หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงเริ่มที่บ้าน  (อ่าน 43799 ครั้ง)
lanee999
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 04:57:11 PM »

สวัสดีครับ
ขอบคุณที่เอาข้อมูลต่างๆมาแบ่งปัน ได้หูตากว้างไกลมากขึ้น และเข้าใจอะไรมากขึ้น สักวันคงได้ขนของไปขายเอาเงินฝรั่ง  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะ คุณวิรุจน์

ปูอยากหาข้อมูลมาแบ่งปันเพื่อนชาวเกษตรพอเพียงค่ะ  โดยเฉพาะระบบแพคของ กล่อง ซองบรรจุแมลงทอดมาให้ดูเป็นตัวอย่างค่ะ

ปูเข้าใจว่ารัฐบาลส่งเสริมสินค้าส่งออกแต่ที่ส่งออกจากบริษัทใหญ่ๆที่มีทุนสูงแล้วใด้รับการรับรองเลยหาตลาดต่างประเทศใด้เจ้าของรวยไปเลย  แต่ชาวนาชาวสวนก็ยังจนเพราะทำแข่งไม่ใหว 

เมืองไทยเรามีดิน มีอากาศ มีน้ำดีกว่าประเทศอื่นมาก  อยากให้คนไทยเห็นคุณค่าตรงนี้ค่ะ  เงินซื้อแดดไม่ใด้ค่ะ  ไปเที่ยวใด้ แต่ซื้อมาใว้ในประเทศเค้าไม่ใด้ บ้านเค้าต้องทำสวนในโรงเรือนใช้ไฟฟ้าช่วยปลูก บ้านเราแค่มีปัญหาแมลงเชื้อโรคปัญหาตลาด ของอย่างนี้แก้ใด้ง่ายกว่าหาซื้อแดดกับความร้อนนะคะ

จะกลับไปทำสวนระบบธรรมชาติ รักษาดิน เลี้ยงผึ้ง เลี้ยงกบ เลี้ยงไม้ดอกล่อแมลงที่เมืองไทยค่ะ  อยากลองดูว่าจะทำใด้ไหม คิดมานานแล้วค่ะ  กลับไปนี่ก็คงจะไปรบกับพ่อแม่และคนในพื้นที่ค่ะ  เพราะไม่มีใครเห็นด้วยกับความคิดแบบนี้สักคน 

ผลไม้ไทยที่นี่แพงมากและหาซื้อไม่ใด้ทุกอย่าง มีในร้านไทยก็เป็นแค่บางอย่างและต้องถ่อไปซื้อเองใกลมาก  ตามเน๊ตก็มีไม่กี่ร้าน  มีลิ้นจี่ผ่านตาตามซุปเปอร์ที่นี่บ้างแต่ก็เหมือนกับการทดลองขายคือแค่แพคละไม่กี่ลูกแต่แพงพอควรต่างชาติบางคนก็ส่ายหัวค่ะ 

คิดว่าถ้ากลับไปแล้วอยากรวมกลุ่มกันทำสินค้าจากผลิตคล้ายๆสินค้าโอท๊อปแล้วหาตลาดต่างชาติด้วย(ปูเคยซื้อเมล็ดพันธ์ผักจากอีเบย์ค่ะ   เพื่อนที่นี่ไม่ลองทำบ้างหละคะ)

ต่างชาติไม่จำเป็นต้องฝรั่งค่ะ  แถวเอเชียบางประเทศสินค้าเกษตรสู้เราไม่ใด้หรอก  ข้าวไทยอร่อยกว่าข้าวอินเดียเยอะค่ะ

แต่ผลิตผลทางการเกษตรของไทยยังใช้สารเคมี(เหมือนประเทศเพื่อนบ้าน)  ถ้าเราพยายามทำการเกษตรต้นทุนต่ำแต่เป็นสวนออร์แกรนิกส์น่าจะหาตลาดแข่งกับประเทศเพื่อนบ้านใด้ค่ะ  การเกษตรพอเพียงไม่ใด้ทำให้รวยแต่ทำให้เราพออยู่ใด้ไม่เป็นหนี้ไม่มีรายจ่ายซื้อปุ๋ยซื้อยา  รายจ่ายน้อยทำให้เอาตัวรอดใด้ในระยะเวลาที่รอให้ดินเป็นดินออร์แกรนิกส์ พอผลิตผลออกมาจะใด้รับการรับรองแล้วหาตลาดใด้แน่ๆค่ะ

อยู่ที่นี่กินข้าวสารไทย แต่อาหารแช่แข็งอย่างกุ้งปลาดุกปลานิลและอาหารทะเลแช่แข็งจะมาจากเวียดนามค่ะ  ของไทยไปใหน   เราคนขายต้องวิ่งหาลูกค้าเอง  ตอนนี้ยังไม่มีผักผลไม้อะไรเลยไม่เคยคิดติดต่อค่ะ  แต่เพื่อนสาวสั่งทำเสื้อผ้าหมากับแมวมาขาย เค้าออกแบบเองด้วยค่ะ 

