หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกกล้วย รวยได้จริง (ซะละมั๊งงงง)ลุงแจ่มอีกละ มันว่างงาน  (อ่าน 167199 ครั้ง)
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #480 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:10:13 AM »

ชิวิต ความเป็นอยู่ ที่เปลี่ยนไปเร็วมาก หลังจากมาทำสวนกล้วย แบบทุ่มเททั้งชีวิต
*
*

เป็นความทุกข์ ระทมใจ ของชาวสวนกล้วย มาตลอด

สิ้นปี ทีไร ต้องนั่งกลุ้มใจ มาตลอด

ที่ต้องหาที่จอดรถเพิ่ม ทุกๆ ปี
ปีละหลายๆคัน

มันเป็นอย่างนี้ มาหลายปีแล้วละ

ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง

รวมๆ แล้ว 4 ล้อ นี่ 8 คันละ

มอไซด์ 5 คัน

จักยาน 7 คัน
รถไถ แบคโฮ

ต้องหาซื้อที่เพิ่ม เพื่อจอดรถทุกปี มันลำบากมาก
แว่วๆว่า ตัวแทนของลุง คนนึง ไปจัด นาวาร่า ป้ายแดงแจ๋ มาก่อนลุงแล้ว

ใครบอกว่าทำสวนกล้วย สะบายนิ..ลำบากแบบนี้ทุกปี

นี่ของลูกชาย อีกคัน ยังไม่มา

อยากลำบาก อย่างลุง รีบให้ไว ทำกล้วยกับลุง นี่ รับรอง รวยทุกคน

ชื่อ แจ่ม อารมณ์ดี รับประกัน(ไม่พอใจ ไม่เคยคืนเงิน 5555

กล้วย 1 ต้น ก็ มะเขือ 1 ต้น นั่นละ
รดน้ำทีเดียว อย่าให้เสียของ
ใช้ประโยชน์ จากดิน จากน้ำ และแสงแดดให้คุ้มค่าที่สุด

จัดไป พรุ่งนี้ขาย โลละ 350 บาท
เคปกูสเบอรี่ หวานฉ่ำ

มะเขือพวง ยังเป็นอะไร ที่น่าปลูกอยู่

ราคาตามตลาด ลองไปถามๆดู
หมูถูกว่า
เพราะของใตลาดมันไม่มี
200บวก ลบ อยู๔แถวๆนี้ละ ราคาปลีก

ถ้าจะปลูก มะเขือก็ช่วงนี้ละ น่าปลูก
เพราะกว่าจะ ออก ก็ไปโดนช่วงแพง พอดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 09:07:05 AM โดย แจ่ม อารมณ์ดี » บันทึกการเข้า

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช

sous2011
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #481 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:37:30 AM »

อยากสมัครไปเป็นลูกจ้างลุงปลูกกล้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Santiburi, somjade, laihan
morakot.k
*

« ตอบ #482 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 08:28:14 PM »

ถามลุงหน่อยครับ  ช่วงกล้วยเริ่มแก่ก่อนตัดเครือประมาณ 2 สัปดาห์
มดดำชอบเอาเพลี้ยแป้งมาลง ทำให้ลูกไม่สวย  ป้องกันไงดีครับ

Liked By: Santiburi, laihan
seller
*

« ตอบ #483 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:49:44 PM »

ท้ายที่สุด ปี้นี้ เก็บทองได้ 10 บาท
ดาวน์รถไปแสน
เหลือแค่นี้ก็คงพอแล้วมั๊ง
ขาวสวนอบ่างเรา

รถไถ แบคโฮ ใช้หนี้ เกือบ 2 แสน มอไซด์ สองคัน หวย ธกส (เงินกล้วย ซื้อเงินสด ทั้งนั้น)

มันเป็นเรื่องของคนที่กล้าจะเดินทั้งนั้น

คนที่ยังลังเล ก็พลาดโอกาส ทองของชีวิตไป แต่ละปี จนตลาดวาย

กว่าจะลงมือ บางครั้งมันก็สายไป โอกาสทองของชีวิตไม่ได้มีทั้งชาติ

เพียงสู้สุดตัว แบบไม่หวัง ภาพลักษณ์ เป็นคนป่าสักปี สองปี แบไม่ออกไปไหนเลย กินนอน มันในสวนนั่นละ กินน้ำก๊อก ข้าวสารถูกที่สุดเท่าที่หาได้

ไม่รุ่งก็ให้มันรู้ไป

ถามลุงหน่อยครับ  ช่วงกล้วยเริ่มแก่ก่อนตัดเครือประมาณ 2 สัปดาห์
มดดำชอบเอาเพลี้ยแป้งมาลง ทำให้ลูกไม่สวย  ป้องกันไงดีครับ

