หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 217980 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:34:08 AM »

ปิดท้ายวันนี้ด้วยปลาดุกในบ่อหลังบ้านครับ

ตัวนี้ใหญ่สุดครับ ขนาดพอเป็นอาหารได้แล้ว จากประสบการณ์การเลี้ยงปลาดุกรอบนี้ ได้เรียนรู้ว่าเลี้ยงอย่างไร ควรถ่ายน้ำบ่อยแค่ไหน อัตราการรอดเป็นอย่างไร
ทั้งหมดเป็นการทดลองเพื่อให้รู้ เผื่อวันหนึ่งข้างหน้าได้ออกสนามจริง จะได้รู้ปัญหา ตัดสินใจได้ว่าควรเลี้ยงหรือไม่
สำหรับตอนนี้คงหยุดอยู่แค่รอบนี้รอบเดียวสำหรับการเลี้ยงปลาดุก เพราะว่าเวลาจะจับเพื่อไปทำอาหาร ยังทำใจลำบากอยู่ครับ ไม่คุ้นชิน
โยนเกลือใส่ แล้วเดินหนี ค่อยกลับมาดูว่าตายแล้วยัง เคยแต่ชี้นิ้วเลือกตอนไปซื้อที่ตลาดสด พ่อค้าก็ทุบหัวแล้วหั่นเป็นชิ้นๆ ใส่ถุงให้เราหิ้วกลับบ้าน
แต่ถ้าจะใช้ชีวิตแบบพอเพียงในวันหนึ่งข้างหน้าก็ต้องปรับตัวกันอีกทีครับ ตอนนี้ก็คงไปเน้นที่การปลูกพืชผักก่อน ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #353 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 10:01:05 PM »

วันนี้ไปเดินชมงาน..เกษตรมหัศจรรย์ วันเส้นทางเศรษฐี 2558 จัดขึ้นที่ THE MALL บางกะปิ
เริ่มงาน 12-15 พย. มีอะไรน่าสนใจบ้าง มาดูกันครับ ยิงฟันยิ้ม

ว่าด้วยเรื่องกล้วยๆ

มะแพร้ว ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีพืชชนิดนี้อยู่
patana-9
*

« ตอบ #354 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 10:08:20 PM »

มะนาวมีหลากหลายสายพันธุ์ ทั้งมะนาวแป้น มะนาวยักษ์ และที่มีหลายบูธเด่นๆก็นี่..มะนาวคาเวียร์

patana-9
*

« ตอบ #355 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 10:17:15 PM »

เป้าหมายสำคัญของการมาเดินชมงานครั้งนี้ ก็คือนี่ครับ..
ฝรั่งหวานพิรุณ พัฒนาสายพันธุ์โดยอาจารย์ม.เกษตร กำแพงแสน

มีอยู่ 3-4 บูธ เดินดูให้ทั่วๆก่อนครับ เปรียบเทียบแต่ละร้าน เจอกิ่งพันธุ์ที่สวยถูกใจ ค่อยตัดสินใจ
patana-9
*

« ตอบ #356 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 10:46:31 PM »

ชุดนี้รวมมิตร พันธุ์พืชหลากหลายสายพันธุ์

ราคาย่อมเยา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คันนี้น่าสนใจไม่น้อย..
patana-9
*

« ตอบ #357 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 10:59:31 PM »

สุดท้ายได้พันธุ์ไม้ติดมือกลับบ้าน ดังนี้ครับ..
หม่อนพันธุ์เชียงใหม่60 สองต้น มะนาวคาเวียร์ เรดแแชมเปญ 1ต้น ฝรั่งหวานพิรุณ ทาบกิ่ง 1ต้น และผลฝรั่งไปลองชิม 2ลูก

ผ่าชิมดู รสชาดดีครับ หวานกรอบอร่อย เนื้อหนา ไส้น้อย หาที่ให้กิ่งพันธุ์ลงอยู่ครับ เริ่มแแออัดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #358 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:17:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ..ถ้ายังหาที่ให้กิ่งพันธุ์ลงไม่ได้  มาฝากไว้ที่บุรีรัมย์ก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ให้สวนเล็กๆอย่างผมได้ลับฝีมือสะสมประสบการณ์บ้างเถอะครับ ยิงฟันยิ้ม วันไหนจะไปเที่ยวบุรีรัมย์ จะขอไปเยี่ยมชมสวนของคุณจ่าเมย์ บ้างนะครับ
ฝรั่งกับหม่อน เอาลงปลูกแล้วครับ เดี๋ยวค่อยมาลงรูปทีหลัง ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2015, 02:49:47 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #359 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:05:24 PM »

มาขอติดตามกระทู้ แต่รูปส่วนใหญ่จะไม่ขึ้นอ่ะคับ อยากดูรูปงานที่เดอะมอลล์จัง ลองใช้บริการฝากรูปที่เว็ปนี้นะครับเผื่อแก้ปัญหาที่ว่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

http://www.mx7.com/main/

วิธีใช้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ up2uloveu ตอนนี้ใช้วิธีฝากรูปในเฟสบุ๊ค ตามที่แอดมินแนะนำ ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

แวะมาดูกระทู้อีกที รูปหายไปแทบไม่เหลือ โกรธ โกรธ โกรธ เหนื่อยใจเลยครับ  ลังเล

ผมใช้บริการเว็ปนี้มานานแล้วภาพไม่หายครับแถมปรับขนาดให้ auto ด้วย และเปิดดูกับโปรแกรมหลายตัวก็ไม่มีปัญหาครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 05:55:54 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
donita
*

« ตอบ #360 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 04:42:25 PM »

