หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาสูตรยาดีที่ใกล้ตัวมาฝากครับ หาได้ตามหัวไร่ปลายนา  (อ่าน 4158 ครั้ง)
ปานเทพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 04:43:33 AM »

ยาดองกล้วยน้ำว้า สรรพคุณบำรุงร่างกายได้ทุกระบบ โดยเฉพาะบำรุงร่างกาย นกเขาไม่อยากขัน  ขั้นตอนการทำ นำกล้วย3-4ลูกหรือมากกว่ามาตาก3แดด ให้มีใยขาวๆ ก่อนแล้วนำไปดองเหล้า40ดีกรี ไว้10-15วัน อยากเพิ่มรสชาดหวาน+หอมก็ให้น้ำน้ำผึ่งผสม ถ้าได้น้ำผึงเดือน5ยิ่งดีครับ
 http://medinfo2.psu.ac.th/cancer/load/biogas_home.pdf
ฝากไว้ก่อนกลัวลืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2015, 01:06:18 PM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

9tarzan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:16:09 AM »

อยากทำจร้า นกลุงไม่ร้องนานแล้วอิอิ  แต่ไอ้ขาวๆนั่นมันราใช่ป่ะ กลัวไปวัดกือนสิ ใครลองแล้วม่างงงงครับ
ปานเทพ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 01:40:25 PM »

มาช่วยกันแชร์เอาบุญกุศลกันนะครับ ได้สูตรยาสมุนไพรแก้โรคไตวายโดยไม่ต้องฟอกไตจากคนเมืองเหนือซึ่งเป็นโรคไตมานานหลายปีต้องไปฟอกไต อาทิตย์ละ3วันลำบากทั้งคนป่วย ลำบากทั้งลูกหลาน คนในครอบครัว ทั้งค่ารถค่าเดินทางจากบ้าน ไปโรงพยาบาล เมือ่8เดือนที่แล้วมีคนแนะนำ ให้ลอง
เอายาดีมาบอกสำหรับคนเป็นโรคไต
เอา ใบยอแก่ๆใบใหญ่7~8ใบกับแผ่นมะตูมที่ตากแห้งตามร้าน ขายของแห้งหริอร้านยาแผนไทยประมาณ8~10แว่นแล้ว ใส่หม้อต้มให้สีออกเป็นสีน้ำชาเอามากินแทนน้ำ ลุงแกกินอยู่3เดือนวันที่แกบอกสูตรยานี้แกเพิ่งกลับจากโรงพยาบาลแกโชว์แขนที่เจาะเลือดมาให้ดูบอกว่าหมอบอกว่าไม่ต้องฟอกไตแล้วจึงขอบอกต่อให้คนที่เป็นโรคไตเรื้อรังหรือเพิ่งเริ่มเป็นลองกินราคาไม่แพงหาง่ายกินง่ายเหมือนกินน้ำชาเลย เมื่อ3เดือนที่แล้วผมตื่นนอนตอนเช้า ก้าวขาลงจากที่นอนรู้สึกว่าขาชาทั้งสองข้างเมื่อก้มมองด ูเห็นขาบวมอูมขึ้นมาแบบหลังเต่าเลย ลูกพาส่งโรงพยาบาล หมอเจาะเลือดตรวจทันที แล้วบอกว่าไตเสื่อม ให้ควบคุมอาหาร อย่ากินรสจัดเปรี้ยวหวานมันเค็ม โดยเฉพาะรสเค็มห้ามเด็ดขาดและให้กินไข่ขาวนึ่งหรือลวก3มื้อ(ไข่ขาวล้วนๆหาซื้อที่ Cpมาร์ทหรือร้าน Golden Pleac)แต้หมอไม่ได้จัดยาโรคไตให้เลยบอกว่าไม่มียา รักษาก็เลยงง พอดีมาพบคุณลุงคนนี้ก็เลยลองต้มยาสูตรนี้ กินดูกินได้2เดือนไปเจาะเลือด2ครั้งทีแรกหมอนัดเจาะ เลือด4อาทิตย์ต่อ1ครั้งตอนนี้หมอนัดเป็น4เดือนต่อครั้ง แล้วเพราะว่าไตทำงานได้ดีผลค่าเสื่อมน้อยมากจนหมองง และถามว่ากินยาอะไรมาผมก็เล่าให้ฟังตามนี้ถ้าใครเชื่อก็ ็ลองเอามาต้มกินดูนะครับถ้าหายก็ถือว่าเราเยร่วมบุญกันมาแต่ชาติปางก่อนมาช่วยเหลือกันในชาตินี้ครับ ดีกว่าไปทดลองโน่นนี่แล้วไม่ได้ผล สุดท้ายต้องฟอกไต ตลอดชีวิตจนไตเสื่อมไตวายและเสียชีวิตในที่สุด สูตรนี้ผมลองกินเองแล้วมีผลดีจริงจึงขอบอกท่านที่เป็นโรคนี้ให้หายจากการทรมานเวลาเจ็บปวดถ้าคนที่หายแล้ว ผลแห่งความดีนี้ขอมอบให้คุณลุงที่มาแนะนำเราขอให้ความดีนี้จงมีพระคุ้มครองปกปักรักษาให้คุณลุงและผู้ป่วยทุกคน จงหายจากโรคภัยนี้และให้มีอายุมั่นขวัญยืนนานตลอดไป อีกหลายๆปีนะครับขอขอบพระคุณท่านที่ได้เสียสละเวลามาดูโพสต์นี้ครับสวัสดีครับ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
TABAG17
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 03:21:14 PM »

