หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตจริงของคนขายแรง ในอเมริกา  (อ่าน 4503 ครั้ง)
Sanguan1965
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:20:13 AM »

U.S.A.       นรกสำหรับฉัน-แต่เป็นฝันของใครหลายๆคน                                                                                                             -ฝันฉันเป็นจริงเมื่อยอมเป็นหนี้ก้อนโต   จ้างตัวเองมาเสี่ยงดวงที่ อเมริกา  ตอนนี้ได้ 7 ปีแล้ว  กำลังจะได้กลับไปเยี่ยมบ้านเกิด แล้วครับ.....(นาย แสนกวน  โลโซ)    -พี่น้องอยากรู้อะไร  ตอบได้ก็จะตอบครับ....

veeraa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:21:09 AM »

กลับมาอยู่บ้านเราดีกว่าครับ   รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

คนจำนวนมาก มักค้นหาคุณค่าของชีวิต แต่กลับลืมที่จะค้นหา (ความหมายของชีวิต )
Sanguan1965
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:57:58 AM »

และมีแผนแล้วครับ.....ตามที่  บอรด ถามตอบ  ขอคำแนะนำหน่อยครับ....นั่นละ
3 โล 10
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:10:30 PM »

ผมก็เคยไปขายแรงงานต่างประเทศช่วงหนึ่ง  กับญาติ

ครั้งหนึงได้ไปเที่ยวบ้านคนไทยที่แต่งงานกับผู้หญิงที่นั่น  มีบ้าน รถ มีงานทำมั่นคง สิ่งอำนวยความสะดวกครบทุกอย่าง

มีลูกที่น่ารัก ดูแล้วก็น่าจะมีความสุขดี  เป็นครอบครัวที่สมบูรณ์   และก็คงใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นตลอดไป

แต่ญาติผมพูดกับผมคำเดียวเท่านั้นแหละครับ      อยู่ไม่ได้หรอก มันไม่ใช่บ้านเกิด    

มันก็มีสังคมคนไทยเล็ก ๆ อยู่ที่นั่น มีร้านขายของไทย กระปิ น้ำปลา อาหารแห้ง  สักร้านนึง 

วันหยุด ก็นัดมาทำอะไรอร่อย ๆ กินกัน     แล้วก็ก้มหน้าก้มตาทำงานเก็บเงินกันไป   ประมาณนั้น   
Sanguan1965
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:07:30 PM »

อาจเป็นเพราะ  เขาอาจเป็นนักธุรกิจ  หรือ ฐานะทางบ้านดี  มีความรู้  ก็ไปอีกแบบครับ.....
joyung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 11:59:10 AM »

เก็บเงินมากพอแล้ว ก็กลับบ้านนะ
Sanguan1965
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:58:26 PM »

มันมีตัวแปร หลายๆอย่างครับ  ใจอยากอยู่บ้านแล้ว  แต่ลูกที่กำลังโต  ไม่ยอมเรียนหนังสือ(สำคัญมาก)  เราจะวางอนาคตให้เขาอย่างไร  ทั้งที่มีโอกาส(ส่งไปอยู่อเมริกา)  ผมคิดใว้อย่างนี้ ....อีกอย่าง  ถ้าผมมีเมีย  คุณเธอจะเข้าใจเราไหม  ก็เป็นตัวแปร....การเอาคนไปเริ่มต้นชิวิตใหม่ที่เมกา  ลำพังเงินผมแค่นี้ไม่พอหรอก   แต่ก็ต้องเตรียมใว้ให้เขา  เมื่อเขาเดินได้ด้วยตัวเองแล้วคงได้ทำตามฝันของตัวเอง...เป็นห่วงลูกครับ  ช่วงนี้มาเตรียมอะไรในสวนไปพลางๆก่อนครับ(แต่ก็เยอะพอดู เพราะยังไม่มีอะใรเลย)
พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 05:19:28 PM »

