หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกกล้วย รวยได้จริง (ซะละมั๊งงงง)ลุงแจ่มอีกละ มันว่างงาน  (อ่าน 202622 ครั้ง)
ruok191
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:02:58 AM »

ถาม..ถ้าขุดออกมา ใส่ปูนขาวปิดหน้าแผลได้มั้ยครับ
ตอบ...ปูนขาวไม่ได้ฆ่าเชื้อโรค
เพียงแต่ช่วยปรับสภาพดิน ให้ไม่เหมาะสมต่อการเติบโต ของเชื้อราและแบคทีเรีย
สวนกล้วยจริงๆ จะไม่ค่อยขุดหรือสร้างแผลครับ
ยกเว้นแปลงที่หมดอายุ ก็ขุดหน่อเก็บ ลุทิ้งแล้วเอาหน่อมาลง

Line id อะไร ขอด้วยคับ

ในกรณีที่  กล้วยมี หน่อ เพิ่ม แยะ ไม่ตัดออก จะ ทำอย่างไรคับ

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #449 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 08:04:42 AM »

ถาม..ถ้าขุดออกมา ใส่ปูนขาวปิดหน้าแผลได้มั้ยครับ
ตอบ...ปูนขาวไม่ได้ฆ่าเชื้อโรค
เพียงแต่ช่วยปรับสภาพดิน ให้ไม่เหมาะสมต่อการเติบโต ของเชื้อราและแบคทีเรีย
สวนกล้วยจริงๆ จะไม่ค่อยขุดหรือสร้างแผลครับ
ยกเว้นแปลงที่หมดอายุ ก็ขุดหน่อเก็บ ลุทิ้งแล้วเอาหน่อมาลง

Line id อะไร ขอด้วยคับ

ในกรณีที่  กล้วยมี หน่อ เพิ่ม แยะ ไม่ตัดออก จะ ทำอย่างไรคับ

บอกห้ามขุด ถ้าไม่จำเป็น
.
แต่
ให้ปาดทิ้ง เหนือพื้นดิน ไล่ สูงขึ้นมา บ่อยๆ
ช่วงนี้แปลง มะลิอ่อง ออกเยอะ
ภึงจะมะลิอ่อง ก็หวีใหญ่ที่สุดในตลาดละ
.
เร่งตัดๆในส่วนที่ตกค้างผ่านฤดูแล้งมา พอได้ขายกันทุกวัน
.
ช่วงนี้บางส่วนก็เป็นของลูกไร่ ที่ยังมีไม่เยอะ ก็ตัดเอามาให้ขาย
เลยมีเล็กบ้างใหญ่บ้าง ตามกำลังการดูแลของแต่ละคน
.
ลูกไร่คนไหนขายไม่ได้ ขายไม่เป็น เอมาส่ง เราจัดให้

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
memfish
*

« ตอบ #450 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 08:22:35 AM »

ลุงแจ่มขอดูตัวล๊อก สว่านเจาะดินกับ ตัวเครื่องหน่อยสิครับ กิฟมันน่ะครับ
แล้วก็แมคโครเล็กซื้อมาคันเท่าไรคับ
somjade
*

« ตอบ #451 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:35:00 PM »

ยิ้ม  ไม่มีเวลาฟังเพลงเลยละมั่ง ลุงแจ่ม   ผมขี้ข้าน นอนฟังเพลงช่วงนี้ งานก็มีทำน่ะแต่ไม่ค่อยได้ตังค์ ก็เลยนอนฟังเพลง ฟังลุงสุเทพ ธานินทร์ เสรีย์ พี่เป้า พี่แอ้ว  น้องฝน  .....  ตอนนี้กลายเป็นคนขี้ข้าน....  ทำอยู่อย่างเดียวคือ เตาซุปเปอร์อั้งโล่ ลงมืทำได้2ชิ้น

ซุปเปอร์อั้งโล่ติดตามได้ที่ไหนครับ
seller
*

« ตอบ #452 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 11:31:35 PM »

