ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยนะคะถ้าคิดจะเลี้ยงไก่ไข่อินทรีย์แบบเลี้ยงปล่อยอิสระหากินเองและผสไก่  (อ่าน 4999 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:05:59 PM »

เคยศึกษาเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่อินทรีย์บ้างแล้วหรือยังคับ
การจะขายไข่ในเกรดอินทรีย์ได้ต้องมีการรับรองอะไรมั่งรู้ไหมคับ
การจะผ่านการรับรองได้ ต้องทำอะไรมั่งรู้ไหมคับ
การทำตลาดแบบที่เราต้องมีให้เขาได้ไม่ขาดนี่ ต้องทำยังไงมั่งรู้ไหมคับ

ได้มั่งไม่ได้มั่ง เอาไว้ขายตามบ้านเถอะคับ ... ตอนนี้ราคาอยู่ที่แผงละ 70 - 80 บาทเอง
ได้มั่งไม่ได้มั่งนี่ ... เอาไว้ให้คนที่ไม่มีภาระอะไรแล้วเล่นสนุกเถอะคับ .... คนที่เขายังต้องมีภาระเลี้ยงลูกเลี้ยงครอบครัว ถ้าวันใหนไม่ได้เขาจะทำไงล่ะคับ
ทำมาหากินเป็นอาชีพเลี้ยงตัวเอง มัวมาคิดว่าได้มั่งไม่ได้มั่ง .... คงอดตายกันพอดีคับ

ตรรกกะ ของคนไม่มีภาระ ตรรกกะคนมีเงินมีทองกองเต็มบ้านแล้ว ... เอามาใช้กับคนที่ต้องดิ้นรนทำมาหากิน มันก็ลำบากใจเหมือนกันนะคับ

jarungkit
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:26:19 PM »

ไก่อินทรีย์ น่าจะรวมถึงความยั้งยืน สามารถขยายพันธ์ได้รวมถึงความต้านทานโรคได้ดี
  แต่ถ้ายังใช้หลักคิด ใช้สูตรอาหารไก่ฟาร์ม(ข้าวโพด,ถั่วเหลือง) ดูแล้วไม่น่ารอดนะ ... ต้นทุนลูกไก่ ค่าอาหาร ปริมาณไข่อาจไม่ได้ดก เท่าระบบฟาร์ม

บางครั้งต้องใช้อาหารทดแทน ปรับเปลี่ยนอาหาร รวมถึงจำกัดพื้นทีด้วย เท่าที่ลองถ้าปล่อยให้ไก่มีพื้นทีมากไข่ลดลง เพราะต้องใช้พลังงานมากขึ้น ... หลายอย่างต้องลองศึกษาเพิ่ม เศษผักเศษปลาเปลือกหอย คำนวณค่าโปรตีนค่าพลังงาน  หรือแม้แต่การหมักเพื่อถนอมอาหารให้เราใช้ประโยชน์มากขึ้น ค่าโปรตีนค่อนข้างสำศัญกว่าพลังงานในกรณีเราจำกัดพื้นที(ไม่ใช่กรงตับนะ เลี้ยงปล่อยแต่ใช้พื้นทีไม่กว้าง)  

ส่วนใหญ่เราจะหมักอาหารข้นไว้ก่อน ถึงจะหมักรวมอาหารหยาบอีกที ตอนนี้เริ่มปลูกหญ้าเนเปียใช้เพื่อใช้ทดแทนเป็นอาหารหยาบ รวมถึงใบกล้วย ใบกระทิน ใบมันสำปะหลัง ลดต้นทุนได้โขเชียว
 กว่าจะได้สูตรอาหารต้องใช้เวลา ระยะแรกต้องทำใจเหมือนกันไก่อาจไม่โตเร็วเท่าอาหารถุง แต่แข็งแรงกว่าเพราะไม่ได้มีสารเร่งโต

เลี้ยงไก่อินทรีย์ ต้องวางแผนมากกว่าที่คิดนะ เก็บข้อมูล ลองผิดลองถูก และต้องคำนึงถึงต้นทุนเป็นสำศัญ ....  ถ้าต้นทุนอาหารถูกอย่างไรก็สู้ได้สบาย
 โรด  เล็กฮอร์น บาร์ฯ น่าเป็นทางเลือกทีดีกว่า cp  

