หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 223070 ครั้ง)
Chakapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:05:05 PM »

มีปัญหามาถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างดอกมะนาวสองต้นนี้

รูปแรกติดผล รูปที่สองไม่ติดผล คำถามคือ เหตุปัจจัยที่ทำให้สองต้นนี้มีดอกคนละแบบกัน คืออะไรบ้างครับ อาจหมายถึง ความสมบูรณ์ของต้น แสง หรือเป็นธรรมชาติของมัน
เคยอ่านเจอ..คำว่าดอกสีเหลือง และดอกสีขาว เป็นอย่างสองรูปนี้ใช่หรือไม่ครับ
ต้นที่สองออกดอกมาร่วมสิบดอก แต่ก็ทะยอยร่วงไป ยังไม่ติดลูกสักลูก โกรธ โกรธ ไม่ได้หวังให้ติดลูกตอนนี้นะครับ แต่เผื่อเป็นความบกพร่องในการดูแล จะได้แก้ไขได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใชแล้วครับดอกสีขาวเป็นแบบนี้แหละ สักพักจะหลุดจนเป็นแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 09:08:43 PM โดย Chakapol » บันทึกการเข้า

patana-9
*

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:23:46 PM »

มีปัญหามาถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างดอกมะนาวสองต้นนี้

รูปแรกติดผล รูปที่สองไม่ติดผล คำถามคือ เหตุปัจจัยที่ทำให้สองต้นนี้มีดอกคนละแบบกัน คืออะไรบ้างครับ อาจหมายถึง ความสมบูรณ์ของต้น แสง หรือเป็นธรรมชาติของมัน
เคยอ่านเจอ..คำว่าดอกสีเหลือง และดอกสีขาว เป็นอย่างสองรูปนี้ใช่หรือไม่ครับ
ต้นที่สองออกดอกมาร่วมสิบดอก แต่ก็ทะยอยร่วงไป ยังไม่ติดลูกสักลูก โกรธ โกรธ ไม่ได้หวังให้ติดลูกตอนนี้นะครับ แต่เผื่อเป็นความบกพร่องในการดูแล จะได้แก้ไขได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใชแล้วครับดอกสีขาวเป็นแบบนี้แหละ สักพักจะหลุดจนเป็นแบบนี้

ขอบคุณครับ คุณChakapol แล้วมันมีทางแก้มั๊ยครับ หรือเป็นธรรมชาติของมัน แต่ดูเหมือนต้นที่สองนี้จะเป็นดอกสีขาวทั้งหมดเลย เกี่ยวกับความสมบูรณ์ของต้นรึเปล่าครับ เศร้า
Artit Kranjana
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:42:27 PM »

กิ่งพันธุ์ที่ผมซื้อมาเที่ยวนี้ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ นี่ขนาดเอามาจากสวนดังของพิจิตรแล้ว เพราะมาเดินสังเกตดูมีแคงเกอร์ด้วยต้นละ 3-4 ใบ มีประมาณ 20 ต้นได้ ตอนแรกนึกว่ามีแค่ไม่กี่ต้น พอสังเกตดีๆแล้วเริ่มเครียด ผมใช้นาโนซิงอ๊อกไซด์ผสมน้ำฉีดพ่นทางใบและรดลงดิน พอแตกใบอ่อนก็สังเกตดูแคงเกอร์ไม่ลามไปที่ใบอ่อนเลย แตกยอด แตกใบอ่อนดีไม่มีปัญหาตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยกังวลใจเท่าไหร่ ส่วนใบที่เป็นแคงเกอร์ผมเด็ดไปเผาทิ้งหมด ส่วนแคงเกอร์ที่ติดอยู่บนต้นผมลองเอาปูนกินหมาก ทาตรงที่เป็นแคงเกอร์ ผลคือปูนมันกัดแคงเกอร์หลุดบางส่วนครับ ผมเลยทาซ้ำเข้าไปอีกรอบคิดว่าเดี๋ยวก็คงหาย สูตรนี้ได้มาจากผู้เฒ่า ผู้แก่ เขาบอกมาว่า ถ้าเป็นแคงเกอร์ ยางไหล หรือเชื้อรา ใช้ปูนกินหมากมาทาบริเวณที่เป็น เพราะคนสมัยเก่าเขาใช้แบบนี้เพราะสมัยก่อนยังไม่มีสารเคมีเข้ามา เกลื่อนตลาดแบบทุกวันนี้ กับโรคยางไหลและเชื้อราผมยังไม่ได้ลองนะครับ ซึ่งผมนำมาประยุกต์ใช้เป็นส่วนผสมในน้ำหมักขี้หมูของผมด้วย คือผมซื้อปูนกินหมาก หรือจะเอาปูนขาวก็ได้ ก็ตักมาละลายน้ำซัก 3 ช้อนแกงกับน้ำ 1 แก้ว รอตกตะกอนแล้วเอาแต่น้ำกรองไปผสมกับน้ำ 20 ลิตร แล้วฉีดพ่นเลย