เด็กไม่อยากเรียนหนังสือ เพราะมุมชีวิตของเขาแหว่ง ไม่ใช่ทุกคนเป็นเช่นนั้น
คน แต่ละคนมีมุมชีวิตต่างกัน เด็กบางคนพ่อแม่ไม่อยู่ ต้องอยู่กับปู่ย่าตายายหรือญาติ ถ้าฐานแห่งจิตใจของเขาแข็งแกร่งอยู่กับใครเขาก็ยังอยากร่ำเรียน
ถ้าฐานชีวิตจิตใจไม่แน่น เขาจะเหมือนคนขาดอะไรไป ล่องลอยและเคว้งคว้าง ขาดหลักยึด แม้มีหลักให้ยึดเขาก็เลือกที่จะยึดหรือไม่ยึด
เงินไม่สามารถบันดาลอะไรให้เขาได้สมใจเรา สมใจเขา
ss.manit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 09:03:50 AM »

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ทุกคนมีหน้าที่ของตัวเอง พ่อแม่มีหน้าที่อบรมเลี้ยงดูลูก ให้ความรักให้การศึกษา แต่การเป็นคนเก่ง คนฉลาด หรือคนดี เป็นหน้าที่ลูก เป็นสิ่งที่เขาต้องเลือกเองทำเองไม่ใช่สิ่งที่พ่อแม่จะทำให้ได้ ผมคิดแบบนี้นะ ยิ่งเราไปคาดหวังในการกระทำของคนอื่น ถ้ามันไม่ได้อย่างที่หวังเราเองก็จะเสียใจ

ทุกวันนี้ผมเองก็ต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ ผมก็คาดหวังให้เขาเข้าวัดปฏิบัติธรรม ใช้ชีวิตบั้นปลายอย่างเรียบง่ายและหวังให้จากไปอย่างสงบ แต่ในความเป็นจริงผมก็ทำได้แค่พาร่างกายเขาเข้าไปในวัด พยายามทำชีวิตตัวเองให้เรียบง่ายให้ท่านดู พยายามพูดและทำแต่สิ่งดีๆ ให้ท่านเห็น สุดท้ายชีวิตของท่านที่เหลือท่านก็ต้องใช้เอง หน้าที่ลูกที่ดีสำหรับผมก็มีปัญญาทำได้เท่านี้แหละครับ

Sanguan1965
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 03:21:05 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจ ด้วยฐานะทางบ้านก็จน อุตส่าห์เสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย  ลำบากอย่างไร  ทรมานแค่ไหน  ทั้งกาย  ใจ  จำทนหาเงินส่งเสีย  ไม่ขาดตกบกพร่อง  เขากลับไม่สนใจเรียน  พูดกันแทบทุกวัน  รับปากว่าครับ  แต่ขอดูพลการเรียน กลับอ้างโน่น อ้างนี่  (คุยกันทางโทรศัพท์) สุดท้ายก็ไม่ผ่าน(ติดเกมส์) พ่อรู้แต่ได้แค่พูด.... แต่.. ถ้ากลับมาดูแลเขา  เราก็ไม่มีเงินส่งเสียอยู่ดี   ไม่มีทางเลือก  ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  สู้หาเก็บเงินใว้ลงทุนสร้างสวนจะดีกว่า.........และได้มาเจอ เวปนี้เข้า ได้ทั้งความรู้  และเพื่อน  รุ่นพี่  รุ่นน้อง  มากมาย    มากมายจริงๆ.......                                                                      ---ด้วยความเคารพ---
UNCLE HUB
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 04:13:39 PM »

สวัสดครับ ท่าน แสนกวน 2508
เรื่องพฤติกรรมของวัยรุ่น ต้องทำใจบ้างครับ
ผมมีหลายหลายคน ทั้งชายหญิง สอนเขาหลายเรื่องโดยมากจะเน้นให้ตั้งใจเรียน หากทำไม่ได้
มีเรื่องที่ผมขอเขาไว้ 3 อย่างคือ เป็นคนดี ระวังอย่าให้ตัวเองพิการ และอย่าเป็นเอดส์

