หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 216371 ครั้ง)
Khwan Chonburi&Prachinburi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 01:46:44 AM »

กำลังจะคิดจะลงมะนาวที่บ้านเหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่าที่ตอนมาเป็นมะนาวพันธุ์อะไรครับ

patana-9
*

« ตอบ #369 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 06:27:41 PM »

กำลังจะคิดจะลงมะนาวที่บ้านเหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่าที่ตอนมาเป็นมะนาวพันธุ์อะไรครับ

ตอนนี้ที่ปลูกอยู่ มีสองพันธุ์ครับ แป้นพิจิตร1 กับ แป้นดกพิเศษ มีจุดเด่น จุดด้อยแตกต่างกันออกไปครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:19:42 PM »

แป้นพิจิตร1 เก็บผลผลิตได้เรื่อยๆแล้ว อายุ 1ปี สามเดือน นับจากวันปลูก

ดกพิเศษ โตช้ากว่า ปลูกพร้อมกัน แต่ก็ฉายแวว..ดกพิเศษ..ตามชื่อพันธุ์ให้เห็นแล้วครับ อายจัง

patana-9
*

« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:43:53 PM »

ในที่สุดก็ลงรูปได้แล้ว  แม้จะช้ามาก เพราะเป็นเครื่องเก่า แต่ก็แก้ขัดไปก่อน

ได้ทดลองทำในสิ่งที่ไม่เคยทำมาก่อน (ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยทำมาบ้างแล้วบ้าง) คือการตอนกิ่ง สองจุดในกิ่งเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม
เนื่องจากมะนาววัยนี้โตเร็วมาก กิ่งกระโดงยาวร่วมเมตรครึ่ง ตอนแล้วที่เหลือก็ยังยาวอยู่ดี จะตัดทิ้งก็กระไรอยู่ เลยแว๊บขึ้นมาว่าก็ลอง
ตอนมันสองตุ้มในกิ่งเดียวกันไปเลย จะสำเร็จหรือไม่ เดี๋ยวได้รู้กัน ยิงฟันยิ้ม ตามหลักการมันก็น่าจะได้นะ

ค่อยมาต่อนะครับ เครื่องช้ามาก ยิ้มเท่ห์
hongchanlemonfarm
*

« ตอบ #372 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 11:48:12 PM »

ในที่สุดก็ลงรูปได้แล้ว  แม้จะช้ามาก เพราะเป็นเครื่องเก่า แต่ก็แก้ขัดไปก่อน

ได้ทดลองทำในสิ่งที่ไม่เคยทำมาก่อน (ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยทำมาบ้างแล้วบ้าง) คือการตอนกิ่ง สองจุดในกิ่งเดียวกัน ยิงฟันยิ้ม
เนื่องจากมะนาววัยนี้โตเร็วมาก กิ่งกระโดงยาวร่วมเมตรครึ่ง ตอนแล้วที่เหลือก็ยังยาวอยู่ดี จะตัดทิ้งก็กระไรอยู่ เลยแว๊บขึ้นมาว่าก็ลอง
ตอนมันสองตุ้มในกิ่งเดียวกันไปเลย จะสำเร็จหรือไม่ เดี๋ยวได้รู้กัน ยิงฟันยิ้ม ตามหลักการมันก็น่าจะได้นะ

ค่อยมาต่อนะครับ เครื่องช้ามาก ยิ้มเท่ห์

ผมลองแล้วกับแป้นดกได้ครับ...ถ้ากิ่งที่อยู่ด้านบนรากออกมาก่อนก็ตัดได้เลย
แต่ถ้ากิ่งที่อยู่ด้านล่างมีรากมาก่อนก็รออีกสักนิด..มาแน่ครับ  อายจัง