สางใบที่หักลงมาออกครับ มันเป็นที่ อาสัยของมด
เนนสะอาดครับ เพราะมดมันทำรังตามใบแห้งๆ ที่หักลงมานี่นละครับ

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
morakot.k
*

« ตอบ #484 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 08:11:16 AM »

ขอบคุณครับลุง

Liked By: laihan
somjade
*

« ตอบ #485 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:12:36 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ

อยากได้รายละเอียดเกี่ยวกับลูก "จัดไป พรุ่งนี้ขาย โลละ 350 บาท เคปกูสเบอรี่ หวานฉ่ำ"

มันคืออะไร ปลูกอย่างไร หาพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

ขอบบคุณครับ

Liked By: laihan
seller
*

« ตอบ #486 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:10:20 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ

อยากได้รายละเอียดเกี่ยวกับลูก "จัดไป พรุ่งนี้ขาย โลละ 350 บาท เคปกูสเบอรี่ หวานฉ่ำ"

มันคืออะไร ปลูกอย่างไร หาพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

ขอบบคุณครับ

มันคืออะไร

ตอบ....โทงเทงฝรั่งครับ

ปลูกอย่างไร

ตอบ....ปลูกได้เรื่อยๆ อาหารสุขภาพ ที่คนรุ่นใหม่ กินครับ ตามห้างมี
ปลูกง้ายๆ ในกระถางก็ได้ครับ ในทุกๆที่ๆ มีดิน มีแสง
ราคาขายปลีก ขายเอง ก็ถือว่าแพงอยู่ครับ

หาพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

ตอบ....ทีๆคุณก็รู้ 55555

ปีใหม่นี้ ขายได้ 2 หมื่นกว่าๆ นิดๆ

คนอื่นเขาเที่ยว เขากิน เราขายอย่างเดีวย
งานทำบุญ ทุกบ้าน ปีไหม่ใช้กล้วยทั้งนั้น

ว่าจะลากไปให้ถึงตรุษจีน
ไม่ไหวละ
ขอสุกก่อน
นกกินอีกต่างหาก

จะมัวไปเที่ยวอยู่ใย เวลาเที่ยวยังอีกเยอะ

zuddum
*

« ตอบ #487 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 12:19:38 PM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่มีเวลาว่าง ฟังเพลงละสิ ลุงแจ่ม.... 
somjade
*

« ตอบ #488 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:57:04 PM »

ลุงแจ่มครับ
ผมไม่ค่อยฉลาดครับ  ต้องไปซื้อในห้างมารับประทานก่อนแล้วเอาเมล็ดไปปลูกใช่ไหมครับ
seller
*

« ตอบ #489 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:33:51 AM »

ลุงแจ่มครับ
ผมไม่ค่อยฉลาดครับ  ต้องไปซื้อในห้างมารับประทานก่อนแล้วเอาเมล็ดไปปลูกใช่ไหมครับ

ถ้ามีฝีมือ ก็เพาะเองครับ มันต้องทดลองด้วยตัวเอง จะเป็นบทเรียนที่มีค่าที่สุด
ครั้งต่อไปสบายครับ แบบเอาเมียนั่นละ 5555

ไปซื้อมาสักกล่องนึง จะตากให้แห้ง หรือบี้ขยำ เลยก็ได้

ใช้ทรายเป็นสื้อในการกระจายเม็ดครับ ไม่งั้นได้กองเป็นกระจุกแน่ๆ
รดน้ำชุ่มแต่ไม่แฉะ..วัดดวง 1 อาทิตย์ครับ

แล้วกลับมาบอกด้วย 55555

seller
*

« ตอบ #490 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 01:58:27 PM »

รายได้หลายแสน ทำกล้วยกับผมนี่ละครับ

! No longer available

ตัดกันไม่ได้หยุดนะครับ
ค้าส่งทีมงานก็เร่งกันเต็มที่
ทั้งตลาดไทย
ทั้งโรงงานกล้วยตาก

ค้าปลีก ก็ออกขายกันทุกวัน
รายได้วันค่ากับข้าว
วันละ นิดหน่อยก็พอ
จริงๆ ขอแค่วันละ 20-30 หวีนี่พอ
ทะยอยตัดทุกวัน
.
ก็พอได้ วันละ พันกว่าบาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 02:10:59 PM โดย แจ่ม อารมณ์ดี » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #491 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 02:54:57 PM »