ดีจังเลยครับ ใครมีสูตรดีๆเชิญครับ
ปานเทพ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:30:31 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=116170.0
สมุนไพรสำหรับสัตว์ปีก

damr
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:12:59 PM »

ใส่น้ำต้มใช้น้ำเท่าไรครับ 1หรือ2 ลิตรหรือเท่าใดครับ
ขอบคุณครับ
ปานเทพ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 12:08:40 PM »

ใส่น้ำต้มใช้น้ำเท่าไรครับ 1หรือ2 ลิตรหรือเท่าใดครับ
ขอบคุณครับ
กินมากก็ใส่มากกะพอกินไปวันๆ ครับ

baiyaw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 10:02:46 PM »

"กระเทียมหมักมะนาว" โดยต่อยอดความคิดมาจากผู้สูงอายุชาวยูเครนและชาวรัสเซีย "คนชราที่ยูเครนและรัสเซีย มีความจำที่ดีเลิศ ขนาดอายุ 70-80 ปี ซึ่งพบว่า พวกเขาทานกระเทียมหมักกันทั้งปี
กระเทียมมีสรรพคุณทำให้อาหารในกระเพาะย่อยง่าย ขับถ่ายดี เลือดไหลเวียนดี ลดคอเลสเตอรอล" เมื่อเลือดไหลเวียน มีเลือดขึ้นไปเลี้ยงสมองอย่างสม่ำเสมอ ลดการตีบของเส้นเลือด ทำให้สมองได้รับการกระตุ้นทำงานอยู่ตลอด เป็นเหตุผลว่าทำไมคนที่รับประทานกระเทียมหมักจะมีสมองดีเป็นพิเศษ
ขั้นตอนการทำกระเทียมหมักมะนาว
ใช้วัตถุดิบ ประกอบด้วย กระเทียม 1 กิโลกรัม และมะนาว 50 ผล นำกระเทียมมาปอกเปลือก นำไปปั่นด้วยเครื่องจนละเอียด จากนั้นนำมะนาวมาคั้นน้ำผสมลงในกระเทียมปั่น ก่อนบรรจุขวด นำไปหมักทิ้งไว้ 24 วัน
วิธีรับประทาน
ก็ไม่ยุ่งยาก เพียงวันละ 1 ช้อนโต๊ะเท่านั้น รสชาติจะออกเปรี้ยว สูตรง่ายๆ แต่ได้คุณค่าสารอาหารเต็มประสิทธิภาพ โดยใช้พืชสมุนไพรไทยที่หาได้ในท้องถิ่น ไม่ต้องไปสั่งนำเข้ายาจากต่างประเทศราคาแพง เข้ามาขายในเมืองไทย ใครสนใจ ทดลองทำดูได้ ไม่ยาก แต่ได้ผลเกินคาด หรือสนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 0-2636-6821-3 ในรายการเพื่อคุณภาพชีวิต ทางคลื่น 97 FM วันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 09.00-12.00 น. คัดลอกมาจากที่อื่นอีกทีค่ะ

Liked By: wee, Klongyai
damr
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 07:43:05 PM »

