หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 217760 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:10:32 PM »

เข้าเว็บฝากรูปแล้วมีปัญหานิดหน่อย..มาต่อกันครับ

กิ่งตอนกิ่งแรกของแป้นดกพิเศษได้เวลาตัดแล้วครับ เลยเวลามาหน่อยๆแล้ว รากเต็มตุ้มตอนแล้ว

แช่น้ำยาไว้ก่อนครับ

ลงกระถางใหญ่หน่อยครับ กระถาง 10 นิ้วเพราะจะลองทำมะนาวกระถางดูครับ ลองหลายๆแบบ พื้นที่จำกัดด้วยครับ
เอียงคอดูหน่อยก็จะเห็นความสวยงามที่ซ่อนอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #289 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:41:35 PM »

ในพื้นที่เล็กๆ แต่ผมก็ทำฟาร์มปศุสัตว์ด้วยนะครับ รูดซิบปาก..มีอะไรบ้างมาดูกัน...
จำได้มั๊ยครับ ห้า-หกเดือนก่อน

มาถึงวันนี้...

เริ่มจากไส้เดือนท้องถิ่นสิบกว่าตัว เอามาคลุมถุงชน แต่ก็ให้อิสระจับคู่กันเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dใส่พืชผักเหลือทิ้งให้บ้าง ขี้วัวให้บ้าง ตอนนี้มีตัวเล็กๆเต็มเลยครับ น่าจะหลายร้อย
แม้จะให้ผลผลิตช้ากว่าพันธ์นอก แต่ก็ไม่ต้องหาซื้อจากที่ไหน มีอยู่แล้วในที่ดินของเราเอง แค่จับมาให้อยู่ในพื้นที่จำกัด หันซ้ายหันขวาไม่รู้จะทำอะไร แค่นี้ก็ได้ลูกหลานเยอะแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ตัวเต็มวัยหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ หาไม่เจอเลยครับ
patana-9
*

« ตอบ #290 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 01:24:19 PM »

อีกอย่างที่จะลองเลี้ยงดูใหม่อีกครั้ง..คือปลาดุกครับ ซื้อมา 27 ตัว ปล่อยในบ่อปลาคาร์ฟเก่า ทิ้งไว้นานแล้ว ปล่อยปลาหางนกยูงไว้กินลูกน้ำ ไม่ได้ล้างบ่อ
แช่น้ำปรับอุณหภูมิสักพักก็ปล่อยปลาดุกลงเลย ผ่านไป 2-3วันเริ่มลอย แผลเปื่อยเต็มไปหมด ชักไม่ได้การ ล้างบ่อ เอามาไว้บ่อเล็กนับจำนวนเหลือรอดแค่ 14-15 ตัว โกรธ
ก่อนเข้ารพ.ก็มอบหมายให้ ผบทบ.ให้อาหาร ทุกเช้าเย็น..
ออกจาก รพ.มานับไปนับมาอยู่หลายรอบ เหลือแค่สามตัว โกรธ โกรธ โกรธ ถามก็ไม่รู้ว่าไปไหน ยังไง ลังเล

เหลือสิบกว่าตัว ย้ายมาพักไว้บ่อเล็ก

ออกจากรพ.มาเหลือ3 โกรธ

บ่อปลาคาร์ฟเก่า ตอนนี้ล้างบ่อแล้ว รอมีเวลาไปหาพันธ์ปลามาลงอีกรอบ

ข้อดีจากเหตุการณ์นี้ก็คือ ได้พบปัญหาเสียก่อนตั้งแต่การเริ่มต้นที่น้อยๆ มองในแง่ดีเสียซะว่าดีกว่าไปเจอปัญหาตอนที่ลงทุนมากๆจำนวนมากๆ
ก็เรียนรู้กันไปเรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 02:35:29 PM »

มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่งสำหรับผมในการปลูกมะนาว ที่เฝ้าติดตามดูมาตลอด คือกิ่งปักชำชุดแรกที่ลองเริ่มขยายพันธ์ ซึ่งล้มเหลวไปในครั้งแรก แต่มีอยู่กิ่งหนึ่ง
ที่แกะวัสดุเพาะออกแล้วลองตัดส่วนโคนที่เน่าออก เพราะเห็นว่าใบที่มีอยู่ยังเขียวดีอยู่ มาปักชำในแก้วพลาสติก พร้อมหุ้มถุงไว้กันคายน้ำ เริ่มทำตั้งแต่เดือนมกรา
เปลี่ยนมาลงวัสดุปลูกใหม่ราวเดือนกุมภา ตลอดเวลาที่เฝ้าติดตามดู ใบจะเขียวสดคงที่อยู่เสมอ ไม่เคยเหี่ยวเลย แต่ก็ไม่มีสัญญาณความก้าวหน้าใดๆให้เห็น
กิ่งปักชำชุดหลัง สำเร็จลงปลูกไปแล้ว แต่กิ่งเก่านี้ก็ยังคงสภาพเดิม ที่แปลกก็คือยังเขียวสดคงสภาพอยู่เหมือนเดิม เหมือนกับโดนสต๊าฟไว้ยังไงยังงั้น ยิ้ม

แต่แล้วมาวันนี้...ลองดูใกล้ๆ

มีรากขาวๆโผล่มาให้เห็นแล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง หลังจากผ่านไป 4 เดือนกว่าๆ ยกดูนี่เบาหวิวเลยครับ ความชื้นในวัสดุปลูกแทบไม่เหลือแล้ว เลยเปิดถุงออก หยดน้ำเข้าไปให้สักหน่อย
แล้วปิดถุงกลับคืนไปเหมือนเดิม ต้องเปลี่ยนยางรัดให้ใหม่เพราะยางเดิมเปื่อยหมดสภาพการใช้งานไปแล้ว
หลายครั้งที่จะตัดสินใจรื้อดู แต่ก็เห็นใบยังเขียวดีอยู่ ก็เลยเฝ้าติดตามดูไปเรื่อยๆ ไม่ได้คาดหวังว่าจะเป็นยังไง แค่อยากรู้ว่าสุดท้ายแล้วจะได้ข้อสรุปอะไร
นี่เป็นอีกเหตุการณ์หนึ่งที่ถ้าไม่ลงมือทำเอง ก็ยากที่จะได้เรียนรู้ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #292 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 12:26:41 PM »

วันที่ 25 มิย.ที่ผ่านมา หมอนัดไปดูแผล เสร็จแล้วยังพอมีเวลา เลยแวะไปดูตลาดปลาที่จตุจักร ข้าง เจเจมอล์ล เดินหาปลาดุก มีอยู่น้อยแค่ร้านสองร้าน อาจเป็นเพราะ
ไปตอนเกือบเย็นแล้ว ถ้ามาเช้าน่าจะเยอะกว่านี้ จะยังคงมีมากอยู่ก็จำพวกปลาสวยงาม ปลาคาร์ฟ หมอสี อโรวานา ปลากัด กระเบนลายจุดก็มีหลายร้าน
ปลาดุกเป้าหมายน่าจะอยู่ในถุงมานานแล้ว ปลาน่าจะล้าพอสมควร แต่ก็ตัดสินใจซื้อมา ถุง 100 ตัว 150 บาทขนาดความยาวประมาณ 10 ซม.

เอาถุงแช่น้ำปรับอุณหภูมิสักพักนึงแล้วเทออกลองนับจำนวนดู..

