ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยมะนาว 7 ต้น ของคนเมืองกรุง (ที่ไม่ให้...แต่ใจรัก)  (อ่าน 78841 ครั้ง)
patana-9
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 04:58:15 PM »

สวัสดีครับ รายงานตัวก่อนตามธรรมเนียม..ชื่อพัฒน์ครับ เรียกคุณพัฒน์ก็พอ ไม่ต้องชายพัฒน์ครับ (อันนั้น ยกให้คุณชาย แห่งท่ายางหล่อไปคนเดียวก็พอ..คนนี้ ต้นแบบ(ในบางเรื่อง)ของผมเลยนะครับ)
   หลงเข้ามาในเว็บ kasetporpeang ด้วยเหตุอันใด มิอาจระลึกได้ รู้แต่เพียงว่า หลังจากนั้นก็ใช้เวลาหมกตัวอยู่ในนี้อย่างสม่ำเสมอถ้ามีเวลา ถูกจริตมากมายครับ ด้วยเป็นคนชอบปลูก เท่าที่ผ่านมาก็ปลูกไปเรื่อย ส่งๆไป ปลูกเสร็ดก็ได้แต่รดน้ำ ปุ๋ยก็ไม่ค่อยรู้จัก ไม่ค่อยได้สัมผัส ส่วนใหญ่ก็เป็นไม้ประดับ ด้วยพื้นที่ที่จำกัดของคนเมืองกรุง มีที่เป็นสวนอยู่บ้างก็อยู่ไกลโพ้น เป็นสวนยางพาราที่ราคาแสนจะตกต่ำอย่างน่าใจหาย แถมบางช่วงฝนตกทั้งเดือนไม่เกิดดอกออกผลแม้เพียงบาทเดียวก็มีมาแล้ว ว่าจะโค่นยางปลูกมะนาวก็เกรงใจเพลี้ยกระสอบจะทำงานหนักเกินไป ด้วยระยะทางที่ห่างไกลคงดูแลไม่ทั่วถึงเป็นแน่แท้
   รู้จักเว็บนี้ได้2สัปดาห์ก็มีเหตุให้ต้องพาครอบครัวไปสัมผัสอากาศ(เริ่ม)หนาวที่เมืองมะขามหวาน เพชรบูรณ์ครับ ขากลับเลยมีพันธุ์มะนาวขอติดรถมาด้วย 8ต้น
(บ้านเท่าแมวดิ้นตาย เอาไปปลูกตรงไหนหว่า ตั้ง 8ต้น(คณะที่ไปด้วยคงคิดเช่นนั้น แต่ไม่ได้พูดออกมาให้เจ็บช้ำน้ำใจ 555))
   กิ่งพันธุ์นอนเล่นอยู่หลังรถ 1คืนกับ 1วัน กลับมาถึงบ้านก็พักไว้ก่อนครับ ถึงบ้านก็จะค่ำแล้ว

patana-9
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:08:20 PM »

รายละเอียดกิ่งพันธ์มี แป้นพวง 1ต้น (ลงถุงดำมาจากสวนแล้ว) กิ่งตอน แป้นพิจิตร1 5ต้น ดกพิเศษ 2ต้น มีมะกรูดลงถุงแล้วด้วย 1ต้นครับ
หลายคนรวมมะนาวแล้วได้ 8ต้น(คนที่ยังไม่นับ รีบกลับไปนับใหญ่ อิอิ) คงสงสัยว่าแล้วทำไมหัวข้อถึงเป็นมะนาว 7ต้น ตั้งชื่อถือเคล็ดหรือไร..ใจเย็นๆครับ เรื่องนี้มีเฉลย โปรดติดตาม พร้อมให้กำลังใจผมด้วยนะครับ มือใหม่อยากปลูก
patana-9
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:14:49 PM »

เช้ามาเดินสำรวจ เล็งๆที่ทางที่จะปลูกมะนาว จะแทรกลงตรงไหนได้บ้าง..มุมนี้น่าจะได้สัก 3-4 ต้น

Chakapol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:17:56 PM »

มาปูเสื่อรอดูครับ ผมก็ชอบมะนาวเช่น เด๋วจะแวะมาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ
patana-9
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:22:03 PM »

หลังต้นมะละกอเป็นต้นมะรุม คงต้องเอาออก ไม่งั้นจะบังร่มมะนาว ตั้งแต่ปลูกเคยติดฝักแค่สามฝัก ไม่พอเป็นอาหารกระรอกเลยครับ โกรธ

patana-9
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:35:22 PM »

