หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม-ตอบ ปัญหาคนอยู่สวน โดย...ช่างสามัญประจำสวน  (อ่าน 118066 ครั้ง)
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:10:42 PM »

รบกวนสอบถามนายช่างครับ แต่ไม่ค่อยตรงกับสายอาชีพของนายช่างเท่าไหร่
แต่ก็จะดันทุรังถามครับเพราะไม่รู้จะไปถามใคร

แท่งหลักดิน(แท่งเหล็กเคลือบทองแดง) 1 หลัก ใช้กับเครื่องทำน้ำอุ่น 2 เครื่องได้หรือเปล่าครับ
หรือต้องใช้เครื่องละ 1 หลักดิน

ขอบคุณครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #401 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 06:16:51 PM »

แท่งทองแดง...ที่ตอกลงดิน
   จะใช้แท่งเดียวสำหรับเครื่องทำน้ำอุ่น 2 เครื่องได้ไม๊...ได้ครับ...ผมให้ทำบ่อยๆครับในกรณีห้องพักแบบบังกะโลแฝด..ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
Sanguan1965
*

« ตอบ #402 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 06:17:15 AM »

มาตามพี่เอ๋  ไปดูกระต๊อบให้หน่อย(อีกและ)  ที่สวน ความว่าพี่เอ๋เคยลงว่าบริเวณนั้นเป็นช่องลม(จริงๆ)ซึ่งบางครั้งเคยมีลมพัดหลังคากระเจิงมาหลายครั้ง แต่ไม่ได้เอะใจว่า ลมมันแรงงงงงง   คิดจะทำกังหัน เพื่อลองดูการทำงานและความต่อเนื่องของลม  แต่ไม่มีความรู้เรื่องการสร้างกังหันลมครับ.........
  อีกประเด็น  จะทำกระต๊อบยกสูง(เหมือนบ้านสองชั้น ตามบ้านนอก) จะได้ไหม  ลมจะพัดกระเจิงหรือป่าว(สังกะสี)หรือหญ้าคาตับดี......ตอบกระทู้ผมก็ได้..
คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #403 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:29:26 AM »

ถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ไม้ 2 นิ้ว 6 นิ้วนั้น

วัดจริงๆ ไม่ถึง 2 นิ้ว ดีใช่ไหมครับ

ผมเคยสั่งไม้มาทำศาลา ทำเองทั้งหมด ค่อยๆ ทำ

ตอนวาดแบบ ลง นิ้วพอดี แต่ของจริง ไม้มันหายไปนิดหน่อย

ถือว่า ปกติ หรือผิดปกติครับ เช่น หนา 2 นิ้ว วัดจริงๆ ได้ 1.6-1.7 นิ้ว (6 หุน 7 หุน)

โรงไม้ที่ซื้อเป็นโรงใหญ่ ใหญ่มาก เลยคิดว่าน่าจะปกติ แต่ถ้าไม่ จะได้จำไว้ 555

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #404 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 05:42:13 PM »

เรื่องไม้
   โดยปกตินะครับไม้ขนาดมาตราฐาน...ก็จะใหญ่กว่าขนาดหน้าไม้นิดหน่อยครับเพราะโรงเลื่อยจะเผื่อไว้ให้ใสปรับนิดๆหน่อยๆ...แต่เดี๋ยวนี้ก็มี..."พ่อค้า"....((อื่มมมมไปว่าพ่อค้าเค้าอีกแล้วเรา))...สั่งโรงเลื่อยให้เลื่อยเล็กลงมานิดๆหน่อยๆ...((อันนี้เรื่องจริงครับ))...งั้น

ถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ไม้ 2 นิ้ว 6 นิ้วนั้น
วัดจริงๆ ไม่ถึง 2 นิ้ว ดีใช่ไหมครับ
ผมเคยสั่งไม้มาทำศาลา ทำเองทั้งหมด ค่อยๆ ทำ
ตอนวาดแบบ ลง นิ้วพอดี แต่ของจริง ไม้มันหายไปนิดหน่อย
ถือว่า ปกติ หรือผิดปกติครับ เช่น หนา 2 นิ้ว วัดจริงๆ ได้ 1.6-1.7 นิ้ว (6 หุน 7 หุน)
โรงไม้ที่ซื้อเป็นโรงใหญ่ ใหญ่มาก เลยคิดว่าน่าจะปกติ แต่ถ้าไม่ จะได้จำไว้ 555

ปล.คุณบรีส...จำไว้เลยครับ  โกรธ โกรธ โกรธ เดี๋ยวนี้โรงไม้...((ขายไม้อย่างเดียว))...ก็มีข้ออ้างว่า...ไม้ได้ขนาดคือไม้สเปกไปโน่นครับ...ถ้าไม้จะเต็มก็ต้องไปซื้อโรงไม้ที่เลื่อยเองซึ่งเดี๋ยวนี้คุนทั่วไปจะไม่ได้เจอได้เห็นโรงไม้ประเภทนี้ครับ...ก็จะเจอแต่โรงไม้ที่เอาแค่ไม้มาขายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 05:43:47 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #405 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 05:50:05 PM »

คุณสงวน
 มาตามพี่เอ๋  ไปดูกระต๊อบให้หน่อย(อีกและ)  ที่สวน ความว่าพี่เอ๋เคยลงว่าบริเวณนั้นเป็นช่องลม(จริงๆ)ซึ่งบางครั้งเคยมีลมพัดหลังคากระเจิงมาหลายครั้ง แต่ไม่ได้เอะใจว่า ลมมันแรงงงงงง   คิดจะทำกังหัน เพื่อลองดูการทำงานและความต่อเนื่องของลม  แต่ไม่มีความรู้เรื่องการสร้างกังหันลมครับ.........
  อีกประเด็น  จะทำกระต๊อบยกสูง(เหมือนบ้านสองชั้น ตามบ้านนอก) จะได้ไหม  ลมจะพัดกระเจิงหรือป่าว(สังกะสี)หรือหญ้าคาตับดี......ตอบกระทู้ผมก็ได้..

อะจ๊ากกกก....เป็นไปตามการสำรวจ...ว่าแล้วเป็นช่องลม...อื่มมมมงั้นคุณสงวนเจาะรูอยู่กันครับตำแหน่งหน้าผาแหละครับเหมาะสม...ทำแบบที่เอาบ้าน.."ฮ๊อปบิท"ไปฝากแหละครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ว่าแล้วตามไปดูกระทู้คุณสงวนก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 05:55:56 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

naichalerm
*

« ตอบ #406 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:45:02 PM »

จะสร้างแบบนี้อยากทราบเรื่องอุปกรณ์
ขนาดเหล็กโครงหลังคา
ขอบคุณภาพด้านบนจากอินเตอร์เน็ต ขนาด4x8เมตร
ภาพล่างผมต้องการขยาย 4.8x8เมตรโครงสร้างหลังคาจะสมดุลไหม
ขอคำแนะนำในการสร้างบ้านแบบเพิงหลังนี้ขอบคุณครับครับ
somman
*

« ตอบ #407 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 12:07:07 PM »

กระทู้ดีๆไมาเดินเลย
เอ้าลุงเอ๋ครับมาเติมกระทู้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #408 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 03:06:03 PM »

ช่วงนี้ก็กลับๆเข้ามาบ้างแล้วครับ แต่
  หากระทู้นี้ ถาม-ตอบ ปัญหาคนอยู่สวน กับอีกกระทู้ เกษตรสันหลังยาว ไม่ค่อยเจอเลย...ก็เลยไปอับไว้ในสวนเกษตรปากเสีย ที่มุมสมาชิกน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 

