หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 38   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ....แนวทาง..การสร้างสวนให้เป็นแหล่งเรียนรู้ในชนบท  (อ่าน 92299 ครั้ง)
Sanguan1965
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 06:22:02 AM »

เป็นคนต่างจังหวัด หมู่ 4 อ.บ้านโคก จ. อุตรดิตถ์ ความรู้ ม.ปลาย  อายุ 48 ปี มีลูกชาย 2 คน  คนพี่ 25 ปี ขี้โรค ทำอะใรไม่เป็น  คนเล็ก 15 ปี  จะทำเรื่องไปอยู่ อเมริกา   ภรรยา  หย่าได้ 8ปีแล้ว  มี รถ โตโยต้าไมตี้เอ็ก 1 คัน  บ้านให้ภรรยา-ลูก    เงินฝากเจ็ดหลักหน่อยๆ  มีที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ 20 ไร่ ไม่รวมของลูก   อยากกลับไปพัฒนาที่ดินโดยนำเงินที่เก็บได้ ไปลงทุน......                                                                                     โดยคิดว่าจะทำระบบน้ำก่อน   ที่ดิน  -เป็นที่นา 8 ไร่  ที่ดอน 12 ไร่  มีฝายของตัวเอง และฝายหลวง ห่างขึ้นเหนือไปอีก 300 เมตร(เก็บน้ำสำรองได้)ที่ดินมีห้วยไหลผ่านข้างๆติดกับที่  ห้วยมีฝายน้ำล้น เหนือขึ้นไปอีก 2 ฝาย  และมีอ่างเก็บน้ำอยู่ห่างขึ้นไปอีกสองกิโล(สามารถ ทำกาลักน้ำนำน้ำมาใช้ได้)  ปัญหาคือ  จะนำน้ำมาใช้อย่างไร  ทำระบบไหน - สปริงเกอร  (ไม้ยืนต้น) -ระบบเปิิดราด (พืชผัก) และ น้ำหยด   -โดยนำน้ำมาเก็บใว้ที่บ่ออย่างไรโดยเสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด(ในระยะยาว)-มีน้ำในสระ(3งาน) ตลอดทั้งปี-สระน้ำอยู่บนที่ดอนสูงเสมอที่ดอน ปาก ลำเหมือง(ปากร่องน้ำ ที่ติดที่นา) อยู่ห่างจากสระ  250เมตร   น้ำมาถึงที่นา  บิ้งที่ใกล้สระที่สุด 70เมตร  สระสูงจากที่นา                                                                                   -โซล่าเซล  ปั๊ม                                                                                                                                                             -เครื่องตะบันน้ำ                           ขนาดขึ้นอยู่กับความเหมาะสม             -----อยากสร้างแทงค์น้ำสูง ที่ข้างสระน้ำ เพื่อใช้ในระบบสปริงเกอร์(15เมตร)   โดยโซล่าเซลเป็นเครื่องเติมน้ำ  สูบน้ำจากสระ        พี่น้องมีความคิดเห็นอย่างใร  กรุณาแนะนำด้วยครับ  (ไม่ได้อยู่เมืองไทยหลายปี )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2014, 03:52:55 PM โดย Sanguan1965 » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 08:01:19 PM »

ทำเกษตรเรื่องน้ำเป็นหัวใจหลัก  ท่านคิดถูกแล้วครับ  ค่อยๆ ต่อระบบน้ำไปทีละส่วนตามที่มีต้นไม้ก่อน  จากนั้นจึงวางแผนปลูกทั้งแปลง  ทำทีละน้อยจะได้ไม่ต้องลงทุนมากในครั้งเดียวครับ
Sanguan1965
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:39:54 AM »

ครับบบบบ    ขอบคุณครับ    แล้วการสร้างแท้งค์น้ำสูงขนาด 15 เมตรนี่ สมควรจะสร้างไหมครับ   ยากไหมครับ  .......
ss.manit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 08:41:54 AM »