ปลูกมะนาวนี้ ท้าทายความสามารถมากๆครับ ลองเข้าไปศึกษาในกระทู้คุณชาย ท่ายางซักพักนะครับ จะเปิดหูเปิดตามากขึ้นเยอะเลย นอกจากแคงเกอร์ผมพบปัญหาเรื่องฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ พ่นทีใบไหม้ ใบ้ร่วง เป็น30-40 ต้นเลย เครียดหนักมากตอนนั้น นึกว่าสวนผมไม่รอดแล้ว ตอนนี้มันแตกยอด แตกใบอ่อนมา ชื่นใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 09:47:47 PM โดย Artit Kranjana » บันทึกการเข้า
patana-9
*

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:48:26 PM »

กิ่งพันธุ์ที่ผมซื้อมาเที่ยวนี้ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ นี่ขนาดเอามาจากสวนดังของพิจิตรแล้ว เพราะมาเดินสังเกตดูมีแคงเกอร์ด้วยต้นละ 3-4 ใบ มีประมาณ 20 ต้นได้ ตอนแรกนึกว่ามีแค่ไม่กี่ต้น พอสังเกตดีๆแล้วเริ่มเครียด ผมใช้นาโนซิงอ๊อกไซด์ผสมน้ำฉีดพ่นทางใบและรดลงดิน พอแตกใบอ่อนก็สังเกตดูแคงเกอร์ไม่ลามไปที่ใบอ่อนเลย แตกยอด แตกใบอ่อนดีไม่มีปัญหาตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยกังวลใจเท่าไหร่ ส่วนใบที่เป็นแคงเกอร์ผมเด็ดไปเผาทิ้งหมด ส่วนแคงเกอร์ที่ติดอยู่บนต้นผมลองเอาปูนกินหมาก ทาตรงที่เป็นแคงเกอร์ ผลคือปูนมันกัดแคงเกอร์หลุดบางส่วนครับ ผมเลยทาซ้ำเข้าไปอีกรอบคิดว่าเดี๋ยวก็คงหาย สูตรนี้ได้มาจากผู้เฒ่า ผู้แก่ เขาบอกมาว่า ถ้าเป็นแคงเกอร์ ยางไหล หรือเชื้อรา ใช้ปูนกินหมากมาทาบริเวณที่เป็น เพราะคนสมัยเก่าเขาใช้แบบนี้เพราะสมัยก่อนยังไม่มีสารเคมีเข้ามา เกลื่อนตลาดแบบทุกวันนี้ กับโรคยางไหลและเชื้อราผมยังไม่ได้ลองนะครับ ซึ่งผมนำมาประยุกต์ใช้เป็นส่วนผสมในน้ำหมักขี้หมูของผมด้วย คือผมซื้อปูนกินหมาก หรือจะเอาปูนขาวก็ได้ ก็ตักมาละลายน้ำซัก 3 ช้อนแกงกับน้ำ 1 แก้ว รอตกตะกอนแล้วเอาแต่น้ำกรองไปผสมกับน้ำ 20 ลิตร แล้วฉีดพ่นเลย