มาช่วยกันแชร์เอาบุญกุศลกันนะครับ ได้สูตรยาสมุนไพรแก้โรคไตวายโดยไม่ต้องฟอกไตจากคนเมืองเหนือซึ่งเป็นโรคไตมานานหลายปีต้องไปฟอกไต อาทิตย์ละ3วันลำบากทั้งคนป่วย ลำบากทั้งลูกหลาน คนในครอบครัว ทั้งค่ารถค่าเดินทางจากบ้าน ไปโรงพยาบาล เมือ่8เดือนที่แล้วมีคนแนะนำ ให้ลอง
เอายาดีมาบอกสำหรับคนเป็นโรคไต
เอา ใบยอแก่ๆใบใหญ่7~8ใบกับแผ่นมะตูมที่ตากแห้งตามร้าน ขายของแห้งหริอร้านยาแผนไทยประมาณ8~10แว่นแล้ว ใส่หม้อต้มให้สีออกเป็นสีน้ำชาเอามากินแทนน้ำ ลุงแกกินอยู่3เดือนวันที่แกบอกสูตรยานี้แกเพิ่งกลับจากโรงพยาบาลแกโชว์แขนที่เจาะเลือดมาให้ดูบอกว่าหมอบอกว่าไม่ต้องฟอกไตแล้วจึงขอบอกต่อให้คนที่เป็นโรคไตเรื้อรังหรือเพิ่งเริ่มเป็นลองกินราคาไม่แพงหาง่ายกินง่ายเหมือนกินน้ำชาเลย เมื่อ3เดือนที่แล้วผมตื่นนอนตอนเช้า ก้าวขาลงจากที่นอนรู้สึกว่าขาชาทั้งสองข้างเมื่อก้มมองด ูเห็นขาบวมอูมขึ้นมาแบบหลังเต่าเลย ลูกพาส่งโรงพยาบาล หมอเจาะเลือดตรวจทันที แล้วบอกว่าไตเสื่อม ให้ควบคุมอาหาร อย่ากินรสจัดเปรี้ยวหวานมันเค็ม โดยเฉพาะรสเค็มห้ามเด็ดขาดและให้กินไข่ขาวนึ่งหรือลวก3มื้อ(ไข่ขาวล้วนๆหาซื้อที่ Cpมาร์ทหรือร้าน Golden Pleac)แต้หมอไม่ได้จัดยาโรคไตให้เลยบอกว่าไม่มียา รักษาก็เลยงง พอดีมาพบคุณลุงคนนี้ก็เลยลองต้มยาสูตรนี้ กินดูกินได้2เดือนไปเจาะเลือด2ครั้งทีแรกหมอนัดเจาะ เลือด4อาทิตย์ต่อ1ครั้งตอนนี้หมอนัดเป็น4เดือนต่อครั้ง แล้วเพราะว่าไตทำงานได้ดีผลค่าเสื่อมน้อยมากจนหมองง และถามว่ากินยาอะไรมาผมก็เล่าให้ฟังตามนี้ถ้าใครเชื่อก็ ็ลองเอามาต้มกินดูนะครับถ้าหายก็ถือว่าเราเยร่วมบุญกันมาแต่ชาติปางก่อนมาช่วยเหลือกันในชาตินี้ครับ ดีกว่าไปทดลองโน่นนี่แล้วไม่ได้ผล สุดท้ายต้องฟอกไต ตลอดชีวิตจนไตเสื่อมไตวายและเสียชีวิตในที่สุด สูตรนี้ผมลองกินเองแล้วมีผลดีจริงจึงขอบอกท่านที่เป็นโรคนี้ให้หายจากการทรมานเวลาเจ็บปวดถ้าคนที่หายแล้ว ผลแห่งความดีนี้ขอมอบให้คุณลุงที่มาแนะนำเราขอให้ความดีนี้จงมีพระคุ้มครองปกปักรักษาให้คุณลุงและผู้ป่วยทุกคน จงหายจากโรคภัยนี้และให้มีอายุมั่นขวัญยืนนานตลอดไป อีกหลายๆปีนะครับขอขอบพระคุณท่านที่ได้เสียสละเวลามาดูโพสต์นี้ครับสวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับกินบ้างไม่ได้กินบ้าง3เดือนค่าไตจาก1.8ลดลงเหลือ1.2หมอบอกเกือบเท่าคนปกติแล้ว
ขอบคุณมากๆครับและบอกต่อไป2คนแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์