Liked By: TAWUN

lanee999
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 04:59:42 PM »

อรุณสวัสด์ครับคุณปู
สวัสดีตอนเช้าค่ะ เพื่อนเกษตรทุกคนด้วยค่ะ เดี๋ยวไปทักที่สวนนะคะ

lanee999
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:08:57 PM »

อีพนิ่งพิมโรส   ปลูกล่อแมลง และมีกลิ่นหอม  ทนหนาวแพร่พันธ์เร็วมาก(ปีนี้จะเก็บเมล็ดใว้)

Liked By: viranya, TAWUN
lanee999
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:16:09 PM »

ขับรถเที่ยวไปในชนบท  ข้างทางจะมีฟาร์มเลี้ยงวัวเลี้ยงแกะตามทุ่งตลอดทาง   และฟาร์มเมอร์ส่วนมากจะปลูกผัก เลี้ยง เป็ด ไก่เหมือนกับบ้านนอกเรา 

วันนั้นต้องจอดรถลงไล่ห่านที่หนีรั้วออกมา  กลัวรถคันอื่นเหยียบเลยต้องช่วยกันต้อนเข้าข้างทาง

ผักที่เค้าปลูก บางอย่างก็ปลูกในโรงเรือน อยากมีบ้านแบบนี้แต่ปูสอบไบขับขี่ไม่ผ่าน เลยขับรถไม่ใด้  อยู่ชนบทอย่างนี้ รถจำเป็นมากและตอนหิมะตกก็ออกไปใหนไม่ใด้  คนที่อยู่นอกเมืองจึงจะปลูกผักโดยเฉพาะมันใว้เยอะ ไม่ใด้ทำขายปลูกกินเอง

Liked By: viranya, TAWUN, tapanit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:29:05 PM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:23:25 PM »

กล่องพลาสติกเพาะเมล็ดพันธ์ จะซื้อถาดไฟที่อุ่นวางรองกล่อง ปิดกันแมลงหวี่ไม่ให้วางใข่ในดินและเจ้าหนอนก็กินเมล็ดที่กำลังงอกใด้ดี แต่ว่าต้องคอยเปิดฝาให้อากาศระบาย  งอกร้อยเปอร์เซนต์แต่พองอกแล้วจะมีปัญหาแฉะ(แด๊มปิ้งออฟ) ต้นกล้าจะเหี่ยวและตาย  ปัญหาเยอะมาก

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:23:53 PM »

บรรยาศฟาร์มบ้านเขานี่ดีจริงเลยนะครับ

DIN
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:25:11 PM »

ยิ้ม ดีจังครับ เด็กๆ รักการปลูก  ยิ้ม 

lanee999
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:28:11 PM »

กล้าผักตำลึงที่สั่งซื้อจากอีเบย์   ใด้แกงจืดไม่กี่ครั้งเอง  ไม่งาม ลังเล  

เปิดทำความร้อน แต่คงชอบอากาศอบอ้าวมากกว่าอากาศร้อนแห้ง  ตอนนี้ตัดเคลือและชำใว้กะจะแจกเพื่อนคนไทยที่มีกรีนเฮาส์

Liked By: TAWUN, tapanit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 03:39:37 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:40:36 PM »

รอบหมู่บ้านจะเป็นฟาร์มวัว  ฟาร์มแกะ และมีฟาร์มหมู(ฟาร์มหมูปล่อยตามทุ่ง แต่มีบ้านหมูให้เค้านอนแต่เลี้ยงปล่อยอยู่บนเขาห่างจากตัวหมู่บ้านเกือบสองไมลล์แต่พอโดนลมพัดมาทางหมู่บ้านทีนี่กลิ่นเหม็นมากๆ)

หมู่บ้านจะมีป่าสาธารณะ สวนธารณะและทุ่งหญ้าธรรมชาติ  พอหน้าร้อนก็พาลูกๆไปวิ่งเล่นใด้  มีตั๊กแตน ผึ้ง และผีเสื้อเยอะมาก อยากปล่อยบางส่วนของไร่ที่เมืองไทยเป็นทุ่งแบบนี้

แต่หญ้าดอกขาวๆนี่มีพิษ ตามฟาร์มทั่วไปจะทำลายทิ้ง

Liked By: TAWUN, tapanit
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:48:24 PM »

อิๆๆอยากเลี้ยงหมูแบบปล่อยบ้างจังเลยเดี๋ยวปีหน้าลองดูดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

lanee999
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:49:32 PM »

ส่วนทุ่งนี้เป็นทุ่งบัตเตอร์คัพเจ้าของที่ดินจะปล่อยม้าให้หากินตามธรรมชาติ แต่ไม่ใด้สนใจม้าถ่ายรูปวิวทะเลตัดคู่กับบัตเตอร์คัพ