เป็นกำลังใจให้ครับ อยู่รัฐไหน เผื่อมีโอกาสผ่านไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: somwang2516, vigo74
Sanguan1965
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 03:56:06 AM »

โอ๊ยยยยยย.......สิเป็นบุญหลาย  หากได้พ้อกันโตเป็นๆ  กับลุงหับ(หีบทองคำ)   -ผมอยู่ เมือง ROSEVILLE CA.  95747  ทำงานอยู่ ร้าน โดนัท ( BAKER  BENS  DONUT   1045 Douglas  Blvd. Roseville, CA  95678  ร้านอยู่ติดกับ  I 80  หาง่ายครับ  ออกฟรีเวย์  มาทาง ตะวันตก  ก็จะเจอร้านเลยครับ......ผมทำงาน เที่ยงวัน  ถึง สี่ทุ่มครึ่ง  หยุดวัน จันทร์  กับวัน พุธ (916-910-5079)  ถ้าอยู่ในเมกา  อยากคุยด้วยครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 02:53:31 AM โดย Sanguan1965 » บันทึกการเข้า
Apinya17
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 01:37:47 AM »

มันไม่ใช่บ้านเกิด -----> จริงค่ะ

ตายที่ ตปท ใครจะบังสกุลให้ละเนี่ย กลายเป็นผีที่ญาติไม่รู้จะทำบุญยังไงให้ เร่ร่อนอีก
Sanguan1965
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 04:34:51 PM »

-หวั่นใจเหลือเกินครับ  หากว่าเราเป็นอะใรขึ้นมา  นี่เราเกิดมาเพื่ออะไร  ยอมทุกข์ละกำลำบาก  เสี่ยงเป็นเสี่ยงตาย  เพื่อหาเงิน เงิน เงิน  ไปเลี้ยงลูก  ปรนเปรอเขา  แค่อยากไห้เขาได้อยู่ดีกินดี  ทัดเทียมคนอื่นเขา  ไม่อยากไห้เขาเป็นเหมือนเราเมื่อยังเด็ก  เติมสิ่งที่เราขาดไปเมื่อตอนยังเล็ก.....อนิจจาเขาไม่เข้าใจเราเลย.......

Liked By: UNCLE HUB, somwang2516
UNCLE HUB
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:45:32 AM »

โอ๊ยยยยยย.......สิเป็นบุญหลาย  หากได้พ้อกันโตเป็นๆ  กับลุงหับ(หีบทองคำ)   -ผมอยู่ เมือง ROSEVILLE CA.  95747  ทำงานอยู่ ร้าน โดนัท ( BAKER  BENS  DONUT   1045 Douglas  Blvd. Roseville, CA  95678  ร้านอยู่ติดกับ  I 80  หาง่ายครับ  ออกฟรีเวย์  มาทาง ตะวันตก  ก็จะเจอร้านเลยครับ......ผมทำงาน เที่ยงวัน  ถึง สี่ทุ่มครึ่ง  หยุดวัน จันทร์  กับวัน พุธ (916-9105079)  ถ้าอยู่ในเมกา  อยากคุยด้วยครับ......
ผมคงฝันสลายครับ เดิมทีบริษัทจะส่งผมไปที่ BOSTON ช่วงปีใหม่ แต่คงจะไม่ได้ไปแล้ว ยอดขายลดลง 40%  ร้องไห้ ร้องไห้
ไว้น้้าแสนกลับมาคงมีโอกาศได้ตำจอก   เอารูปมาฝากกันบ้างนะครับ:-* จุมพิต
   รักษาสุขภาพเด้อ  

ด้วยความเคารพ    ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 02:54:47 AM โดย Sanguan1965 » บันทึกการเข้า
Sanguan1965
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:11:17 AM »

อยากเห็นรูป  ตอนไปเที่ยว  พอเข้าไปที่ เฟสบุคได้ไหมครับ  พมยังลงรูปไม่เป็น(ลองหลายครั้งแล้วไม่ได้)  -sanguanboonkham@gmail.com  ครับเข้าไปดูได้ครับ

Liked By: somwang2516
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์