หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม.."ผู้หญิงเกษตรพอเพียง" เชิญมางาน"รวมพลคนพอเพียง"กันค่ะเพื่อนๆ  (อ่าน 163645 ครั้ง)
MaeLeang Chiangrai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:35:38 AM »

ขอร่วมสมัครชมรมด้วยได้ไหมคะ  อันนี้ใจกล้าก้นาด้นมากเลยคะ ไปลุย สวนไปบุกเบิกเองคนเดียว แต่ที่ดิน ก้มีต้นผลไม้บ้างเล็กน้อย จะไหวไหมน้อออออออ กับผู้หญิงคนเดียว ที่ท่ามกลาง 100กว่าไร แต่จะค่อยๆๆทำไป แม่แฟนไม่ยอมให้แฟนออกจากงานอะคะ เลยต้องทำคนเดียว แถมอยู่คนเดียวด้วยสิ

sineenuch-phare
*

« ตอบ #737 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:24:20 AM »

ขอสมัครด้วยคนค่ะ ชื่อเล็กค่ะ อายุ 32 สถานะภาพ ม่ายค่ะ 555 เป็นสาวพอดีๆ หรือเข้าข่ายสาวเหลือน้อยๆดีค่ะ ตอนนี้เริ่มทำสวนแบบผสมผสานกับลูกสาวได้ประมาณ 7 เดือนแล้วค่ะ อยู่ ต.ไทรย้อย อ.เด่นชัยค่ะ
MaeLeang Chiangrai
*

« ตอบ #738 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:15:30 PM »

มีผู้ช่วยคนอื่นๆๆไหมคะ แอบถามอ่าเพราะหนูจะลุยคนเดียวเหมือนกัน  แต่ไปอยู่ต่างที่ต่างถิ่น แต่ใช้ภาษาเดียวกัน ที่นั่นมีน้ำไฟใช้ ไมีเล้าไก่ โรงไก่อะไรให้แล้วล่ะค่ะ พี่ จ้างคนดูแลไหมคะ ค่าแรงประมานเท่าไรเอ่่ย 

สาเหตที่หนูต้องกับทำกับลูก วัย1.7 ขวบ   คือ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีค่ะ อยู่บ้านที่ กทม เฉยๆๆเลีั้ยงลูกค่ะ 
ตอนนี้บริษัท แฟนความเสี่ยงสูงมาก ที่จะปลดคนอออกอีกรอบ ซึ่งก่อนหน้านี้ปลดออกมาหลยรอบแล้วค่ะ ไม่โดนแฟนหนูสักที อ่อ บริษัทยักษ์ใหย่เลยก็ว่าได้  ตอนนี้ ข่าวแว่วๆๆว่า 1-2 เดือนนี้จะปลดคนออก ขอให้หนึ่งในนั้น เปนแฟนหนุ เพระา การปลดคนออก มันได้ประโยชน์เยอะลเยค่ะ เงินสะสเอย สารพัด เพระา แฟนอยาก มาช่วยแต่ ต้องจำยอม ณ ตอนนี้  รอให้เร้า ปลดคนออกค่ะ 
ไม่รุ้จะไหวไหม เดียวไป จัดการบ้านในสวนก่อน ติดเหล็กดัดเพื่อความปลอดภัย ค่ะ  ทำความสะอาดเบื้องต้นไร งี้ ขอกำลังใจจขากเพื่อนพี่ ทุกคนนะคะ
nanala
*

« ตอบ #739 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:48:17 AM »

ขอสมัครด้วยค่ะ  อยู่สมุทรสาคร   เคยปลูกเห็ดไว้กินภายในครัวเรือน  ประมาณ 200  ก้อน  ปลูกมา 2 ปี แล้วค่ะ  ตอนนี้ต้องจอดค่ะ  ร้อนมาก  เห็ดโคนญี่ปุ่น  เอาไม่อยู่  งดน้ำมา 1 1/2  เดือนแล้วค่ะ  กลัวมันออกไม่ไหว 

ส่วนอีกโครงการนึง  กำลังหาข้อมูล  ว่าจะลงมะนาวในบ่อซีเมนต์  ซักร้อยบ่อ  กำลังศึกษา เตรียมงานอยู่จ้า

ชื่อนันท์ค่ะ 

Liked By: หนูพิม
*

« ตอบ #740 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:28:11 PM »

มีผู้ช่วยคนอื่นๆๆไหมคะ แอบถามอ่าเพราะหนูจะลุยคนเดียวเหมือนกัน  แต่ไปอยู่ต่างที่ต่างถิ่น แต่ใช้ภาษาเดียวกัน ที่นั่นมีน้ำไฟใช้ ไมีเล้าไก่ โรงไก่อะไรให้แล้วล่ะค่ะ พี่ จ้างคนดูแลไหมคะ ค่าแรงประมานเท่าไรเอ่่ย 