สุดยอด อิหลีครับ  อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
seller
*

« ตอบ #492 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:21:32 AM »

กล้วย ใครๆก็ปลูกได้
ขายเหมาให้คนมาตัด มันก็ง่ายดี
.
แต่
.
จำทำยังไง ถึงจะเพิ่มผลผลิต ที่มีให้มีมูลค่าเพิ่ม
.
สร้างแปรนด์ โลโก้ นั่นคือสิ่งที่ลุงพยายามทำอย่างหนัก ในทุกวันนี้

แบร์นด์  โลโก้ มันจะสื่อถึงแนวทางสินค้า เพื่อให้กลุ่มเป้าหมายเข้าใจในตัวสินค้า

พยายาม ให้ลูกค้า จดจำเราให้ได้

เมื่อลูกค้าจดจำเราได้ ก็จะเพิ่มมูลค่าสินค้าของเรา

จงนำหน้า คู่แข่งขัน จงแตกต่าง นั่นละ คือการเพิ่ม มูลค่าสินค้า ที่ดีที่สุด

ถ้าวันนึงมันสำเร็จ ความร่ำรวย ก็จะตามมา

ต้เอนรับตรุษจีนกันหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 07:25:38 AM โดย แจ่ม อารมณ์ดี » บันทึกการเข้า

seller
*

« ตอบ #493 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:03:02 PM »

ลำใย กับกล้วยนี้ ขายกันยันมืด
.

ตัดกล้วยได้เยอะ ไปซื้อทอง

รางวัล สำหรับ คนที่ร่วมสู้กันมาตั้งแต่ต้น จนมีวันนี้
ตรุษจีน รับไปกินกันก่อน 12000+ค่ากล้วย 2400

.
กล้วย ถ้าสู้กันใจเกินร้อย มีตังใช้แน่ๆ แบบลุง ลุยกันจนครบสวงจร จนได้
.
ตอนนี้ก้าวไป รวมทีมกันทำงานจนครบวงจร ปลูก ยันขาย...จะมีสัก1000ไร่ก็ไม่กลัวเรื่องตลาด
.
จะถูกก็ทำ จะแพงก็ทำ ไม่ใช่ถูกโค่น แพงปลูก ยังไงมันก็ไม่ทันตลาด เพราะมันใช้เวลากันเป็นปีๆ กว่าจะได้

khaodin
*

« ตอบ #494 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:10:25 AM »

สุดยอดเลยครับ...ขอคารวะ...ขอนแก่นน่าจะมีน้ำเยอะๆบ้างก็ดีนะครับ..ติดตามลุงมาหลายปีได้ความรู้ตลอดเลยขอบคุณครับ
seller
*

« ตอบ #495 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 06:26:03 AM »

สุดยอดเลยครับ...ขอคารวะ...ขอนแก่นน่าจะมีน้ำเยอะๆบ้างก็ดีนะครับ..ติดตามลุงมาหลายปีได้ความรู้ตลอดเลยขอบคุณครับ

ถ้าไร่ สองไร่ ยังไงเราก็จัดการได้ครับ ลากน้ำจากที่อื่นมายังไหว

ปุ๋ย 2กองนี้คงพอสำหรับปีนี้
หลายสิบตันอยู่ เพราะ ใช้แบบนี้ ดินจะฟู แล้วอุ้มน้ำอยู่ คุณภาพดินจะดีขึ้นทุกวัน

อาวุธของชาวสวนก็ปุ๋ยนี่ละ
เอาไว้ต่อสู่กับความยากจน

ใครมองเป็นกล้วย ตาไม่ถึง
ลุงมองเป็นทองคำ เกรดดีที่สุด
.
วันนี้ถ้าขายทองชุดนี้ไม่หมด
สงสัยต้องทำ ทองคำแดดเดียว
.
.
55555

---------------------------
ฟอสฟอรัส
มีส่วนในเรื่องการออกดอกของพืช
ซึ่งจะส่งผลไปถึงผลผลิตของพืช
.
ถ้าพืชได้รับอย่างไม่เพียงพอ
ก็จะทำให้พืชออกดอกน้อย
การติดผลก็จะน้อยตามเช่นกัน
.
ที่ลุงบอกว่า ต้องเปลี่ยนสูตรปุ่ย
ก่อนที่พิืชจะออกดอก เพิ้อเตียมสะสมอาหาร
ไม่เว้น แม้แต่กล้วย.
.
ดกไม่กด จุดเริ่มต้น  ถ้ายังให้ยูเรียนำ ก็ได้ใบเยอะ
 ต้องลดยูเรียลงในช่วงนี้

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์