หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวปิดปลายท่อพีอีในสวนมะนาว(D.I.Y. BY ชาย ท่ายาง)  (อ่าน 15925 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:14:18 PM »

เมื่อวันก่อนผมเจอพี่นุ้ยหรือพี่ติ พี่ที่แสนดีศิษย์เก่า มก.กำแพงแสน เลยถามพี่เขาถึงเรื่องไอเดียต่างๆที่พี่เขาคิดแล้วเอามาแชร์กันในโลกออนไลน์ ซึ่งมีประโยชน์มากครับ ใช้งานได้จริงผมเลยอยากมีไอเดียดีๆอย่างพี่เขาบ้าง เลยถามเคล็ดลับพี่เขาครับ

-พี่ติ พี่ทำไงถึงมีไอเดียกระฉูดแบบนี้ครับ ผมอยากเก่งอย่างพี่มั่งจัง

-โอ้ย ง่ายจะตายน้องชาย นี่จะบอกให้พี่มีเคล็ดลับที่เพิ่งคิดมาได้ไม่นานมานี้ เอางี้ชายเอาไอเดียนี้ไปเลยพี่ยกให้(หึๆๆๆๆๆ งานนี้แจ้งเกิดล่ะวะไอ้ชาย)อุปกรณ์ของพี่เขาที่ให้ผมเตรียมมีดังนี้ครับ

จากนั้นเอาน้ำใส่แล้วชะโงกหน้าไปดูเงาในน้ำแล้วไอเดียจะบังเกิด งั้นผมลองดูเลยละกัน  

พอชะโงกหน้าเห็นเงาตัวเองแล้วไอเดียผมก็เกิดขึ้นจริงๆครับ เพราะงั้นเตรียมอุปกรณ์ดังนี้

1 เลื่อยตัดเหล็กหรืออย่างอื่นที่สามารถตัดท่อพีวีซีได้

2 ท่อพีวีซีเก่าๆเหลือใช้แล้วขนาดที่แนะนำคือ 1 นิ้วครึ่ง

3 กะลาใส่น้ำ(ถ้ามีความประสงค์จะใช้งาน)

วิธีทำ

1 วัดขนาดความยาวที่จะใช้พอประมาณครับที่จริงเอาประมาณ 2 นิ้วก็น่าจะพอว่าแล้วตัดเลยครับ

ทดลองเอามาสวมดูครับแม๊พอดีเป๊ะเว่อร์เรยย(ใช้ได้กับท่อพีอีขนาด 20-25 ม.ม. ถ้าท่อพีอีใหญ่ขึ้นท่อพีวีซีควรใหญ่ขึ้นด้วยครับ)

เสร็จแล้วจากนั้นเอาไปจดลิขสิทธิ์ทางปัญญากับกรมทรัพย์สินทางปัญญาแล้วว่าเป็นสิทธิบัตรของผม

งานนี้ทนและถูกครับ ให้ทำใช้เองได้ไม่มีการฟ้องร้องใครขืนเอาไปทำขายจะผิดผีนะครับห้ามๆ งานนี้ต้องขอขอบคุณกะลาศักดิ์สิทธื์ที่พี่ติแนะนำครับเดี๋ยวเวลาที่คิดอะไรไม่ออกค่อยเอาน้ำเติมแล้วชะโงกดูเงาใหม่ เดี่ยวมีไอเดียใหม่ๆจะเอามาฝากครับ โชคดีครับ

ปล.ผมมีกะลา 2 อันใครอยากได้จะมาเอาก็ติดต่อได้ครับยินดีแบ่งปัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 09:32:27 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:26:19 PM »

ติดตามผลงานของพี่นุ้ยหรือพี่ติ แห่งสวนเทใจได้ทางเพจนี้ครับ

https://www.facebook.com/pages/DIY-By-Suan-Tae-Jai/739487072777636?fref=ts
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 08:57:40 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

siriwat.bkk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 09:49:57 AM »

สุดเยี่ยมเลยครับ...

Liked By: ไม่หมู
rattakitm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:36:08 AM »

ขอบคุณครับ coppy เรียบร้อย

ตอบแทนด้วยเทคนิก  ขี้สาย PE  ด้วยล้อรถเข็นครับ  รวดเร็วดังสายลม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: ไม่หมู

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
Bankao
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 01:37:10 PM »

ขอบคุณครับ เป็นอีกไอเดียที่น่าสนใจครับ แต่สำหรับบางท่านที่ใช้ท่อพีอีคุณภาพต่ำ เนื้อพลาสติกน้อย (ราคาถูก) จะเจอปัญหาตรงรอยพับ พอโดนแดดเผาไปนาน ๆ ก็ฉีกแตกครับ หรือแม้แต่ตรงรอยต่อกับสามทาง นาน ๆ ไปก็จะแตกอยู่เรื่อย ผมแก้ปัญหาโดยการใช้สายยางขนาด 6 หุน (ใช้กับท่อพีอี 20 มม.ครับ) ตัดออกมายาวสัก 1.5-2 นิ้ว แล้วนำไปครอบท่อพีอีก่อน จากนั้นค่อยนำไปใส่กับสามทางครับ รับรองว่าแน่นและไม่แตกตรงรอยต่อแน่นอน ส่วนตรงปลายสายนั้น ก็เอาสายยางสวมปลาย แล้วพับตรงสายยางแทน แล้วใช้ลวดมัดตรงรอยต่อให้แน่นครับ เพราะสายยางที่ดีๆ หน่อย มันจะไม่แตกครับ แค่ละลายหรือเหนียวขึ้นเท่านั้นเอง หรืออาจจะโดยดินทับอีกทีก็ยิ่งดี

Liked By: somjade, vigo74
Soyaeisung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 07:14:41 PM »

เป็นไอเดียว ที่เจ๋งดีครับ คิดออกมาอีกนะครับ
tamon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 05:09:23 PM »

ตอนแรกเลยซื้อของซุปเปอร์โปรดักก็มาตรฐานใช้งานได้สะดวกดี แต่อยู่ได้ไม่นานก็แตกหักเสียหายเร็วมาก
ตอนหลังมานี้ใช้ลวดมัด 2 รอบ แล้วใช้คีมบิดขันปลายลวดให้แน่น ถูกกว่าใช้ท่อพีวีซีแบบคุณชายเยอะ แต่ไม่สะดวกเวลาเราจะไล่พวกเศษผง ตะกอนขี้โคลน หรือพวกมดที่เข้าไปอยู่ในท่อออกปลายท่อ  แก้ปัญหานี้ผมว่าแบบใช้ท่อพีวีซีแบบของคุณชายจะสะดวกและเร็วกว่ามากๆ

Liked By: khunpu, vigo74
khunpu
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 08:01:51 PM »

เยี่ยมมากครับ คุณชาย
 ยิ้มเท่ห์
ard
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:03:06 PM »

555....เราฉลาดขึ้นอีกระดับหนึ่ง  แต่ยังหาวิธีทดท่อพีอี 25 มม.ไปหาท่อ 20 มม. ไม่ได้  ช่วยที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์