ขอบคุณครับคุณ hongchanlemonfarm ที่ช่วยมายืนยันว่าทำได้ อย่างนี้ก็มีลุ้นแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
ช่วงวันหยุดที่ผ่านมามีเวลาว่าง เลยจัดการมัดลวด คอกมะนาวแทนเชือกฟางที่หมดอายุไป ทำให้เห็นว่ามะนาวมีดอกชุกใหม่ทะยอยกันออกมาอีก
รวมทั้งในกิ่งที่ตอนเอาไว้ก็มีดอกออกมาหลายกิ่ง อดเสียดายเล็กๆเหมือนกันที่จะต้องเด็ดทิ้งไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 12:58:14 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #373 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:56:12 PM »

อย่างที่เคยเกริ่นเอาไว้ ว่ามะนาวจากสวนเล็กๆได้มีโอกาสไปไกลถึงประเทศฝรั่งเศส วันนี้ได้โอกาสมาเล่าให้ฟังต่อครับ..

พี่เค้าอยู่ฝรั่งเศสมาร่วมยี่สิบปี มีโอกาสกลับมาพักผ่อนเดือนนึง

แวะมาขอซื้อกิ่งตอนเอาไปปลูกที่โน่น และอยากตอนกิ่งเป็นด้วย เพื่อไปตอนมะกรูดที่เคยเอาไปปลูกไว้ตอนนี้ต้นโตแล้ว เลยถ่ายทอดให้ฟัง พร้อมทำเวิร์คชอป
ลงมือปฏิบัติจริงทุกขั้นตอน จะได้ทำเป็น เพราะถ้าแค่บอกเล่าไป ก็อาจจะลืมในบางขั้นตอนไปได้

น้ำยาเร่งราก ก็บอกไปว่าถ้าหาไม่ได้ใช้กระปิแทนได้

ทำให้ดูหนึ่งกิ่ง แล้วให้พี่เค้าลงมือเองอีกกิ่ง

ทั้งแจกทั้งแถมไปครับ ให้ขุยมะพร้าว ถุงดำ ถุงตอน พี่เค้าจะหาซื้อ เลยจัดให้ไปครับ ใช้ไม่เยอะ ไปหาซื้อลำบากเปล่าๆ
ขนไปเยอะก็ไม่แน่ใจว่าทางโน้นจะอนุญาตให้เอาเข้าไปได้ทั้งหมดรึเปล่า เป็นห่วงเหมือนกัน เพราะบางประเทศเค้าไม่ให้นำเข้า
แต่ฝรั่งเศสพี่เค้าเคยเอาต้นไม้จากบ้านเราไปปลูกไม่มีปัญหา ต้องปลูกลงกระถางใหญ่ๆ เวลาหน้าหนาวต้องขนย้ายเข้าในบ้าน เพราะจะสู้ความหนาวไม่ไหว
ได้คุยกันก็เห็นว่าพี่เค้าเป็นคนชอบปลูกเหมือนๆกัน ที่บ้านมีเนื้อที่มากพอสมควร ปลูกพืชต่างๆไว้เยอะที่โน่น ยังแย็บๆพี่เค้าไปว่า กลับมาเที่ยวหน้าให้ติด
เมล็ดพันธุ์มาบ้าง จะได้ลองปลูกพืชเมืองหนาวในเมืองร้อนอย่างบ้านเราดูบ้าง  ยิ้มเท่ห์
สวนงิ้วราย byศุภกร
*

« ตอบ #374 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:24:06 PM »

ในที่สุดก็ลงรูปได้แล้ว  แม้จะช้ามาก เพราะเป็นเครื่องเก่า แต่ก็แก้ขัดไปก่อน

ได้สบายมากครับ ออกรากได้ทั้งคู่  แต่ส่วนใหญ่ของผมถ้าตอนพร้อมกัน ตุ้มล่างจะออกรากก่อน

ขอบคุณเจ้าของสวนงิ้วรายbyศุภกร ที่ช่วยมายืนยันอีกเสียงครับ อายจัง
มิตรภาพที่อบอุ่น หาได้เสมอจากเพื่อนๆสมาชิกในเว็บ kasetporpeang แห่งนี้ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 02:35:12 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #375 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 01:33:19 PM »

