หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ....แนวทาง..การสร้างสวนให้เป็นแหล่งเรียนรู้ในชนบท  (อ่าน 103134 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 08:58:19 AM »

ระบบที่ประหยัดระยะยาวคือโซล่าร์สูบน้ำครับ แต่แลกด้วยเงินลงทุนสูงในช่วงแรก อีกระบบคือเครื่องยนต์เบนซิลติดแก๊สลงทุนไม่มากแต่ระยะยาวทุนจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามการใช้งาน เรื่องน้ำผมมองว่าตอนนี้ยังมีเพียงพอต่อการใช้ยังไม่ต้องถึงกับทำระบบต่อจากฝายมา ยกเว้นน้ำที่ต้องใช้ทำนาซึ่งต้องมากสระที่เก็บไว้ไม่พอแน่  การตั้งแท้งผมไม่เห็นด้วยเพราะมันลงทุนสูงครับ แต่สะดวกมากสำหรับสปริงเกอร์ ปลูกพืชผักสวนครัว  จริงๆถ้ามีรูปถ่ายสถานที่ประกอบจะมองเห็นภาพมากว่าตัวหนังสือครับ  ลองถ่ายมาลงดูครับแล้วจะได้คำแนะนำดีๆอีกเยอะครับ  ที่สำคัญนะครับ เงินฝาก 7 หลักสมัยนี้ถ้าใช้ลงทุนไม่คิดหน้าคิดหลังไม่ถึง 6 เดือนทุนหมดซะก่อนคุณพี่จะมากุมขมับตอนหลังครับ  ด้วยความห่วงใยครับ

ss.manit
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 04:07:28 PM »

แผนที่แปลงที่ดินของพี่สงวนครับ

รอพี่สงวนเข้ามาอธิบายเองนะครับว่าอะไรเป็นอะไร และต้องการทำอะไรบ้าง

แก้ไข URL ภาพ 08/10/2558
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 11:22:41 AM โดย ss.manit » บันทึกการเข้า
Arun sanchailung
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 09:27:18 PM »

แผนที่แปลงที่ดินของพี่สงวนครับ

รอพี่สงวนเข้ามาอธิบายเองนะครับว่าอะไรเป็นอะไร และต้องการทำอะไรบ้าง
ผังที่ดินสวยมากครับคุณสงวน
Sanguan1965
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:16:30 AM »

-อ้างจากแผนที่ที่ดิน  
A   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 2
B   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 3
 C    -ฝายชล
ประทาน
D   -สระ 3 งาน  บ่อที่ 1
E   -โรงเรือนเพาะเห็ด  เลี้ยงกบ  (เป็นพื้นที่นา ปลูกข้าวทุกปี)
F   -กระต๊อบเก่า  (เผียงนา-ยุ้งเก็บข้าวโพด)
G   -โครงการสร้างคอกวัว
H   -โรงเรือน  ฯลฯ  เก็บอุปกรณ์   หมูหลุม   โรงต้มเหล้า(โอทอป)
I   -ทำถนน กลางไร่
J   -ตั้งโอ่ง  ทำกาลักน้ำ มาเติมสระใหญ่ (D บ่อที่ 1 )-น้ำจากลำเหมือง
K   -ฝายน้ำล้น(สร้างเอง)  ทำตะบันน้ำมาช่วยเติมโอ่งที่กาลักน้ำ
L   -จุดทำตะบันน้ำจุดที่ 2  มาเสริมโอ่งกาลักน้ำ(น้ำไหลต่างระดับ 2 เมตร  น้ำตกจากโขดหิน  พื้นที่เหมาะสม (น้ำตกน้อยๆ)

จะปรับปรุงตรงไหน  แนะนำได้ครับ-----

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 09:30:51 AM โดย Sanguan1965 » บันทึกการเข้า
TABAG17
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:36:28 AM »

ที่สวยมากครับเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้พี่มีเมียที่เข้าใจเราและชอบทำเกษตรขยันๆใวๆ  นะครับ   ขอให้ทำการเกษตรด้วยความสนุสนานตรับพี่ ยิงฟันยิ้ม
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:43:17 AM »

A   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 2
B   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 3
 C    -ฝายชล
ประทาน
D   -สระ 3 งาน  บ่อที่ 1
E   -โรงเรือนเพาะเห็ด  เลี้ยงกบ  (เป็นพื้นที่นา ปลูกข้าวทุกปี)
F   -กระต๊อบเก่า  (เผียงนา-ยุ้งเก็บข้าวโพด)
G   -โครงการสร้างคอกวัว
H   -โรงเรือน  ฯลฯ  เก็บอุปกรณ์   หมูหลุม   โรงต้มเหล้า(โอทอป)
I   -ทำถนน กลางไร่
J   -ตั้งโอ่ง  ทำกาลักน้ำ มาเติมสระใหญ่ (D บ่อที่ 1 )-น้ำจากลำเหมือง
K   -ฝายน้ำล้น(สร้างเอง)  ทำตะบันน้ำมาช่วยเติมโอ่งที่กาลักน้ำ
L   -จุดทำตะบันน้ำจุดที่ 2  มาเสริมโอ่งกาลักน้ำ(น้ำไหลต่างระดับ 2 เมตร  น้ำตกจากโขดหิน  พื้นที่เหมาะสม (น้ำตกน้อยๆ)

