หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ขนไก่ทำปุ๋ยบ้าง  (อ่าน 3981 ครั้ง)
ภัสรา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 03:14:36 PM »

มีใครใช้ขนไก่ทำปุ๋ยบ้างค่ะ ดิฉันเคยใช้แบบเอาไปฝั่งแล้วปลูกต้นไม้ หรือฝังข้างต้นไม้ แต่อยากได้

ข้อมูลและความคิดเห็นของท่านผู้รู้และผู้ที่เคยใช้ด้วยค่ะ ข้อมูลในเน็ตน้อยมาก

อยากรู้ว่า

1.ธาตุอาหาร หลักของพืชในขนไก่มีอะไรบ้างและมีปริมาณเท่าไรเมื่องเทียบกับปุ๋ยชนิดอื่น เหมือนข้อมูลในนี้
http://www.natres.psu.ac.th/Department/PlantScience/510-111web/book/book%20content.htm/chapter10/agri_10.htm
จะเห็นว่าไม่มีปุ๋ยจากขนสัตว์เลย

2.วิธีทำปุ๋ยจากขนไก่ค่ะ

3.วิธีดับกลิ่นขนไก่จากโรงเชือด การขุดแล้วฝังไม่สู้ค่ะ ขอวิธีอื่นนะค่ะ

คิดจะเอาไปใส่นาถ้าเอาไปว่านหรือโรยให้รถไถกลบ ไม่มีใครยอมมาไถให้แน่นเลยกลิ่นสุดทนจริงๆ อีกอย่างนาก็อยู่ใกล้แหล่งชุมชนโดนแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 09:03:24 AM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

ให้น้ำใจไร้น้ำตา
ให้เวลาปัญหาคลี่คลาย

suteera
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 05:05:04 PM »

ลองเปิดหากระทู้ของ อ.ธีระ (แห่งแม่โจ้) เรื่องการทำปุ๋ยหมักไม่กลับกอง  ผมมีความเห็นว่าใช้ขนไก่แทนขี้วัวได้
ภัสรา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:02:59 AM »

ขอบคุณค่ะ

everydaygreenlife
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:07:13 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไปหาในมู้ลุงธีระ  เรื่องขนไก่ แทนขี้วัว ไม่เจอนะครับ เจอแต่ เอาซากไก่ ยัดลงไป เหลือแต่กาดูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.320

Liked By: ภัสรา
suteera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:12:58 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไปหาในมู้ลุงธีระ  เรื่องขนไก่ แทนขี้วัว ไม่เจอนะครับ เจอแต่ เอาซากไก่ ยัดลงไป เหลือแต่กาดูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.320

อ.ธีระ ไม่ได้บอกว่าใช้แทนได้ แต่เป็นความเห็นผม  คิดว่าน่าจะใช้แทนกันได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
ภัสรา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 02:28:46 PM »

ตอนนี้พบวิธีทำขนไก่ไม่ให้เหม็นแล้วค่ะเลยอยากเอามาฝากสมาชิกค่ะ เผื่อคนอื่นอยากเอาไปทำบ้าง สำหรับคนที่หาขนไก่ได้ง่ายๆถูกๆ หรืออาจจะได้มาฟรีๆ ค่ะ

วิธีการทำทำปุ๋ยหมักขนไก่ค่ะ ไม่รู้จะเรียกปุ๋ยหมักได้หรือไม่ รู้แต่ว่าทำเสร็จกลิ่นเหม็นหายค่ะ

วัสดุ
1.ขนไก่จากโรงเชือดใหม่ๆ 1 สอบปุ๋ย
2.น้ำหมักชีวภาพ 1/4 ลิตร
3.จุลลินทรีย์จาวปลวก 1/2 ลิตร
4.จุลลินทรีย์สังเคราะห์แสง 1/2 ลิตร
5.กากน้ำตาล 2-3 ช้อนแกง
6.น้ำ 2 ลิตร

วิธีทำ
นำขนไก่ใส่กระสอบปุ๋ยไปตั้งไว้ในร่ม
นำวัสดุทั้งหมดผสมกันแล้วราดลงในกระสอบขนไก่ หมัดปากกระสอบ ทิ้งไว้ไม่เกินเดือน กลิ่นเหม็นก็จะหมด นำไปใช้ได้ หรือใครขยันก็เอาส่วนผสมน้ำทั้งหมดใส่กะระมังแล้วนำขนไก่ใส่ ผสมให้เข้ากันแล้วจึงใส่ในกระสอบแล้วมัดปากไปตั้งไว้ในร่ม ถ้าทำอย่างนี้ก็จะทั่วถึงจะไม่มีส่วนไหนที่เหม็นเลยค่ะ