แล้วก็เป็นไปอย่างที่คิดครับ นับได้ 89 ตัว โกรธ โกรธ โกรธ คนขายคงตกเลขครับ นับเสร็จรีบปล่อย เพราะปลาคงอยากออกจากถุงเต็มทีแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #293 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 12:50:00 PM »

มาดูฝีมือเพาะเห็ดกันบ้างครับ..เริ่มเพาะครั้งแรกก็เลือกโจทย์ยากเลยครับ เอาก้อนเชื้อที่เชื้อยังเดินไม่ถึงครึ่งรอบมาลอง โกรธ
ไหนๆก็ไปถึงฟาร์มแล้ว ที่ฟาร์มก็ไม่ค่อยอยากขาย แต่ก็บอกไปว่าไม่เป็นไร เอามาลองดู ได้เรียนรู้ไปด้วย ผ่านไปร่วมยี่สิบกว่าวัน ดอกชุดแรกก็เริ่มโผล่มาให้เห็นแล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ทะยอยออกกันมาเรื่อยๆแล้วครับ..ได้กินเห็ดเพาะเองครั้งแรกแน่นอนแล้วครับงานนี้ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 01:29:51 PM »

มะนาว วางแผนไว้ว่าจะทดลองทำนอกฤดูในบางต้นที่สมบูรณ์ เตรียมตัดยอดเร็วๆนี้ บางกิ่งที่สมบูรณ์ กิ่งโตดีก็ตอนเอาไว้ส่วนหนึ่ง มีสิบกว่ากิ่ง ตอนนี้รากออกมาเยอะแล้วครับ
ใกล้ตัดได้แล้ว(ว่าแต่ยังไม่รู้จะเอาไปไหนเลย ไม่มีที่จะลงแล้ว ยิงฟันยิ้ม) ช่วงนี้มะนาวโตค่อนข้างเร็ว มีกิ่งสวยๆให้ตอนได้อีกหลายกิ่ง จะรอตัดยอดทิ้งทีเดียวเลยก็เสียดายอยู่เหมือนกัน
อาจเลือกกิ่งสวยๆตอนเป็นชุดสุดท้ายก่อนตัดแต่งกิ่ง ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 01:38:31 PM »

ปิดท้ายวันนี้ด้วยมะเขือยาวในกระถางครับ ลูกชุดใหม่ออกมาหลายต้น ต้นละห้าหกลูก เริ่มเบื่อแล้วครับมะเขือยาว ยิงฟันยิ้ม บางทีก็ปล่อยให้แก่ แล้วสับทำปุ๋ยก็มี
จะแจกก็ลูกไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ จะยาวไม่มากเหมือนท้องตลาด คงเป็นเพราะปลูกในกระถางด้วยแหละครับ แต่สำหรับทานเอง บอกได้เลยว่าเหลือเฟือ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 12:04:59 PM »

ใกล้ตัดยอดชุดใหญ่แล้ว เดินตรวจตราต้นมะนาว มีกิ่งกระโดงสวยๆหลายกิ่งเลยครับ...

จะเล็มยอดก็เหลือความยาวอีกเยอะ เลยตอนกิ่งน่าจะดีกว่า ได้กิ่งสวยๆ 6 กิ่งครับ
patana-9
*

« ตอบ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 12:38:17 PM »

เช้านี้ปลาดุกไม่มีตายเพิ่มแต่อย่างใด ดูแล้วก็แข็งแรงดี กินอาหารเก่ง เปอร์เซ็นต์รอดน่าพอใจครับ อายจัง แต่น้ำก็ขุ่นเร็วมากเหมือนกัน คงต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำถี่กว่าที่ศึกษามา

มีเรื่องน่าเสียดายที่อยากพูดถึงสักหน่อยครับ กระทู้มะกรูด มะนาว ของคุณชาย ท่ายาง รวมถึงกระทู้ทำปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ หายไป ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรยังไง
ก็ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี มีกระทู้ดีๆให้ได้ศึกษา มีปัญหาก็ช่วยแก้ไข กลับมาเร็วๆนะครับ อย่าให้หายไปเลย กระทู้เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่มากๆครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:52:30 PM »