จะปรับปรุงตรงไหน  แนะนำได้ครับ-----                                                                                                                                                             

แนะนำว่าสร้าง H ก่อนเลย ปลายปีจะขึ้นไปยาม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Sanguan1965
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:36:52 PM »

-เฮียแสบบบบ     ตัว H ว่าไปแล้วอาจจะหลังสุดก็ได้  คือ อาจใช้เวลาเกี่ยวกับ ใบอนุญาต  ซึ่งตอนนี้พี่ชายก็ทำอยู่  อยากรู้รสชาตว่าเด็ดแค่ไหน  ต้องมาชิมเอง(ต้องมีพลขับมาคอยขับรถไห้นะครับ ของมันแรงงงงง  ขอเตือน)
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 04:08:28 PM »

-เฮียแสบบบบ     ตัว H ว่าไปแล้วอาจจะหลังสุดก็ได้  คือ อาจใช้เวลาเกี่ยวกับ ใบอนุญาต  ซึ่งตอนนี้พี่ชายก็ทำอยู่  อยากรู้รสชาตว่าเด็ดแค่ไหน  ต้องมาชิมเอง(ต้องมีพลขับมาคอยขับรถไห้นะครับ ของมันแรงงงงง  ขอเตือน)

ตามนั้นครับท่านพี่ ถ้าจะทำจริงๆ แนะนำแยกโรงกลั่นไว้ให้ไกลที่สุดเท่าที่จะทำได้ กลิ่นขี้ส่ามันแรงมากกกกกก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

kmsmily
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:08:16 PM »

สรุปว่ากลับมาเมืองไทยแล้วใช่ไหมครับ... ฮืม ประมาณเดือนธันวาคมผมจะขึ้นไปจังหวัดเชียงใหม่เพื่อแก้ไขปัญหาการปลูกพริกหวาน เป้าหมายผลิตพริกหวานปลอดภัย-ไร้สารพิษ เพราะตอนนี้คนปลูกกำลังจะตายเพราะสารเคมีกำจัดแมลงศัตรูฉีดพ่นทุก 3 วันยังเอาไม่อยู่ งานนี้คงไป-กลับนานพอสมควรผมจะหาโอกาศไปเยี่ยมเยือนและช่วยแนะนำครับ
Sanguan1965
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 06:32:57 AM »

-เนื่องจาก  พื้นที่รองรับน้ำที่ไหลมาตามลำห้วย  ซึ่งส่วนหญ่ที่เหนือน้ำ เขาฉีดสารเคมี  -ยาฆ่าหญ้า  คุณภาพน้ำเราใช้อะใรวัด  แล้วใช้อะใรปรับสภาพน้ำ ที่จะมาใช้เลี้ยงปลา ไก่ กบ เป็ด มีความจำเป็นขนาดไหน   มีแหล่งน้ำเป็นอ่างน้ำอยู่อีกหมู่บ้านหนึ่ง เหนือขึ้นไป 2 กิโลเมตร (ทำกาลักน้ำได้ เมื่อขาดน้ำ) เอาน้ำมาใช้ได้ตลอด...และกักน้ำใว้ที่ฝายหลวงที่อยู่เหนื่อขึ้นไป (ตำแหน่ง C  )
-เครื่องวัด PH  ของน้ำ  (คุณภาพปานกลาง-ที่มีขายใน อเมริกา)     -เป็นการเตรียมแผนจะปลูกผัก ไฮโดร......
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 08:09:33 AM »

