หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พักอาชีพวิศกร ออกตามหาฝันวิถียั่งยืน(ปลูกเมล่อน)  (อ่าน 120912 ครั้ง)
Noonay
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:31:35 AM »

ขอรบกวนสอบถามเรื่องระบบน้ำอย่างละเอียดด้วยนะคับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องจัดการระบบน้ำเลยครับ
ของผมที่ทำอยู่เป็นการคำนวณคร่าวๆนะครับ ไม่ได้ลงลึกอะไรมากครับ
ราคาอุปกรณ์ที่เลือกใช้ก็แบบประหยัดที่สุด (เผื่อเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไข เพิ่ม/ลด ในอนาคต) แต่สามารถใช้งานได้อย่างดีครับ
ส่วนข้อมูลก็พอจะมีไฟล์ที่รวบรวมไว้ อ่านเข้าใจง่ายครับ
หากต้องการอ่านศึกษาดูก่อน ผมจะส่งให้ทาง E-mail ครับ(รบกวนทิ้งเมล์ไว้ด้วยครับ)
เบอร์โทรผม 098-749 1244 (โค้ก)
ยินดีให้คำแนะนำครับ

ขอบคุณมากนะครับ อาจสอบถามข้อมูลมากไปหน่อยนะครับ พอดีว่าสนใจจะปลูกเมล่อนอย่างจริงจังคับ
ได้เจอแนวทางนี้ชอบรูปแบบมากๆครับ  E mail  : kabownay@yahoo.co.th ครับ
อาจรบกวนขอข้อมูลและสอบถามอีกเป็นระยะ นะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่โค้กครับ อย่าลืมข้อมูลระบบน้ำของผมนะครับ  ....  อิอิ  ....  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ

TonyComes
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 08:29:18 PM »

ขอรบกวนสอบถามเรื่องระบบน้ำอย่างละเอียดด้วยนะคับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องจัดการระบบน้ำเลยครับ
ของผมที่ทำอยู่เป็นการคำนวณคร่าวๆนะครับ ไม่ได้ลงลึกอะไรมากครับ
ราคาอุปกรณ์ที่เลือกใช้ก็แบบประหยัดที่สุด (เผื่อเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไข เพิ่ม/ลด ในอนาคต) แต่สามารถใช้งานได้อย่างดีครับ
ส่วนข้อมูลก็พอจะมีไฟล์ที่รวบรวมไว้ อ่านเข้าใจง่ายครับ
หากต้องการอ่านศึกษาดูก่อน ผมจะส่งให้ทาง E-mail ครับ(รบกวนทิ้งเมล์ไว้ด้วยครับ)
เบอร์โทรผม 098-749 1244 (โค้ก)
ยินดีให้คำแนะนำครับ

ขอบคุณมากนะครับ อาจสอบถามข้อมูลมากไปหน่อยนะครับ พอดีว่าสนใจจะปลูกเมล่อนอย่างจริงจังคับ
ได้เจอแนวทางนี้ชอบรูปแบบมากๆครับ  E mail  : kabownay@yahoo.co.th ครับ
อาจรบกวนขอข้อมูลและสอบถามอีกเป็นระยะ นะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่โค้กครับ อย่าลืมข้อมูลระบบน้ำของผมนะครับ  ....  อิอิ  ....  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ

สนใจระบบน้ำเช่นกันครับ
ขอด้วยคนได้ไหมครับคุณโค้ก ยิ้มเท่ห์
cokenat
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 11:26:51 AM »

ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานหน่อยครับ
ตั้งแต่เก็บผลผลิต ก็รีบเตรียมงานขั้นตอนต่อไป เพื่อจะลงแปลงใหม่
อย่างที่บอกครับ ความรู้ด้านการเกษตรไม่มี ต้องศึกษาต้องอ่าน ลงมือทำมากๆหน่อยครับ

เข้ามาตอบเรื่องระบบน้ำครับ
ผมมีเอกสารเป็นไฟล์ PDF ของบริษัท Super Product ลองเอาไปอ่านคร่าวๆเพื่อความเข้าใจในเรื่องระบบน้ำ
และจะได้รู้จักชื่อของอุปกรณ์ที่จะนำมาใช้งาน
ท่านใดต้องการรบกวนทิ้งอีเมล์ไว้นะครับ
หรือลองเซิร์ทหายี่ห้อผลิตภัณฑ์ในเน็ตดูครับ