ฟาร์มที่นี่ถ้าเราไม่ไปกวนสัตว์เค้าเราสามารถเดินเข้าทุ่งเค้าใด้ค่ะ  แต่ต้องปิดรั้วตามหลัง  

แต่วัวมันตัวใหญ่มากๆใหญ่จะน่ากลัว  เดินผ่านข้างทางมันเห็นคนมันก็เดินมาหาค่ะ น่ารักดี
แต่แกะนี่ถ้ามันมีลูกตัวเล็กอย่าเข้าใกล้ค่ะ มันหวงลูกมาก  แต่ลูกแกะอยู่กันเป็นร้อยตัววิ่งเล่นกันนี่น่ารักมากๆค่ะ  ขอรอหน้าร้อนต้องไปถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆดูด้วยค่ะ เผื่อใครอยากเลี้ยงแกะ แต่ต้องหมั่นตัดขนแกะนะคะ  มันขี้ร้อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:22:39 PM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:52:07 PM »

ที่รู้มานะครับคุณปูกรรไกรตัดขนแกะตัวละ20000บาทไทย  ปศุสัตว์บ้านผมเคยจะเอามาให้เลี้ยงครับแต่ไม่ไหว

ma2sabb
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:54:23 PM »

เก่งจังค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ลูกสาวสูงจัง หนุ่มที่บ้าน15แล้วเพิ่งสูง163 เอง
สงสัยแม่เตี้ย ยิงฟันยิ้ม
มีเพื่อนอยู่สวีเดน เค้าอิจฉาเวลาดูรูปกะเพราที่โน่นปลูกยาก
ที่จริงถ้ามีเกษตรสักกลุ่ม รวมตัวกันทำสินค้าเป็นโอทอปส่งแพ็กเกจสวยๆของดีๆ
น่าจะไปได้สวย แต่อยู่ที่เราจะเริ่มกันตรงไหนก่อนดี
ขอบคุณค่ะ  เดี๋ยวแวะไปที่สวนนะคะ  ขอตอบในหมวดแก้ใขนี้เลยจะใด้ไม่ต้องเปลืองกระทู้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 03:37:30 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:00:52 PM »

ใครมีปัญหาแฟนสาวไม่ชอบทำสวนลองหาดอกไม้สวยๆปลูกใว้ล่อแมลงสาวๆนะคะ  ผู้หญิงชอบดอกไม้  สวนผักก็ปลูกคู่กับดอกไม้ใด้ค่ะ  พึ่งพาอาศัยกัน

สวัสดีค่ะคุณเดี่ยว คุณดินค่ะ  ต้องทำความรู้จักนะคะ  คุณดินมีพันธ์ไม้เยอะ คุณเดียวก็มีประสบการณ์ทำสวนจริงๆจังๆและลูกๆก็รุ่นราวคราวเดียวกัน จะขออนุญาติไปเที่ยวที่สวนด้วยนะคะ  ธรรมชาติไร่สวคุณเดี่ยวน่าอยู่มากเลยค่ะ ลองทำแฮปปี้ฟาร์ม ปล่อยสัตว์ให้วิ่งเล่นดูสิคะ ที่นี่เค้ากำลังฮิตทำฟาร์มออร์แกนิส์กับแฮ๊ปปี้ฟาร์มค่ะ

สวัสดีคณเบียร์ด้วยค่ะ(ชื่อน่าคบมากๆค่ะ)

lanee999
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:10:19 PM »

ดอกพีโอนี(คนไทยเรียกดอกโบตั๋นหรือเปล่าคะ)

ล่อแมลงใด้ดีมากค่ะ

lanee999
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:21:26 PM »

สวัสดีค่ะ คุณma2sabb

อยู่ที่นี่ก็ปลูกกระเพราเหมือนกันค่ะแต่ไม่ค่อยงามเหมือนอยู่เมืองไทย ต้องซื้อกินอย่างเดียว

แต่ผักชีลาวกับผักชีนี่งามมากค่ะ  ดอกสวยด้วยค่ะ  แมลงที่สวนตอนหน้าร้อนเยอะมาก 

ตอนปีใหม่ปูกลับไปเที่ยวใด้เมล็ดพันธ์ผักมาอย่างละห้าซองค่ะ (เอามามากก็กลัวปลูกไม่หมด)

ถ้าใด้รวมกลุ่มกันก็ดีสิคะ  อยากให้ร้านค้าใช้ระบบเพพอลค่ะ มันสะดวกทั้งสองฝ่าย  เดี๋ยวจะแวะไปที่สวนนะคะ ขอลงรูปแป๊ปหนึ่ง

รูปสวนผักอีกช่วงค่ะ เวลามันสั้น ตอนลงปลูกก็ประคบประหงมแต่พอเข้าเดือนที่ร้อนจริงๆมันก็จะพุ่งตัวรกแข่งกัน  ปลูกแค่พอใด้กิน ให้ลูกเล่น ใว้ประดับสวน  สู้คนอยู่เมืองร้อนไม่ใด้หรอกค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์