หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 217860 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:37:53 PM »

เมื่อโรงเรือนใหม่พร้อม วางระบบน้ำเสร็จ ก็ได้เวลาย้ายน้องเห็ดไปบ้านใหม่ครับ

บ้านใหม่น่าจะจุได้สักสี่สิบก้อน ค่อยสั่งมาเพิ่ม รุ่นแรกก็ทะยอยกันออกมาเรื่อยๆ..

เปรียบเทียบอุณหภูมิ-ความชื้นวันนี้ตอนเที่ยงวันที่ไม่ค่อยมีแดด ก่อนรดน้ำและหลังรดน้ำ

จากการทดลองเพาะเห็ดในโรงเรือนที่สร้างดัดแปลงขึ้นมาอย่างง่ายๆ ผ่านมาระยะหนึ่ง พบว่าความชื้นไม่ค่อยมีปัญหา สามารถจัดการให้อยู่ในกรอบที่เหมาะสมได้(ที่ 70%-90%)
จะมีปัญหาอยู่ที่อุณหภูมิที่สูงกว่าช่วงเหมาะสมที่เห็ดจะเจริญได้ดี(18-28ํc) แต่เห็ดก็ออกมาให้ทานได้อยู่เร่ื่อยๆ ในส่วนตัวคิดว่าความชื้นที่เหมาะสมมีน้ำหนักมากกว่าอุณหภูมิอยู่ระดับหนึ่ง(ความเห็นส่วนตัว)
แต่ถ้าสามารถสร้างโรงเรือนที่สามารถควบคุมทั้งสองอย่างได้ ผลผลืตก็คงได้สม่ำเสมอ เต็มประสิทธิภาพครับ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #321 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:00:12 PM »

มะนาวที่ปักชำไว้รุ่นก่อน ได้เวลาลงถุงดำแล้ว ดูภายนอกไม่ค่อยเห็นราก แต่พอแกะออก รากก็เยอะพอสมควร

patana-9
*

« ตอบ #322 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:11:57 PM »

ส่วนนี่เป็นกิ่งปักชำล่าสุด เมื่อวันที่12กค.ผ่านไป 16วัน 2ใน8 กิ่งมีรากโผล่ให้เห็นแล้วครับ เป็นสัญญาณที่ดี ชุดนี้ใช้กะปิเป็นตัวเร่งราก ถ้าได้ผลดีทั้งหมด
ต่อไปก็ไม่ต้องซื้อน้ำยาเร่งรากแล้วละครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รากขาวอวบเชียวครับ ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:42:05 PM »

คุณอ้าย(ถ้าจำชื่อไม่ผิด) สมาชิก กพพ.อยู่ละแวกใกล้เคียงกัน มารับมะนาวไปดูแลต่อ ขอบคุณที่ไว้ใจสวนเล็กๆครับ ยิ้มเท่ห์
คุณอ้ายมีโครงการใหญ่น่าสนใจ ถ้าได้ลงมือแล้วอย่าลืมมาตั้งกระทู้บอกเล่าความคืบหน้ากันบ้างนะครับ

สะตอที่เพาะไว้เริ่มผลิใบแล้วครับ อายจัง

พลาดไปหน่อยที่ไปเพาะถุงละสองต้น ตั้งใจว่าจะคัดต้นที่สวยออก แต่ดูแล้วก็สวย แข็งแรงพอๆกัน ยังไงก็ต้องถอนทิ้งไปหนึ่งละครับ แออัดเกินไป เอาไว้ถุงละต้น หกถุงหกต้น ใครอยู่ใกล้ๆลงชื่อจองไว้เลยครับ..แจก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #324 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 03:26:22 PM »

ได้มีโอกาสดูคลิปการตอนมะเขือพวง โดย อ.ทอง ธรรมดา (ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ) เห็นเป็นวิธีง่ายๆ ไหนๆเราเองก็มีมะเขือพวงต้นพันธ์ดีอยู่แแล้ว นกปลูกให้ แค่ใส่ปุ๋ยบำรุง ลูกดกดี
ช้าอยู่ใยครับ ลองฝีมือซะเลย.. ยิ้ม