ผมทำงานนั่งโต๊ะมาตลอดยังมีความรู้ด้านการเกษตรไม่มาก มีแต่ความรู้สึก ว่า หากเรายังไม่เก่งก็ค่อยๆ ทำไปทีละเล็กละน้อย สั่งสมความรู้ไปเรื่อยๆ ทำแค่พออยู่ได้ก่อน ลองผิดลองถูกจนเชี่ยวชาญมากขึ้นก็ค่อยทำใหญ่ขึ้น ผมเป็นลูกหลานคนจีนเขาบอกว่าคนจีนทำจากเล็กไปใหญ่ แต่คนไทยทำจากใหญ่ไปเล็ก สู้ๆ ครับผมเชื่อมั่นว่าหนทางนี้ การใช้ชีวิตแบบเกษตรกรที่หลายคนดูถูกนี่ล่ะครับเป็นวิถีชิตวิตที่ยั่งยืน
chunkung
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:05:57 AM »

ครับบบบบ    ขอบคุณครับ    แล้วการสร้างแท้งค์น้ำสูงขนาด 15 เมตรนี่ สมควรจะสร้างไหมครับ   ยากไหมครับ  .......

เมื่อก่อนอาจจะใช่ แต่ทุกวันนี้ไม่จำเป็นครับ เราสามารถใช้ปั๊มตัวที่สูบน้ำเปลี่ยนมาเป็นตัวปั๊มน้ำให้สปิงเกอร์ได้ โดยการเปิดปิดวาล์วไม่กี่ตัวน่าจะลงทุนน้อยกว่าการสร้างหอสูง 15 เมตรครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:34:50 AM »

พอๆๆๆๆ สิ้นเปลืองโดยป่าวประโยชน์ครับลุง เอาตังค์มาขุดสระเลี้ยงปลาไว้เผาทำแกล้มดีกว่า มีฝายของตัวเอง และฝายหลวง ห่างขึ้นเหนือไปอีก 300 เมตร(เก็บน้ำสำรองได้)ที่ดินมีห้วยไหลผ่านข้างๆติดกับที่)   ห้วยมีฝายน้ำล้น เหนือขึ้นไปอีก 2 ฝาย  และมีอ่างเก็บน้ำอยู่ห่างขึ้นไปอีกสองกิโล(สามารถ ทำกาลักน้ำนำน้ำมาใช้ได้

จัดไว้ล่างฝายเรานี่แหล่ะ วางเลย์เอ้าดีๆ ผมว่าอนาคตปุกตูบให้นักท่องเทียวแวะนอนได้สบายๆ
ว่าแต่หน้าแล้งน้ำห้วยไหลมั้ยครับ ถ้าหน้าแล้งยังพอมีน้ำ จัดฝายส่วนตัวเพิ่มอีกผมว่ายังประหยัดกว่าหอคองาช้างนะขอรับ

ผิดถูกขออภัย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ไปละ

ss.manit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:39:51 AM »

ต้องทำแผนที่กระมัง จะได้เห็นภาพชัดเจน
Sanguan1965
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 02:40:38 PM »

พอเดือน  มีนา-เมษา  น้ำในห้วยจะไหลแค่ประมาณ น้ำท่อสี่นิ้วแตกท่อนั้นละคับ  ส่วนฝายเฮานั้น พอเกี่ยวข้าวนาเสร็จ  กักน้ำใว้  รอไกล้สงกรานต์ ถึงจะเปิดกินปลา  ปรากฏว่าพี่น้องบ้านไกลมาขโมยเปิดน้ำ  เอาปลาไปปะเฮาเมิดดดดด.....ช้ำใจ   ช้ำใจ   นี่ขนาดฝายส่วนตัวนะ........
Sanguan1965
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 06:13:48 AM »

ด้วยเหตุที่....มีที่ดินที่อยู่ห่างจากตัวเมืองถึง 170 กิโลเมตร   การจำหน่ายผลผลิตทางการเกษตรจึงเป็นเรื่องลำบาก(ค่าน้ำมัน)ที่มีต้นทุนที่สูงขึ้นโดยปริยาย     แล้วจะปลูกอะไร     เลี้ยงอะไรดี    ที่ต้นทุนต่ำ(ให้เกื้อกูลกัน)   จำหน่ายในระแวกอำเภอ   เป็นเพียงความคิดครับซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าจะทำอะไรดี.....   
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 06:49:18 AM »

ภรรยา  หย่าได้ 8ปีแล้ว  มี รถ โตโยต้าไมตี้เอ็ก 1 คัน  บ้านให้ภรรยา-ลูก

ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูภรรยาและลูกไหม
พอจะหาภรรยาใหม่(ที่ชอบการเกษตรเหมือนกัน)ไหมล่ะ
จะได้ช่วยกันคิดช่วยกันสร้างครอบครัวใหม่
Sanguan1965
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 08:00:31 AM »

