หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การไฟฟ้าไม่ยอมติดตั้ง มิเตอร์เกษตรให้ อ้างว่าต้องมีเสาไฟฟ้ามาให้ก่อน จะทำไงดี  (อ่าน 1037 ครั้ง)
เกษตรกรวันหยุด
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 08:23:17 PM »

คือผมทำเรื่องขอติดตั้งมิเตอร์เกษตร ที่สวนไกล้หมู่บ้านซึ่งเป็นถนนระหว่างหมู่บ้าน
ไปติดต่อที่การไฟฟ้าประจำอำเภอศรีขรภูมิ บอกให้ไปแจ้งที่ เกษตรศรีขรภูมิก่อน
พอไปแจ้งที่เกษตรอำเภอศรีขรภูมิ ทำเรื่องให้เอามายื่นกับไฟฟ้าประจำอำเภอศรีขรภูมิ  การไฟฟ้าบอกว่าติดถนนใหญ่ต้องไปซื้อเสาไฟฟ้าติดตั้งก่อนถึงจะมาดำเนินเรื่องให้

ผมสงสัยว่า การติดตั้งมิเตอร์เกษตรตัองซื้อเสาไฟฟ้าไปตั้งตามทางไปสวนเราด้วยเหรอครับ?
พอเราบอกว่าไม่มีเงินซื้อเสาไฟฟ้ามันหลายต้นกว่าถึงสวนเรา การไฟฟ้าอำเภอศรีขรภูมิก็บอกว่าให้ทำเรื่องรองบประมาณ

ตอนนี้รอมาจะสามปีแล้วไฟฟ้าเข้าสวนไม่ได้  ทำไมคนอื่นเขาทำได้ทั้งที่อยู่หมู่บ้านเดียวกัน เขาก้ไม่ต้องซื้อเสาไฟฟ้าแค่ต่อมิเตอร์เกษตรแล้วลากไฟไปเองได้
คือผมแจ้งเรื่อง ไปที่เกษตรอำเภอศรีขรภูมิ ไปที่อบต  ไปที่ผู้ใหญ่บ้าน แต่สุดท้ายแล้วมันก็มาจบที่ไฟฟ้าประจำอำเภอบอกว่าต้องติดตั้งเสาตอนนี้ไม่มีงบ

ผมต้องทำยังไงครับถึงจะมีมิเตอร์เกษตรเข้าสวนผมได้ครับ
ตำบลหนองขวาว อำเภอศรีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:12:03 PM »

ระเบียบการไฟฟ้าเขามีว่า  มิเตอร์จะติดตั้งที่เสาของการไฟฟ้าเท่านั้น  หรือติดหน้าบ้านที่สายไฟฟ้าพาดผ่าน เช่นตามบ้านคน  มีบ้านเลขที่ชัดเจนเพื่อการเรียกเก็บค่ากระแสไฟ
ของคุณถ้าสวนห่างเสาไฟฟ้าเท่าไหร่ก้ไม่เกี่ยวกับการไฟฟ้า ถ้าจะให้ไฟฟ้ามาติดตั้งให้ เขาไม่มาทำให้เพราะลงทุนสูงต้องมีบ้านคนหลายๆบ้านหรือเป็นหมู่บ้าน
มีชุมชนหลายครัวเรือนและรวมตัวกันไปขอมิเตอร์ทางไฟฟ้าเขาจึงจะมาทำการ "ขยายเขต" โดยชุมชนไม่ต้องเสียเงินซื้อเสาเอง

วิธีที่ทำได้คือ เสาไฟฟ้าต้นไหนที่ใกล้สวนมากที่สุดก็เอาเสาต้นนั้นเป้นจุดติดตั้งมิเตอร์  ไปยื่นเรื่องขอ ทางการไฟฟ้าเขาจะมาติดตั้งให้  แล้วจากจุดนี้ที่ติดตั้งมิเตอร์ระยะทางจะไปสวนหรือบ้านของคุณจะใกล้ไกลแค่ไหนคุณก็ไปตัดไม้ในสวนมาทำเสาเอาเอง ซื้อสายไฟมาเดินเองลากไปที่สวนเลย  ของคนอื่นทำแบบนี้รึปล่าวคะ ไปเดินดูไปถามๆดูได้ค่ะ

Liked By: Ekachaiyan
เกษตรกรวันหยุด
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:25:02 PM »