เท่าที่นำมาใช้ปลูกถั่ว ผักปัง จนเก็บผลผลิต ไม่ได้ใส่ปุ๋ยตัวอื่นเลยค่ะใช้ขนไก่อย่างเดียว ให้น้ำหมักปราบเเมลงเป็นบ้างครั้งคราวค่ะ ตอนนี้ก็เอาไปใส่นาแล้ว 8 สอบ/1ไร่   ปรากฎว่าข้าวเขียวมากเลยค่ะ ปุ๋ยอย่างอื่นไม่ได้ใส่เลย

ว่างจะเอาภาพมาอวดค่ะ

Liked By: nookie

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:32:59 PM »

คิดเอง
บางท้องถิ่น คนตายโหง เขาจะไม่เผา แต่จะฝัง  
ปีสองปี จึงจะขุดขึ้นมาเผา
มีคนพูดว่า ผมของคนตายนั้นยังไม่สลาย แถมบางคนยังพูดว่าสามารถงอกต่อไปได้อีก(อันนี้คงจะเหลือเชื่อ)
เท็จจริงอย่างไร ไม่ได้พิสูจน์

คิดเองว่า ขนไก่ น่าจะเป็นสารพวกเดียวกับขน และน่าจะสลายกลายเป็นปุ๋ยได้ยากหรือนานกว่าส่วนอื่น
ถ้านำมาทำปุ๋ยหมักคงจะไม่เหมาะ นอกจากจะใช้สารหรือจุลินทรีย์ที่ย่อยสลาย ผม-ขน ได้

สารหรือจุลินทรีย์ที่ว่านี้มีไหม
มีครับ เห็นมีโฆษณาอยู่บ่อยๆ ที่เมื่อใส่ลงไปในท่อระบายน้ำแล้วมันจะช่วยย่อยสลายเส้นผมที่อุดตันได้

เคยทดลองนำเส้นผมที่ปั่นออกมาได้จากท่อระบายน้ำมาใส่ขวดไว้ เติมน้ำ เติมจุลินทรีย์(ชนิดผง)
ตั้งทิ้งไว้หลายเดือนเลยครับ เขย่าดูแล้ว ผมก็ยังเป็นเส้นเหมือนเดิม

กลับมาที่ขนไก่ ครับ
ถ้านำมาผสมดินแล้วปลูกพืช ก็น่าจะมีประโยชน์ คือ ทำให้ดินโปร่ง ไม่แน่น น้ำและอากาสผ่านได้ดี
รากพืชชอนไชได้ง่าย  ถ้าโชคดีมันสลายตัวได้  ก็อาจจะเป็นประโยชน์ต่อพืชยิ่งขึ้น
แต่อย่างไรก็ตาม ในขนไก่ อาจจะมีส่วนที่สลายตัว(เป็นปุ๋ย)ได้ง่ายก็มี เช่น ส่วนที่เป็นรากของขน
และเนื้อไก่ที่ติดมากับขน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2015, 08:36:09 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
ภัสรา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:53:09 PM »

จากประสบประการณ์จริงค่ะ

ใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้มาได้ 20 กว่าปีแล้ว แต่ผึ้งพบวิธีทำไม่ให้เหม็นแบบง่ายๆ ค่ะ

สลายเร็วยิ่งกว่ากระดูกค่ะไม่ต้องผสมอะไรเลย จะหว่านกระจายตามพื้นหรือฝังดินก็ได้ ใส่ไม่กี่เดือนซากก็ไม่เห็นแล้วอย่างมากก็แค่เป็นผงขาวๆ คล้ายขี้เถา ถ้าถึงปีหาซากไม่เห็นเลยค่ะ เมื่อสัมผัสดินที่ใส่ขนไก่จะรู้สึกว่าดินนุ่มเหมือนเรานวดแป้งค่ะ

เมื่อยี่สิบปีที่แล้วใช้ปลูกมะละกอ กล้วย และไม้ผล 1 หลุม: 1/2 สอบ สามารถเก็บผลผลิตได้จนมะละสิ้นอายุ  ส่วนกล้วยก็เก็บเคลือแล้วเคลือเหล่า ปุ๋ยอื่นไม่ได้ใส่เลย (พื้นที่ก่อนปลูกได้ส่งดินไปตรวจคุณภาพดินที่ศูนย์ตรวจคุณภาพดิน พนักงานบอกว่าตั้งแต่ตรวจมาไม่เคยเจอดินที่เสื่อมคุณภาพขนาดนี้)