ลุงแจ่มขอดูตัวล๊อก สว่านเจาะดินกับ ตัวเครื่องหน่อยสิครับ กิฟมันน่ะครับ
แล้วก็แมคโครเล็กซื้อมาคันเท่าไรคับ
ลืมถ่ายทุกที
แบคโฮ 180000 ครับ...ซ่อมอีกนิดหน่อย ทำงานได้ดีครับ กำลังขุดร่องน้ำ ปรับทีอยู่

สองเครือนี้ กอเดียวกัน ซ้ายขวา
คือมันคนละเครือนะ
ยอมรับเลยว่า ขนาดไม่มีเวลาดูแล ยังได้ขนาดนี
สังเกตุหัวปลี ยังไม่มีเวลาไปตัด
.
ปลูกที่ระยะ 2+2 เมตร
ไว้หน่อ ซ้ายขวา พร้อมกัน ทีละคู่

ถ้าขายเองอย่างลุง กอนี้ สองรุ่น ก็ 2400 บาทต่อปี

เพราะมัน 12 หวีนะ
กับอีก 20บาท ค่าหัวปลี 4 หัว
.
2400 บาทต่อปีต่อกอ
ไร่นึง ปลูก 200 ต้น
.ขายได้ต่อไร่ 480000 (พระเจ้า)
.
ตัวเลขแบบนี้ มันยั่วใจ ให้เกิดการทดลองทำมันดู
อย่าฝันหวาน ว่าจะรวยนะ ตัวแปรอื่นๆ ยังมีเยอะมาก ที่จะไปไม่ถึงฝัน
.
มันเป็นตัวเลขแห่งกำลังใจ ให้มุ่งมั่น ที่จะพยายามทำให้ได้
.
แต่อย่างคิดว่าเป็นไปไม่ได่้...ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ
.
ตอนนี้ก็เริ่มโล๊ะกล้วยที่หมดอายุออกจากสวน ฝนดันถล่มซะอีก เลยชงัก
.
แต่ ปลายฝนต้นหนาวแล้ว เริ่มลงมือแล้วละ งานทดลองชิ้นสำคัญนี้
.
ว่ามันจะไปถึงฝันหรือไม่....กำลังปรับที่ดินที่จะปลูกใหม่ทั้งหมด เพื่อให้สะดวก ต่อการดูแล
.
นั่นละ คือเหตุแห่ง การตัดสินใจซื้อ แบคโฮ+รถไถ เพราะใจมันไปแล้ว ไร่ละครึ่งล้าน ...ฝันๆๆๆๆ

กล้วยหอมคาเวนดิช..ลงแปลงแล้ว

ถือว่า เป็นชุดแรก จากเพาะเนื้อเยื่อ เพื่อเอามาขยายหน่อต่อไป  50 ต้น ปลูกเรียบร้อย
ระยะปลูก 120+120 เมตร ห่างแค่นี้พอ

การปลูก โดยอาสัยหลักการธรรมชาติ
ปุ๋ยพืชสด ปล่อยให้ยาว แล้วสับฝังลงหน้าดิน
ถ้าทำเป็นประจำ ดินจะมีอินทรีย์วัตถุ ที่คอยซับน้ำ อุ้มน้ำ เอาไว้
.
หญ้าและวัชพืชต่างๆ มีประโยชน์ มากมาย แต่คนส่วนใหญ่ ดันฉีดฆ่าทิ้งหมด ดินเลยเสื่อสภาพเร็ว

-รองก้นหลุมด้วยะไรบ้างครับ
*ผมเตรียมดินไว้ดีครับ หญ้าที่เห็นนะ ฝังลงดิน มาตลอด 3 ปี ขุดแล้วปลูกเลยครับ ไม่ได้ใส่อะไรเลย

เบาๆ แค่นี้พอ วันนี้...............

