ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยนะคะถ้าคิดจะเลี้ยงไก่ไข่อินทรีย์แบบเลี้ยงปล่อยอิสระหากินเองและผสไก่  (อ่าน 5450 ครั้ง)
garden of life
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 10:45:25 AM »

รบกวนด้วยนะคะคิดอยากเลี้ยงไก่ไข่อินทรีย์คือเลี้ยงแบบปล่อยอิสระหากินเองตามธรรมชาติและผสมอาหารให้ไก่กินเองโดยมีพวกปลาป่นกากถั่วเหลืองรำ และข้าวเปลือกให้กิน โดยที่ไม่ต้องขอใบรับรองเกษตรอินทรีย์กับกรมวิชาการเกษตรไข่ไก่ที่ได้มีแหล่งรับซื้อที่ไหนบ้างคะหรือที่ไหนมีการรวมกลุ่มบ้างมั้ยคะท่านใดพอรู้รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะกำลังคิดจะเลี้ยงแบบธรรมชาติค่ะที่บ้านเลี้ยงไว้ร้อยกว่าตัวกำลังจะขายออกไปเพื่อซื้อลูกไก่ชุดใหม่มาเลี้ยงแบบธรรมชาติให้ปลอดสารเร่งต่างๆที่มีในหัวอาหารค่ะแนะนำด้วยนะคะ

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 06:12:53 PM »

รอฟังด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: worraphot, sompol

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:06:20 PM »

ถ้ามีตลาดรองรับน่าจะมีการรวมกลุ่มกันนะคะแบ่งปันข้อมูลกันไม่ต้องใครที่ไหนหรอกค่ะเพื่อนสมาชิกชาวเกษตรพอเพียงด้วยกันนี่เลย ขอหาข้อมูลก่อนค่ะและก็รอเพื่อนๆสมาชิกท่านใดพอมีข้อมูลร่วมแสดงความคิดเห็นได้ค่ะถ้าหาตลาดได้ไม่ทำคนเดียวหรอกค่ะจะมาชวนเพื่อนๆสมาชิกรวมกลุ่มกันทำค่ะสร้างอาชีพไปด้วยกันค่ะ
mitrkaset
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 09:29:22 PM »

สูตรอาหารไก่ไข่ที่บริษัทผลิตและขายทั่วไป มีสารเคมีอยู่ไม่กี่ตัว เช่นสารกันหืน
สารยับยั้งอัลฟ่าท็อกซิน และสารสีเร่งไข่แดง (คลอโรฟิลเรด) ส่วนผสมอื่นๆได้
จากวัตถุดิบทั่วไปเช่น ข้าวโพด รำข้าว ปลายข้าว กากถั่วเหลือง ปลาป่น
เปลือหอยบด p14,16,18 ดีแอล-เมทไธโอนีน เกลือ พรีมิกซ์(แร่ธาตุ+วิตามิน)
ในสูตรอาหารอาจใช้สมุนไพร เช่น ฟ้าทะลายโจรเป็นยาสร้างภูมิคุ้มกันต้านหวัด
และท้องร่วง
ตลาดไข่ไก่อินทรีย์ เช่น ตามหน่วยงานราชการ แหล่งสถานศึกษา กลุ่มคนที่รัก
สุขภาพ โรงพยาบาล ฯลฯ ร้านค้าที่เน้นขายสินค้าออร์แกนิคทั่วไป เช่น ใบเมี่ยง

Liked By: worraphot
jarungkit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 10:18:32 PM »

ดีใจนะ เลิกซื้ออาหารถุงได้แล้วล่ะ... บ.อาหารสัตว์ขี่คอเกษตรกรมานานแหละ  โกรธ โกรธ โกรธ
  ตอนนี้เทคโนเกี่ยวกับอาหารสัตว์ เราเอามาใช้ประโยชน์ได้มากขึ้น ... โดยเฉพาะเรื่องการหมักem (ชอบมากลดปัญหากลิ่นได้เยอะเลย)

ลองหาวัสดุในท้องถิ่นดูก่อนนะ แล้วค่อยหาส่วนผสมเสริมในสวน สบายกระเป๋าไปเยอะเลย ^^

*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 04:23:39 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะรอรับฟังคว่มคิดเห็นของทุกๆคนค่ะ

weera66
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 07:20:25 PM »