ก็พอดี๊จริงๆเข้ามาก็มีคนใจดีมา อัพ กระทู้เด้งขึ้นมาให้อีกเลยเจอกระทู้นี้น่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เดี๋ยวให้ว่างการงานก่อนครับจะเข้ามาอัพให้ครับ

คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #409 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:35:36 AM »

ผ่านมาหลายเดือนแล้ว

เลยอัพให้อีกทีครับ 555

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
phalikhit
*

« ตอบ #410 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:20:05 AM »

...คิดจะทำกังหัน เพื่อลองดูการทำงานและความต่อเนื่องของลม  แต่ไม่มีความรู้เรื่องการสร้างกังหันลมครับ.........
  อีกประเด็น  จะทำกระต๊อบยกสูง(เหมือนบ้านสองชั้น ตามบ้านนอก) จะได้ไหม  ลมจะพัดกระเจิงหรือป่าว(สังกะสี)หรือหญ้าคาตับดี......ตอบกระทู้ผมก็ได้..

ใจหายใจคว่ำ กลัวคนอื่นจะตอบเสียก่อน เพราะโอกาสที่จะมีปัญหาที่เราตอบได้ ไม่ค่อยจะมี

การทำกังหัน  ง่ายที่สุดก็คือ ซื้อพัดลมมาสักตัวแล้วถอดเอาใบพัดลมมาทำกังหันได้เลย ครับ
ชิ้นส่วนที่เหลือ นำไปชั่งกิโลขายได้ครับ

กระต๊อบที่เป็นเพิงหมาแหงน มักจะโดนลมยกหลังคาออกได้ง่าย
ต้องทำเป็นเพิงหมาก้ม ครับ
นายฉงน
*

« ตอบ #411 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 01:55:29 PM »

ผมเป็นมือใหม่ในการทำเกษตรเลยครับ...เข้ามาหาความรู้ก่อนครับเดี๋ยวมีเรื่องสอบถามแน่ขอไปเตรียมข้อมูลก่อน
ที่ดินผม 20 ไร่ กำลังจะผลิกฟื้นกลับมาทำการเกษตร
      ผมเองเคยติดอยู่ในกับดักของความเจริญ  
ปล่อยปะละเลยปัจจัยอันอุดมสมบูรณ์ที่มีอยู่จนมองไม่เห็นคุณค่าของมัน  
ยืนอยู่บนแผ่นดินที่มีแต่ความอุดมอย่างไม่เคยคิดแม้แต่จะปลูกต้นไม้ลงไปสักต้น  
คิดแต่จะละทิ้งแผ่นดินที่มีอยู่แล้วออกไปหาที่ใหม่ในถิ่นที่ไม่คุ้นเคย  
เพียงเพราะอยากจะหลีกหนีความวุ่นวายในเมืองหลวง  
     ชะตาชีวิตที่พลิกผันกำลังลงโทษผมให้ได้รับบทเรียนที่ละน้อย  
ปัญหาที่ตีกลับเข้ามาเมื่อครั้งที่ผมคิดจะละทิ้งแผ่นดินที่เคยมีกำลังสั่งสอนและฝึกฝนให้ผมต้องแก้ไขที่คิดทรยศ  
ผมตัดสินใจที่จะรับโทษแล้วกลับมาเริ่มสานฝันกับที่ดินผืนเดิม  
เป็นที่ดินที่ไม่เคยขาดความสมบูรณ์กำลังรอให้ผมมารับผิดชอบในสิ่งที่ทำผิดไปตลอด 3 ปีที่ผ่านมา  
ถ้าบทลงโทษที่ผมได้รับไม่รุนแรงจนเกินไปนักคงพลิกฟื้นกลับมาให้อยู่ในสภาพที่ดีได้ในเร็ววัน  
     นั่งอ่านกระทู้ของหลายๆท่านแล้วนึกเสียดายว่าเข้ามาในเวปนี้ช้าไปหน่อยแต่ไม่เป็นไร
ผมเห็นมุมมองของหลายคนที่ทำการเกษตรแบบวางแผนอย่าง "นายช่างเอ๋" "คุณบรีส ชุมแพ"  "คุณกัญจน์" ฯลฯ
ผมกำลังเริ่มก้าวแรกและอยากให้เป็นระบบระเบียบ  สามารถแก้ไขได้อย่างมีประสิทธิภาพ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ
อันนี้กระทู้ผมครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=120153.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 02:00:12 PM โดย นายฉงน » บันทึกการเข้า
pongsakmake
*

