หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมูป่า  (อ่าน 23596 ครั้ง)
petchasia
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 06:48:34 PM »

ผมโทรไปถามที่นครปฐม กับเพชรบุรีมา เขาขายตัวละ1,000บาทครับ

Liked By: sompol

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:07:45 PM »

ผมโทรไปถามที่นครปฐม กับเพชรบุรีมา เขาขายตัวละ1,000บาทครับ
ต้องดูของจริงครับ เพราะว่าพวกย้อมเยอะครับ ผมเจอมาเยอะครับบอกว่าแท้ แต่ผมดูออกครับ ต้องดูให้ดีครับ

Liked By: nichpon, hs3vds, sompol

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
ammarin
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 11:59:11 AM »

ขอบคุณท่าน ร็อค สำหรับข้อมูลครับ แน่นใช้ได้เลยครับ  ถ้าบ้านใกล้นี่ ไปชมแล้วนะเนี่ย

ท่านป็อป โชคดีจริงๆ ได้หมูจากป่า

ผมมีความคิดบางอย่าง ที่ไม่รู้มีคนเคยคิดไหม  และมันจะดีไหม  ท่านผู้มีประสบการณ์ ลองช่วยคิดหน่อย

ผมอยากเลี้ยงแบบปล่อย ธรรมชาติ เนื้อที่ซัก อาจ1ไร่ หรือ 4 หรือ 6 หรือ8 (แล้วแต่ความบ้าของผมนะ 555+)

*หลังจากผมได้ ขอคำแนะนำ พี่ๆ ในนี้หลายคน* ปัญหาของผมเห็นจะเป็นเรื่อง ทุนในการสร้างรั้ว ซึ่ง สูงเกินไป*
ในเมื่อ อาหาร เราปลูกได้ (ต้นกล้วย+ต้นผลไม้ หลายๆอย่าง+เผือก+มัน)  (น้ำก็ มีบ่อให้ โคลนก็มีให้เล่น ป่าก็มีให้มุด)
แล้วทำไม ผมจะปลูก รั้ว กำแพง ให้มันไม่ได้

*วันหนึ่ง ไปตัดไม้ไผ่ มันหนามาก หนาจนมองไม่ทะลุ  หนาจนคิดว่า งูตัวเดียวก็เลื้ยยผ่านไปไม่ได้*
จึงคิดขึ้นมาว่า ถ้าผมมี กอไผ่ รอบๆเนื้อที่8ไร่  ติดๆกัน แบบไม่มีช่อง ให้ผ่านไปได้ หนาเป็นเมตร เหมือน กอไผ่ ผมคงจะมีรั้วให้หมูป่า โดยไม่ต้อง สร้างอะไรเลย

แต่เราจะปลูกเอา ห่างกันซัก 1เมตร รอบๆพื้นที่ มันคงจะเป็นอะไรที่ เด็ดมาก แล้วเหลือ บางส่วนไว้เพื่อทำเป็น ช่องประตุกว้างๆหน่อย
ผมก็เลยเล่าให้แม่ฟัง แม่บอกว่า ทำได้มันก็ดีลูก แต่แม่ก็ยังไม่เคยเห็นใครทำนะ แม่พูดต่อว่า แต่แม่ก็เคยเห็น ป่าต้นกฐิน ที่มันขึ้นหนาแน่นมากเหมือนกัน
ถ้าปลูกกฐิน หนาๆ ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน และจะโตไวกว่า กอไผ่ ด้วย

ดังนั้น จึง มีไอเดียอยู่ในใจ ว่าจะปลูกรั้ว โดยไม่ต้องลงทุนมาก ในพื้นที่เยอะๆ
1. กอไผ่ ปลูกรอบๆ เยอะๆ หลายๆพันธ์ หน่อไม้ได้กิน(อาจได้ขาย)  ลำไผ่ ขายก็ได้ ทำเล้าไก่ ทำกระต๊อบ ทำบ้าน  และอื่นๆสารพัด (หวังผล4-5ปี โตเป็นรั้ว )
2. กฐิน ปลูกรอบๆเยอะๆ (กว้าง/หนา 1เมตร) เก็บยอดกินได้ (อาจขายได้) มีเยอะมาก ก็คงเผาถ่าน ใช้+ขายได้ (คงมีแค่นี้มั้ง) (หวังผล 2-3ปี โตเป็นรั้ว)
3. มะขาม ปลูกรอบๆเยอะ (กว้าง/หนา 1เมตร) (คือโรยเมล็ด ยังกะถั่วงอกเลยว่างั้น) ปลูกเยอะ คงได้แค่เก็บยอดมันไปกิน *-* แต่พอโตขึ้น ก็จะได้ฟืนเยอะ
แต่ด้วยว่าปลูกหนาๆ คงโตช้า ซึ่งปกติก็ช้าอยู่แล้ว จึงเป็นตัวเลือกสุดท้าย และ เป็นไปได้น้อยมาก *-* ที่จะปลูกมะขาม