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
seller
*

« ตอบ #453 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 10:40:34 PM »

เตรียมโปรเจกไหม่ ปลูกกล้วยไร่ละ ครึ่งล้าน

มองธรรมชาติของกล้วยก่อน
1.กอ มันอยู่รวมกันหลายต้นได้ แน่ๆ
วงละ 2 ต้น ระยะชิด 2 วงคือ 4 ต้น เท่ากับ 1 กอ ตามธรรมชาติสร้าง
เรียงชิดๆ แต่ไม่ปล่อยหน่อเลย ตัดทิ้งหมด
ระหว่างแถว ห่าง ระยะรถไถ วิ่งได้
ปลูกตามแนวตะวัน เพื่อรับแสงแดด
แบบเก่า 100ต้นต้องการพื้นที่ 1 ไร่
แบบนี้ 100 ต้น 1 งาน
หมดปัญหาเรื่องคุณภาพดิน
หมดปัญหาเรื่องการสะสมโรค เพราะลุใหม่ทุกครั้ง/ปี
จากการทดสอบ ไม่มีหนอนกอ มารังควาญ
ทางเดินดินแน่น แต่ในวงร่วนซุยมาก
ระบบน้ำ ขุดร่องมาที่ หัววง เพื่อไดโว่ พ่นน้ำใส่
ปุ๋ย+น้ำ+อินทรีย์วัตถุที่ใส่ไป คุมได้แน่ๆ
.
ทั้งหมดคือการคาดเดา จากแผ่นกระดาษ สู่การลงมือปฏิบัติจริง
หลังจากทดลองปลูกมาแล้วประมาณ 20กว่าต้น
.
จบสวย ไม่สวย ไม่นานเกินรอ ถ้าทะลุ ไร่ละ 3แสนได้ ถึอว่า ผ่านตลอด งานนี้
.
จะลงสลับกัน ระหว่างกล้วยหอม กับกล้วยน้ำว้า วงต่อ วง
เพื่อหลีกเลี่ยงการแย่งแสงแดด เพราะกล้วยหอม ทรงพุ่ม จะโปร่งกว่า
.
เกษตรวันนี้ วัดกันที่ความบ้า +ความกล้า เท่านั้น ฮาาาาาาาาาาา

https://scontent.fbkk5-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/14639601_10207272208751188_9098117241468452412_n.jpg?oh=6d082b0e551e3cfbf8cd4d141e707f26&oe=58ABEC21

ขอสอบถามการใช้เครื่อง เจาะหลุมปลูกกล้วยครับ ผมใช้ใบเจาะ 8 นิ้ว เจาะ แล้วปลูกเลย แต่แม่ผมบอกว่ามันจะไม่ค่อยโตสู้แบบขุดหลุมปลูกไม่ได้ ลุงแจ่มว่าไงครับเกี่ยวกันไหม แต่ผมลองปลูกแล้วแต่อยากได้ความคิดเห็นของลุงเพิ่มเติม

ท่านพูดไม่ผิดครับ ตามภูมิปัญญาชาวบ้าน เพราะรากมันเดินไม่ดีถ้าเป็นดินเหนียว มันเลยไม่โตเพราะดินมันแน่น...แต่...........ลองคิดตามผมนะ เราเจาะหลุม 8 นิ้วแล้วปลูกได้ ในปัจุบัน ปลูกไปเลย ที่นี้ พอกล้วยติดดี เราก็เจาะอีกหลุม ข้างๆ กะว่ารากมันมาถึงแล้ว เอาขี้วัวใส่ ไม่ต้องกลบรูที่เจาะนะ แก๊สจะได้ระเหยได้(N).......พอเดือนที่ 5-8 เราก็เจาะอีกรู ตรงข้ามกับรูแรก เอาขี้ไก่ใส่ลงไป.(P)..........พอจะตัดปลี เราก็เจาะอีกรู....แล้วตัดหัวปลี ยัดลงไปเลย(K).....เผื่อขยันเจาะ อีกรู ให้ครับ 4ทิศ เอาปูนขาว โดโลไมท์ ซีโอไลท์ ใส่ลงไป หรือกระดูก สัตว์ ใส่ลงไป หรือทำปุ๋ยคอม ในรูนั้นเลยก็ได้ แคไม่ต้อง เอาดินกลบ.....จบครับ

seller
*

« ตอบ #454 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 10:41:57 PM »

สถานการณ์ ตอนนี้ คงถึงงวลาที่จะลงมาปลูก กล้วยหอม คาเวนดิช อย่างเต็มตัวแล้วมี๊ง
หลังจาก จริงๆ เล่นๆ อยู่พักนึง เพราะที่ดินยังไม่พร้อม แต่รายได้มันยั่วใจ
ขืนช้า ได้ตกเทรนแน่....การตัดสินใจครั้งนี้ถือว่าด่วนมาก แต่ต้องรีบก่อนตลาดวาย

bookdee
*

« ตอบ #455 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:42:30 AM »

