หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 221628 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 05:25:45 PM »

ทะยอยกันออกมาเรื่อยๆครับ ชุดนี้โตได้ขนาดจะแจกเพื่อนบ้านครับ  ทานเองไม่ทัน ใครอยู่ใกล้ๆแวะมารับได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 05:51:39 PM »

มะนาวครบหกเดือนแล้ว วัสดุปลูกยุบไปพอสมควร ได้เวลาเติมวัสดุปลูกเพิ่ม พร้อมคลุมฟางไปพร้อมกันครับ ยิ้มเท่ห์

patana-9
*

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 07:59:16 PM »

มีเพื่อนเอาผักหวานป่าจากสวนสระบุรีมาฝากครับ อายจังเด็ดยอดอ่อนมาทำผัดน้ำมันหอย มีใบแก่ติดมาด้วย เลยลองปักชำดูครับ รูดซิบปาก

ถามว่าทำไปทำไม กิ่งแค่นี้จะรอดเหรอ ตอบว่า...ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ ไหนๆก็กินไม่ได้ ทิ้งไปก็เป็นขยะ อย่ากระนั้นเลย มาทดสอบฝีมือดูดีกว่า ไม่มีอะไรจะเสียครับ วัสดุต่างๆก็มีอยู่แล้ว เมื่อคืนลองเข้ากระทู้ผักหวานป่า ก็ปลูกยากอยู่เหมือนกัน ปลูกพันเหลือร้อย ปลูกร้อยเหลือสิบ ปลูกสองแถมกิ่งอ่อนแล้วจะเหลือ? 5555 ไม่เป็นไรครับ
อย่างที่บอก ไม่ลองก็ไม่รู้ ยิ้มเท่ห์
prajak23
*

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:22:42 PM »

มีเพื่อนเอาผักหวานป่าจากสวนสระบุรีมาฝากครับ อายจังเด็ดยอดอ่อนมาทำผัดน้ำมันหอย มีใบแก่ติดมาด้วย เลยลองปักชำดูครับ รูดซิบปาก

ถามว่าทำไปทำไม กิ่งแค่นี้จะรอดเหรอ ตอบว่า...ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ ไหนๆก็กินไม่ได้ ทิ้งไปก็เป็นขยะ อย่ากระนั้นเลย มาทดสอบฝีมือดูดีกว่า ไม่มีอะไรจะเสียครับ วัสดุต่างๆก็มีอยู่แล้ว เมื่อคืนลองเข้ากระทู้ผักหวานป่า ก็ปลูกยากอยู่เหมือนกัน ปลูกพันเหลือร้อย ปลูกร้อยเหลือสิบ ปลูกสองแถมกิ่งอ่อนแล้วจะเหลือ? 5555 ไม่เป็นไรครับ
อย่างที่บอก ไม่ลองก็ไม่รู้ ยิ้มเท่ห์

สุดยอดเลยครับ ผมเคยเจอกระทู้นึง กิ่งผักหวานมันหักแล้วเขาปักลงดินเล่นๆ ผลออกมาคือมันออกรากครับ ผมว่ามันตอนได้ ชำก็น่าจะได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
patana-9
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:57:02 PM »

ขอบคุณครับ ครูประจักษ์ ก็เรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ ยิงฟันยิ้ม ศึกษาเอาจากรุ่นพี่ๆในนี้ รวมถึงกระทู้ครูประจักษ์ก็เป็นแหล่งเรียนรู้ที่ดีครับ อายจัง
ผ่านไปแปดวัน กิ่งชำผักหวานก็ยังปกดีครับ ใบยังเขียวสดดีไม่เหี่ยว มองทะลุถุงเข้าไปดูเหมือนจะเริ่มมีตุ่มยอดอ่อนโผล่ให้เห็นนิดๆแล้วด้วย ถ่ายรูปไว้ว่าจะมาอัพเดท
แต่ดูเหมือนเว็บฝากรูปมีปัญหารึเปล่าครับ เข้าไม่ได้ (ใช้ ohozaa อยู่ครับ) โกรธ
เพื่อนสมาชิกฯใช้เว็บฝากรูปที่ไหนกันบ้างครับ เศร้า
priboon
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 09:47:34 AM »

เวปฝากรูปครับ
http://img.ihere.org

ขอบคุณครับคุณpriboon   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2015, 07:43:08 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 11:06:09 PM »

ทดสอบเว็บฝากรูปใหม่ ด้วยภาพกิ่งชำผักหวานป่า

ตามด้วยการทดลองตอนกิ่งต้นสายหยุด เป็นการลับฝีมือยามว่างครับ ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 11:10:02 PM »

ยังไม่ค่อยคุ้นกับเว็บฝากรูปใหม่  ยิงฟันยิ้ม

ค่อยมาต่อครับ ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #280 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:08:14 AM »

รูปหายไปเยอะเลย โกรธ เสียดายมากที่ข้อมูลไม่ปะติดปะต่อ ลังเล

มาดูแป้นดกพืเศษกันบ้างครับ ไม่ค่อยได้ออกสื่อ ถึงวันนี้ก็เติบโตขึ้นมาดีพอสมควร แถมมีสองกิ่งแย่งกันเป็นกิ่งประธาน เลยจับตอนซะเลย ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #281 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:30:11 AM »