ผลผลิตที่ได้จากสวนเล็กๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ภาพหลังสุดเป็นแป้นดกพิเศษครับ ลูกยังเล็กอยู่ ทะยอยติดลูกมาเรื่อยๆเยอะพอสมควร รุ่นถัดไปน่าจะดกสมชื่อครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #376 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 01:50:55 PM »

ได้เวลาตัดกิ่งตอนส่งให้ลูกค้าที่สั่งไว้แล้วครับ
ส่งทางไปรษณีย์ ชุดนี้มีลูกติดไปเยอะเลย  ยิงฟันยิ้ม

เพิ่งจะเป็นดอก ติดลูกหลังจากตอนไปแล้ว ต้องแจ้งให้ลูกค้าปลิดออก เลี้ยงต้นให้โตก่อน ค่อยไว้ลูก
ไม่งั้นต้นจะโตช้า ลูกจะใช้อาหารเยอะครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #377 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 02:12:31 PM »

ลูกมะนาวบางส่วน ผิวสีออกคล้ำๆ แบบนี้ใช่ราดำรึเปล่าครับ
แต่ก็ไม่ได้พ่นยาแต่ประการใด เพราะเห็นว่าลูกก็โตปกติดี เพียงแต่ผิวไม่สวย

ปล่อยไว้จะมีอันตราย หรือเป็นมากขึ้นรึเปล่า ยินดีรับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกนะครับ ยิ้มเท่ห์
สวนงิ้วราย byศุภกร
*

« ตอบ #378 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 04:03:41 PM »

ลูกมะนาวบางส่วน ผิวสีออกคล้ำๆ แบบนี้ใช่ราดำรึเปล่าครับ
แต่ก็ไม่ได้พ่นยาแต่ประการใด เพราะเห็นว่าลูกก็โตปกติดี เพียงแต่ผิวไม่สวย

ปล่อยไว้จะมีอันตราย หรือเป็นมากขึ้นรึเปล่า ยินดีรับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกนะครับ ยิ้มเท่ห์
แป้นพิจิตร หรือป่าวครับ สงสัยจะเป็นโรคเมลาโนสหรือราน้ำหมาก  เด็ดทิ้งดีกว่า ป้องกันการลุกลามไปผลข้างเคียง ถึงจะปล่อยไว้ผลก็จะแข็ง ไม่ค่อยมีน้ำ ครับ  ( เมลาโนสหรือราน้ำหมากมักพบระบาดในมะนาวแป้นพิจิตร1ที่ปลูกระยะชิด หรืออยู่ใต้ร่มเงาไม้อื่น เริ่มจากใบเป็นจุดด่างๆหรือกระที่บริเวณผิวใบ มีคราบคล้ายๆน้ำหมากเป็นจุดๆสีน้ำตาลบริเวณใต้ใบ โดยเฉพาะใบหรือผลที่อยู่ใกล้โคนต้นและแสงแดดส่องไม่ถึง ) ของผมเคยเป็น ใช้bsพลายแก้วครับ ควบคุมและป้องกันการระบาดได้ดีครับ
patana-9
*

« ตอบ #379 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 04:34:04 PM »

แป้นพิจิตร หรือป่าวครับ สงสัยจะเป็นโรคเมลาโนสหรือราน้ำหมาก  เด็ดทิ้งดีกว่า ป้องกันการลุกลามไปผลข้างเคียง ถึงจะปล่อยไว้ผลก็จะแข็ง ไม่ค่อยมีน้ำ ครับ  ( เมลาโนสหรือราน้ำหมากมักพบระบาดในมะนาวแป้นพิจิตร1ที่ปลูกระยะชิด หรืออยู่ใต้ร่มเงาไม้อื่น เริ่มจากใบเป็นจุดด่างๆหรือกระที่บริเวณผิวใบ มีคราบคล้ายๆน้ำหมากเป็นจุดๆสีน้ำตาลบริเวณใต้ใบ โดยเฉพาะใบหรือผลที่อยู่ใกล้โคนต้นและแสงแดดส่องไม่ถึง ) ของผมเคยเป็น ใช้bsพลายแก้วครับ ควบคุมและป้องกันการระบาดได้ดีครับ