ปล. อีกปัญหาไก่อินทรีย์คือ หมาที่ต้องคอยระวังส่วนตัวโดนมา 2รอบเกือบหมดเล้า ><"

Liked By: worraphot, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2015, 09:36:43 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า
petchasia
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:12:56 PM »

เคยศึกษาเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่อินทรีย์บ้างแล้วหรือยังคับ
การจะขายไข่ในเกรดอินทรีย์ได้ต้องมีการรับรองอะไรมั่งรู้ไหมคับ
การจะผ่านการรับรองได้ ต้องทำอะไรมั่งรู้ไหมคับ
การทำตลาดแบบที่เราต้องมีให้เขาได้ไม่ขาดนี่ ต้องทำยังไงมั่งรู้ไหมคับ

ได้มั่งไม่ได้มั่ง เอาไว้ขายตามบ้านเถอะคับ ... ตอนนี้ราคาอยู่ที่แผงละ 70 - 80 บาทเอง
ได้มั่งไม่ได้มั่งนี่ ... เอาไว้ให้คนที่ไม่มีภาระอะไรแล้วเล่นสนุกเถอะคับ .... คนที่เขายังต้องมีภาระเลี้ยงลูกเลี้ยงครอบครัว ถ้าวันใหนไม่ได้เขาจะทำไงล่ะคับ
ทำมาหากินเป็นอาชีพเลี้ยงตัวเอง มัวมาคิดว่าได้มั่งไม่ได้มั่ง .... คงอดตายกันพอดีคับ

ตรรกกะ ของคนไม่มีภาระ ตรรกกะคนมีเงินมีทองกองเต็มบ้านแล้ว ... เอามาใช้กับคนที่ต้องดิ้นรนทำมาหากิน มันก็ลำบากใจเหมือนกันนะคับ

ที่ตอบมาจริงครับ ผมแค่ไม่อยากให้เครียดมากในการทำเกษตร การเลี้ยงดูครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญ ผมว่าต้องมองสื่งที่ตัวเองถนัด หรือค่อยๆเติบโต
ค่อยๆคิดกันแล้วกัน ความรู้เป็นสิ่งสำคัญ ความคิดเห็นต่างกันได้ เหมือนกระจกเงาสท้อนตัวเอง เฮ้อ...วันนี้เลยโดนเลย ได้มุมมองใหม่
สวัสดีปีใหม่ ขอให้สมาชิก กพพ มีความสุข สุขภาพแข็งแรง กันทุกคนนะครับ 

Liked By: worraphot, sompol
garden of life
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:50:06 PM »

ขอให้กระทู้นี้เป็นส่วนหนึ่งของความคิดเห็นแต่ละคน อย่าคิดมากคะถ้าความคิดเห็นจะแตกต่างกันอย่ามีการขัดแย้งกันเลยค่ะ รับฟังความคิดเห็นของทุกคนค่ะถึงจะเป็นข้อขัดแย้งก็ตามเหรียญมีสองด้านนะคะภาวะเศรษฐกิจเป็นแบบนี้ต้องรอบคอบค่ะ
markonikove
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 05:33:24 PM »

ผมก็พึ่งเริ่ม ... และยังอยู่ในระดับขั้นทดลองเลี้ยงด้วยซิ ...แต่ที่ผมลองๆศึกษามาจากคนที่ทำเป็นฟาร์มขนาดใหญ่ๆ ส่งขึ้นห้างโดยมีแบรนด์เป็นของตัวเองนะ

1. ต้องมีไข่ส่งให้เขาได้ตลอด มีการเซนสัญญารับเหมากันไปเลย ....  มีปัญหาโดนปรับ
2. ฟาร์มที่เลี้ยงต้องผ่านการรับรองของกรมปศุสัตว์ ทั้งฟาร์มอินทรีย์ ฟาร์มคิว ฟาร์มปลอดโรค แถมอื่นๆอีกสารพัด ... หนักเอาการนะ
3. ต้องแบกรับความเสี่ยงเรื่องการตลาด การลงทุนเอง  ... รายเล็กๆร้องให้แน่ๆ

