ข่าว
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 79312 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:27:00 PM »

พื้นที่เล็กๆข้างโรงจอดรถ กลายเป็นสวนมะนาวขนาดจิ๋ว ถ้าไม่ได้เริ่มลงมือทำ ตอนนี้ก็คงมีแต่ไม้ประดับ
ที่คงได้แต่ลากสายยางรดน้ำไปวันๆ

ตอนนี้กลายเป็นแหล่งผลิตต้นพันธุ์ เผื่อแผ่ให้คนอื่นๆ เป็นแหล่งเรียนรู้ เป็นแปลงทดลอง สร้างประสบการณ์ให้ตัวเองและผู้ที่สนใจในแนวทางเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม

ชุดนี้จะไปไกลถึงบึงกาฬ จังหวัดใหม่ที่ผมเองก็ยังไม่เคยไป ลูกค้าฝากดูแลต่อ กำหนดการเดินทางกลางเดือนนี้ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #385 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 07:39:52 PM »

มุมเล็กๆริมรั้วหน้าบ้าน เพียงพอที่จะให้หม่อนทานผลได้แทรกตัวอยู่

ลงปลูกเมื่อปลายปีที่แล้ว โตเร็วดี แต่ยังไม่ติดผล ทดลองขยายพันธุ์ดูครับ

ผ่านไปสิบสองวันรากออกมาเยอะแล้วครับ ใช้เวลาสั้นกว่ามะนาวมาก

คงต้องลงกระถางไว้ก่อนครับ หาที่อยู่เหมาะๆยังไม่ได้ หรือไม่ก็แจกจ่ายไป ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #386 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:44:53 PM »

มะนาวดกพิเศษ ลองเก็บมาผ่าดู น้ำเยอะ หอมดี เปลือกบาง ลูกก็โตดี แต่ต้องดูแลให้ทั่วถึง เพราะไวต่อโรคแคงเกอร์

(ลูกเหลืองด้านบนเป็นแป้นพิจิตร1)

เมื่อวานไปเดินตลาดสดมา มะนาวราคาใบละสามบาท บางเจ้าก็ 3 ใบ 10 ก็ถือว่ายังสูงอยู่ ดีที่ไม่ต้องซื้อมะนาวทานแล้ว ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #387 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 04:27:02 PM »

บางชีวิตก็ไม่ต้องการอะไรมาก...

ไม่ต้องการการเอาใจใส่ดูแล รดน้ำใส่ปุ๋ย ขอแค่..โอกาส..ในการมีชีวิตอยู่ ก็พร้อมที่จะผลิดอกออกผลเป็นการตอบแทนคืนกลับมาแล้ว

patana-9
*

« ตอบ #388 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 04:40:33 PM »

หม่อนทานผลได้เวลาตัดกิ่งตอนลงชำแล้วครับ

รากเยอะดีครับ
ขยายพันธุ์ได้แล้ว ต่อไปก็ต้องรอลุ้นว่าจะติดผลเมื่อไหร่ ยิ้มเท่ห์
kruyo
*

« ตอบ #389 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 03:02:36 PM »

อ้างจาก: patana-9 link=topic=114378.msg3149510#msg3149510 da[size=10pt
te=1467812693]
มะนาวดกพิเศษ ลองเก็บมาผ่าดู น้ำเยอะ หอมดี เปลือกบาง ลูกก็โตดี แต่ต้องดูแลให้ทั่วถึง เพราะไวต่อโรคแคงเกอร์

_104903_zpsmmj2c5lc.jpg.html][/URL]

(ลูกเหลืองด้านบนเป็นแป้นพิจิตร1)

เมื่อวานไปเดินตลาดสดมา มะนาวราคาใบละสามบาท บางเจ้าก็ 3 ใบ 10 ก็ถือว่ายังสูงอยู่ ดีที่ไม่ต้องซื้อมะนาวทานแล้ว ยิงฟันยิ้ม

