หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกกล้วย รวยได้จริง (ซะละมั๊งงงง)ลุงแจ่มอีกละ มันว่างงาน  (อ่าน 162571 ครั้ง)
little pig
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 03:08:57 PM »

ลุงครับ  กล้วยน้ำว้า 1 คันรถ  นี่มันประมาณกี่เครือครับ 
ผมพึ่งปลูกให้แม่ยายไป 300 ต้น จะได้ตัดครั้งแรกประมาณกี่เครือครับ

Liked By: deemeechai, krading

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #529 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 04:03:25 PM »

ลุงครับ  กล้วยน้ำว้า 1 คันรถ  นี่มันประมาณกี่เครือครับ 
ผมพึ่งปลูกให้แม่ยายไป 300 ต้น จะได้ตัดครั้งแรกประมาณกี่เครือครับ

กล้วยจัมโบ ไซด์ใหญ 200 นิดหน่อย อยู่ที่ว่า กี่หวีต่อเครือ
แต่โดยเฉลี่ย 250 เครือ สำหรับรถแคปติดคอก
.
แต่กะบะ ตอนเดียว ก็มากกว่านั้น
.
กล้วยแต้ละสวน ไซดกล้วนจะไม่ค่อยเท่ากัน 5-7-8 เยอะ จำนวนเครื่อก็ต้องเยอะ อาจเกือบ 300
.
แต่ถ้า 10กว่าหวี (พวกสวนใหม่ ตอแรก ดูแลดี) บางที่200 เครือก็แทบมาไม่หมด
.
ให้คิดที่ 250 เครือเป็นหลักโดยประมาณครับ

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
seller
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 04:08:46 PM »

https://landgreenday.blogspot.com/2017/07/blog-post_21.html

.......................

กล้วยเกรดเอ ..วัดกันยังไง
 กล้วยน้ำว้า ตลาดใหญ่ๆ
จะนับจาก ชั้น หรือจำนวนหวีกล้วย
.
บางคนบอกลุงว่ากล้วยใหญ่สวย อ้วน แต่ 5 หวี
แบบนั้ มันไม่ใช่
.
ต้องใหญ่ด้วย ไม่มีลูกลีบ แล้วจำนวนหวีแต่ละเครือต้อง 8-9-10 หวีขึ้น
นั่นละ กล้วยดีมีคุณภาพ...ลูกกล้วยต้องสมบูรณ์ด้วยนะ ระดับ 16-18ลูก/หวี

.
ทำให้ได้แบบนี้ละ ราคาดี ปลูกกี่ทีก็รวย ถ้าดูแลได้แบบนี้ คือคนมือถึง
.
เพราะเวลาขายจริงๆ จะตั้งขายทั้งเครือแบบนี้ พวกหวีน้อยๆ ก็ไปอยู่ท้ายๆ ราคาไม่ดี แบบนี้ละ การทำกล้วย
.
อ้วน กลมสวย 4 หวียังไงก็ตกเกรด มันไม่ได้ราคา
.
นั่นคือเหตุผลที่เวลาปลูกกล้วย ต้องเสาะแสวงหาพันธ์ที่ดีๆ
.
ลำต้นใหญ่ๆ ให้ลูกดกๆ ตรงนี้คือปัจจัย รวยไม่รวย
.
กล้วยใหญ่ 3000 ต้น เท่ากับถูกรางวัลที่ 1 นั่นคือความจริง
.
อาหารที่ใช้เลี้ยงดูกล้วยจึงมีความสำคัญ เพราะ ลูกเยอะขนาดนั้น กล้วยก็ต้องการสารอาหารที่ค่อนข้างสูง
.
แต่ละกอจึงต้องไม่ไว้ต้นเยอะ 1-2 ต้น ในเวลาที่ต่างกันพอ
.
ปลูกถี่ได้ แต่อย่าไว้ต้นเยอะ ตัดทิ้งให้หมด
อย่าขุดแยก เพราจะชงักการเจริญเติบโต
และสร้างบาดแผล ทำให้เชื้อโรคเข้าทำลายไปสู่การตายพลาย
ห้ามใช้ยาฆ่าหญ้า
บำรุงทั้งทางราก ทางใบ
.
สู้สุดใจได้แบบนี้ รวยครับ
.
แล้วอย๋าลืม ปลูกแนวกันลม ไว้รอบๆสวนด้วยนะ ต้องมี
ไม่งั้น ลม เอากล้วยไปกินหมด

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
seller
*

« ตอบ #531 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 08:59:06 AM »

กล้วยเกรดเอ ...ทำให้ได้ทั้งสวน ก็รวย
 ตอนลุงทำ เกรดเอ ไม่ใช่บางส่วนนะ
ต้องได้ทั้งสวน
แล้วทำได้ตลอด ไม่ว่าจะตอที่ 2-3-4-5 ได้เกรดเอ 10-15 หวี ตลอด
.
การดูแล +อาหาร+สปีีดทอนาโด นี่ละ ของสำหรับคนปลูกกล้วย+
.
ดีพลัส ผลดก+ลุงจัดเต็ม เดือนละ 5-10 ครั้ง
.
ฉีดพ่นทางใบ+ใหลสู่ราก
ไร่ละ 300-400 ต้น 5 ไร่ก็รวยแล้ว ระยะแรกๆ
ดูแลให้มันถึงๆ ดีกว่าปลูกเยอะ เป็น10ๆ ไร่ ได้แต่กล้วยเหมา
5ไร่ 2000 ต้น