.... วิจารย์ความเป็นไปได้นะ ข้อ 2. ใครๆก็ทำได้ ขอแค่พอมีเงินลงทุนซักหน่อย ... แต่ข้อ 1. และ 3. คงต้องรวมกลุ่มกัน สร้างเป็นเครือข่ายกันขึ้นมา แต่จะติดปัญหาคือ คนในพื้นที่ไม่เอาด้วย ส่วนคนต่างพื้นที่จะต้องมีค่าใช้จ่ายเรื่องการขนส่ง และการควบคุมคุณภาพไข่อยู่ดี ....

ถ้าจะทำเอง ลงทุนเล็กๆ ขายในท้องถิ่น ... ไข่เราราคาแผงละ 180 บาท เทียบกะแผงละ 70 บาท อืมมมมม หนาวแน่เลยงานนี้ เพราะเรามีต้นทุนสูงกว่าเขาอยู่แล้ว ... ชักจะไปกันใหญ่แล้วแฮะกะไอเดียร์ไข่อินทรีย์

งั้นกลับมาเริ่มต้นใหม่ กับไข่อินทรีย์ ( ไม่ใช่ไข่นกอินทรีย์นะไอ้หนู ยายไม่กิน ) ... งั้นเราก็ต้องมองหาวัตถุดิบลดต้นทุนมาดีกว่า ทดลองผิด ลองถูก ลองศึกษาเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ .... ดีกว่าเราออกมาสู้กับเขาในตลาดที่เขาคุมทุกอย่างไว้ในมือ

ของผม เลี้ยงไก่เนื้ออยู่แล้ว ... เป็ดไข่ ก็เลี้ยงขายตัว อยู่แล้ว เพราะงั้น ไก่ไข่คือเป้าหมายต่อไป ....

markonikove
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 05:36:32 PM »

ได้ผลเป็นไง ผมจะอัพเดท สิ่งที่ผมทดลองกับไก่ หลัก ร้อย ตัวมาในกระทู้นี้ละกันคับ .... เริ่มลงมือ ประมาณกลางเดือน กุมภาพันธ์ กว่าจะเห็นผลก็คงอีกหลายเดือน

เพราะเลี้ยงไก่อินทรีย์แบบลดต้นทุนมาแข่งกับไข่ เคมี เราต้องเลี้ยงลูกเจี๊ยบเอง ... เพื่อฝึกให้ไก่กินอาหารวัตถุดิบทดแทน ที่มีคุณค่าอาหารต่ำๆ
CRD
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:03:59 AM »