ใช่เลยครับคุณศุภกร แป้นพิจิตรผมปลูกระยะชิด ด้วยความจำกัดของพื้นที่ มีเงาต้นมะม่วงบดบังในช่วงบ่ายด้วย เข้าองค์ประกอบครบเลยครับ เดี๋ยวคงต้องปลิดทิ้งตามคำแนะนำครับ
และคงต้องตามหา bs พลายแก้ว มาไว้ใช้ซะแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
patana-9
*

« ตอบ #380 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 07:12:08 PM »

มาอัพเดทระทู้ในวันที่มีเหตุการณ์สำคัญทางเศรษฐกิจ สังคมของโลกซะหน่อยครับ
วันนี้ประวัติศาสตร์จะต้องจารึกว่าเป็นวันที่พลเมืองของอังกฤษไปโหวตลงมติส่วนใหญ่ต้องการออกจากEU ผลที่ออกมาอย่างนี้ทำให้มีผลต่อตลาดทุนตลาดเงิน ไปทั่วโลก
ไม่เว้นแม้แต่ประเทศไทย ทำให้หุ้นตกแรง23จุด(ระหว่างวันลบไปมากสุดถึง41 จุด) ทองคำเหวี่ยงขึ้นแรง บางช่วง+1900 บาทต่อบาททองคำ ในระยะยาวก็ต้องดูกันต่อไป ว่าจะมีผลต่อเนื่องอื่นๆตามมาอะไรบ้าง

มาว่ากันต่อเรื่องเกษตร เรื่องแหล่งอาหาร ซึ่งโดยส่วนตัว เห็นว่าน่าจะมีความสำคัญมากขึ้นเรื่อยๆในอนาคตข้างหน้า...

ความเคลื่อนไหวของสวนเล็กๆในวันนี้ก็มีพอสมควร อยู่ๆก็มีออเดอร์กิ่งพันธุ์มะนาวเข้ามา จนเกืนกำลังที่จะผลิตได้ทัน ในขณะที่เดือนที่ผ่านมาไม่มีออเดอร์เลย อาจเป็นเพราะเข้าหน้าฝน ได้เวลาเพาะปลูกก็เป็นได้ จริงอยู่ว่ามันไม่ได้มีผลต่อเศรษฐกิขส่วนตัวต่อ จขกท. แต่มันเป็นกำลังใจมากกว่า
แสดงให้เห็นว่ามีคนเห็นความสำคัญ ยอมรับกับสิ่งที่เราทำ เป็นกำลังใจที่ดีที่จะเดืนหน้าในแนวทางนี้ต่อไป

ช่วงนี้ก็เลยต้องเร่งตอนกิ่งมะนาว ตามความต้องการของลูกค้า ยังได้ลองตอนกิ่งหม่อนเชียงใหม่ดูด้วย ส่วนรูปประกอบ จะหาโอกาสลงในภายหลัง
ปัญหารูปในกระทู้หายก็ยังคงมีอยู่เหมือนเดิม แม้จะได้ทำตามคำแนะนำของ admin โดยลงผ่าน fb แล้วก็ตาม คงต้องหาวิธีอื่นดูอีกทีครับ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #381 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 05:48:23 PM »

ทดลองส่งรูปโดยใช้ photobucket อีกสักครั้ง

patana-9
*

« ตอบ #382 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 05:55:21 PM »

ดกพิเศษ ให้ผลผลิตน่าพอใจครับ แม้จะยังไม่ดกเต็มต้น รุ่นต่อไปน่าจะดีขึ้น

patana-9
*

« ตอบ #383 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:02:10 PM »

เลือกกิ่งสวยๆขยายพันธุ์ครับ จัดทรงพุ่มไปในตัว

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์