มาปูเสื่อรอดูครับ ผมก็ชอบมะนาวเช่น เด๋วจะแวะมาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ
ขอบคุณที่มาเยือนครับ คุณ Chakapol คุ้นๆว่าเคยเจอกันในกระทู้คุณชาย ท่ายางใช่มั๊ยครับ

คุณเหมียวkku สวัสดีครับ ศิษย์เก่าเกษตรศาสตร์บางเขนสินะครับ ผมก็เฉี่ยวไปที่นี่ แต่อยู่ได้แค่ปีเดียว เอ็นใหม่สุดท้ายไปจบคณะลูกผู้ชายตามแห่ ที่ku(kหลุดหายไป1ตัว อิอิ) เพิ่งมารู้ตัวว่า ที่จริงเรียนที่ kku น่ะถูกแล้ว

สองท่านนี้ทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ ถือเป็นผู้มาเยือนหมายเลข1 ของผม ไว้มะนาวติดลูกเมื่อไหร่ จะส่งไปให้ถึงบ้านครับ อายจัง

ค่ำๆเดี๋ยวมาต่อนะครับ ติดภาระกิจ ยิ้มเท่ห์
atsk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 06:12:43 PM »

รอๆๆๆๆๆครับผม
อยากรู้ว่าจะปลูกยังไง 555

ผมก็คนนึง ที่ชอบปลูก บ้าปลูก กลับบ้านทีไรซื้อต้นไม้หิ้วขึ้นรถทัวร์กลับบ้าน พ่อแม่ก็บ่นจะเอามาปลูกอะไรนักหนา เต็มสวนไปหมดแล้ว
โทรกลับบ้านก็ถามแต่ว่า ใส่ปุ๋ยต้นไม้ยัง รดน้ำต้นไม้ยัง มีต้นอะไรตายไหม๊ มีวัวมีควายไปกัดต้นไม้ไหม๊  ฯลฯ 
เป็นกำลังใจให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 06:37:05 PM โดย atsk » บันทึกการเข้า
Chakapol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 07:45:43 PM »

ขอบคุณที่มาเยือนครับ คุณ Chakapol คุ้นๆว่าเคยเจอกันในกระทู้คุณชาย ท่ายางใช่มั๊ยครับ

คุณเหมียวkku สวัสดีครับ ศิษย์เก่าเกษตรศาสตร์บางเขนสินะครับ ผมก็เฉี่ยวไปที่นี่ แต่อยู่ได้แค่ปีเดียว เอ็นใหม่สุดท้ายไปจบคณะลูกผู้ชายตามแห่ ที่ku(kหลุดหายไป1ตัว อิอิ) เพิ่งมารู้ตัวว่า ที่จริงเรียนที่ kku น่ะถูกแล้ว

สองท่านนี้ทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ ถือเป็นผู้มาเยือนหมายเลข1 ของผม ไว้มะนาวติดลูกเมื่อไหร่ จะส่งไปให้ถึงบ้านครับ อายจัง

ค่ำๆเดี๋ยวมาต่อนะครับ ติดภาระกิจ ยิ้มเท่ห์
ใช่ครับผมแวะเวียนเข้าไปในกระทู้ของคุผณชายบ่อยๆ ผมเองก็เพิ่งจะสนใจมะนาวได้แค่ปีเดียวเองครับ ทดลองปลูกอยู่9ต้น ก็งามดี เพราะว่าลงแป้นพิจิตร ไม่มีแคงเกอร์มากวน พอฮึกเหิม เมื่อกลางปีที่ปผ่านมา ตัดสินใจลงแป้นรำไพ 110 ต้น แทบจะบ้าคลั่ง ทั้งใบเหลือง ทั้งแคงเกอร์ เพราะว่าเป็นช่วงฤดู ฝน พอให้อาหารเสริมเข้าไปหน่อย ก็พอจะดูได้ และช่วงนี้หมดฝนแล้ว แคงเกอร์ก็เริ่มซาลง รู้สึกอุ่นใจ ตัดสินใจถูกแล้วครับ ที่ปลูกมะนาวช่วงนี้
patana-9
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 07:56:07 PM »