เข้ามาชมด้วยครับ ต้องยอมรับว่าเจ๋งจริงๆ เรื่องมะนาวนี่เป็นเรื่องที่ผมชอบมากแต่ไม่เก่งผมไปอยู่บ้านแฟนวันแรกสิ่งที่ผมมองหาเลยคือต้นมะนาว ปรากฎว่าไม่มีมะนาวซักต้น เป็นงงเลยครับแถมในหมู่บ้านก็ไม่เห็น เขาบอกว่าปลูกมะนาวไม่ได้เพราะมันตายปลูกไม่ขึ้น 555555 ผมเอามะนาวมาปลูกวันแรกพ่อตากับแม่ยายพากันแปลกใจพร้อมกับบอกว่ามันปลูกไม่ได้หรอกอย่าปลูกเลย เจอคนรั้นอย่างผมมีหรือจะยอมจนตอนนี้มะนาวต้นแรกของผมสูงเกือบถึงหลังคาเล้าแล้วครับแถมออกลูกตลอดไม่รู้ว่าพันธ์อะไรครับผลแป้นกลม เปลือกบาง เมล็ดน้อย น้ำมาก งานนี้พ่อตาแม่ยายมีเงิบแกได้แต่หัวเราะครับ

สวัสดีครับครูโย มะนาวของครูน่าขยายพันธุ์นะครับ เมล็ดน้อย เปลือกบาง น้ำดี เสียดายที่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร แต่ไม่เป็นปัญหา พัฒนาสายพันธุ์จนนิ่งแล้วตั้งชื่อใหม่ เอาชื่อครูเลยก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรื่องการปลูกมะนาวผมเองก็เจอคำถามบ่อย ที่ถามมากที่สุด คือ ทำไมเค้าปลูกแล้วไม่มีลูก ฝากถามมาก็มี ผมก็จะถามกลับไปว่าแล้วที่ผ่านมา ดูแลยังไง ใส่ปุ๋ยหรือไม่ ใช้วัสดุปลูกอะไร
ผมว่าที่เค้าขาดคือ องค์ความรู้นะครับ ก่อนที่ผมจะลงมือปลูก ผมได้นั่งอ่าน นั่งศึกษาข้อมูลซึ่งส่วนใหญ่ก็ได้ข้อมูลดีๆจากกระทู้ของเพื่อนๆสมาชิกในเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้แหละครับ ศึกษาวิธีปลูก วิธีเตรียมวัสดุปลูก การบำรุง ให้เติบโตการให้ปุ๋ยในระยะต่างๆ การทำนอกฤดู การเลือกสายพันธุ์ จนมีความรู้ระดับหนึ่ง
แล้วจึงหาพันธุ์มาปลูกทำตามความรู้ที่สรุปมาเป็นแนวของตัวเราเอง ปรับปรุงไปเรื่อยๆตามประสบการณ์ ก็ได้ผลที่น่าพอใจ แต่ก็มีเรื่องที่ให้เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ก็ต้องไม่หยุดที่จะหาข้อมูล เพราะตอนนี้ก็ยังคงเป็นมือใหม่ยังต้องหาประสบการณ์อีกเยอะครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 11:29:46 AM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #390 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:57:08 PM »

ต้นนี้ได้มาพร้อมหม่อนทานผล 8 เดือนผ่านไป ถึงไม่ตายแต่ก็ไม่โต โกรธ

มะนาวนิ้วมือบนตอมะขวิดครับ ซื้อมาทดลองปลูก ตั้งแต่ได้มาจนวันนี้ยังเท่าเดิม ไม่แตก ไม่โต และไม่ตาย หรือเป็นของปลอมทำจากพลาสติกก็ไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม

ใบมะนาวหย่อมนึง ติดโรคอะไรสักอย่าง เป็นดังรูปครับ

ดูแล้วไม่น่าใช่แคงเกอร์ เป็นจุดนูนๆ หนาๆขึ้นมา เพื่อนสมาชิกแนะนำได้นะครับว่าโรคอะไร แก้ยังไง เป็นไม่มากครับ เห็นก็เด็ดใบออก
ข้อสังเกตุนึงก็คือจุดที่เป็นจะอยู่ใต้กิ่งมะม่วงซึ่งมีกาฝากอยู่ด้วย จึงคิดไปเองว่าอาจเป็นผลมาจากกาฝาก จะด้วยจากยางหรืออะไรก็ตาม ตอนนี้เลยตัดกาฝากออก
แล้วค่อยดูผลอีกที เพราะตรงจุดอื่น ต้นอื่นก็ไม่เป็น
patana-9
*

« ตอบ #391 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 09:36:53 PM »