เป็นคนต่างจังหวัด หมู่ 4 อ.บ้านโคก จ. อุตรดิตถ์ ความรู้ ม.ปลาย  อายุ 48 ปี มีลูกชาย 2 คน  คนพี่ 25 ปี ขี้โรค ทำอะใรไม่เป็น  คนเล็ก 15 ปี  จะทำเรื่องไปอยู่ อเมริกา   ภรรยา  หย่าได้ 8ปีแล้ว  มี รถ โตโยต้าไมตี้เอ็ก 1 คัน  บ้านให้ภรรยา-ลูก    เงินฝากเจ็ดหลักหน่อยๆ  มีที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ 20 ไร่ ไม่รวมของลูก   อยากกลับไปพัฒนาที่ดินโดยนำเงินที่เก็บได้ ไปลงทุน......                                                                                     โดยคิดว่าจะทำระบบน้ำก่อน   ที่ดิน  -เป็นที่นา 8 ไร่  ที่ดอน 12 ไร่  มีฝายของตัวเอง และฝายหลวง ห่างขึ้นเหนือไปอีก 300 เมตร(เก็บน้ำสำรองได้)ที่ดินมีห้วยไหลผ่านข้างๆติดกับที่  ห้วยมีฝายน้ำล้น เหนือขึ้นไปอีก 2 ฝาย  และมีอ่างเก็บน้ำอยู่ห่างขึ้นไปอีกสองกิโล(สามารถ ทำกาลักน้ำนำน้ำมาใช้ได้)  ปัญหาคือ  จะนำน้ำมาใช้อย่างไร  ทำระบบไหน - สปริงเกอร  (ไม้ยืนต้น) -ระบบเปิิดราด (พืชผัก) และ น้ำหยด   -โดยนำน้ำมาเก็บใว้ที่บ่ออย่างไรโดยเสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด(ในระยะยาว)-มีน้ำในสระ(3งาน) ตลอดทั้งปี-สระน้ำอยู่บนที่ดอนสูงเสมอที่ดอน ปาก ลำเหมือง(ปากร่องน้ำ ที่ติดที่นา) อยู่ห่างจากสระ  250เมตร   น้ำมาถึงที่นา  บิ้งที่ใกล้สระที่สุด 70เมตร  สระสูงจากที่นา                                                                                   -โซล่าเซล  ปั๊ม                                                                                                                                                             -เครื่องตะบันน้ำ                           ขนาดขึ้นอยู่กับความเหมาะสม             -----อยากสร้างแทงค์น้ำสูง ที่ข้างสระน้ำ เพื่อใช้ในระบบสปริงเกอร์(15เมตร)   โดยโซล่าเซลเป็นเครื่องเติมน้ำ  สูบน้ำจากสระ        พี่น้องมีความคิดเห็นอย่างใร  กรุณาแนะนำด้วยครับ  (ไม่ได้อยู่เมืองไทยหลายปี )

A   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 2
B   -มีแผนว่าจะขุดบ่อปลา 3 งาน  บ่อที่ 3
 C    -ฝายชล
ประทาน
D   -สระ 3 งาน  บ่อที่ 1
E   -โรงเรือนเพาะเห็ด  เลี้ยงกบ  (เป็นพื้นที่นา ปลูกข้าวทุกปี)
F   -กระต๊อบเก่า  (เผียงนา-ยุ้งเก็บข้าวโพด)
G   -โครงการสร้างคอกวัว
H   -โรงเรือน  ฯลฯ  เก็บอุปกรณ์   หมูหลุม   โรงต้มเหล้า(โอทอป)
I   -ทำถนน กลางไร่
J   -ตั้งโอ่ง  ทำกาลักน้ำ มาเติมสระใหญ่ (D บ่อที่ 1 )-น้ำจากลำเหมือง
K   -ฝายน้ำล้น(สร้างเอง)  ทำตะบันน้ำมาช่วยเติมโอ่งที่กาลักน้ำ
L   -จุดทำตะบันน้ำจุดที่ 2  มาเสริมโอ่งกาลักน้ำ(น้ำไหลต่างระดับ 2 เมตร  น้ำตกจากโขดหิน  พื้นที่เหมาะสม (น้ำตกน้อยๆ)