ต้นพันธุ์ ดกดีครับ มีดอกรุ่นใหม่ตามมาอีกชุด อายจัง

เลือกกิ่งสวยๆขนาดกำลังเหมาะ(ปลายนิ้วก้อย)แล้วเสียบเลยครับ ให้ทะลุไปอีกฝั่ง แล้วคว้านลงเปิดแผลให้ยาวขึ้น(ฟังดูโหดนิดๆ ยิงฟันยิ้ม) ดึงมีดออกแล้วใช้ไม้เสียบลูกชิ้น
เสียบคาไว้กันแผลมาเชื่อมติดกัน

เอาตุ้มตอนมาหุ้มตรงรอยแผลก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ ยิงฟันยิ้ม

เริ่มสนุก ขออีกกิ่งละกัน ยิงฟันยิ้ม

อีก 15 วันมาดูผลกันครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #325 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:51:03 AM »

มะเขือพวงรากออกเร็วมากครับ ผ่านไปแค่ 7 วัน รากยาวถึงก้นถุงแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง

อีกกิ่งก็โผล่แล้ว ใช้ตุ้มตอนเก่าของกิ่งชำมะนาว นึกว่าจะไม่ได้ผล

สรุปว่า วิธีการตอนแบบนี้ ผ่านครับ ง่ายด้วย ลองเอาไปทดลองทำดูครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #326 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:19:06 AM »

กิ่งตอนมะนาวชุดก่อนปล่อยติดลูก ได้เวลาตัดส่งลูกค้าแล้วครับ..

แช่น้ำยาเร่งราก+กันเชื้อรา

กิ่งสวยๆครับ ดูแลปานลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รากเต็มๆ

ปลายทางอุบลอีกครั้งนึง

ส่วนหนึ่งก็ลงถุงดำไว้ ที่สวยพิเศษก็จัดใส่กระถางครับ ลำเอียงนิดๆ555

กิ่งนี้มีดอกโผล่ เลยได้รับเกียรติให้อยู่ในกระถาง ยิงฟันยิ้ม

กิ่งปักชำต้นแค่คืบเดียว โชว์ดอกแล้วครับ อายจัง

รอดูว่าจะเป็นดอกตัวผู้หรือตัวเมีย
เพาะมะกรูด(เพาะเมล็ด) กับมะเขือเปราะไว้ รอวันงอก
มีอะไรให้ลุ้นให้เห็นความคืบหน้าไปในแต่ละวัน ได้ปลูกต้นไม้โดยใส่ความตั้งใจลงไป ได้เห็นเค้าเติบโต มีความเปลี่ยนแปลงก็มีความสุขไปอย่างหนึ่งครับ ยิ้มเท่ห์
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #327 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:30:35 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับคุณพัฒน์  ติดตามมาแต่ต้นเลย   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ยินดีด้วยครับเห็นกิจกรรมเกษตรที่เรารักเติบโตก็ทำให้เรามีความสุขแม้จะมีพื้นที่เล็กๆก็ตาม..และอีกอย่างตอนนี้ก็มีรายได้ด้วย  ยิ่งเป็นกำลังใจอย่างดีเลย  อายจัง อายจัง อายจัง