มาอัพเดทกิจกรรมจากสวนเล็กๆซะหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ชุดนี้สรุปว่าไปลงมุกดาหารครับ พี่เค้าแวะมารับไปก่อนวันหยุดยาว ไปลงไว้ในสวนี่ทะยอยสะสมพืชพันธุ์ไว้หลากหลาย เตรียมตัวไว้เมื่อวันหนึ่ง
กลับไปอยู่บ้านจะได้สานต่อได้ทันที

ได้คุยกัน 2-3ครั้ง ได้เห็นความตั้งใจ เลยแถม มะนาวปักชำ 5 ต้น สะตอ 4 ต้น ให้ไปด้วย ความฝันของตัวเองที่จะเป็นเจ้าของสวนยังไม่เป็นจริง
ได้ส่งเสริมเพื่อนร่วมอุดมการณ์ก็ยังดีครับ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #392 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:04:52 PM »

คนนี้เอาไปลงสุพรรณบุรี มาถึงวั้นนี้อดแปลกใจเล็กๆไม่ได้ว่า มะนาวจากสวนเล็กๆ ได้มีโอกาสไปไกลหลายจังหวัด

เค้าเพิ่งสนใจปลูกต้นไม้ มีข้อสงสัยหลายอย่าง ก็ถ่ายทอดให้หมดเท่าที่รู้ บางอย่างไม่ได้ถามก็บอก ข้อควรระวังต่างๆ อยากให้เค้าเอาไปปลูกแล้วได้ผลตามที่ตั้งใจ

ปิดท้ายวันนี้ด้วยมะนาวช่อนี้...

ใครมาเห็นก็บอก..ยังกะองุ่น.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #393 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 01:58:39 PM »

มะนาวเป็นพวงยังกับพวงองุ่นอย่างนี้เห็นทีต้องแต่งตำราให้คนอื่นๆได้รู้จักวิธีการดูแลเล้วละครับ การทำการเกษตรเป็นการสร้างความสุขให้กับตนเอง และเป็นการสร้างองค์ความรู้ขึ้นมาเพ่ือเป็นแบบอย่างแก่คนสนใจ มีหลายเรื่องที่ผมทำการเกษตรแล้วถึงได้รู่ อย่างเช่นชาวนาทำนามาเป็นหลายสิบปีแต่กลับไม่รู้เลยว่าการทำนาเป็นอย่างไร แบบนี้เขาเรียกว่าขาดองค์ความรู้ปีใหนข้าวงามก็ถือว่าโชคดีปีใหนไม่งามก็บอกว่าเอาไว้ปีหน้า การปลูกพืชก็เหมือนกันครับไม่มีความคิดก้าวหน้าที่จะปลูกเพื่อการค้า และอีกหลายๆอย่างครับที่ผมเห็น

ขอบคุณสำหรับคำชมครับครูโย ผมยังเป็นแค่เด็กน้อยเพิ่งเริ่มเดินในสายงานเกษตรเท่านั้นละครับครู ก็พยายามเดินตามแบบอย่างที่ดีของรุ่นพี่ๆ ที่เห็นเป็นพวงองุ่น
ก็มีแค่พวงเดียวเท่านั้นครับ ที่เหลือก็ปกติ ลูกเดียวก็ยังมี ยิงฟันยิ้ม
ก็พยายามศึกษาหาความรู้อยู่ตลอด ลองผิดลองถูกบ้างในบางเรื่อง เพราะทฤษฎีที่ได้อ่านได้ศึกษา พอลงมือปฏิบัติจริง กลับพบว่ามีรายละเอียดปลีกย่อย
ที่ไม่ได้กล่าวถึงไว้ก็เยอะ บางทีก็ผิดทาง หลงประเด็นไปบ้างก็มี กว่าจะเจอทางที่ถูกก็เสียเวลาไปเยอะ แต่ทั้งหมดถือเป็นประสบการณ์ ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์ทั้งนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 02:26:08 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #394 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:47:35 AM »

หม่อนเชียงใหม่เติบโตดี กิ่งก้านยาวไปหน่อย เลยตัดออกให้แตกยอดใหม่
ถือโอกาสทดลองขยายพันธุ์ไปด้วย ลองหลายๆวิธีครับ เปรียบเทียบกันดู

ตัดแบ่งได้ 10 ท่อน

ลงถุงชำโดยตรงส่วนหนึ่ง ที่เหลือชำแล้วอบไว้ในถุงกันคายน้ำ อีก 10-15 วันน่าจะเห็นผลครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #395 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:00:15 PM »