ไข่อินทรียืผมว่าสำคัญคือการตลาด เพราะไข่ราคาสูงกว่าไข่ปกติเกือบเท่าตัว ต้องสร้างกลุ่มที่น่าเชื่อถือเป็นที่ยอมรับในตลาด เพราะห้างใหญ่ก็รับซื้ออยู่นะครับ เพราะสินค้านี้มันสร้างภาพลักษณ์ได้ แต่ปริมาณขายคงมีไม่มาก ได้ยินว่าห้างใหญ่รับซื้อฟองละหกบาทนะ เจ๋ง

*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 08:28:34 PM »

ค่ะหกบาทที่จังหวัดนครปฐมมีอยู่หนึ่งฟาร์มไก่ไข่ขายไข่อินทรีย์ส่งให้บริษัทซีพีแต่ไม่รู้ว่าฟาร์มไหนกำลังหาข้อมูลอยู่ค่ะใจจริงอยากจับกลุ่มกันทำหล่ยๆคนโดยกำหนดแนวทางการเลี้ยงรวมทั้งอาหารแหล่งลูกไก่จากแหล่งเดียวกันจับกลุ่มกันสั่งซื้ออาหารมาผสมเองเช่นปลาป่นข้าวโพดบดซื้อบริมาณก็ถูกลงมีอำนาจต่อรองได้ถูกต้องเลยค่ะสำคัญคือตลาดค่ะถึงได้หาตลาดให้ได้แน่นอนก่อนเลี้ยงค่ะการรวบรวมสมาชิกน่าจะง่ายกว่าตอนนี้คิดอยากจะติดต่อขายให้กับโครงการหลวงมากกว่าโดยเขาไปคุยสอบถามก่อนว่าถ้าเราเกษตรกรจะรวมตัวกันเลี้ยงไข่อินทรีย์โดยกำหนดทิศทางเดียวกันหมดให้อยู่บนมาตราฐานเดียวกันส่งไข่ไปตรวจว่าไม่มีสารเร่งต่างๆจริงแบบนี้โครงการหลวงจะสนับสนุนพวกเราชาวเกษตรกรหรือเปล่าน่ะค่ะเคยสอบถามว่ากับเจ้าหน้าที่ที่โครงการหลวงชั่งหัวมันแล้วเพราะที่นั่นก็มีไข่อินทรีย์ขายก็ได้รับคำตอบที่ไม่แน่นอนเพราะพวกเขาเป็นแค่เจ้าหน้าที่ขายผลผลิตของโครงการเท่านั้นน่ะค่ะ จะลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆค่ะถ้าส่งให้เซเว่นเขาคิดเปอร์เซ็นสูงค่ะถ้าจำไม่ผิดยี่สิบเปอร์เซ็นค่ะ
markonikove
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 11:55:52 AM »

หลังปีใหม่นี้ พอเอาลูกเป็ดไข่ออกจากกรงกกไฟแล้ว ผมก็ว่าจะเอาลูกไก่ไข่มาลงซัก 500 - 1000 ตัวอยู่เหมือนกัน

จากประสบการณ์เล่นสนุกกับแม่ไก่ไข่ 5 แม่นะ ... ผมลองชั่งอาหารให้กิน โดยใช้อาหารสูตรลดต้นทุน เพื่อทดแทน อาหารถุง ไก่ผมไข่วันละ 5 ฟองมาเกือบปีแล้วล่ะ

ผมปลูกต้นผักโขมหนาม ปลูกดอกดาวเรือง ปลูกผักกะเฉดบก .... เอาผักโขมหนาม ผักกะเฉด มาสับละเอียดแล้วต้มให้สุก ... จากนั้นคลุกผสมกับ ดอกดาวเรืองตากแห้ง และ ปลายข้าว เท่านั้นเองครับ

ไม่คิดต้นทุน ค่าพืชผักที่ปลูกเองนะคับ ต้นทุนของผมจะมีแค่ ปลายข้าว และแรงงาน+น้ำมัน ไปตัดฟืน เท่านั้น ส่งผลให้ต้นทุนค่าอาหารเหลือไม่ถึง 20 % ของอาหารถุงเลยด้วยซ้ำ .... เรื่องไข่อินทรีย์ ถ้าระดับการผลิตแค่เกษตรกรรมพออยู่พอกินนี่ ผมว่าต้นทุนต่ำกว่าเคมีหลายเท่าตัวนะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 12:00:46 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 12:53:25 PM »