สวัสดีค่ะ คุณพัฒน์

จะรบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ
สอบถามไปทางกล่องข้อความแล้วนะคะ :-)
patana-9
*

« ตอบ #361 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 03:30:12 PM »

ห่างหายจากกระทู้ไปหลายวัน ด้วยช่วงนี้ไม่ค่อยมีความเคลื่อนไหวอะไรใหม่ๆ

มาอัพเดทสมาชิกใหม่ของสวนซะหน่อย เริ่มจากหม่อนทานผลครับ ยิงฟันยิ้ม

ลงปลูกแทนต้นเข็ม ที่จำเป็นต้องรื้อออกไป ด้วยความจำกัดของพื้นที่ครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #362 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 03:41:55 PM »

ต่อด้วยฝรั่งหวานพิรุณ ในเมื่อแบ่งๆกันอยู่ไม่ได้ ก็ต้องมีฝ่ายที่เสียสละ ยิงฟันยิ้ม

รอบนี้ถึงคิวของต้นทับทิม รื้อออกไป แต่ด้วยความเสียดายก็ยังล้อมเอาพักไว้ในกระสอบไว้ก่อน รอแจกจ่ายต่อไปครับ

มาส่องดูใกล้ๆกันครับ

ออกมาฝั่งละหนึ่ง..น่าจะเป็นดอกนะครับ ปลูกได้ไม่กี่วันเอง ไม่รู้ว่าควรเด็ดทิ้งรึเปล่า ต้นนิดเดียว จะแบกลูกไหวม๊ะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #363 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 03:48:50 PM »

ปิดท้ายวันนี้ด้วยภาพมะนาว ซึ่งตอนนี้มั่นใจว่าอีกไม่นานคงไม่ต้องซื้ออีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #364 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 03:23:49 PM »

วันนี้ได้เวลาตัดกิ่งตอนมะนาวจัดส่งให้ลูกค้า ตามออเดอร์ที่ค้างอยู่ครับ

งวดนี้มีดกพิเศษด้วย กิ่งกำลังสวยเลยทีเดียว

ขอโชว์รากเต็มๆหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

แช่่น้ำยาเร่งราก+กันเชื้อราก่อนแพ็คใส่กล่องเบอร์1ครับ

ลูกมะนาวกำลังโต ดอกในฤดูก็เริ่มโผล่ให้เห็นบ้างแล้ว อายจัง ไว้ให้ออกเยอะกว่านี้อีกหน่อยจะเอามาโชว์ตัวครับ
ที่ลุ้นเป็นพิเศษ ก็ดกพิเศษครับ ยังไม่มีทีท่าว่าจะออกดอกเลย อยากรู้ว่าจะดกตามชื่อพันธุ์รึเปล่า ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #365 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:51:28 PM »

ห่างกระทู้ไปร่วมเดือน ได้เวลามาอัพเดทกันหน่อยครับ

มะนาวลูกแรก ได้เวลาเก็บเกี่ยวแล้วครับ

ขณะที่บางกิ่งก็ยังคงออกดอกมาให้อีกรุ่นนึงแล้ว

เป็นภาพตอนต้นเดือนนะครับ ช้าไปประมาณครึงเดือน ตอนนี้ติดผลหมดแล้ว
ตอนเย็นไปเดินๆดู แป้นดกพิเศษ เหมือนจะมีตาดอกโผล่มาให้เห็นเป็นครั้งแรก แต่ยังเล็กมาก นับเป็นเรื่องราวดีๆครับ ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #366 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:07:37 PM »

เห็ดชุดนี้ซื้อมาใหม่ ลองเปลี่ยนเจ้าใหม่ดู ให้ผลเป็นที่น่าพอใจ สำหรับดอกชุดแรก ระยะยาวต้องดูกันต่อไป

เมนูวันนี้..ลาบเห็ดนางฟ้าครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอเวลาไปลุ้นบอล ไทย-เกาหลีเหนือก่อนครับ ค่อยมาอัพเดทต่อ
patana-9
*

« ตอบ #367 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:05:11 PM »

สวัสดีครับ ห่างหายไปนาน ร่วมสองเดือน ด้วยเพราะโน๊ตบุ๊คที่ใช้่งานอยู่เสีย จอดับ รูปภาพกิจกรรมต่างๆที่ทำก็อยู่ในเครื่องทั้งหมด โกรธ โกรธ โกรธ
ยังไม่ได้ส่งซ่อม ไปรื้อเครื่องเก่ามาใช้ชั่วคราวไปก่อน ไม่รู้จะลงรูปได้รึเปล่า เดี๋ยวค่อยลองดูครับ
กิจกรรมความเคลื่อนไหวก็มีเรื่อยๆพอสมควร มะนาวก็ให้ผลผลิต เก็บได้ทุกวัน เพราะร่วงเอง ที่ปล่อยให้ร่วงเองเพราะมีหลายรุ่นในต้นเดียวกัน ไม่รู้ว่า
ลูกไหนถึงอายุเก็บได้แล้ว อีกอย่างก็คือไม่รีบเก็บเพราะเฉพาะที่ร่วงก็เอาไปใช้ไม่ทันแล้ว พูดได้เต็มปากว่าตอนนี้ไม่ต้องซื้อมะนาวทานแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนการตอนกิ่งก็ทำอยู่เรื่อยๆ เพราะโตเร็ว เป็นการตกแต่งทรงพุ่มไปในตัว มีเรื่องเหนือคาดหมายคือมีลูกค้ามาขอซื้อกิ่งมะนาว เพื่อเอาไปปลูกที่ฝรั่งเศส
ถ้าลงรูปได้ จะมาเล่าให้ฟังพร้อมภาพประกอบภายหลังครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์