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
patana-9
*

« ตอบ #328 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 11:28:38 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับคุณพัฒน์  ติดตามมาแต่ต้นเลย   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ยินดีด้วยครับเห็นกิจกรรมเกษตรที่เรารักเติบโตก็ทำให้เรามีความสุขแม้จะมีพื้นที่เล็กๆก็ตาม..และอีกอย่างตอนนี้ก็มีรายได้ด้วย  ยิ่งเป็นกำลังใจอย่างดีเลย  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับคุณเมย์ บุรีรัมย์ ที่เป็นกำลังใจให้กันตลอดมา รวมถึงหลายท่านที่ตามอ่านตามกดไลค์ที่ไม่ได้เอ่ยนามด้วยนะครับ จุมพิต
ทุกอย่างที่ทำอยู่ตอนนี้อยู่ในขั้นทดลอง เพราะการทำเกษตรเป็นของใหม่สำหรับผม แม้การเกษตรจะอยู่รอบๆตัวตลอดชีวิตที่ผ่านมา แต่ไม่เคยที่จะใส่ใจลงไปว่าพืชต้องการธาตุอาหารอะไร ปลูกไม้ประดับก็รดน้ำอย่างเดียว ปุ๋ยแทบไม่เคยได้รับ
จนมาได้เรียนรู้จากเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ความอยากในการทำเกษตรก็ค่อยๆก่อตัวขึ้น จนนำมาสู่การลงมือปฎิบัติในที่สุด โดยอาศัยทรัพยากรเท่าที่มีอยู่อย่างจำกัด

หลายๆอย่างก็มีผิดพลาดบกพร่อง แต่เนื่องจากเป็นการเริ่มทีละน้อย ความผิดพลาดก็กลายเป็นประสบการณ์ เป็นการเตรียมความพร้อม เมื่อมีจังหวะและโอกาสที่เหมาะสมได้ลงแปลงใหญ่ จะได้ป้องกัน ลดความเสียหายที่จะเกิดขึ้นได้

เรื่องการตลาดก็เป็นเรื่องใหม่เช่นกัน เคยแต่เป็นคนซื้อ มาวันหนึ่งเปลี่ยนสถานะมาเป็นคนจำหน่ายบ้าง ก็ต้องทดลองดูว่าทำกันยังไง ซื้อกล่องขนาดไหน แพ็คของยังไง
ส่งกิ่งพันธุ์ครั้งแรก ส่งผ่านไปรษณีย์เอกชน กว่าจะถึงลูกค้าปาเข้าไป4วัน(ส่งEMS)ก็สงสัยอยู่ว่ามันด่วนตรงไหนหว่า >:(กลัวกิ่งพันธุ์เสียหายด้วย คอยเช็คสถานะตลอด จนถึงมือลูกค้า
ดีที่กื่งพันธุ์ยังปกติดี ครั้งใหม่เลยไปส่งที่ไปรษณีย์ใหญ่เอง ส่งเช้าเย็นวันรุ่งขึ้นก็ถึงแล้ว ก็ปรับเปลี่ยนกันไปครับ เหลือแต่มะนาวกระถางยังไม่รู้ว่าจะนำเสนอยังไง
ที่จริงย่านที่อยู่ก็เป็นชุมชนใหญ่ มีตลาดนัดวันเสาร์อาทิตย์คนพลุกพล่านมาก แต่นึกภาพว่าไปยืนขายมะนาวกระถางก็มีเหนียมๆอยู่ครับ..คนมันไม่เคย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #329 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:01:43 AM »

เมื่อหันมาเป็นสมาชิกคนชอบปลูก ก็มักจะมีอะไรมาให้ทดสอบฝีมืออยู่เสมอ..
เช้าวันหยุด เปิดดูถุงข้าวโพดดิบที่มีคนเอามาฝาก ทิ้งไว้หลายวันไม่มีเวลาต้มกิน ผลเป็นอย่างที่เห็น..  ยิ้มกว้างๆ

ไม่มีที่จะปลูกแล้ว เลยจัดการลงกระถางครับ ผ่านไปสามวัน เป็นอย่างนี้..คงอัดอั้นอยู่นาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #330 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:14:26 AM »

ปีนี้เจอภัยแล้ง ชาวนาทำนาได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ข้าวคงหายไปจากระบบพอสมควร อย่าประมาทกันนะครับ ปลูกข้าวไว้กินเองกันบ้าง

ของผมออกรวงแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปัญหาคือ จะเอาไปสีที่ไหน อยู่กรุงเทพไม่เคยเห็นโรงสีสักที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มากับฟางน่ะครับ พันธุ์อะไรไม่รู้เหมือนกัน เค้าดิ้นรนอยากมีชีวิตอยู่ก็ส่งเสริมเค้าไป ใจเขาใจเราครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #331 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:20:35 AM »

ส่งท้ายด้วย มะนาวในกระถาง ที่บางต้นเริ่มมีดอกให้เห็นแล้ว  ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 06:58:36 PM »

มาอัพเดทสัตว์เลี้ยงกันบ้างครับ ผ่านไปสองเดือนแล้วสำหรับการทดลองเลี้ยงปลาดุก

เป็นภาพถ่ายตอนเดือนครึ่ง ปลาจะโตไม่เท่ากัน มีโตเร็ว โตช้า บางตัวยังอยู่แค่12-13ซม. แต่บางตัวก็โตล้ำหน้าตัวอื่น เกือบๆฟุตแล้วก็มี น่าจะเป็นธรรมชาติของมัน
แต่สิ่งหนึ่งที่เป็นปัญหาก็คือน้ำเสียเร็วมาก สามวันก็ส่งกลิ่นแล้ว ไม่เกินสี่วันต้องเปลี่ยนน้ำ
การเปลี่ยนน้ำแรกๆก็เปลี่ยนครึ่งนึงก่อน แต่น้ำเสียเร็ว หลังๆมาเลยสูบออกจนเกือบหมด แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไป แต่ก็อยู่ได้ไม่เกินสี่วันอย่างที่ว่า
ไปจตุจักร2 มีนบุรี ลองซื้อEMมาใส่ดู ได้พีทมอสมาลองเพาะผักสลัดด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนมะนาว ก็รอวันงดน้ำ ช่วงนี้กรุงเทพฯฝนตกบ่อย มะนาวแตกยอดอ่อนออกมาอีก ชักไม่แน่ใจว่าจะทำนอกฤดูได้ผลรึเปล่า งานนี้มีลุ้นครับ ก็เรียนรู้กันไป ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 01:01:41 PM »

มาอัพเดทสวนมะนาวกันซะหน่อยครับ
มีดอกให้ชื่นใจออกมาแล้วบางต้นครับ ไม่มากเท่าไหร่ แต่น่าจะทะยอยออกมาเรื่อยๆครับ ยิงฟันยิ้ม

มีดอกตัวผู้ปนมาด้วยพอสมควร  โกรธ

เห็นแบบนี้ค่อยน่าชื่นใจหน่อยครับ จุมพิต

patana-9
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 01:12:16 PM »

ทดลองทำนอกฤดู จำนวนหนึ่งครับ
ช่วงนี้ที่กรุงเทพฯฝนตกแทบทุกวัน เลยต้องคลุมโคนต้น ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่รึเปล่า ต้องลองครับ

อุปกรณ์หาเอาง่ายๆใกล้ตัว จากห้องเก็บของครับ ยิงฟันยิ้ม

เสร็จแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้ ยิงฟันยิ้ม

คลุมยากหน่อย เพราะทำคอกภายในวงบ่อด้วยความจำเป็นของพื้นที่ เลยใช้เวลาไปพอสมควร กว่าจะสำเร็จอย่างที่เห็นครับ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 03:38:57 PM »

หลังจากคลุมโคนต้น ฝนตกหนักทุกวันด้วยอิทธิพลของพายุหว่ามก๋อ จนน้ำขังบนวงบ่อ ต้องแก้ไขใหม่โดยอัดฟางเข้าไปให้เป็นเนิน
ผ่านไป12 วันแล้วยังไม่มีทีท่าว่าใบจะเหี่ยว ลองทำนอกฤดูครั้งแแรกก็เจอโจทย์ยากเลย โกรธ ก็ต้องลุ้นกันต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์