ดีจังเลยค่ะช่วยลดต้นทุนไปได้เยอะเลยแบบนั้น แต่ที่กำลังหาแหล่งรับซื้อเพราะอยากรวมตัวกันทำไข่อินทรีย์ขายไม่ใช่ต่างคนต่างทำอยากรวมเป็นกลุ่มใหญ่เสียด้วยซ้ำไปค่ะตอนนี้ไข่ไก่ธรรมดามีเยอะมากค่ะแถวบ้านก็มีขายเยอะคงเพราะเป็นแหล่งอุตสาหกรรมคนอยู่เยอะ เลยอยากคิดทำอะไรที่เป็นการเพิ่มูลค่าสินค้าดีต่อสุขภาพคนเลี้ยงและสุขภาพผู้บริโภคค่ะไม่รู้ว่าจะหาแหล่งรับซื้อได้หรือเปล่านะคะถ้าได้จะมาชวนเพื่อนร่วมกันทำค่ะจะได้มีรายได้ที่เพิ่มขึ้นค่ะถึงจะไม่มากมายนักแต่ก็ดีกว่าใช่มั้ยคะ

Liked By: worraphot, Rus2522, sompol
markonikove
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 01:56:25 PM »

ตอนนี้ไข่ราคาตกอย่างน่ากลัว เหลือแผงละ 70 - 80 บาทเอง .... อีกทั้งปีหน้าเผาจริงเศรษฐกิจทรุดระดับน่ากลัว ด้วยเพราะ เศรษฐกิจโลกกำลังจะไปไม่รอดเพราะ เอช - ฟันด์ เติบโตถึงขีดสุดแล้ว ถึงวาระต้องระเบิดออกมาเสียก่อน ร่วมกับสภาพพื้นฐานในประเทศเรามีปัญหาคาราคาซังกันมานาน ..... เราจะเป็นประเทศกลุ่มแรกๆ ที่ตายก่อนเขา

เมื่อ มนุษย์เงินเดือนประสบปัญหาทางด้านรายได้ เขาจะต้องลดต้นทุนการบริโภคของตนเองก่อน สินค้าตัวใหนที่ดีกว่าก็จริง แต่แพงกว่า ไงเสียก็ย่อมมีโอกาสถูกตัดออกก่อนแล้วหันไปเลือกตัวอื่นที่ถูกกว่าอย่างแน่นอน

ไข่อินทรีย์ ถ้าจะมาทำตลาด พรีเมี่ยม ในช่วงเวลานี้ ... คิดดูเอาละกันนะคับ
markonikove
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 02:04:15 PM »

เมื่อเศรษฐกิจทรุด จะมีมนุษย์เงินเดือนจำนวนมากที่หลุดออกจากในเมืองมาพร้อมกับเงินในมือก้อนนึง

อาชีพเกษตรกรรมจะเป็นทางเลือกหนึ่งที่นิยมสูงสุด พอๆกับค้าขาย  ... เลี้ยงไก่ จะเป็นตัวเลือกระดับต้นๆ เพราะง่ายแถมได้ผลผลิตเร็ว
weera66
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 07:49:14 PM »

ผมว่าอาชีพเลี้ยงไก่ง่ายก็จริง แต่ยากตรงที่จะทำยังไงให้ได้กำไรจากการเลี้ยงไก่ เพราะส่วนใหญ่มีปํญหาเรื่องลูกไก่ ราคาอาหาร ผลสุดท้ายก็กลายเป้นเลี้ยงแบบบ้านๆ ให้แม่ไก่ฟักลูกเองหรือมีตู้ฟักขนาดเล็กๆ ซึงการทำแบบบี้จะเป็นแค้กิจกรรมยามว่าง ไม่สามารถต่อยอดเป้นธุรกิจขนาดใหญ่ได้ และปัญหาเมื่อทำเป็นขนาดใหญ่จะเจอปัญหาเรื่องตลาด และคู่แข่ง
     แล้วเรื่องไข่อินทรีย์เอาเข้าจริงๆไข่อินทรีย์คุณภาพ สารอาหาร มันไม่ได้ต่างจากไข่ไก่แบบอุตสาหกรรมทั่วไปหรอกครับ ต่างกันแค่ไก่มีอิสระเสรี ไม่ยืนกรง กินพืชผัก อาหารตามธรรมชาติ และปัญหามันมีอีกมากเช่น ความสะอาด มาตราฐานการรับรอง การตรวจโรค มันไม่ใช่เรื่องงา่ยเลยสำหรับเกษตรกรขนาดเล็ก เพราะมันหมายถึงการลงทุนในตัวเงิน
     แต่เรื่องไข่อินทรีย์ไม่ใช่ว่าทำตลาดไม่ได้นะครับ กลุ่มลูกค้ามีแน่นอน แต่ต้องอาศัยความพร้อมหลายๆเรื่อง  แล้วต้องรวมกลุ่มเพื่อช่วยกันแก้ปัญหา และร่วมกันสร้างความเข้มแข็งในเรื่องขององ์กรและตลาดครับ
markonikove
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 10:11:04 PM »