กอไผ่ จึงเป็นตัวเลือก ที่ผม คาดการเอาไว้

เพื่อนๆ พี่ มีความเห็นอย่างไร กับ ความบ้า ในครั้งนี้    จะเป็นอย่างไรหากผมทำแบบนั้นจริงๆ

ผมไม่ได้หวังว่า ผมจะเกาะหมูป่ากิน เพียงอย่างเดียวในชีวิตนี้ แต่ผมชอบมัน และ อยากเลี้ยงมันโดย อยากให้พวกมันเหมือนกับอยู่ในป่าจริงๆ

อยากขายก็ขาย ไม่อยากขายก็ไม่ขาย  มีเยอะก็ขาย มีน้อยไม่ขาย อะไรประมาณนี้

(ส่วนตอนจับ ค่อยหาวิธีเอา ทีหลัง  555+)

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกคน สำหรับข้อมูลข้างต้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 12:04:54 PM โดย ammarin » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 07:47:05 PM »

หากเลี้ยงพื้นที่กว้างก็ยิ่งดีเลยหมูแข่งแรงโตเร็วหากเป็นป่ารกอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปทำอะไรมันเลยครับ และที่บอกว่าจะปลูกต้นไม้ไว้เพื่อเป็นรั่วไปเลย ผมตอบได้เลยครับว่าไม่ได้กอไผ่ทั้งกอมันก็ล้มได้ครับอันนี้เจอมากับตาเลยครับ

ผมมีวิธีแนะนำว่าหากเป็นป่าอยู่แล้วให้ดูต้นไม้ที่แข็งแรงหน่อยเป็นเสาไปเลยครับ จากนั้นเอาไม้ไผ่หรือไม้อะไรก็ได้ยาวๆตีเป็นรั่ว จากนั้นให้ใช้ลวดราวตากผ้าวิ่งด้านในยาวตามรั่วเลยครับเอาสักสองชั้น ชั้นล่างให้สูงจากพื้นดินประมาณ 25-30 cm. ให้ติดกับรั่วโดยใช้ท่อยางหรือท่อ PVC เป็นฉนวนกันไฟ ส่วนลวดชั้นบนให้สูงประมาณ 150 cm. ห่างจากรั่วประมาณ 20 cm. แล้วใช้กล่องไฟรั่วช็อควัว จากไฟให้รอบๆ แค่นี้ก้ออยู่แล้วครับ จะใช้กี่ไร่ก็เป็นหรือง่าย
รั่วไม้ควรมีความสูงประมาณ 150 cm ถึง 170 cm (หากพื้นที่กว้าง 150 cm ก็ได้ แต่หากเป็นคอกเล็ก ต้อง 170 cm ถึง 200 cm ครับ)

การเลี้ยงควรเลี้ยงแบบนี้ควรมีการฝึกหมูก่อนครับ ฝึกให้กลัวรั่วไฟครับ โดยให้อยู่ในคอกเล็กๆก่อนแล้วใช้ลวดตะข่ายที่ใช้ทำกรงนกวิ่งด้านในสัก 1 เดือนครับ หมูจะรู้ว่าหากถูกรั่วจะโดนไฟช็อต เมื่อสังเกตุเห็นว่าหมูกลัวรั่วแล้ว ก็นำปล่อยลงคอกใหญ่ได้ครับ

เหตุที่ต้องฝึกก่อนนั้นเพราะว่ารั่วใหญ่หากเราใช้ลวดตะข่ายวิ่งยาวเลยต้นทุกสูงจึงแนะนำให้ใช้ลวดราวตากผ้าวิ่งสองชั้นทำใช้มีช่องว่างที่ไม่มีลวดไฟ หากเราไม่ฝึกหมูมาก่อนเอาไม่อยู่ครับ