ของคุณ Noonay ผมคิดให้แล้ว เอาแบบง่ายๆ และขอนำมาแบ่งปันให้เพื่อนๆเพื่อเป็นแนวทางครับ

โจทย์. โรงเรือนกว้าง 5.5 ม. ยาว 30 ม. จัดเรียงต้นเป็น 9 แถว รวม 450 ต้น

คำตอบตามรูปแนบเลยครับ เอาแบบง่ายๆ ใช้งานได้จริง
ถ้าไม่เข้าใจ หรืออยากเพิ่มลดอุปกรณ์ในส่วนไหน สอบถามได้ครับ

อาจจะงงๆว่า คำนวณปริมาณน้ำได้ 225 ลิตร/ ชั่งโมง แล้วทำไมเลือกปั้มขนาด 1,000 ลิตร / ชม
เป็นการยืดอายุการทำงานของปั้มอีกทางหนึ่งซึ่งไม่ต้องรับโหลดมาก
ถ้าท่านไปเลือกดูปั้มน้ำ ขนาด 1,000 ลิตร / ชม มันจะเป็นปั้มที่ตัวเล็กมากครับ
อาจจะเลือกปั้มที่มีขนาดใหญ่ขึ้นก็ได้ เผื่อขยับขยายโรงเรือนในอนาคต

ถ้าแรงดันในระบบมีมาก ผมใช้วิธีต่อกลับเข้าถัง เพื่อใช้แรงดันน้ำกวนผสมปุ๋ยในถังไปด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 11:38:25 AM โดย cokenat » บันทึกการเข้า
tomahok
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 01:29:46 PM »

ปุ๋ยสูตรนี้ใช้กับพืชอย่างอื่นไดใหมครับ
Newfarmman
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 07:58:15 AM »

ขออนุญาต ถามโง่ๆนะะครับ ตาข่ายกันแมลงนี่ จะสามารถป้องกันโรคพืชที่มากับลม อากาศได้ใหมครับ
พอดีสนใจ แต่ข้างๆ นี่มีแต่แปลงพริกเต็มไปหมดครับ
kingkong49
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 12:42:14 PM »

ดันหน่อย ยิ้ม ยิ้ม
cokenat
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:32:56 PM »

ปุ๋ยสูตรนี้ใช้กับพืชอย่างอื่นไดใหมครับ
อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ น่าจะได้เหมือนกันหมดครับ
อยู่ที่การปรับค่า EC ตามความต้องการของพืชนั้นๆมากกว่าครับ
ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ
cokenat
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:37:30 PM »

ขออนุญาต ถามโง่ๆนะะครับ ตาข่ายกันแมลงนี่ จะสามารถป้องกันโรคพืชที่มากับลม อากาศได้ใหมครับ
พอดีสนใจ แต่ข้างๆ นี่มีแต่แปลงพริกเต็มไปหมดครับ

โรคพืชกันไม่ได้ครับ กันได้เฉพาะแมลงเท่านั้น
ถ้าตาข่ายถี่มากๆ เช่น จะให้กันเพลี้ยไฟได้ จะต้องใช้นาด 40 ตาขึ้นครับ แต่ก็ยังไม่ 100%
แต่ว่าตาข่าย40 ตา ลมแทบจะไม่ผ่านครับ ดังนั้นในโรงเรือนจะอบและร้อนมากๆครับ
cokenat
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:55:33 PM »

ล๊อตนี้ลองใหม่ครับ 800 ต้น
ใช้ชีวภัณฑ์สำหรับป้องกัน และรักษาโรคพืช  (ปลอดสารพิษ)
เชื้อราไตรโคเดอร์มา  และเชื้อราบิวเวอร์เรีย บัสเซียน่า
โดยเริ่มจากแช่เมล็ดเลยครับ และเพาะกล้า

เชื้อราทั้ง 2 ชนิดครับ ขอรับฟรีได้ที่ ศูนย์บริหารศัตรูพืช ตามแต่ละจังหวัด
เขาไปคุย สอบถาม ขอคำแนะนำจากนักวิชาการ ได้ความรู้มากมายครับ