วันหยุด ได้เวลาเข้าสวน ตกแต่งทรงพุ่ม เตรียมทดลองทำนอกฤดู หลังจากปีที่แล้วไม่ได้ผล
ฝนตกหนัก คุมน้ำไม่อยู่ ปีนี้จะลองดูอีกครั้ง

แป้นดกพิเศษ ลูกกำลังสวย

ได้ลูกมากะละมังเล็กๆ ยิงฟันยิ้ม พอใจในขนาดและความสมบูรณ์ของลูกนะครับ ไม่ได้ใช้ยาพ่นลูกเลย แม้จะเตรียมยาไว้แล้ว พยายามใช้ยาให้น้อยที่สุด
แต่ยังไม่พอใจในจำนวนของลูก เป็นลูกชุดแรก เลยหวังว่าชุดต่อไปน่าจะดกกว่านี้ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #396 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:20:47 PM »

แป้นพิจิตร1 เลือกทำนอกฤดูด้วยส่วนหนึ่ง อีกส่วนปล่อยให้ออกดอกตามธรรมชาติ จะได้มีมะนาวไว้เก็บทานไปได้ตลอด

ได้ลูกมาอีกครึ่งกะละมัง แบ่งให้เพื่อนบ้านข้างๆไปได้หลายหลังเหมือนกัน ได้ผักตอบแทนกลับมาด้วย สังคมแห่งการแบ่งปันกลับมาใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ที่จริงแล้วการเกษตรในมุมมองของผมเอง มีความสุขตั้งแต่ได้ลงมือทำแล้ว ได้เห็นต้นไม้ที่เราปลูกเติบโต มีความเปลี่ยนแปลงไปในแต่ละช่วงเวลา เกิดดอก ออกผล เจอปัญหา โรค แมลง หาวิธีป้องกันหรือกำจัดกันไป ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์
ส่วนที่เหลือ ไม่ว่าได้ผลผลิตมาให้ทาน หรือจำหน่ายจ่ายแจก ถือเป็นผลพลอยได้ เป็นกำลังใจ ที่จะก้าวต่อไปเรื่อยๆ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #397 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:29:24 PM »

มะนาวออกดอกออกมาเยอะพอสมควร เป็นมะนาวตามฤดูปกติ เลยเด็ดออกครับ จะทดลองทำนอกฤดูลองดูอีกสักครั้ง

patana-9
*

« ตอบ #398 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 09:15:25 PM »

หม่อนทานผล หลังจากโน้มกิ่ง ตัดกิ่งแขนงออกบางส่วน ก็เห็นผลแล้วครับ เริ่มมีผลผลิตมาให้เห็นแล้ว

ส่วนที่ขยายพันธุ์โดยการปักชำก็มีแตกยอดออกมาแล้ว

patana-9
*

« ตอบ #399 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 09:55:56 PM »

พื้นที่หลังบ้านมีแสงแดดส่องไม่ถึงครึ่งวัน เป็นแดดช่วงบ่ายๆ จะปลูกอะไรก็คงไม่ได้ผลดีเท่าที่ควร แต่น่าจะเหมาะกับพืชอย่างหนึ่งคือ ต้นเหรียง
ได้มาจากชุมพร สองต้น ถึงเวลาลงปลูกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ด้วยเป็นคนชอบทานเมนูต้มหมูกับใบชะมวง ซื้อยอดชะมวงมาทำทานเองบ่อยๆ เลยไปเสาะหามาปลูกไว้เองสักต้น เมื่อค้นดูข้อมูล พบว่าชะมวงเป็น
ไม้ยืนต้นขนาดค่อนข้างสูงใหญ่ สูงร่วม 10 เมตร เลยต้องหาที่เหมาะๆในการลงปลูก มองไปมองมาไม่เห็นตรงไหนจะเหมาะเท่าตำแหน่งที่มีต้นมะกรูดอยู่
จึงจำเป็นต้องขุดย้ายต้นมะกรูดมาลงกระถางไว้ก่อน แล้วลงต้นชะมวงแทน ยิงฟันยิ้ม มีที่น้อยต้องแบ่งๆกันอยู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดอ่อนแตกสมบูรณ์ดี เป็นสัญญาณที่ดีว่ารากน่าจะเดินลงดินใหม่แล้ว น่าจะรอดแล้วครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์