การเลี้ยงไก่แบบอินทรีย์จริงๆ สำหรับเกษตรกรรายย่อยอย่างเราคิดว่าคงไปได้ไม่ถึงไหน เพราะเราไม่มีตลาดรองรับ ไม่มีใบรับรองว่าไข่ไก่ของเราเป็บแบบอินทรีย์ (ถึงมีก้อคงจะได้มาอย่างยากลำบาก) เพราะราคาสูงจะไปขายแบบบ้านๆคงไม่ได้
ปัจจุบันผมเลี้ยงแบบกึ่งๆอินทรีย์นะ เริ่มตั้งแต่ธันวาคมปี 56 ทำโรงเรือนให้อยู่ล้อมรั้วกว้างประมาณสนามบาส ปล่อยให้ไก่หากินในบริเวณ อาหารก้อใช้อาหารสำเร็จบางส่วนผสมกับรำ ปลายข้าว แล้วก้อพืชผักตามธรรมชาติที่พอจะหาได้ ไก่ก้อสมบูรณ์ไข่ออกดีอยู่
แต่ปัญหาของการเลี้ยงแบบปล่อยก้อคือเราไม่สามารถควบคุมอุณหภูมิ หรือโรคต่างๆได้ดีเท่ากับการเลี้ยงแบบปิด ที่ผมเจอปัญหาก้อคือ ฝนตกบ่อยไก่เริ่มมีอาการเป็นหวัดหน้าซีดเกือบทั้งเล้า (หยุดไข่) พอเข้าช่วงหนาวอากาศเปลี่ยนแบบทันทีไก่ปรับตัวไม่ทัน (หยุดไข่)
ไก่ที่ผมเลี้ยงจะไม่ได้ให้ฮอร์โมน(มีคนแนะนำแต่ไม่ใช้) ไม่ฉีดยา แต่จะทำน้ำหมักตามสูตรของคุณชัช นครศรีฯ ผสมน้ำให้กินตลอด แล้วก้อใช้อีเอ็มร่วมด้วย ไข่ที่ได้ตอนแรกขายในพื้นที่แต่อยู่เค้าบอกช่วงนี้ไม่กินไข่ไก่หันไปกินไข่เป็ดกัน ผลไข่ไก่เราขายไม่ได้ต้องเอาไปขายที่ทำงานแทนซึ่งลูกค้าที่ซื้อไปกินบอกว่าไม่เหมือนไข่ที่ซื้อจากตลาด สีสดกว่า เหนียวกว่า ปัจจุบันก้อเลยมีลูกค้าประจำในที่ทำงานจนไข่ไม่พอขาย(เลี้ยงอยู่ประมาณร้อยกว่าตัวที่เหลืออยู่)
ที่เล่ามายืดยาวก้อจะบอกให้ผู้เลี้ยงมือใหม่อย่างผมคิดให้รอบคอบ หลายๆด้าน มองเหมือนง่ายแต่ไม่ง่าย อนาคตก้อว่าจะหาแนวทางอื่นแทนการเลี้ยงไก่อยู่เหมือนกัน

Liked By: setome, Ekachaiyan, sompol
Sam_kun
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 11:55:16 PM »

หลังปีใหม่นี้ พอเอาลูกเป็ดไข่ออกจากกรงกกไฟแล้ว ผมก็ว่าจะเอาลูกไก่ไข่มาลงซัก 500 - 1000 ตัวอยู่เหมือนกัน

จากประสบการณ์เล่นสนุกกับแม่ไก่ไข่ 5 แม่นะ ... ผมลองชั่งอาหารให้กิน โดยใช้อาหารสูตรลดต้นทุน เพื่อทดแทน อาหารถุง ไก่ผมไข่วันละ 5 ฟองมาเกือบปีแล้วล่ะ

ผมปลูกต้นผักโขมหนาม ปลูกดอกดาวเรือง ปลูกผักกะเฉดบก .... เอาผักโขมหนาม ผักกะเฉด มาสับละเอียดแล้วต้มให้สุก ... จากนั้นคลุกผสมกับ ดอกดาวเรืองตากแห้ง และ ปลายข้าว เท่านั้นเองครับ

ไม่คิดต้นทุน ค่าพืชผักที่ปลูกเองนะคับ ต้นทุนของผมจะมีแค่ ปลายข้าว และแรงงาน+น้ำมัน ไปตัดฟืน เท่านั้น ส่งผลให้ต้นทุนค่าอาหารเหลือไม่ถึง 20 % ของอาหารถุงเลยด้วยซ้ำ .... เรื่องไข่อินทรีย์ ถ้าระดับการผลิตแค่เกษตรกรรมพออยู่พอกินนี่ ผมว่าต้นทุนต่ำกว่าเคมีหลายเท่าตัวนะคับ

ดอกดาวเรืองนี้มีสรรพคุณอะไรบ้างครับ

Liked By: sompol
markonikove
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 12:54:35 AM »

สีไข่แดง และโปรวิตามินเอ ช่วยให้ไข่ดก
lema
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:55:49 PM »