สาเหตที่หนูต้องกับทำกับลูก วัย1.7 ขวบ   คือ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีค่ะ อยู่บ้านที่ กทม เฉยๆๆเลีั้ยงลูกค่ะ 
ตอนนี้บริษัท แฟนความเสี่ยงสูงมาก ที่จะปลดคนอออกอีกรอบ ซึ่งก่อนหน้านี้ปลดออกมาหลยรอบแล้วค่ะ ไม่โดนแฟนหนูสักที อ่อ บริษัทยักษ์ใหย่เลยก็ว่าได้  ตอนนี้ ข่าวแว่วๆๆว่า 1-2 เดือนนี้จะปลดคนออก ขอให้หนึ่งในนั้น เปนแฟนหนุ เพระา การปลดคนออก มันได้ประโยชน์เยอะลเยค่ะ เงินสะสเอย สารพัด เพระา แฟนอยาก มาช่วยแต่ ต้องจำยอม ณ ตอนนี้  รอให้เร้า ปลดคนออกค่ะ 
ไม่รุ้จะไหวไหม เดียวไป จัดการบ้านในสวนก่อน ติดเหล็กดัดเพื่อความปลอดภัย ค่ะ  ทำความสะอาดเบื้องต้นไร งี้ ขอกำลังใจจขากเพื่อนพี่ ทุกคนนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณ MaeLeang Chiangrai
   ขอโทษที่เข้ามาตอบช้านะค่ะ ช่วงนี้กำลังวางระบบน้ำอยู่ค่ะ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบค่ะ

ช่วงแรกๆจะมีน้าชายมาช่วย เรา2แม่ลูก เช่น วางระบบน้ำ ขุดหลุม แต่พอต่อไป ต้องช่วยเหลือตนเอง
ระยะแรกของการเริ่มต้นเหนื่อยมาก มีแต่รายจ่าย ยังไม่มีรายรับ ถ้ามีที่ไม่มากให้ทำเองไปก่อนค่ะ เพื่อเป็นการลดค่าใช้จ่าย พี่อยู่ที่แพร่ ไม่ได้จ้างคนงานอย่างเป็นเรื่องเป็นราว สิ่งไหนที่แรงผู้หญิงทำได้ก็จะพยายามทำเองค่ะ แต่บางอย่าเราก็ไม่สามารถทำเองได้ เช่นกั้นรั้วลวดหนาม ขุดหลุมเยอะๆก็ต้องจ้างแรงงานผู้ชาย อาจจะมีจ้างบ้างบางวัน ค่าแรงจะอยู่ในเกณฑ์สูงเหมือนกัน 250-300 บาท จะหาถูกกว่านี้ ย๊าก (ขนากพี่อยู่นอกๆอำเภอ) ค่าแรงยังสูงเลยค่ะ บางทีจ้างมาก็ไม่ใช่ว่าจะทำให้ถูกใจ(แอบขี้เกียจ)
ทำการเกษตรเริ่มแรกมีปัญหาเยอะมาก ต้องค่อยๆเป็นค่อยไปค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
sao maepern
*

« ตอบ #741 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:36:42 PM »

ขอสมัครด้วยคนค่า เป็นสาวแม่เปิน  ค่า สวัสดีค่าเพื่อนๆ ทุกคน มีแต่สาวๆ สวยๆทั้งนั้นเลย
phalikhit
*

« ตอบ #742 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:37:29 PM »

เข้ามาชม ชมรมดอกไม้ของชาติพอเพียง
หวังจะได้เห็นดอกไม้สวยๆ แต่มีน้อยจังเลยนะ
ยังไม่สายเกินไปที่จะนำรูปมาลงให้ดู

monsicha
*

« ตอบ #743 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 10:11:43 AM »

สมัครด้วยคนค่ะ

saree691206
*

« ตอบ #744 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:36:49 AM »

ขอสมัครด้วยคน  แนะนำด้วยนะค่ะ

MuayKiey
*

« ตอบ #745 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:41:00 AM »

แวะมาสมัครเข้าชมรม ตอนนี้ได้เริ่มปลูกแล้ว ที่คลองม่วง ปากช่อง โคราชค่ะ

๑๑ ซ.ราษฎร์อุทิศ ๑/๓ ถ.ราษฎร์อุทิศ แขวงแสนแสบ เขตมีนบุรี กทม. ๑๐๕๑๐
max2009
*

« ตอบ #746 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:00:08 AM »

คุณหนูพิม ขอบอกตรงๆว่าคุณไม่อยู่ในสายตาผมเลย.............แต่อยู่ในหัวใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มุขเสี่ยวมาก..........
may kanoknual
*

''ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน"

« ตอบ #747 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:24:48 AM »

ผู้หญิงพอเพียงค่ะ.........ด้วยคนค่ะ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #748 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:50:49 AM »

คุณหนูพิม ขอบอกตรงๆว่าคุณไม่อยู่ในสายตาผมเลย.............แต่อยู่ในหัวใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มุขเสี่ยวมาก..........

อยู่หลายคนเบียดกันแย่เลยน้ออออออออออออออ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: sompol

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47]   ขึ้นบน
  พิมพ์