กล้วยหอม คาเวนดิช คือหอมเขียวหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีบ่มให้มันเหลืองหรือเปล่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

www.  raiboonlert.com
khunpok
*

« ตอบ #456 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:55:13 AM »

อยากได้พันกล้วยมาปลูกครับ แต่ละพันขายหน่อเท่าไหร่คับ และติดต่อยังไงคับ
seller
*

« ตอบ #457 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:56:57 PM »

กล้วยหอม คาเวนดิช คือหอมเขียวหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีบ่มให้มันเหลืองหรือเปล่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไปดูตามห้าง มีขายแน่ๆ แบบเดียวกัน
 ยิ้มเท่ห์

อยากได้พันกล้วยมาปลูกครับ แต่ละพันขายหน่อเท่าไหร่คับ และติดต่อยังไงคับ

หาตัวน่าจะไม่ยากเกินความสามารถ   ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ลุงเพิ่มความสำคัญกับการปลูกกล้วยหอม ขึ้นมาอีกเยอะ
น่าจะ 30% ของการปลูกกล้วยทั้งหมด..โดยลดการปลูกกล้วยใข่ลง
เพราะไม่แน่ใจในเรื่องน้ำหน้าแล้ง
.
กล้วยน้ำว้าก็มีการโค่นลง แล้วปรับกระบวนการปลูกใหม่ ให้เหมาะสมกับเครื่องไม่เครื่องมือที่มี

สมัยก่อนไม่มีรถ ก็ระหว่างแถวชิดหน่อย
ตอนนี้ ก็เริ่มเว้นระยะพอให้รถวิ่งได้
ระหว่างต้นยังถี่เหมือนเดิม
.
มีการเตรียมปรับร่องน้ำ ปรับที่ เพื่อแก้ปัญหาน้ำทวมขัง

มีการคิด วางแผนเรื่องปุ๋นคอก
.
งานเกษตร ถ้าหยุดคิด หยุดพัฒนา เอาแต่เดินตามเชาว่า
สมัยนี้ บางที มันก็ไม่เหมือน ลงมือทำ ลงมือคืดเอาเอง
ตรงนี้ละ คือสิ่งที่บางท่านยังขาดอยู่
.
การเรียน การรู้ด้วยตัวเอง คือสิ่งที่ดีที่สุด

สุขสันต์ วัน พุธ ครับ

seller
*

« ตอบ #458 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 05:29:35 PM »

กล้วยหอม คาเวนดิช
ของจริงไม่ได้แต่ง ก็ประมาณนี้ครับ
ยกได้แค่คนละหวี
สองหวี ไม่ไหวเลย สองแม่ลูก
.
ใครไม่มี รีบสั่งไปปลูกซะ ไม่งั้นเดี๋ยวรวยไม่ทันเขาน้าา

bnakorn
*

« ตอบ #459 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:15:31 AM »

ลุงแจ่มครับ  กล้วยนี่ถ้าน้ำท่วมขังสัก 4-5 วันนี่พอจะสู้ได้ไหมครับ  หรือว่าจะไม่รอดครับ  กำลังลังเลว่าจะขุดร่องสวนหรือปลูกไปเลย  ที่เป็นที่นาครับ  ตอนนี้ทำคันล้อมไว้แล้ว  แต่ถ้าน้ำเยอะเหมือนปีนี้ก็ยังล้นคันดินเข้ามาท่วมอยู่ครับ
NIKOM.P
*

« ตอบ #460 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:51:22 AM »