« ตอบ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 11:27:41 AM »

กระทู้ดีมีประโยชนืมากครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #413 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 01:24:01 PM »

ต้องขอกราบขออภัย และขอบพระคุณทุกๆท่านครับ
   ผมสร้างกระทู้นี้ไว้แล้วพอยุ่งๆก็ไม่ค่อยได้เข้ามาน่ะครับ บ่อยๆก็หาไม่เจอเพราะกระทู้ตกขอบไปหน้าไหนๆไม่รู้ ขอบพระคุณครับหากคิดว่าพอมีประโยชน์  แต่โดยปกติถ้าว่างเข้ามาในเวปก็มักจะไปอับเพ้อเจ้อไว้ใน มุมสมาชิกครับ ในกระทู้สวนผมเองเพราะเข้ามายังไงก็หาเจอครับ
  ปล. หากท่านใดมีปัญหาข้อแนะนำแวะไปถามไถ่ไว้ได้ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กัญจน์
*

« ตอบ #414 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 04:37:49 PM »

ผมมีคำถามรบกวนพี่ช่างเอ๋หน่อยครับ ผมขุดบ่อเป็นดินทรายจะมีการทลายของขอบบ่ออยู่ตลอดหากขุดลึกหรือมีการกัดเซาะของน้ำถ้าจะก่ออิฐบล๊อกรอบขอบบ่อจำเป็นต้องฝังเสาเทคานไหมครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #415 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 05:13:00 PM »

มีคนเข้ามาโพสกระทู้...
   ไม่พบกระทู้นี้ซะนาน...แล้วบางทีมีคนมาโพสแต่ผมไม่ได้เข้ามาก็เลยไม่เจอ...พอวันนี้เจองานงอกเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมมีคำถามรบกวนพี่ช่างเอ๋หน่อยครับ ผมขุดบ่อเป็นดินทรายจะมีการทลายของขอบบ่ออยู่ตลอดหากขุดลึกหรือมีการกัดเซาะของน้ำถ้าจะก่ออิฐบล๊อกรอบขอบบ่อจำเป็นต้องฝังเสาเทคานไหมครับ

ดินแถวนั้นก้คงเป็นแบบนั้นแหละครับ
   และช่วงนี้แล้งๆขุดลงไปน้ำยังเต็มสระพร่องลงไปก็ไม่น่าเกิน 50 เซ็ติเมตรจากผิวดิน...ยังไงซะช่วงนี้ฝนยังไม่มาอย่างจริงจังก็คงต้องพังลงไปเรื่อยๆก่อนครับ  แต่พอฤดูฝนน้ำใต้ดินกับน้ำในสระก็จะค่อยๆสร้างสมดุลย์กันจนการพังทลายหยุดลงครับ
  ปล.ไม่ควรสร้างกำแพงเพราะจะยิ่งไปสร้างภาระให้ดินริมตลิงเข้าไปอีกครับ แถมอาจจะพังลงได้ครับ  เดี๋ยวขออาบน้ำอาบท่าให้สบายตัวสักนิดก่อนนะครับจะหาวิธีมาให้ เพราะเพิ่งกลับจากทะเลเหนียวตัวมาก ทั้งยังต้องหารูปถ่ายเก่าๆมาให้ดูด้วยครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27   ขึ้นบน
  พิมพ์