หมายเหตุ
 1.จุดสัมผัสระหว่างรั่วไม้กับลวดให้มีท่อยางหรือท่อ PVC เป็นฉนวนทุกจุดหากไฟลงดินได้ ไฟจะไม่แรงพอที่จะช็อตหมูครับและระยะทางดึงลวกก็จะสั้นลง
 2.ลวดเบอร์ใหญ่จะเดินได้ดีกว่าลวดเส้นเล็ก นั้นหมายความว่าหากใช้เบอร์ใหญ่ก็จะลอบรั่วได้ระยะทางกว่าลวดเบอร์เล็ก "เเต่แพงกว่าเบอร์เล็ก"
 3.การดูแลรักษาค่อยดูว่าจุดสัมผัสระหว่างรั่วกับลวดนั้นไม่ช็อตถึงกัน และค่อยดูพวกหญ้าต่างๆอย่างให้ขึ้นรั่วไฟได้เพราะจะทำให้ไฟลงดิน

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงหมูนะครับ หมูป่าเป็นสัตว์ที่ฉลาด น่ารัก และน่ากลัวด้วยครบรสเลย ดังนั้นเราควรเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ เอาเป็นว่าก็เหมือนหมาครับ
เลี้ยงแต่เล็กๆมันก็รักเราครับ  หมูป่ารักสะอาด ควรมีบ่อน้ำให้หมูลงเล่นน้ำครับ

*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 07:50:15 PM »

หากเข้าไปดูตามลิ้ง https://www.facebook.com/kaisudlove.lovery/media_set?set=a.330662270453633.1073741826.100005295873350&type=3&uploaded=23 จะเห็นว่าผมใช้ลวดตะข่าย

Liked By: ammarin, sompol

*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 07:57:38 PM »

https://www.facebook.com/kaisudlove.lovery/timeline/story?ut=43&wstart=0&wend=1422777599&hash=-9073040320700030573&pagefilter=3&pnref=story

Liked By: ammarin

ammarin
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 01:15:08 PM »

ยังไม่ทันปลูก กอไผ่ จะล้มซะแล้ว 555+
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ และ รูปภาพ มาให้ชมนะครับ หมูเยอะดีแท้

ไว้ค่อยๆ คิดแล้วกันนะ  แต่ยังไง ก็อยากจะเลี้ยงปล่อย แบบธรรมชาติครับ

มีป่า มีน้ำ อยู่แล้ว 

Liked By: hs3vds, sompol
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:03:11 PM »

อย่าแค่คิดครับลุยเลยครับ ผมก็เริ่มจาก 2 ตัวครับ ติดใจเลยหาเพิ่มครับ

VHF
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:04:03 PM »

ฝากให้คุณบีครับ หมูสาว กับหมู 3 เดือนกว่า

เสียดายจังอยู่ไกลไปหน่อย ถ้าอยู่ใกล้จะรับไปดูแลซัก 3 ตัว (ผมอยู่ขอนแก่นครับ เลี้ยงอยู่เหมือนกันแต่ไม่น่าจะใช่เลือด 100 หายากม๊าก มาก )มีที่แน่ะนำรึเปล่าเอ่ย

Liked By: thongparn, hs3vds, sompol
army.s
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:30:24 PM »

คุณพี่ครับ ขอเบอร์โทร ได้ป่าวครับ คือ ผมอยู่ที่เหนือคลองมาความต้องการอยากเข้าไปศึกษา ครับ ขอบคุณ ข้อมูลดีๆๆที่นำมาเผยแผ่ในกระทู้นี้ด้วยครับ

Lanluang
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:25:49 PM »

สวัสดีคับผมอยู่นครศรีฯสนใจอยากจะลองเลี้ยงไว้ดูพี่ๆสมาชิกท่านใดมีลูกหมูแบ่งขายหรือช่วยแนะนำ
แหล่งที่มีขายหน่อยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 05:27:51 PM โดย Lanluang » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 06:54:55 PM »

ช่วงนี้ผมไม่มีลูกหมูเลยครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาดูแล ก็เลยแย่พ่อพันธุ์ กับแม่พันธุ์ไว้คนละที่
ที่สุราษฎร์ ตอนนี้ก็น่าจะมีที่ วิลัย ม.อ. สุราษฎร์ ครับแต่อย่างที่บอกผมไม่ค่อยมีเวลา เลยไม่ได้แวะเข้าไปดู
ปล.แม่หมู่ของผมอยู่ที่หนย้า ม.อ. สุราษฎร์ 13 ตัว ฝากเค้าเลี้ยงไว้ อ่ะๆๆๆ

sakura123
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:46:38 PM »