ขนสัตว์ปีกจะย่อยสลายได้เร็วกว่าของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมค่ะ (ข้อมูลจากโครงงานของลูกสาวที่ใช้ขนไก่ทำกระถางปลูกต้นไม้ค่ะ)

ถ้าย่อยสลายช้าก็ดีซิค่ะต้นไม้จะได้ค่อยๆ ใช้ไปไม่ต้องใช้สารควมคุมการปลดปล่อยธาตุอาหารค่ะ

Liked By: nookie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 01:14:38 PM โดย ภัสรา » บันทึกการเข้า

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 02:28:30 PM »

สวัสดีครับพี่ภัสรา

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เฝ้าเวปเท่าไหร่ แต่เห็นกระทู้นี้แล้วก็อดไปหาข้อมูลมาฝากไม่ได้
เผื่อแผ่ไปให้สมาชิกท่านอื่นและผู้สนใจด้วยครับ

ผมไปเจอ Video ใน youtube ที่เขาเอาขนไก่ไปใส่ต้นมะนาวแล้วปล่อยย่อยสลายไปโดยไม่ต้อง
ทำการหมักก่อน ก็ขอเอา Video มาฝากนะครับ

! No longer available

และไปดูข้อมูลลิ้งค์ที่มาของ Video ได้ตามลิ้งค์ครับ

http://www.tnamcot.com/content/187826

และไปเจอบทความที่กล่าวถึงการใช้ "ขน" เอามาทำปุ๋ยก็ขอ copy เอามาฝากกันนะครับ

ใช้ขน และ ผม เป็นปุ๋ยต้นไม้

ไม้งาม เพราะ ขน

เดี๋ยวนี้ใครๆก็ชอบที่จะซื้อไม้ดอก ไม้ประดับ ไปปลูกที่บ้าน นัยว่าช่วยให้จรรโลงใจ ผ่อนคลายความเครียด ในยุคเศรษฐกิจวิบัติ ความขัดแย้งรุนแรงเช่นนี้ สังเกตว่าเมื่อซื้อมาจากร้านไม้เหล่านั้นก็งอกงาม  ออกดอกสะพรั่งเป็นที่น่าชื่นใจ แต่เมื่อปลูกไปได้ซักระยะ ก็เหี่ยวเฉา ทิ้งใบ-ทิ้งดอก ไม่สดสวยเหมือนเคย เหตุที่เป็นเช่นนั้น เพราะ ไม้งานเหล่านี้เคยเสพปุ๋ย-เสพยา อยู่เป็นนิจ จึงงามเพราะผลของปุ๋ย และ ยา เท่านั้นครันจะใส่ปุ๋ย-ยา เหมือนที่ร้านใช้ก็ไม่คุ้น กลัวจะเป็นพิภัยอีกต่างหาก  อยากแนะนำให้ท่านลองหาขนไก่ ขนเป็ด หรือ เป็น ขนสุนัขที่ท่านตัด หรือ หากไม่รังเกียจก็เป็นเศษผมของท่าน หรือ ขอจากร้านตัดผมหน้าปากซอยก็ได้ มามัด และฝังไว้ในกระถาง(ไม่ใช่พิธีทางไสยศาสตร์นะ) ในขน และ แม่แต่เส้นผม มีธาตุอาหารที่จำเป็นสำหรับพืช จะค่อยๆย่อยสลายให้พืชได้ดูดกิน มีประโยชน์ในการบำรุงต้นให้แข็งแกร่ง ใบเขียวเป็นมัน และ หนา ดอกสีสดสวย กลีบหนา ไม่ร่วงโรยง่าย และที่สำคัญไม่ต้องให้บ่อยครั้งเหมือนการใส่ปุ๋ยเคมี เท่านี้ท่านก็ได้ปุ๋ยชั้นดีที่ไว้ใส่ไม้กระถางของท่านแล้ว (ใช้แล้วได้ผลแน่นนอนครับ โดยเฉพาะกุหลาบ เยอร์บีร่า และ โปยเซียน ลองทำดูนะครับ)

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย เจษฎา
..... อ่านต่อได้ที่: https://www.gotoknow.org/posts/260818

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ภัสรา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:10:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณค่ะ

นึกว่าจะมีแต่เราและพี่ ที่ใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้ ในที่สุดก็มีเพื่อน   ยิงฟันยิ้ม