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปตามล่าหาปุ๋ย เพื่อมาทำมะนาวนอกฤดูครับ ได้มาบางส่วน ยังไม่ครบ ช่วงเย็น ตอนกิ่งเพิ่มอีก 4 กิ่ง ลองใช้เจ้านี่ดูบ้างครับ..กะปิ รูดซิบปาก

ถ้าได้ผล ครั้งต่อๆไปจะได้เปลี่ยนมาใช้กะปิแทนน้ำยาเร่งราก
patana-9
*

« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 05:11:21 PM »

วันนี้เป็นอีกก้าวหนึ่งของสวนมะนาวเมืองกรุงครับ มีออเดอร์สั่งกิ่งพันธ์มาจำนวนหนึ่ง เพื่อนกันครับ เค้าทำมะละกออยู่ ผมปลูกมะนาว ก็แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
เห็นกิ่งพันธ์ของผมแล้วอยากได้ บอกสวยกว่าที่เคยเห็นเคยซื้อ ไม่รู้แกล้งชมเพราะอยากได้ของดีราคาถูกรึเปล่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลดแลกแจกแถมไปครับ
ไปรื้อโกดังไปรษณีย์คลองจั่น ได้กล่องขนาด 1 เมตร ใหญ่ไปหน่อย เล็กกว่านี้ก็ความยาวไม่ได้ จัดไปครับ  ยิงฟันยิ้ม
(เจ้าหน้าที่น่ารักมากครับ หากล่องขนาดที่ต้องการให้ เดินหาหลายจุดไม่มี สุดท้ายเอากุญแจไปเปิดโกดังรื้อดู ได้ขนาด 1เมตรมา ต้องขอบคุณน้องเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์คลองจั่น
ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ตั้งใจทำงานดีมาก อายจัง อายจัง อายจัง)

กิ่งสวยๆยาว 70 กว่าซม.

แช่น้ำยากันเชื้อรา+เร่งราก

มะนาวเมืองกรุงเดินทางไกลไปยังเมืองอุบลกันเลยทีเดียวครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 09:23:19 PM »

มะนาวดกพิเศษต้นนี้ เป็นแคงเกอร์ ใบและกิ่งโตช้า ไม่สมบูรณ์ ถึงเวลาแล้วที่ต้องกำจัดทิ้ง จาก 7 ผู้ก่อตั้งยุคบุกเบิกของสวน ก็จำเป็นต้องเหลือแค่ 6 ครับ โกรธ
แต่คงไม่นานก็จะมีต้นใหม่มาแทนที่ ขยายไว้หลายต้นครับ มีทั้งแป้นพิจิตร 1 และดกพิเศษ รูดซิบปาก

รื้อวัสดุปลูกออกด้วยครับ เคลียร์ให้มั่นใจว่าไม่มีเชื้อตกค้าง ตากบ่อไว้สักพักค่อยลงต้นใหม่ที่ปลอดโรคครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 09:43:30 PM »

วันนี้ได้เวลาตัดแต่งกิ่งแล้วครับ เพื่อทดลองทำนอกฤดู สะสมประสบการณ์ทักษะความรู้ไปเรื่อยๆครับ ยิงฟันยิ้ม

คัดกิ่งสวยๆไว้ส่วนหนึ่งครับ
SompongTAK
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 09:44:50 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2015, 10:06:54 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 09:57:06 PM »

โล่งไปเยอะเลยครับ เหลือแต่กิ่งตอนที่อีกไม่กี่วันก็ตัดได้แล้ว

เลยทำให้มีงานต่อเนี่อง คัดกิ่งสวยๆมาปักชำครับ เสียดายที่ไม่ได้เตรียมต้นตอสำำหรับเสียบยอดไว้ ไม่งั้นคงได้ฝึกเสียบยอด และคงได้จำนวนเยอะหลายสิบต้นเลยทีเดียว
ส่วนที่ปักชำวันนี้ คัดไว้แค่สิบกิ่ง นอกนั้นก็ลงถังขยะครับ เสียดายอยู่เหมือนกัน

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์