ลอลดู2000ต้น+20โล+ราคาโลละ 5บาท ได้ สองแสน ต่อรุ่น
1ปี ทำ 3 รุ่น เท่ากับ  หกแสนแล้ว
.
การทำรุ่นเดี๋ยวมาคุยกันทีหลังเรื่อง ขอดี ว่าเป็นอย่างไร

seller
*

« ตอบ #532 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:06:35 PM »

! No longer available

Liked By: Santiburi, deemeechai

seller
*

« ตอบ #533 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 08:51:03 PM »

ไปทีก็  10 กว่าคน
เสียเวลาไปลานกระบือซะครึ่งวัน เพื่อจะไปช่วยตัดกล้วย13เครือ
นัดหมายกันแล้ว พอไปถึงลุงแกบอก ขายไปแล้ว กำเลยทีนี้..สวนนี้ไม่ไปอีกต่อไปละ
..
..
เข้ามาเก็บที่โพธื์สวัสดิ์ ได้ประมาณครึ่งคัน......ประมาณ 1 ตัน
ออกมาก็เข้ามะกอกหวาน.....รถลุงล่วงหน้ามาตัดไว้บางส่วนแล้ว
ทอยมาใส่รถใหญ่ เลยเร็วขึ้น....เพราะรถกล้วยต้องเข้าแผง ทุ่มกว่าๆ
เลยต้องเร่งนิดนึง
.
..
ออกจากมะกอกหวานยังไม่เต็มคัน แวะมาตัดที่บ้านโคน อีกสัก 30 เครื่อง
.
ก็ยังไม่เต็มคัน
.
เลยต้องโทรสั่งทาง บึงสามัคคี ให้ตัดรอ อีก 30เครือ
.
ถึงพอจะเต็มคัน
.
เสร็จลุงก็ไปส่งคนงานที่หนองตางู
.
เห็นไหมว่ากว่าจะหากล้วยเต็มแต่ละเที่ยว มันลำบาก
.
ลุงถึงบอกให้ปลูกแปลงใหญ่ๆหน่่อย ที่พอจะเต็มคัน
.
แล้วปลูกไปเลย ไม่ต้องกล้วขายไม่ได้
.ทำได้กล้วยเหมาก็ราคาถูก ทำได้เกรดเอ ก็ราคาแพง
.แต่กล้วยยังไงก็ขายได้....ขอให้มีเถอะ บอกมา
..................................................................................

เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เพราะจะได้เข้าใจว่าทำไม บางคนขายไม่ได้
.
ทำคนละนิดหน่อย มันมีปัญหาเรื่องการขาย แบบนี้ละ
.
เหมือนครึ่งคนครึ่งผี ขายส่งก็น้อย ขายปลีก ก็เยอะไป เลยหันไปไหน ไม่ได้สักทาง
.
ก่อนทำต้องตัดสินใจว่า จะเอาดีทางขายส่งหนือ ขายปลีก แล้วทำให้มันเหมาะ กหับความต้องการ
.
เวลาขายจะได้ไม่ต้องมาบ่นว่า ขายไม่ได้ เหมือนหลายๆคน
.
.

Liked By: Santiburi, vaja, deemeechai

khaodin
*

« ตอบ #534 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:34:25 AM »

สุดยอดครับ...
seller
*

« ตอบ #535 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 02:09:54 PM »

มาดูเรื่องรักษาผิวกันหน่อย
 ชุดนี้ไม่ใช่ที่สวนลุงนะ
แต่มันไม่มีกล้วยขายก้ไปเอาของลูกไร่ มานั่งๆ กันคนลืม

.........................................................................................
ลองสักเกตุนะ
ผิว ตกกระมาก ต่างจากกล้วยที่ออกจากสวยลุงชัดเจน
.
สาเหตุเพราะ ไม่เตยได้ฉีดน้ำหรือน้ำหมัก จางๆ ที่ลูกกล้วยเลย ระหว่างการเจริญเติบโต
.
ทำไมคนต้องทาครีมบำรุงผิว เหตุผลเดียวกัน ในน้ำหมักมีสารพัดวิตามิน แร่ธาตุ
.......................................................................................
ในปุ๋ยเคมี ไม่มีตัวนี้ ลุงถึงบอก ชาวสวนกล้วย ถ้าเอารวย กล้วยต้องผิวดีด้วยน้ำหมัก
.
......................................................................................
ผิวสวยกว่า เวลาวางขาย ข่มคู่แข่งนี่ อายม้วยไปเลย ราคาแพงกว่าทั่วไป 10บาทก็ขายได้

seller
*

« ตอบ #536 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:01:45 PM »

Liked By: Santiburi, deemeechai

deemeechai
*

« ตอบ #537 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:54:25 AM »

เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ผมจะกลับบ้านต่างจังหวัดครับ
ไปหาข้อมูลพื้นที่ไว้ปลูกกล้วย
แล้วจะมาติดต่อกับลุงแจ่มครับ  ยิ้มเท่ห์

------------------------------

ยังไม่มีพื้นที่ปลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มัวแต่ไปตัดหญ้าในสวน พื้นที่สวนมีไม่มากประมาณ ๑.๓ ไร่
ผมไว้ใช้ประโยชน์ด้านอื่น
จะลองหาพื้นที่ใหม่ในอนาคตครับ  ยิ้มเท่ห์
seller
*

« ตอบ #538 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 10:33:55 PM »

Liked By: deemeechai, mskh875

seller
*

« ตอบ #539 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 06:28:08 AM »

Liked By: deemeechai, mskh875

soradap2554
*

« ตอบ #540 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 01:35:19 PM »

เห็นวางซ้อนกันขนาดนั้น กล้วยไม่ช้ำหรือค่ะ

Liked By: deemeechai
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #541 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 04:20:36 AM »

ลุงครับถ้าผมชื้อหน่อมาแล้วจะได้ลุกแบบนั้นไหมครับ เครือหนึงเป้น 10 หวีหรือมากกว่า แล้ว ลุงขายหน่อละเท่าลัยครับผมสนใจ

แล้วลุงจะมาชื้อกล้วยผมไหมครับ  กล้วยผมกว่าจะตกเครือต้องรออีก 10 เดือนถึง 1 ปี ลุงการันตีได้ไหมครับเรื่องราคา ขายกล้วย

กับขายหน่อกล้วยอันไหนดีกว่าครับ ผมได้ทำตาม ตอนนี้ตลาดยังดีอยุ่ไหมครับ ผมอยากรวยบ้างครับ ผมกลัวเป็นเหมือนทุกสิ่งอะครับ

ยาง มะนาว อะไรอีกที่คนแห่ทำคนขายต้นรวยคนปลูกก็รวยมั้ง ก็น่าจะรวยเพราะถ้าไม่รวยคงไม่มีเงินลงทุน ถ้าลุงประกันราคารับชื้อผมก็จะชื้อ

หน่อพันธ์ แต่ ห้ามบอกว่าต้องใช้นั่นนี่จากลุง กล้วยลุงที่ใส่มันออกเท่ากันทุกต้นไหม ถ้าออกเหมือนกันหมดก็คิดดูเอาเองและกัน แค่ขายกล้วย

ก็รวยแล้วจะมาแยกหน่อให้เหนื่อยทำไมจริงไหมครับ(ด้วยความเคารพ) อายจัง อายจัง อายจัง

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
Supachai007
*

« ตอบ #542 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:58:41 AM »

ลุงแกมาถูกทางแล้ว ขายกล้วยอย่างเดียวรวยยาก แค่พออยู่ได้ ต้องขยายไปทำอย่างอื่นด้วย ขายหน่อ รับซื้อขายกล้วย เพื่อนผมก็เหมือนกัน ทำนาร้อยไร่ก็พออยู่ได้ ต่อมาก็ทำโรงสี รับซื้อขายข้าว มารวยตอนมีโครงการรัฐบาล จ่ายเงินให้ชาวนาไปก่อน ชาวนารอเงินไม่ได้ ก็กินส่วนต่างไปตันละ 2-3000  ตอนนี้งานหลักไม่ใช่การทำนาแล้ว เป็นพ่อค้ารวยกว่า
seller
*

« ตอบ #543 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 08:26:36 AM »

ลุงครับถ้าผมชื้อหน่อมาแล้วจะได้ลุกแบบนั้นไหมครับ เครือหนึงเป้น 10 หวีหรือมากกว่า แล้ว ลุงขายหน่อละเท่าลัยครับผมสนใจ

แล้วลุงจะมาชื้อกล้วยผมไหมครับ  กล้วยผมกว่าจะตกเครือต้องรออีก 10 เดือนถึง 1 ปี ลุงการันตีได้ไหมครับเรื่องราคา ขายกล้วย

กับขายหน่อกล้วยอันไหนดีกว่าครับ ผมได้ทำตาม ตอนนี้ตลาดยังดีอยุ่ไหมครับ ผมอยากรวยบ้างครับ ผมกลัวเป็นเหมือนทุกสิ่งอะครับ

ยาง มะนาว อะไรอีกที่คนแห่ทำคนขายต้นรวยคนปลูกก็รวยมั้ง ก็น่าจะรวยเพราะถ้าไม่รวยคงไม่มีเงินลงทุน ถ้าลุงประกันราคารับชื้อผมก็จะชื้อ

หน่อพันธ์ แต่ ห้ามบอกว่าต้องใช้นั่นนี่จากลุง กล้วยลุงที่ใส่มันออกเท่ากันทุกต้นไหม ถ้าออกเหมือนกันหมดก็คิดดูเอาเองและกัน แค่ขายกล้วย

ก็รวยแล้วจะมาแยกหน่อให้เหนื่อยทำไมจริงไหมครับ(ด้วยความเคารพ) อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ขึ้นบน
  พิมพ์