ปลูกมะนาวนี้ ท้าทายความสามารถมากๆครับ ลองเข้าไปศึกษาในกระทู้คุณชาย ท่ายางซักพักนะครับ จะเปิดหูเปิดตามากขึ้นเยอะเลย นอกจากแคงเกอร์ผมพบปัญหาเรื่องฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ พ่นทีใบไหม้ ใบ้ร่วง เป็น30-40 ต้นเลย เครียดหนักมากตอนนั้น นึกว่าสวนผมไม่รอดแล้ว ตอนนี้มันแตกยอด แตกใบอ่อนมา ชื่นใจครับ
แก้แคงเกอร์ด้วยน้ำปูนขาวนี่เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ เป็นสูตรของคุณลุงอะไรทางใต้นี่แหละ แต่ปูนกินหมากนี่เป็นความรู้ใหม่(ที่จริงมันในเครือเดียวกันรึเปล่าครับ ยิงฟันยิ้ม)น่าลอง ส่วนกระทู้คุณชายท่ายางก็เข้าเป็นประจำครับ ยังเคยไปทิ้งคำถามให้คุณชายได้ลับสมองอยู่เรื่อยๆตามประสาคนมีปัญหาครับ
ยินดีกับมะนาวที่ฟื้นตัวด้วยครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:58:18 PM »

มาอัพเดทมะนาวกันหน่อยครับ
ช่างไม่เหลืออะไรบ้างเลย..ดกซะเปล่า โกรธ โกรธ โกรธ

ที่ทิ้งกันไปต่อหน้าต่อตาก็มี

ไม่รู้เป็นเพราะไปงดน้ำวันนึงรึเปล่า เพราะดูเหมือนจะชื้นเกินไป เช้ามาได้เรื่องเลย โกรธ โกรธ โกรธ
patana-9
*

« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 03:05:21 PM »

ที่พอจะเชิดหน้าชูตาก็มีต้นนี้...

ผ่านไปยี่สิบวันพอดี มีรากโผล่แล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง ครั้งแรกของการตอนกิ่งของผมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 03:37:43 PM »

ขอแจมมั่ง
มีมะนาวแป้นพิจิตรอยู่ต้นหนึ่ง  อายุยังน้อย แต่ไม่ซิง หรอกครับ
มีลูกมาแล้ว ลองรุ่น รุ่นละ 5-6 ลูก และหมดรุ่นไปแล้ว กลับเป็นโสดอยู่พักหนึ่ง
ต่อมา เมื่อคุณ panuwat ให้สัญญาณ คลุมโคนต้นเพื่อป้องกันน้ำฝนและงดให้น้ำ
เมื่อเดือน พย. เพื่อจะทำมะนาวนอกฤดู

ยังไม่ได้คลุม ยังไม่ได้งดน้ำ และยังไม่ได้เร่งปุ๋ยเลยครับ มันออกดอกเสียแล้ว
เลยต้องปล่อยเลยตามเลย และทยอยออกดอกมาเรื่อยๆ ลูกรุ่นแรกโตเต็มที่แล้ว
แต่ยังไม่ลองผ่าดู

จนกระทั่ง ณ วันนี้ ยังมีดอกโผล่ออกมาอีก จากสามยอด
พอดีปลูกกินเองได้ทำขายจึงไม่ได้เด็ดทิ้ง จะได้ทยอยกินไปเรื่อยๆดดไม่ต้องเก็บไว้ในตู้เย็น

อยากทราบว่าจะมีผลเสียต่อต้นไหมครับ
patana-9
*

« ตอบ #135 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 05:08:26 PM »