ไม่ได้ตอบแทนลุงแจ่มนะครับ แค่อยากบอกประสบการณ์ ผมมีสวนมีท้องร่องมีคันล้อม ผมยังคิดปลูกกล้วยในบ่อปูน และทดลองแล้วบางส่วน ผมเห็นว่าท่าน bnakorn คิดจะยกร่อง เลยอยากให้ทดลองปลูกในบ่อปูนก่อนเสียตังค์ซื้อบ่อปูน เสียดายค่าแรงและเวลายกร่อง ผมเห็นว่าถ้าท่านเป็นที่นาขุดมีคันล้อมแล้ว ถ้าท่านปลูกในบ่อปูนตามแบบที่ลุงแจ่มแนะนำ ผมว่าน่าจะดีนะครับทำงานสะดวกด้วย แล้วอีกอย่างถ้าน้ำในแปลมากท่านก็ดูดน้ำที่ร่องคันล้อมออก แล้วอีกอย่างหนึ่งที่ผมสนับสนุนให้ปลูกในบ่อปูนเพราะถึงฝนตกหนักยังไง น้ำก็จะแฉะไม่นานครับเพราะมันพื้นที่น้อยระบายน้ำได้ดี และอีกอย่างคืนท่านใส่ปุ๋ยใส่อะไรในบ่อปูนมันก็จะอยู่ในนั้นไม่ไหลหายไปง่ายๆ เหมือนพื้นดินทั่วไป ส่วนเรื่องน้ำท่วมจริงๆ คงแก้ยาก เพราะเป็นไปตามธรรมชาติ แต่ข้อดีอีกอย่างในการใช้ท่อปูนคือถ้าน้ำท่วมจริง เวลาน้ำลดเป็นปกติ ดินในบ่อปูนจะแห้งเร็วกว่าพื้นทั่วไป ท่านก็เริ่มปลูกต้นไม้ได้เร็วกว่าพื้นดินทั่วไป ลองพิจารณาดูครับว่าค่าแรงยกร่องกับค่าบ่อปูน
seller
*

« ตอบ #461 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:45:02 PM »

ไม่ได้ตอบแทนลุงแจ่มนะครับ แค่อยากบอกประสบการณ์ ผมมีสวนมีท้องร่องมีคันล้อม ผมยังคิดปลูกกล้วยในบ่อปูน และทดลองแล้วบางส่วน ผมเห็นว่าท่าน bnakorn คิดจะยกร่อง เลยอยากให้ทดลองปลูกในบ่อปูนก่อนเสียตังค์ซื้อบ่อปูน เสียดายค่าแรงและเวลายกร่อง ผมเห็นว่าถ้าท่านเป็นที่นาขุดมีคันล้อมแล้ว ถ้าท่านปลูกในบ่อปูนตามแบบที่ลุงแจ่มแนะนำ ผมว่าน่าจะดีนะครับทำงานสะดวกด้วย แล้วอีกอย่างถ้าน้ำในแปลมากท่านก็ดูดน้ำที่ร่องคันล้อมออก แล้วอีกอย่างหนึ่งที่ผมสนับสนุนให้ปลูกในบ่อปูนเพราะถึงฝนตกหนักยังไง น้ำก็จะแฉะไม่นานครับเพราะมันพื้นที่น้อยระบายน้ำได้ดี และอีกอย่างคืนท่านใส่ปุ๋ยใส่อะไรในบ่อปูนมันก็จะอยู่ในนั้นไม่ไหลหายไปง่ายๆ เหมือนพื้นดินทั่วไป ส่วนเรื่องน้ำท่วมจริงๆ คงแก้ยาก เพราะเป็นไปตามธรรมชาติ แต่ข้อดีอีกอย่างในการใช้ท่อปูนคือถ้าน้ำท่วมจริง เวลาน้ำลดเป็นปกติ ดินในบ่อปูนจะแห้งเร็วกว่าพื้นทั่วไป ท่านก็เริ่มปลูกต้นไม้ได้เร็วกว่าพื้นดินทั่วไป ลองพิจารณาดูครับว่าค่าแรงยกร่องกับค่าบ่อปูน

เรื่องจัดการพื้นที่ มันก็ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม

ดินถมใหม่ ลุงจะเลือกใช้วง เพราะน่าจะปรับปรุงดินได้ง่ายทันที ไม่ต้องรอ
.
ดินน้ำท่วม บางทีก็วงบ่อ บางจุดก็เลือก ขุดดินยกร่อง พร้อมทำแก้ลิงเก็บน้ำ