-ครับพี่ฟ้า....ผมก็คิดเหมือนกัน  แต่จะมีคนเข้าใจเราสักคน มันคงยาก  บทจะมามันคงมาเอง ดังที่เขาว่าใว้....  ส่วนลูกก็ต้องคิดหนัก...ไม่ได้จ่ายค่าเลี้ยงดูอะไร  เลิกกันแบบ บ้านนอก  ผมเดินออกมาตัวเปล่า  ไปตายดาบหน้า   โชคดีได้กลับมาพัฒนาที่ดินที่ฝันใว้  คนโต 25  ปี อยากสอนเขาให้มีอาชีพเลี้ยงตัว   ส่วนคนเล็ก 15 ปี  วางแผนว่าจะให้ไปหาประสพการชีวิตที่เมกา   ผมก็จะดูแลเฝ้าสวนต่อไป.....
Sanguan1965
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 01:06:47 AM »

-แนวคิดในการเติมน้ำในสระใหญ่ให้เต็มตลอดเวลา เพื่อรอนำไปใช้      คิดใว้สองอยา่ง  1-(ประหยัดค่าท่อน้ำ) ขุดร่องน้ำเล็กๆ มาตามขอบคันนา ทำการปล่อยน้ำมาใส่บ่อเล็กที่อยู่มุมบิ้งนา  ที่อยู่ใกล้สระที่สุด(แต่ต่างระดับ 5 เมตร)ซึ่งมีระยะห่างจากสระ ประมาณ 60 เมตร  ใช้โซล่าเซล สูบขึ้นมาสระโดยตรง จะดีกว่า สร้างแท้งค์ตรงข้างบ่อเล็ก ให้มีระดับสูงกว่าสระใหญ่เล็กน้อย สูบน้ำขึ้นแล้วปล่อยน้ำไหลไปตามแรงโน้มถ่วงโลก                                       -    2.  ยอมเสียค่าท่อ   โดยสร้างแท้งค์  หรือวางโอ่ง ตรงริมลำเหมือง (ที่ดินตรงนั้นเป็นเนินสูง) ตรงปากน้ำนาบิ้งแรก(ปากเหมือง)  ตั้งโอ่งให้สูงกว่าระดับขอบสระสักเมตร  แล้ววางท่อ 2 นิ้ว  หรือ  1 นิ้ว  มาลงสระใหญ่   ไกลประมาณ 200 เมตร (จะหนักค่าท่อ)  -ปั๊มชัก 1 นิ้ว-โซล่าเซล  สูบขึ้นโอ่ง แล้วปล่อยตามแรงโน้มถ่วง    มีแดดก็สูบทุกวัน                                                                                                                                                                       --       ผมจะเลือกแบบไหนดีครับ..........
ss.manit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:57:25 AM »

ทำคูน้ำรอบแปลงแบบ ๑ ไร่ ๑ แสน ก็น่าจะดีนะครับ ทางที่น้ำผ่านยังสามารถใช้ประโยชน์ได้ด้วย
Sanguan1965
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:47:23 AM »

-จะนำรูปแบบของ หนึ่งไร่-หนึ่งแสน  มาประยุกต์ใช้ให้มากที่สุด  เท่าที่จะทำได้ครับ.....มีข้อปลีกย่อย ในเรื่องพลังงานน้ำ-โซล่าเซลอีก......
Sanguan1965
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 12:14:56 AM »

-ได้เปิดดู แผนที่ตามที่คุณ SS. MANIT  แนะนำ(ผมไม่เคย-ไม่เป็นคอม) กำลังทำตามคำแนะนำ  วัดพื้นที่ทั้งหมด(ซึ่งยังไม่ละเอียด) จะรวมทั้งที่รถไถไม่ได้  จะได้ 35 ไร่กว่าๆ  โอ๊วววว    เป็นไปได้ไง  แต่ไงก็เถอะ  ขอแค่ทำกินไปจนตายก็พอ.......
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 07:19:18 AM »

ค่อยๆคิด  ค่อยๆทำไป  แล้วจะมองเห็นปัญหาเอง 
ต่อจากนั้นก็จะมองเห็นวิธีแก้
คนอื่นได้แต่แนะนำ  การตัดสินใจเลือกวิธีใด มันอยู่ที่ตัวเรา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 38   ขึ้นบน
  พิมพ์