หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนมะละกอง่ายๆสไตล์ของผม  (อ่าน 7257 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:03:39 PM »

ตอนมะละกอง่ายๆสไตล์ของผม

วันก่อนผมมีแผนจะประภูมิทัศน์ในสวนและต้องไถที่นิดหน่อยเพื่อเอาไปใช้ประโยชน์ ที่ไม่กว้างครับแต่จำเป็นต้องปรับ แต่เจ้ากรรมดันมีต้นมะละกอฮาวายที่่อาจารย์มณฑา วงศ์มณีโรจน์ ท่านเคยให้ไว้แล้วผมเอามาเมล็ดมาขยายพันธุ์ปลูกไว้กินเล่น ต้นนี้อยู่ในเขตที่ต้องไถปรับพอดี มองไปมองมาดันดกซะด้วย

นี่ขนาดปลูกทิ้งๆขว้างๆยังดกขนาดนี้ ถ้าบำรุงดีๆสงสัยต้นหักเพราะลูกเต็มคอ ใส่แต่ปุ๋ยคอกกับแกลบดิบและถ่านแกลบ ปุ๋ยเหลือๆผมก็โยนใส่นิสนุง มองแล้วเสียดาย ขยายพันธุ์เก็บเอาไว้เป็นต้นแม่พันธุ์ดีกว่า จะปักชำก็ไม่มีกิ่งแขนงออกมา คงต้องใช้วิธีการตอนจะเร็วที่สุด ว่าแล้วก็เริ่มเลยครับเพราะวัสดุมีอยู่แล้วตามพื้นที่ไม่ต้องใช้อะไรมาก
อุปกรณ์มีดังนี้
1 เลื่อยตัดเหล็กหรือเลื่อยตัวอื่นๆ มีดก็ได้แต่ผมว่าเอาเลื่อยดีกว่า
2 ถุงพลาสติกหนานนิสนุงในโตหน่อย
3 วัสดุปลูกอาทิเช่น แกลบดิบเปื่อยๆ ถ่านแกลบ ขุยมะพร้าว ผสมน้ำหน่อยหรือใช้วัสดุอื่นที่มีครับ
4 ถุงขยะใบใหญ่ๆหรือถุงใสขนาดใหญ่พอสมควรเพื่อหุ้มต้นมะละกอ
5 เชือกปอหรือตามที่มีเอายาวหน่อย

วิธีประพฤติ

ก็เริ่มเลยครับเอาเลื่อยที่มีเลือยเฉียงขึ้นด้านบนให้แผลยาวคล้ายปาดด้วยมีด ถ้าต้นมะละกอหนีบก็ใช้มือดันให้รอยแผลเผยอหน่อยจะง่าย ให้ตัดลึกเข้าไปประมาณครึ่งหนึ่งของลำต้นครับ

พอได้ที่ก็ใช้ถุงพลาสติกใส่เข้าไปในรอยตัด ก็เช่นกันครับใช้มือผลักให้ต้นมะละกอเอนไปในด้านตรงข้ามกับรอยแผลจะใส่ถุงพลาสติกได้ง่าย จุดประสงค์ของการที่ผมใช้พลาสติกเพราะหาง่ายและรอยแยกของแผลไม่ห่างจากกันมากเหมือนใช้ลิ่มที่เป็นไม้ครับ และทั้งการใช้ลิ่มไม้และถุงพลาสติกก็เหืมอนกันคือไม่ให้รอยแผลติดกัน

จากนั้นก็ใช้มีดปาดให้เป็นรอยแผลในแนวตั้งเพื่อเพิ่มพื้นที่การออกรากซะหน่อย อย่างในรูปครับ

ต้นมะละกอต้นนี้สูงและใหญ่อาจจะมีลมพัดทำให้ต้นหักได้เพราะตอนนี้เราตัดลึกเข้าไปกว่าครึ่งลำต้นแล้วก็เอาไม้มาดามหน่อยเพื่อความมั่นคงไม่โค่นหักง่าย