จะปรับปรุงตรงไหน  แนะนำได้ครับ-----                                                                                                                                                             

พื้นที่สวยครับ รูปทรงที่ดินงดงาม ดูจากรูปที่ดินมีการใช้ประโยชน์ทำนามาบ้าง อะไรบ้างแล้ว((ในอดีต)) เป็นแปลงนาบ้าง เป็นไร่อะไรสักอย่างมาด้วย เจ้าของมีเงินติดตัวหลายหลักอยู่ แต่ยังไม่มีเอกสารสิทธิ์...หาเรื่องออกเอกสารสิทธิ์ให้ได้ก่อนเลยครับ
   แปลงขนาดนี้ ผังที่ดินที่วางไว้ก็โอเคนะครับ...เรื่องวางผังจะทำอะไรแบบนี้ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าของเป็นหลักครับ เราเองเท่านั้นที่รู้ดีจะทำอะไร อยากทำอะไร ตลาดที่เราจะทำเป็นแบบไหน เรื่องจะทำหอจ่ายน้ำหรือจะใช้ปั๊มจ่ายนี่เดี๋ยวค่อยๆคิดได้ครับเพราะอยู่ที่องค์ประกอบว่าเราต้องการอะไรไว้ตรงไหนด้วยครับ และต้นไม้จะปลูกอะไรบ้าง...เพราะต้องใช้ระยะเวลาในการเติบโต
   ลองเริ่มจากพื้นที่เดิมทำนา เราก็ทำนาด้วยไปก่อนดีไม๊ครับ บางส่วนที่ดูว่าอาจจะกันดารหรือดินแข็งกระด้างก้เอากล้วยไปลงระเบิดดินปรับสภาพดินไปพรางๆก่อน...ใช้เวลาไม่มาก...และระบบรากกล้วยจะช่วยดึงดูดไส้เดือน กะพวกความชื้นแบบยังไม่ต้องไปลงทุนเรื่องระบบจ่ายน้ำมากนัก ทั้งยังได้ผลผลิตในระยะเวลาไม่มาก...ขายกล้วย...ขายหน่อไปเรื่อยๆ...อ่อ...จะสร้างคอกวัวด้วย...ลงเอาหญ้าไปลงด้วยนะครับ...เดี๋ยวนี้หญ้าเลี้ยงสัตว์หายากครับ ว่าแต่...อยากทำที่ดินให้ออกมาแนวไหนล่ะครับ...ปลูกไม้ผลไม๊...หรือเกษตรผสมผสานไม๊...หรือเอาปนๆกันไปใส่บ้านพักรับคนมาเที่ยวมาฝึกงานด้วยได้ไม๊ ถ้าจะทำแบบนั้นในอนาคตต้องขอดูเรื่องระดับที่ดินอีกทีครับเพราะต้องดูหลายๆอย่าง...แต่ตอนนี้ทำเอกสารก่อนครับ...เดี๋ยวจะช่วยมาดูบ่อยๆนะครับ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
Sanguan1965
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 08:45:44 AM »

..โอ......นายช่างมาแล้วววว ....ดีใจอะ...
 เพลนใว้คือ  -ปลูกหญ้าเนเปีย  เลี้ยงวัว  ปลา   หมู  ไก่  เป็ด
               -มันสำปหลัง  (ใว้บดหญ้าเนเปียผสม)  เป็นอาหารสัตว์
               -ที่นา  ปลูกข้าว  เลี้ยงเป็ด(กบ)อย่างใดอย่างหนึ่ง
               -สระ(บ่อ)เลี้ยงปลาด้วยหญ้า-มันสำปหลัง-แกลบบด(รำ)
               -ไม้ผล  ไม่จำกัด ตามความเหมาะสม  ทุกอย่าง
  เรื่อง เอกสาร คงต้องรอไปเรื่อยๆ  ทางเทศบาลบอกว่าต้องออกเป็น กฦษฎีกา   อะโหย...ชาวบ้านอย่างผม จะมีปัญญานิ....คิดว่าทำกินไปเรื่อยๆจนแก่ตายละครับ.......ขอบคุณด้วยใจ...
keawfa
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 12:30:49 PM »

เข้ามาอ่านแล้วค่ะ หลังจากที่คอมพังไป วันนี้ใช้ของโรงเรียนค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ มีผู้รู้เข้ามาให้คำแนะนำหลายท่านเลยได้รับความรุู้ร่วมไปด้วย ติดตามรออ่านตอนต่อไปค่ะ
Sanguan1965
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:45:41 PM »

มีรายการ ทีวี  ช่องหนึ่ง  นำรูปแบบการสร้างสวนมาลง  ยูทูป  ชื่อไร่  สวนเงินเวียนมา  เป็นของท่านผู้ว่าราชการจังหวัด อุดรธานี  มีท่านใดไปดูมาบ้างแล้ว  คิดว่าของจริงเป็นยังงัย  เหมือนที่เขาลงไหม  ท่านใดอยู่ใกล้ หรือไปดูมาแล้ว  ขอความกรุณา อธิบายหน่อยครับ.......ผมดูแล้วใจอยากทำแบบนั้นบ้าง  แต่พื้นที่อาจไม่เหมาะสม(พื้นที่ต่างกัน  แต่อาจประยุกต์ได้)  ต้องไปดูของจริง.......
Sanguan1965
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 02:47:04 PM »

[/img]]

Liked By: s.dod, Steve_Jeab
Sanguan1965
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 04:21:07 PM »

-จากแนวคิดที่จะเติมน้ำในสระตำแหน่ง D  (การเปลี่ยนน้ำ-ถ่ายน้ำ)  โดยการสูบขึ้นโอ่งที่ตำแหน่ง J จากลำเหมืองใกล้ๆ แล้วปล่อยตามท่อ มาลงสระ  แล้วทำเล้าไก่บนสระ  เลี้ยงไก่   สมควรทำหรือป่าวครับ.....ท่อสามนิ้วจะพอไหมครับ...
  สามารถปล่อยน้ำจากสระ D  ไปสู่สระ A-B ได้  แล้วปล่อยน้ำลงไปที่ ฝายชลประทาน  ฝายหลวง....
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ขึ้นบน
  พิมพ์