ผมมองงี้นะ ... เพราะเศรษฐกิจกำลังมีปัญหา สินค้าเกรดพรีเมี่ยม ต้องโดนก่อนเขา

ถ้าทำออกมาให้มีต้นทุนถูกกว่าเขา  แต่คุณภาพสูงกว่าเขา แล้วขายในราคาเดียวกับเขา เราฟันเขาร่วง แน่ๆ

แต่ถ้าจะทำไก่อินทรีย์แบบที่เราๆทำกันอยู่นี้ ... ปัญหาก็คือ ไก่ยังคงกินอาหารถุงอย่างเดิมนั่นแหละ ลูกค้ามองว่าเป็นอินทรีย์ไม่ 100 % .... ไก่มีกิจกรรมเยอะ กินจุกว่าไก่ในกรงขัง สุดท้ายต้นทุนสูงกว่าเขาแน่นอน

ไก่กินอาหารอันเดียวกะไก่ในกรง สุดท้าย ไปๆ มาๆ เราก็ต้องถูกนายทุนเหยียบเราอยู่ดี
จะทำตลาดแยกตัวออกมาสู้เป็นอีกเกรดนึง.... เศรษฐกิจในวันเวลาเร็วๆนี้ยังไม่อำนวย  สู้ได้ แต่ลำบากหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 10:13:50 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
petchasia
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 07:21:45 PM »

ผมว่านะ อย่าไปคิดว่าสู้ได้หรือไม่ได้ เลี้ยงปล่อยให้หากินเองมีอะไรเสริมไม่ต้องลงทุนก็เอา
ไม่มีก็ผอมหน่อย ไข่น้อยหน่อย ถ้าเรามีที่ไก่หากินเองได้อยู่ได้ นั่งมองไก่แล้วมีความสุข ไข่เหลือก็ขาย
ทำเกษตรไม่ต้องคิดแข่งขัน ไม่ต้องคิดรวย คิดว่าเราทำเกษตรเพื่ออะไร สำหรับผมคิดแค่มีความสุขเลี้ยงแล้วไม่เป็นภาระก็พอ
แล้วมีความสุขจริงๆ ไก่ก็มีความสุข เดินคุ้ยเขี่ยหาอาหารเป็นฝูงๆไป
เรื่องตลาด บ.จะส่งเสริมยังงัยเรื่องเขา เราคนเลี้ยงมีความสุข เด่วคนซื้อไข่เราไปกินก็มีความสุขตามเรา
สุดท้านผมอยากให้เพื่อนๆมองที่ตัวเราเอง พอใจในตัวของเรา แล้วมีความสุขกับสิ่งที่เราทำครับ   
domorn9129
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 07:48:43 PM »

ผมว่านะ อย่าไปคิดว่าสู้ได้หรือไม่ได้ เลี้ยงปล่อยให้หากินเองมีอะไรเสริมไม่ต้องลงทุนก็เอา
ไม่มีก็ผอมหน่อย ไข่น้อยหน่อย ถ้าเรามีที่ไก่หากินเองได้อยู่ได้ นั่งมองไก่แล้วมีความสุข ไข่เหลือก็ขาย
ทำเกษตรไม่ต้องคิดแข่งขัน ไม่ต้องคิดรวย คิดว่าเราทำเกษตรเพื่ออะไร สำหรับผมคิดแค่มีความสุขเลี้ยงแล้วไม่เป็นภาระก็พอ
แล้วมีความสุขจริงๆ ไก่ก็มีความสุข เดินคุ้ยเขี่ยหาอาหารเป็นฝูงๆไป
เรื่องตลาด บ.จะส่งเสริมยังงัยเรื่องเขา เราคนเลี้ยงมีความสุข เด่วคนซื้อไข่เราไปกินก็มีความสุขตามเรา
สุดท้านผมอยากให้เพื่อนๆมองที่ตัวเราเอง พอใจในตัวของเรา แล้วมีความสุขกับสิ่งที่เราทำครับ   
ท่านคิดได้ถูกต้องแล้วผมกำลังจะทำอยู่หลังเกษียณคอกไก่ขึ้นเสาและหลังคาแล้ว หาไก่พันธ์ุโรด  เล็กฮอร์น บาร์ฯ ผสมเองฟักเองแบบพอเพียงกินไม่หมดเหลือค่อยขาย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์