เสร็จแล้วต่อจากนั้นเอาถุงขยะสีดำหรือถุงอื่นๆที่มีมาพันรอบต้นมะละกอใต้รอยแผลที่เราตัดเอาเชือกปอมัดให้แน่นด้านล่าง

เอาวัสดุที่เตรียมไว้เทกรอกลงไปให้ท่วมรอยแผลที่เราปาดและกรีดเอาไว้ครับ

จากนั้นเอาเชือกมัดด้านบนอีกชั้นเพื่อไม่ให้วัสดุร่วงหล่นลงมาเป็นอันเสร็จพิธีครับ

มะละกอเป็นไม้ผลกึ่งอวบน้ำที่ออกรากง่ายและเร็วมากอีกไม่นานประมาณ 30 วันก็สามารถตัดลงมาเพื่อย้ายปลูกได้แล้ว ต้องขอกราบขอบพระคุณท่าน รศ.ดร. รวี เสรฐภักดี ที่จัดอบรมเรื่อง''การผลิตมะละกอคุณภาพ''เป็นอย่างสูงครับ เดี๋ยวตอนหน้าจะบอกวิธีการขยายพันธุ์มะละกอเพื่อให้ได้ต้นอีลองเกต้าหรือต้นกระเทยที่ทั้งง่ายและได้ผลดีและได้จำนวนมากๆครับ โชคดีครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม  โทร.034-351934,034-351399

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:21:11 PM »

คุณชายบอกว่า วัสดุที่ใช้หุ้มนั้นต้องผสมน้ำหน่อย  แต่...
ลืมบอกหรือเปล่าว่า หุ้มเสร็จแล้วให้รดน้ำ ให้น้ำซึมเข้าไปในตุ้มตอนนิดหน่อยพอชุ่ม

หรือว่า ไม่ต้องรดน้ำเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: Captoon, aumblueford
Captoon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:32:14 PM »

ยังสุดยอดเหมือนเดิมเลยครับคุณชาย   ถามนิดนึงครับว่า หลังจากตอนเสร็จต้องปลิดลูกมะละกอออกด้วยมั้ยครับ   ยิ้มเท่ห์
ปานเทพ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:40:03 PM »

ยังสุดยอดเหมือนเดิมเลยครับคุณชาย   ถามนิดนึงครับว่า หลังจากตอนเสร็จต้องปลิดลูกมะละกอออกด้วยมั้ยครับ   ยิ้มเท่ห์

นี่ก็ตอนมาครับ แต่ตอนแขนงที่แตกออกมาจากต้นแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 12:41:34 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:55:51 PM »

คุณชายบอกว่า วัสดุที่ใช้หุ้มนั้นต้องผสมน้ำหน่อย  แต่...
ลืมบอกหรือเปล่าว่า หุ้มเสร็จแล้วให้รดน้ำ ให้น้ำซึมเข้าไปในตุ้มตอนนิดหน่อยพอชุ่ม

หรือว่า ไม่ต้องรดน้ำเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ก็เหมือนวัสดุตอนทั่วๆไปครับ ให้มีความชื้นบ้างเพราะเรามีพลาสติกหุ้มอยู่แล้วความชื้นจะอยู่ได้นานครับ ระยะเวลาประมาณ 30 วันไม่มีผลครับ ไม่จำเป็นต้องรดน้ำเพิ่มหรืออาจจะรดก็ได้เพื่อความสบายใจ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:16:53 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:56:39 PM »

ยังสุดยอดเหมือนเดิมเลยครับคุณชาย   ถามนิดนึงครับว่า หลังจากตอนเสร็จต้องปลิดลูกมะละกอออกด้วยมั้ยครับ   ยิ้มเท่ห์

ไม่จำเป็นครับต้นเลี้ยงลูกไหวถ้าไม่ไหวมันจะสลัดทิ้งเองครับ โชคดีครับ

POOMJIT
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 03:41:03 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์