บ่มไว้ 2 วัน ลืมเปิดดู...รากเลยยาวไปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:57:18 PM โดย cokenat » บันทึกการเข้า
Freedom in mind
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 08:53:51 PM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
ไม่หมู
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 09:39:23 PM »

ขอพื้นที่สักสองนิ้ว  ไว้ให้หนูเสนอหน้ามาดูด้วยคนนะคะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kmsmily
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 06:39:32 AM »

อาการขาดธาตุแมกนีเซียมแก้หายไหมครับ ฮืม
Noonay
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 02:51:03 PM »

ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานหน่อยครับ
ตั้งแต่เก็บผลผลิต ก็รีบเตรียมงานขั้นตอนต่อไป เพื่อจะลงแปลงใหม่
อย่างที่บอกครับ ความรู้ด้านการเกษตรไม่มี ต้องศึกษาต้องอ่าน ลงมือทำมากๆหน่อยครับ

เข้ามาตอบเรื่องระบบน้ำครับ
ผมมีเอกสารเป็นไฟล์ PDF ของบริษัท Super Product ลองเอาไปอ่านคร่าวๆเพื่อความเข้าใจในเรื่องระบบน้ำ
และจะได้รู้จักชื่อของอุปกรณ์ที่จะนำมาใช้งาน
ท่านใดต้องการรบกวนทิ้งอีเมล์ไว้นะครับ
หรือลองเซิร์ทหายี่ห้อผลิตภัณฑ์ในเน็ตดูครับ

ของคุณ Noonay ผมคิดให้แล้ว เอาแบบง่ายๆ และขอนำมาแบ่งปันให้เพื่อนๆเพื่อเป็นแนวทางครับ

โจทย์. โรงเรือนกว้าง 5.5 ม. ยาว 30 ม. จัดเรียงต้นเป็น 9 แถว รวม 450 ต้น

คำตอบตามรูปแนบเลยครับ เอาแบบง่ายๆ ใช้งานได้จริง
ถ้าไม่เข้าใจ หรืออยากเพิ่มลดอุปกรณ์ในส่วนไหน สอบถามได้ครับ

อาจจะงงๆว่า คำนวณปริมาณน้ำได้ 225 ลิตร/ ชั่งโมง แล้วทำไมเลือกปั้มขนาด 1,000 ลิตร / ชม
เป็นการยืดอายุการทำงานของปั้มอีกทางหนึ่งซึ่งไม่ต้องรับโหลดมาก
ถ้าท่านไปเลือกดูปั้มน้ำ ขนาด 1,000 ลิตร / ชม มันจะเป็นปั้มที่ตัวเล็กมากครับ
อาจจะเลือกปั้มที่มีขนาดใหญ่ขึ้นก็ได้ เผื่อขยับขยายโรงเรือนในอนาคต

ถ้าแรงดันในระบบมีมาก ผมใช้วิธีต่อกลับเข้าถัง เพื่อใช้แรงดันน้ำกวนผสมปุ๋ยในถังไปด้วยครับ

ขอบคุณนะครับพี่โค้ก  มีธุระมากมายปวดหัว ไม่ได้เข้ามาเลย ขอบคุณนะครับสำหรับแปลนระบบน้ำ
จะลองศึกษาดูครับ
ยายกุ้ง
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:39:39 PM »

พอดีมีธุระยุ่ง ๆ อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง

มาเล่าต่อสิคะพี่โค๊ก
จะฟังต่อๆ ถ้าไม่งั้นจะถามแล้วนะ! ฮึ่มๆๆๆ

ทศ
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:05:07 PM »

อยากได้ปุ๋ย AB  ตั้งสั่งซื้อยังงัย..อยากให้ช่วยแนะนำคับ
cokenat
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:37:43 AM »

อยากได้ปุ๋ย AB  ตั้งสั่งซื้อยังงัย..อยากให้ช่วยแนะนำคับ
สั่งที่ผมก็ได้ครับ เบอร์ 098-749-1244 ,หรือ 061-279-7100 (เบอร์ 061 นี้หลัง 5 โมงเย็นครับ)
จะเข้าไปรับมาส่งให้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์