หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับต้นอะไร ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  (อ่าน 1475 ครั้ง)
apithep
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:13:07 PM »

สอบถามหน่อยครับต้นอะไร ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ต้นที่ ๑ ต้นนี้ขึ้นตามโขดหินริมห้วย ที่มีตะไคร่น้ำ

ต้นที่ ๒ อันนี้ไม้ได้ถ่ายต้นมา ถ่ายได้แค่ลูกมันครับ ต้นเป็นเถาว์เลื้อยตามต้นไม้อื่น

ต้นที่ ๓ อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่อ่อมแซบหรือไม่ครับ พบทั่วไปตามสวนยาง

ต้นที่ ๔ ตนนี้พบที่บ้านครับ น่าจะมากับวัสดุปลูกที่ซื้อมา เห็นต้นแปลกดี ก็เลยไม่กล้าถอนทิ้ง ต้นมีขนอ่อนๆ

อภิเทพ เทพนิมิตร (login:apithep)
๔๐/๓ หมู่ที่ ๒ เทศบาลตำบลนาสาร อำเภอพระพรหม
จังหวัดนครศรีธรรมราช ๘๐๐๐๐

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:49:48 PM »

ต้นที่ ๓ ดอกเล็ก ดอกมีจุดสีน้ำเงินไม่ใช่อ่อมแซบครับ
แต่เป็นบุษบาริมทาง  ยอดอ่อนผัดกินได้ แต่ไม่อร่อย รสจืดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 06:52:36 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
wor07
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:49:48 AM »

ต้นแรกคือ บิโกเนีย ชนิดหนึ่งครับ

Liked By: apithep
tanakorn_newnew
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 05:10:47 AM »

ภาพแรก   ดอกพวงแก้ว หรือมังกรคาบแก้ว ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์