รอๆๆๆๆๆครับผม
อยากรู้ว่าจะปลูกยังไง 555

ผมก็คนนึง ที่ชอบปลูก บ้าปลูก กลับบ้านทีไรซื้อต้นไม้หิ้วขึ้นรถทัวร์กลับบ้าน พ่อแม่ก็บ่นจะเอามาปลูกอะไรนักหนา เต็มสวนไปหมดแล้ว
โทรกลับบ้านก็ถามแต่ว่า ใส่ปุ๋ยต้นไม้ยัง รดน้ำต้นไม้ยัง มีต้นอะไรตายไหม๊ มีวัวมีควายไปกัดต้นไม้ไหม๊  ฯลฯ 
เป็นกำลังใจให้นะครับ

อยากรู้ต้องติดตามดูต่อครับ อิอิ ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมคนชอบปลูกครับ ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:00:11 PM »

ใช่ครับผมแวะเวียนเข้าไปในกระทู้ของคุผณชายบ่อยๆ ผมเองก็เพิ่งจะสนใจมะนาวได้แค่ปีเดียวเองครับ ทดลองปลูกอยู่9ต้น ก็งามดี เพราะว่าลงแป้นพิจิตร ไม่มีแคงเกอร์มากวน พอฮึกเหิม เมื่อกลางปีที่ปผ่านมา ตัดสินใจลงแป้นรำไพ 110 ต้น แทบจะบ้าคลั่ง ทั้งใบเหลือง ทั้งแคงเกอร์ เพราะว่าเป็นช่วงฤดู ฝน พอให้อาหารเสริมเข้าไปหน่อย ก็พอจะดูได้ และช่วงนี้หมดฝนแล้ว แคงเกอร์ก็เริ่มซาลง รู้สึกอุ่นใจ ตัดสินใจถูกแล้วครับ ที่ปลูกมะนาวช่วงนี้
นับได้ว่าคุณChakapolเป็นรุ่นพี่ผมครับ ประสบการณ์มากกว่าอยู่หนึ่งปี มีอะไรจะแนะนำ เชิญเลยนะครับ เจ๋ง
patana-9
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:18:36 PM »

เกิดข้อผิดพลาดอย่างมหันต์ครับ เนื่องจากความสับสนงงงวยของกระผมเอง kku  คือมหา'ลัยเก่าแก่ทางที่ราบสูง ส่วน ku เป็นมหา'ลัยคุณภาพที่เชี่ยวชาญทางด้านเกษตรแห่งทุ่งบางเขน จบมาหลายปีแล้วครับเบลอไปหน่อย ข้าผู้น้อยสมควรตายหมื่นครั้ง แต่ครั้งนี้ขอไว้ก่อนครับ อิอิ...

มาต่อกันครับ...
บ่อปูนตามรูปนี้มีขนาดแค่ 60 ซม.สูง 30 ซม. ซื้อเผื่อๆไว้นานแล้ว คงได้ใช้ก็งานนี้แหละครับ มีอยู่ 3วง อาจจะเล็กไปหน่อยสำหรับปลูกมะนาว แต่ถือว่าอยู่ในขั้นทดลอง หยวนๆครับ ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:25:41 PM »

จะเอากิ่งตอนลงชำ แต่ไม่ได้เตรียมถุงดำไว้ สอดส่ายสายตา เจอกระถางเก่าๆ เก็บมาล้างน้ำ ผึ่งแดดซะหน่อย..
งานนี้มีโฟร์แมนมาคุมงานอย่างใกล้ชิด ถึงกับนอนเฝ้ากันเลย 5555 ยิงฟันยิ้ม

patana-9
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:38:08 PM »

รถขายต้นไม้ วนมาพอดี จัดไปครับ ดิน ปุ๋ยคอก 6ถุง100 มะพร้าวสับ หมดไปสองร้อยกว่าบาท

viriya garden
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:43:37 PM »

ขอเข้าชมมะนาวหน่อยครับ ผมก็ชอบปลูกไม้เหมือนกัน ที่บ้านปลูกกระท้อน 1 อาทิตย์กลับไปดูที ก็มันมีงานประจำแต่ใจมันรัก
patana-9
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:58:10 PM »

เมื่ออุปกรณ์พร้อม ใจพร้อม ก็ชำแหละตุ้มตอนลงชำในกระถางครับ รูดซิบปาก

patana-9
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:01:20 PM »

ขอเข้าชมมะนาวหน่อยครับ ผมก็ชอบปลูกไม้เหมือนกัน ที่บ้านปลูกกระท้อน 1 อาทิตย์กลับไปดูที ก็มันมีงานประจำแต่ใจมันรัก

ยินดีครับคุณ viriya garden ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:26:02 PM โดย patana-9 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์