ระเบียบการไฟฟ้าเขามีว่า  มิเตอร์จะติดตั้งที่เสาของการไฟฟ้าเท่านั้น  หรือติดหน้าบ้านที่สายไฟฟ้าพาดผ่าน เช่นตามบ้านคน  มีบ้านเลขที่ชัดเจนเพื่อการเรียกเก็บค่ากระแสไฟ
ของคุณถ้าสวนห่างเสาไฟฟ้าเท่าไหร่ก้ไม่เกี่ยวกับการไฟฟ้า ถ้าจะให้ไฟฟ้ามาติดตั้งให้ เขาไม่มาทำให้เพราะลงทุนสูงต้องมีบ้านคนหลายๆบ้านหรือเป็นหมู่บ้าน
มีชุมชนหลายครัวเรือนและรวมตัวกันไปขอมิเตอร์ทางไฟฟ้าเขาจึงจะมาทำการ "ขยายเขต" โดยชุมชนไม่ต้องเสียเงินซื้อเสาเอง

วิธีที่ทำได้คือ เสาไฟฟ้าต้นไหนที่ใกล้สวนมากที่สุดก็เอาเสาต้นนั้นเป้นจุดติดตั้งมิเตอร์  ไปยื่นเรื่องขอ ทางการไฟฟ้าเขาจะมาติดตั้งให้  แล้วจากจุดนี้ที่ติดตั้งมิเตอร์ระยะทางจะไปสวนหรือบ้านของคุณจะใกล้ไกลแค่ไหนคุณก็ไปตัดไม้ในสวนมาทำเสาเอาเอง ซื้อสายไฟมาเดินเองลากไปที่สวนเลย  ของคนอื่นทำแบบนี้รึปล่าวคะ ไปเดินดูไปถามๆดูได้ค่ะ

กรณีผมคือแบบหลังเลยครับ คือมีเสาไฟฟ้าไกล้ๆ สวน ห่างจากสวนผมประมาณ60เมตร ผมจะให้เขามาติดตั้งมิเตอร์เกษตรให้ที่เสาต้นนั้นเลย แล้วผมจะออกค่ามิเตอร์เอง เดินสายเอง
แต่ๆๆๆๆ เขาบอกว่าสวนผมอยู่ติดถนน ต้องติดต้องเสาไฟฟ้าเท่านั้น !! 

ผมเลยงงเลยว่า ทำไมคนอื่นสวนเขาอยู่ไกลกว่าผมอีก เขาติดตั้งมอเตอร์เกษตรได้ แล้วลากสายไฟ ไปเองได้

treo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 11:09:09 PM »

สร้างหลักฐานว่าที่ดินของท่าน อยู่ติดกับเสาไฟฟ้าต้นนั้นแหละครับ
จะทำสัญญาเช่าหลอกๆ หรืออะไรก็แล้วแต่
ลงมิเตอร์เสร็จ ก็ลากสายต่อไปเองได้

จริงๆ กรณีนี้ เล่นไม่ยากครับ ลองสืบหา ผู้รับเหมาติดตั้งมิเตอร์ ที่รับงานติดตั้งจากการไฟฟ้าให้เจอ
จ่ายพิเศษซักหน่อย เพื่อความสะดวก ทุกอย่างก็จะคล่องขึ้น

แต่ถ้าจะเอาแบบตามขั้นตอน ก็จะเป็นแบบที่ท่านเผชิญอยู่

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
nia2077
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 11:40:16 PM »

ลอง ถาม เจ้าหน้าที่ ว่ามีวิธีทางลัดไหม
3 โล 10
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 08:08:40 AM »

อาการอย่างนี้คือ......อยากได้ตัง

โจ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 11:26:25 AM »

อาการอย่างนี้คือ......อยากได้ตัง

เจอมาแล้ว ทำถูกต้องหมดทุกอย่าง ทั้งฝังเสาระยะห่างไม่เกิน 50 ม. สายไฟ Out-door (ไส้ทองแดงเชียวนะ) ฝังแท่งกราว์ดลึก 2 ม.
มีตู้ Control ภายในมี ระบบตัดกระไฟ หากเกิดไฟช็อต ไฟเกิน หรือไฟรั่ว อุปกรณ์ Grade-A

พอถึงวันต่อไฟเข้าสวน จนท. มาตรวจเห็นตู้ Control ก็ไม่ดูข้างในเลย บอกแค่นี้ก็เกินมาตรฐานแล้ว อิ อิ อิ
หลังต่อไฟเข้าสวนเสร็จ มีโทรศัพท์มาหา จนท. และ จนท. ก็ยื่นมาให้ผม บอกหัวหน้าจะคุยด้วย...

หน.: เรียบร้อยดีไหมพี่
ผม: ครับเรียบร้อยดี
หน.: งั้นรบกวนพี่ให้ค่าน้ำมันน้องสักเล็กน้อยนะครับ
ผม: อ๋อ...หรอ...เท่าไหร่ล่ะ
หน.: คนละ 500 ก็พอ (มา 2 คน รถคันเดียว เขาเอาค่าน้ำมันแยกกันอ่ะ 5555)

... เมื่อเงินพูด ความจริงจะเงียบ...!

เงินทองของมายา ข้าวปลาสิ...ของจริง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์