สวัสดีค่ะ
หนูอยู่อุดรธานี เลี้ยงหมูป่าอยู่หลายสิบ
หาตลาดยากจังค่ะ แก้ปัญหาไม่ตกเลยว่าจะเอาไว้
หนือจะเชือดขายเองให้มันหมดๆ จะได้ไม่เป็นภาระ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:08:35 PM »

ถูกต้องครับขอเสียของการเลี้ยงหมูป่าคือ  ไม่มีพ่อค้ามารับซื้อเหมือนหมูพันธุ์ครับ วิธีที่ผมเลี้ยงคือทำขายเองครับโดยแบ่งทำเป็นอาทิตละตัวครับ
10 เดือนก็ 40 ตัวครับ ขายดีทำไม่พอขายครับ มีบ้างที่ชาวบ้านจะมาขอซื้อถึงหน้าคอกครับ

ข้อดีคือ เลี้ยงง่ายไม่มีโรค เกิดเอง ผสมพันธุ์เอง เลี้ยงลูกเอง กินน้อย กินง่าย หัวอาหาร 1 ขีด+ต้นกล้วย 2 กิโล(หมูใหญ่)เท่านี้ก็อยู่ได้ทั้งวันแหละ
         ให้อาหารแค่วันละมื้อ

Liked By: sakura123, hs3vds, sompol

sakura123
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:36:24 PM »

ถูกต้องครับขอเสียของการเลี้ยงหมูป่าคือ  ไม่มีพ่อค้ามารับซื้อเหมือนหมูพันธุ์ครับ วิธีที่ผมเลี้ยงคือทำขายเองครับโดยแบ่งทำเป็นอาทิตละตัวครับ
10 เดือนก็ 40 ตัวครับ ขายดีทำไม่พอขายครับ มีบ้างที่ชาวบ้านจะมาขอซื้อถึงหน้าคอกครับ

ข้อดีคือ เลี้ยงง่ายไม่มีโรค เกิดเอง ผสมพันธุ์เอง เลี้ยงลูกเอง กินน้อย กินง่าย หัวอาหาร 1 ขีด+ต้นกล้วย 2 กิโล(หมูใหญ่)เท่านี้ก็อยู่ได้ทั้งวันแหละ
ต้นกล้วย หมักกากน้ำตาลมั้ยคะ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 12:36:59 AM »

ต้นกล้วย หมักกากน้ำตาลมั้ยคะ
ผมให้แบบไม่หมักครับ แต่จะสับต้นกล้วยทีละมากๆใส่ถังไว้แล้วเจาะรูใต้ถังให้น้ำกล้วยไหลออก
แต่หากจะใส่กากน้ำตาลก็จะใส่ตอนที่เจาะให้กินเลย โดยใช้หัวอาหารหมูใหญ่1ขีด+ต้นกล้วยประ1.5-2 กิโล+กากน้ำตาล+น้ำพอท่วมอาหาร ให้กินเลยครับ หรือจะใส่ EM ด้วยก็ได้

กรณีหมักผมก็เคยทำครับแต่บ้างครั้งเราให้ไม่ทันอาหารที่หมักไว้จะเสียซะก่อน เสียดายต้นกล้วยกว่าจะหั่นได้สักต้นเหนื่อยครับ

ปล.หมูป่าจะใช้เวลาในการโตจนได้ขายก็ประมาณ 10 เดือน ดังนั้นอาหารที่ให้ไม่ต้องดีมากก็ได้ครับเศษอาหารเศษผักหญ้าขนกระทินได้หมดครับ
สิ่งที่มันต้องการคือ คอกต้องแห้ง สะอาด อาหารโปร่ง และที่สำคัญต้องมีอ่างน้ำให้มันได้เล่นครับ 

ลูกหมูหากเราเลี้ยงปล่อยแบบลานกว้างจะโตเร็วมาก และช่วง 1 เดือนแรกให้กินอาหารหมูนมครับ แต่ไม่ต้องมากเอาแค่เป็นอาหารเสริมเพราะว่ามันกินนมแม่มันอยู่แล้วครับ

Liked By: hs3vds, sompol

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์