ดินที่มีทางระบายน้ำ ได้ดี ก็พื้นเรียบ ไปเลย อาจมีร่องระบายน้ำ แต่ขุดไม่ลึง เพื่อบังคับน้ำไห้ไปทางเดียวกัน
.
คงต้อง ว่ากันตามสภาพพื้นที่ แล้วก็ทุนครับ
เงินต้องกินต้องใช้ เก็บเงินสดไว้ ใช้ แรงลงทุน ทีละหน่อย ค่อยๆก้าวครับ อย่าใจร้อน

ลุงแจ่มครับ  กล้วยนี่ถ้าน้ำท่วมขังสัก 4-5 วันนี่พอจะสู้ได้ไหมครับ  หรือว่าจะไม่รอดครับ  กำลังลังเลว่าจะขุดร่องสวนหรือปลูกไปเลย  ที่เป็นที่นาครับ  ตอนนี้ทำคันล้อมไว้แล้ว  แต่ถ้าน้ำเยอะเหมือนปีนี้ก็ยังล้นคันดินเข้ามาท่วมอยู่ครับ

ท่วม 4-6 วันนี่ไม่สะเทือนเลยครับ

Liked By: muslin2557

seller
*

« ตอบ #462 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 08:37:24 PM »

สรุปว่า
สั่ง พ่อแม่ ห่าน 20 ตัว 3หมื่น ไม่รวมค่ารถ
.
เอาว่ะ ต้นกล้วยเยอะ กากน้ำตาลก็มี ขี้ก็ได้ ไม่ต้องถางหญ้า

วันศุกร์ ไปรับ

ทำไม ต้องห่าน
.
คิดอยู่นาน ว่าจะเพิ่มมูลค่าต้นกล้วยได้อย่างไร โดยไม่ต้องฆ่าสัตว์
.
หมู ไก่ เป็ด สุดท้ายก็ต้องฆ่า แล้วเปรืองอาหาร
.
ห่านเดินไปเดินมา เลี้ยงให้แก่ตายคาสวน
ก็จะเอาห่านนี่ละ แปลงต้นกล้วย ให้เป็นขี้
.
แล้วเอาขี้ไปเลี้ยงปลา (เลี้ยงปลาที่ไม่ต้องฆ่านะ)
.
ขุดสระ หาปลาสวยงามมาปล่อยเลย ปลาคราฟ ปลาสวยงาม สารพัด ที่เขาเลี้ยงในตู้ นั่นละ
.
แล้วค่อยขายปลาสวยงามกับลูกห่าน
.
ส่วนน้ำก็เอาไปรดกล้วย
.
นี่คือแนวทาง แนวคิด
ที่จะแปลงต้นกล้วยที่ไร้ค่าเป็นเงิน ได้มากที่สุด
.
เท่าที่ชาวสวน จะคิดได้..มันต้องพึ่งพา สิ่งที่เรามีให้มากที่สุด
เพื่อกำไรสูงสุด ในการประกอบ อาชีพ
.
เอ้า ลงมือทำได้ อย่ามัวเล่นเฟส 55555

อะโวคาโด นะ ไม่ใช่แตงโม
ยังไงก็หาๆปลูกกันไว้คนละนิดละหน่อย
ไม่เสียหาย คนรักสุขภาพ มีเพิ่มมากขึ้นทุกวัน
เพราะใครๆก็กลัวตายกันทั้งนั้นโดยเฉพาะมะเร็ง

กล้วยหอมลาวเริ่มีปัญหา
แหล่งของไทยใหญ่ๆ โดนน้ำท่วม

ตอนี้ลุงเร่งขยายการปลูกกล้วย ออกไปค่อยข้างเยอะ
ทั้งคาเวนดิช ทั้งหอมทอง

เพราะเดาๆเอาว่า ปีหน้า ท่ามันจะแพง ขาดตลาด คือไม่พอนั่นละ
เพราะแหล่งปลูกเสียหายไปเยอะมาก
ถ้าเจอแล้งหนักนี่ รับทันที หลักล้านเลยนะ

🌸สวนพุทธมาลี🌸
pre-seller
*

« ตอบ #463 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 08:47:22 AM »

ห่านสั่งจากไหนครับลุง เบื้องต้นเลี้ยงยังไงครับ ต้องกั้นมั้ย

Liked By: muslin2557

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์