ขอแจมมั่ง
มีมะนาวแป้นพิจิตรอยู่ต้นหนึ่ง  อายุยังน้อย แต่ไม่ซิง หรอกครับ
มีลูกมาแล้ว ลองรุ่น รุ่นละ 5-6 ลูก และหมดรุ่นไปแล้ว กลับเป็นโสดอยู่พักหนึ่ง
ต่อมา เมื่อคุณ panuwat ให้สัญญาณ คลุมโคนต้นเพื่อป้องกันน้ำฝนและงดให้น้ำ
เมื่อเดือน พย. เพื่อจะทำมะนาวนอกฤดู

ยังไม่ได้คลุม ยังไม่ได้งดน้ำ และยังไม่ได้เร่งปุ๋ยเลยครับ มันออกดอกเสียแล้ว
เลยต้องปล่อยเลยตามเลย และทยอยออกดอกมาเรื่อยๆ ลูกรุ่นแรกโตเต็มที่แล้ว
แต่ยังไม่ลองผ่าดู

จนกระทั่ง ณ วันนี้ ยังมีดอกโผล่ออกมาอีก จากสามยอด
พอดีปลูกกินเองได้ทำขายจึงไม่ได้เด็ดทิ้ง จะได้ทยอยกินไปเรื่อยๆดดไม่ต้องเก็บไว้ในตู้เย็น

อยากทราบว่าจะมีผลเสียต่อต้นไหมครับ

ไม่อยากตอบเอง รอให้สมาชิกท่านอื่นมาตอบพักนึงแล้ว กลัวพี่ฟ้ารอนาน งั้นขอบังอาจตอบตามที่ได้เล่าเรียนมาบ้างจากในเว็บพอเพียงนี่แหละครับ ประสบการณ์ตรงยังไม่ถึง ยิงฟันยิ้ม
ปลูกกินเอง เท่าที่อ่านดู อายุต้นก็น่าจะเกินหกเดือนแล้ว(น่าจะเกินแปดเดือนด้วยซ้ำ)เป็นผมก็ปล่อยให้ติดลูกครับ ถ้าดกเกินไปก็ปลิดออกเสียบ้าง เอาให้เหมาะกับขนาดของต้น หมดลูกก็บำรุง ตามวงรอบ ไม่น่ามีปัญหา (ช่วยไรได้มั๊ยนี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
คำตอบที่ถูกรอท่านต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #136 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:16:49 PM »

ขอบคุณ คุณpatana ครับ
มะนาวต้นนี้อายุมากกว่า 1 ปีแล้วครับ
เนื่องจากมันออกลูกไม่พร้อมกัน
ตั้งใจว่าจะเด็ดออก(ไปกิน)ทีละลูกสองลูก น่ะครับ
คิดจะตอนกิ่ง แต่มีปัญหาคือ กิ่งที่จะตอน มันมีดอก หรือไม่ก็มีลูก
กิ่งที่ไม่มีดอกหรือลูก มันก็สวยและเหมาะที่จะเก็บไว้ น่ะครับ
Chakapol
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 07:42:54 PM »

ที่พอจะเชิดหน้าชูตาก็มีต้นนี้...

ผ่านไปยี่สิบวันพอดี มีรากโผล่แล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง ครั้งแรกของการตอนกิ่งของผมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีด้วยครับ ครั้งแรกเป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้น และภูมิใจ และต้องมีครั้งที่2แน่ๆ อายจัง อายจัง
Artit Kranjana
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 07:24:22 PM »

ปูนกินหมาก เนี่ยแหละครับใช้ดีมาก วันนี้ไปดูตรงที่ทาไว้ แคงเกอร์หลุดออกหมดเลยครับ จนเห็นผิวต้นมะนาว เมื่อเย็นผมเลยเอาปูนกินหมาก 3 ช้อนแกง ผสมน้ำ 20 ลิตรแล้วเอาแต่น้ำปูนที่ตกตะกอนแล้ว มาผสมกับน้ำหมักขี้หมูกับน้ำหมักมูลไส้เดือนสมุนไพรป้องกันแมลง ไปพ่นมะนาว  ก็ได้สูตรการผสมมาจากเน็ตนี้แหละครับปูนกินหมากผมกะพ่นเดือนละครั้งครับ