ผมเลี้ยงมาสามปีแล้วครับเลี้ยงเป็นงานเสริมเลี้ยงไม่มากกเรื่องราคาเลยไม่ต้องพูดถึงแถวบ้านนอกเขาไม่ให้ความสำคัญเท่าไรใครมาซื้อก็ได้ประโยชน์ไปขายแพงมากไม่ได้เพราะเปลือกไข่เราไม่ค่อยสวย อาหารที่ให้ผสมเองเป็นส่วนมากมีหัวให้หัวอาหารประมาณ 20% โรงเรือนเป็นกระท่อมมุงหญ้าคาเปิดโล่งแค่บังฝนได้แล้วทำคอนให้ไก่นอนไม่มีล้อมเล้า ตั้งแต่เลี้ยงมามันจะปรับตัวได้ดีตามธรรมชาติทนโรคมากวัคซีนก็ไม่เคยทำ(เพราะขี้เกียจ)อากาศหนาวหรือฝนมันทนได้ไม่มีป่วยเมื่อปีที่แล้วน้ำท่วมทั้งตกน้ำและฝนตกมันก็ปรับตัวได้ดี แต่ผมให้ความสำคัญเรื่องน้ำครับจำเป็นต้องล้างภาชนะทุกวัน

Liked By: Ekachaiyan, sompol
sompol
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:14:08 PM »

...ผมกำลังเริ่มเลี้ยงครับ ท่านมาโคผลเป็นไงบ้างครับเล่าสู่กันฟังบ้าง...

...วันที่ 24 มค.60 ไปเที่ยวงานเกษตร มข.

...ได้พ่อ-แม่ไก่โรสแดง มา 1 คู่

...แม่ บาร์ 1 ตัว

...ลูกเจี้ยบโรสแดง 10 ตัว

...ลูกเจี็ยบ บาร์ 10 ตัว

...พ่อ ประดู่หางดำ มข.55 1 ตัว และ แม่ประดู่หางดำอีก 2 ตัว พ่อแม่ประดู่เป็นของศูนย์ NCAB มข.

...กำลังทดลองอาหารต่างๆ ที่มีอยู่ในท้องถิ่นตามฤดูกาล เช่น หมักต้นกล้วย มะเฟือง ชมภู่ ที่ท่านแม่ปลูกไว้ข้างบ้าน ครับ

...เอาไว้ว่างๆ จะตั้งกระทู้เลี้ยงไก่อินทรีย์แบบ ปล่อยอิสระในพื้นที่ประมาณ 1 ไร่ครึ่ง  ใช้อาหารทำเองให้มากที่สุดเท่าที่ตัวเราเองทำได้ ใช้แรงงานตัวเองคนเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 11:37:13 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
witawat pinmongkol
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 01:31:46 PM »

ผมเองก็เริ่มเลี้ยงได้ไม่นานช่วงปลายปีที่แล้วเองไก่ไข่พันธ์ผสม ซึ่งตอนนี้เลี้ยงแบบกึ่งอินทรีย์ปล่อยเดินหากิน ไก่อารมณ์ดีเดินคุ้ยเขี่ยเล่นตามปกติของไก่
แต่อาหารก็ยังให้อาหารสำเร็จรูปบางส่วน มาผสมกับเศษผัก เศษข้าวตามท้องถิ่นก็ไข่ปกติดี ตอนหลังเริ่มเอาถั่วเขียวมาเพาะเป็นถั่วงอกผสมให้กินปรากฏว่าไก่ชอบมากแถบให้ไข่ดกอีกต่างหาก เริ่มลดปริมานอาหารสำเร็จลงทีละน้อย เน้นรำข้าวเศษผักผลข้าวสุกใส่น้ำหมักผสมน้ำแล้วคลุกเคล้าให้เข้ากันให้ไก่กินไก่ชอบมากแข็งแรงให้ไข่ดก บางครั้งโยนผลไม้สุกให้จิกกินบ้าง ตอนนี้เลี้ยงแค่ สิบกว่าตัว มีคนสั่งทุกวันไม่พอขาย ลูกค้าบางคนบอกไข่สดดีไม่เหมือนในตลาดเลยเตาะไข่มามีวุ้นๆไข่แดงกลมนูน ขายได้ทุกวัน ขายบ้างกินเองบ้างสุขใจแล้ว

ปล  น้ำหมักมีจุลินทรีย์ช่วยย่อนสลายทำให้ไก่มีระบบการย่อยที่ดีกินเก่งโตไวให้ไข่ดก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผลิตไข่ตูดบานและไม่พอส่งลูกค้า อิอิ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์