แถวบ้านพี่คนขายไก่ย่างใช้ขนไก่ เลี้ยงปลาค่ะ พี่ชายเราก็ใช้สำหรับปรับให้น้ำเขียวเพื่อเลี้ยงปลานิลค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 08:55:39 PM »

=======================
ใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้มาได้ 20 กว่าปีแล้ว

อ้าว มีประสบการณ์ในการใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้มาตั้ง 20 ปี 
แล้วมาตั้งกระทู้ให้คนไม่มีประสบการณ์ ตั้งข้อสันนิษฐานผิดๆถูกๆ
(อายจังเลย)
ภัสรา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 08:52:39 PM »

ใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้มาได้ 20 กว่าปีแล้ว

อ้าว มีประสบการณ์ในการใช้ขนไก่ปลูกต้นไม้มาตั้ง 20 ปี 
แล้วมาตั้งกระทู้ให้คนไม่มีประสบการณ์ ตั้งข้อสันนิษฐานผิดๆถูกๆ
(อายจังเลย)
ไม่น่าอายค่ะคนเราผิดกันได้ใครไม่เคยผิดคนนั้นไม่เคยทำอะไรเลยค่ะ

สาเหตุที่ถาม

1.ต้องการทราบธาตุอาหารในขนไก่ค่ะ เพราะต้องการจะใช้ใส่นา มีคนใส่นาจะทำให้ข้าวฝือใบ ไม่เคยทำนาค่ะเคยแต่ใช้ใส่ไม้ผล และปลูกผัก แต่ก่อนที่ใช้มีเท่าไรก็ใส่ไปเท่านั้น เห็นต้นไม้สวยก็ใช้มาเรื่อย ไม่รู้ว่าใส่เท่าไรจึงจะพอดีกับต้นไม้ค่ะ

2.ต้องการดับกลิ่นที่เหม็นเพราะนาอยู่ใกล้เเหล่งชุมชน  ขนไก่จะมีวันละ 1-2 สอบทุกวัน ขี้เกียจไปทุกวันต้องเก็บไว้หลายวัน ซึ่งขนไก่ถ้าเก็บไว้เกิน 1 วันกลิ่นจะเหม็นมากค่ะ ถ้าขุดหลุมฝังเพื่อไม่ให้เหม็นแล้วขุดขึ้นไปใส่นาก็ขี้เกียจค่ะ อีกอย่างหน้าเเล้งนาปี ดินแข็งขุดไม่ไหวจะหาน้ำใส่ก็ไม่มี

3.อีกไม่นานขนไก่ก็จะไม่มีอีกแล้ว(เขาเลิกเชือกไก่)จึงหาวิธีสะสมเก็บไว้ใช้นานๆ ค่ะ

คิดว่าถ้าทำเป็นปุ๋ยหมักคงช่วยได้ ช่วงที่ถามคือวันที่ 9 ธ.ค.2014 ข้อมูลในเน็ตมีน้อยมากค่ะ Video ที่คุณนพลงก็ผึ้งได้เห็นค่ะ ส่วนเรื่องจุลลินทร์จ้าวปลวก จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ผึ้งรู้จักค่ะ แล้วก็ทดลองทำปรากฎว่าได้ผลก็เลยอยากบอก ค่ะ

ถ้าทำให้เคลืองขอโทษนะค่ะ

nia2077
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 05:56:08 PM »

การคัดเลือกแบคทีเรียผลิตเอนไซม์เคราติเนสด้วยอาหารแข็งที่มีส่วนผสมของ Skim milk powder และการทดสอบย่อย
สลายขนไก่ในอาหารที่จ ากัดสามารถแยกเชื้อแบคทีเรียได้ 19 สายพันธุ์และจ าแนกเป็น 4 กลุ่ม
ได้แก่ 
  1. Staphylococcus sp.,
  2. Bacillus sp.,
  3. Corynebacterium sp.
  4. และ Veillonella sp.

และแบคทีเรียที่แยกได้ในกลุ่มของ Stapphylococcus sp. (PSRU11)
มีประสิทธิภาพในการย่อยสลายขนไก่สูงที่สุด ผลจากการศึกษานี้จะเป็นแนวทางในการหาสภาวะที่เหมาะสมในการเจริญ
ของแบคทีเรียที่สามารถผลิตเอนไซม์ให้ได้ในปริมาณมากและมีกิจกรรมของเอนไซม์เคราติเนสที่สูงขึ้นเพื่อเป็นประโยชน์ต่อ
การลดการก าจัดขนไก่ที่อาจจะส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและเป็นการเพิ่มมูลค่าให้กับขนไก่ได้อีกด้วย

Liked By: laihan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์