สูตรสมุนไพรของผมมีดังนี้
กลิ่นสาบเสือ
ใบชะพูล(
ตะไคร้หอม
ใบมะกรูด
ใบสะเดา
บอระเพ็ด
patana-9
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:13:32 AM »

ยินดีด้วยครับ ครั้งแรกเป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้น และภูมิใจ และต้องมีครั้งที่2แน่ๆ อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ โครงการต่อไปว่าจะตอนกิ่งมะกรูด ว่ากันว่ามะกรูดใช้เวลานานมากร่วมสามเดือน แต่ก็ต้องลองครับ เพื่อการเรียนรู้ ต้นที่ได้มาทรงพุ่มไม่ดีด้วย สูงชะลูด จะได้เพิ่มจำนวนได้อีกต้นด้วย ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #140 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:20:33 AM »

ปูนกินหมาก เนี่ยแหละครับใช้ดีมาก วันนี้ไปดูตรงที่ทาไว้ แคงเกอร์หลุดออกหมดเลยครับ จนเห็นผิวต้นมะนาว เมื่อเย็นผมเลยเอาปูนกินหมาก 3 ช้อนแกง ผสมน้ำ 20 ลิตรแล้วเอาแต่น้ำปูนที่ตกตะกอนแล้ว มาผสมกับน้ำหมักขี้หมูกับน้ำหมักมูลไส้เดือนสมุนไพรป้องกันแมลง ไปพ่นมะนาว  ก็ได้สูตรการผสมมาจากเน็ตนี้แหละครับปูนกินหมากผมกะพ่นเดือนละครั้งครับ

สูตรสมุนไพรของผมมีดังนี้
กลิ่นสาบเสือ
ใบชะพูล(
ตะไคร้หอมใบมะกรูด
ใบสะเดา
บอระเพ็ด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง ปูนกินหมากไปได้มาแล้วครับ จะได้ลองดูตามคุณArtit Kranjana แนะนำดูบ้าง  มีแคงเกอร์อยู่สองต้น เป็นดกพิเศษ ส่่วนแป้นพิจิตร1 ทนโรคดี ไม่มีปัญหาครับ ยิ้มเท่ห์
Chakapol
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:43:06 PM »

ได้ผลยังงัยบอกด้วยครับ อย่าลืมถ่ายรูปก่อนและหลังไว้ด้วยนะครับ ทุกวันนี้ผมรู้สึกชินกับแคงเกอร์แระ เพราะว่ามะนาวผมมีแคงเกอร์แทบทุกต้น ร้องไห้
patana-9
*

« ตอบ #142 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:07:18 PM »

รายงานความคืบหน้าของกิ่งปักชำครับ....
ไม่รอดแล้วหนึ่งครับ โกรธ โกรธ โกรธ อีกหนึ่งก็ดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ชันสูตรดูแล้ว ไม่มีรากแม้แต่เส้นเดียว ลังเล สันนิษฐานว่าความชื้นสูงเกินไป เน่าครับ โกรธ

มีการบ้านต้องแก้ตัว รอตัดแต่งกิ่งรอบใหม่ค่อยมาส่งการบ้านครับ
ปัญหาที่สังเกตเห็นน่าจะมาจากความชื้นที่มากเกินไป หรืออีกอย่างกิ่งชำอ่อนเกินไป อันนี้ไม่แน่ใจ มีอะไรแนะนำได้นะครับ ยิ้มเท่ห์
patana-9
*

« ตอบ #143 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:17:32 PM »

หลังจากปลูกเสร็จก็เริ่มว่างงาน เลยหาอะไรทำครับ ระบบน้ำ..
ทำแบบง่ายๆใช้แรงส่งจากน้ำประปาโดยตรง ไม่ต้องผ่านปั๊ม ประหยัดไฟได้หน่อยนึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 28   ขึ้นบน
  พิมพ์