วานซืนไปช็อปปิ้งห้างดอกบัว แวะดูร้านหนังสือซีเอ็ด เข้าไปก็เจอชั้นหนังสือขายดีวางอยู่ด้านหน้า ที่ไม่น่าเชื่อก็คือในจำนวนนี้ เป็นวารสารเกี่ยวกับการปลูกมะนาว
ซะสี่เล่ม!!!! วางไว้ในจุดเด่นสุด อายจัง เลยเลือกมาสองเล่ม เล่มที่คุณชาย ท่ายาง เป็นพระเอก ไม่ได้หยิบมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะอยากรู้ว่าคนนอกเว็บ พอเพียง คิดยังไง
มีวิธีการอย่างไรบ้างในการปลูกมะนาว
(แอบคิดไปว่า กระแสมะนาว มันแรงขนาดนี้เลยเหรอ แล้วถ้าปลูกกันเยอะๆตามกระแส ก็น่าเป็นห่วงเรื่องราคาเหมือนพืชอื่นๆ เป็นผลดีกับผู้บริโภด แต่เจ้าของสวนก็คงต้องปรับตัว) รูดซิบปาก

patana-9
*

« ตอบ #282 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 12:47:08 PM »

ไผ่ก็เป็นกระทู้ที่มีกระแสแรงไม่น้อยในเว็บพอเพีียงแห่งนี้ จึงลองปักชำดูบ้าง มาดูฝีมือกันครับ ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #283 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:03:05 PM »

ขำๆนะครับ พอดีไปสังเกตุเห็นนะครับว่าไผ่รวกที่ปักไว้เป็นแกนกลางวงบ่อมะนาว แตกยอดออกมาโดยบังเอิญ คงเอาไว้ไม่ไหวนะครับที่ไม่ให้ แม้ว่าอยากปลูกไผ่เหมือนกัน
คงต้องรอแปลงใหญ่ คงได้จัดแน่ ถ้าแค่เด็ดทิ้งจะได้มั๊ยครับเนี่ย น่าจะออกมาใหม่อีก หรือต้องเปลี่ยนอันใหม่ ยิงฟันยิ้ม

ในรูป ถ่ายไกล มองไม่ค่อยเห็น
patana-9
*

« ตอบ #284 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:34:49 PM »

วันหยุดที่ผ่านมาเพื่อนชวนไปเที่ยวบ้านที่ ดอนตูม นครปฐม มีโอกาสได้แวะไป ม.เกษตรศาสตร์กำแพงแสนด้วย วนรถเข้าไปยังเห็นป้ายติดนำทางไปสถานที่อบรมมะนาว
เลยขับตามป้ายไปดู แต่เนื่องจากสถานที่กว้างขวางมาก หาไม่เจอ ประกอบกับเวลาน้อยด้วย เลยวนออกมา อย่างน้อยก็เป็นการไปดูลู่ทางเผื่อมีเวลาไปฝึกอบรมบ้างในภายหลัง
ขากลับเพื่อนพาไปดูฟาร์มเห็ดนางฟ้า ที่นี่ทำก้อนเองด้วย สนใจอยู่แล้วเลยซื้อก้อนมาลองเปิดดอกดู เชื้อยังเดินไม่เต็มก้อน แต่ไหนๆก็ไปภึงฟาร์มแล้ว เลยลองเอามา
แค่นิดนึงก่อน 10 ก้อน เรียนรู้ไปในตัวครับ ยิ้มเท่ห์

Eng.Sense
*

« ตอบ #285 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:12:04 AM »

ขำๆนะครับ พอดีไปสังเกตุเห็นนะครับว่าไผ่รวกที่ปักไว้เป็นแกนกลางวงบ่อมะนาว แตกยอดออกมาโดยบังเอิญ คงเอาไว้ไม่ไหวนะครับที่ไม่ให้ แม้ว่าอยากปลูกไผ่เหมือนกัน
คงต้องรอแปลงใหญ่ คงได้จัดแน่ ถ้าแค่เด็ดทิ้งจะได้มั๊ยครับเนี่ย น่าจะออกมาใหม่อีก หรือต้องเปลี่ยนอันใหม่ ยิงฟันยิ้ม

ในรูป ถ่ายไกล มองไม่ค่อยเห็น

เป็นธรรมดาครับสำหรับต้นที่ยังสดอยู่ก็จะดูดน้ำเลี้ยงไปได้ แต่โอกาสที่จะโต ไม่น่ามีครับปล่อยไว้สักพักจะแห้งตายไปเอง
patana-9
*

« ตอบ #286 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 10:02:40 AM »

ห่างหายไปจากกระทู้พักนึง ด้วยความจำเป็น ต้องไปนอนรักษาตัวอยู่ รพ.ระยะหนึ่ง ผ่าตัดไซนัสครับ ห้าวันกับสี่คืน หายใจทางปากอยู่สามวัน หลับๆตื่นๆ พอจะหลับ ปากจะค่อยๆปิด จนหายใจไม่ออก >:(ก็จะสะดุ้งตื่น อยู่เรื่อยๆ ลองทดลองดูก็ได้ครับ หาอะไรมาอุดจมูกทั้งสองข้างให้แน่น แล้วนอนหลับดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ความสุขที่แท้มีอยู่ใกล้ๆตัว เพียงแค่หายใจทางจมูกได้เป็นปกติ ก็ถือเป็นความสุขอย่างหนึ่งแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #287 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 10:16:57 AM »

มาอัพเดทมะนาวอายุ 7 เดือนกันก่อนครับ ช่วงไปนอนอยู่ รพ.โชคดีฝนตก ได้น้ำฝนเข้าไป กิ่งก้านสมบูรณ์ดี

หลายกิ่งสมบูรณ์ยาวเกินไปก็ถือโอกาสตอนซะเลย ห้าต้น ได้กิ่งตอนไปสิบกว่ากิ่ง ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์