หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงเริ่มที่บ้าน  (อ่าน 19736 ครั้ง)
เก่ง-ชุมแสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 12:40:36 PM »

ยินดีด้วยคนครับ ที่ไหนๆ ก็อุ่นใจไม่เท่าบ้านเราครับ 

sompol
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 03:08:11 PM »

...มาเยี่ยมบ้านคุณปูครับ ยินดีต้อนรับกลับบ้านเราครับ ขอไห้สมหวังดังคิด ลูกๆ พูดไทยได้ปล่าวครับ
โอเพชรบุรี
*

คิดแล้วทำ ดีกว่าทำแล้วไม่ได้คิด

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 03:23:59 PM »

สวัสดีครับแวะมาทักทายคนใกลบ้านเกิด แต่ทางโน๊นก็บรรยากาศดีบ้านก็น่าอยู่นะครับ มีเวปนี้เอาใว้คุยคงไม่เหงาเพื่อนเยอะแยะเลย ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
Cheevit_thai
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 03:34:34 PM »

อ่านๆ ชมๆ  เพลินจังครับ คุณปู ชอบที่คุณปุเขียนเล่าให้เพื่อนๆ อ่านนะครับ ได้ แนวคิด วิธีคิด ดีๆ ไว้ ใช้  ขอบคุณนะ จะ คอยติดตามนะครับ
sutharnthip
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:11:37 PM »

ยินดีต้อนรับกลับบ้านค่ะคุณปู คุณปูปลูกผัก ทำสวนได้สวยมากๆ แถมยังถ่ายทอดประสบการณ์ได้ดีอีกต่างหาก...อยากรู้มานานแล้วต่างประเทศเค้าทำสวนกันยังไง เข้ามาเว็บนี้ได้รู้เรื่องเกษตรทั้งในเมืองไทยและเมืองนอกเลยค่ะ..
lanee999
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:22:01 PM »

แมลงทอดค่ะ

แค่นี้ตกเกือบสี่สิบปอนด์ค่ะ  แพงมาก(ซื้อจากเว๊ปของที่นี่) มีอย่างละไม่กี่ตัว แมงป่องมีตัวเดียวและแห้งไม่อร่อยเลยค่ะ

รู้ว่าคนไทยทำแบบกระป๋องขายแต่เสริชหาซื้อไม่ใด้ค่ะ เพราะเว๊ปในเมืองไทยมีแต่รายการสินค้า ราคาก็ไม่มีบอก ต้องติดต่อที่ร้านค้าที่เมืองไทยโดยตรงและต้องสั่งเยอะมาก

ปูไม่ใด้หาตลาดเพื่อนคนไทยที่นี่  ขายกันเองก็มีปัญหาเยอะ จะทำร้านก็ไม่กล้าค่ะ มันใหญ่เกินกลัวล้มค่ะ การซื้อของเว๊ปที่นี่ เลือก คลิกๆ จ่ายเพพอล เซฟและสะดวกมาก  

ปูจะซื้อของจากเน็ตบ่อยค่ะ ซื้อเมล็ดพันธ์ผักจากจังเกิ้ลซีดส์(มีพันธ์ผักจากเมืองไทยบ้าง) เพาะใด้แต่ไม่งามบางอย่างใบเหลือง เหี่ยว โดยเฉพาะในหน้าหนาวเลยต้องเอาทิ้งค่ะ

อยากให้มีการรวมกลุ่มเกษตรกรจริงๆจังๆ ทำขายไม่เน้นแค่ตลาดเมืองไทยค่ะ

ที่บ้านพอมีดักตุ่นขายกันเองค่ะ  มันเยอะมากกัดกินรากไม้ในสวน อาหารป่าก็เยอะแต่ไม่คุ้มค่าน้ำมันวิ่งออกมาส่ง  พอปูกลับไปจะมีคนเอาตะพาบน้ำมาขาย เอาตุ่น เอาแย้มาขาย บางทีก็ซื้อแย้ปล่อยค่ะ แต่ตุ่นนี่พ่อแม่ไม่ยอมค่ะ

[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:24:30 PM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
Peter-Wit
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:49:56 PM »

ชื่นชมครับ
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:51:54 PM »

คุณปูกินแมงป่องด้วย   รสชาติเป็นไงบ้างครับยังไม่เคยลองเลย
เคยแต่เลน   งูสิง
lanee999
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:16:13 PM »

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับนะคะ

แมงป่องดิน(กลิ่นหอมมากค่ะ) ที่ซื้อรสชาติก็แห้งๆกรอบๆ มัน แต่รสชาติแมลงสำเร็จแบบนี้ ไม่อร่อยเหมือนกินที่เมืองไทยค่ะ

ที่บ้านพ่อเค้ากินอาหารป่าบ่อยค่ะ  งูสิงก็เยอะค่ะ งูเยอะมาก (กลัวงูเหลือมมากๆ)

ใครชอบอาหารป่าแถวพิดโลกมีร้านอาหารหายากเยอะมากค่ะ (เป็นร้านตึกแถวธรรมดาเส้นถนนตรงทางรถไฟตรงไปสะพาน(ไม่ค่อยแน่ใจแต่พิดโลกมีอาหารป่าเยอะค่ะ)

แต่ถ้าไปอยู่จริงๆ แค่บอกปากต่อปากไป ชาวไร่ที่ดักของป่าใด้ก็เอามาขายถึงบ้านแล้วค่ะ(ไม่สนับสนุนการล่าสัตว์ป่าอนุรักษณ์) ตุ่น กับงูนี่มีเยอะมาก อึ่งนี่หลังฝนหยุดตกตอนน้ำหลากก็ออกไปส่องใด้แล้วค่ะ  เคยอยู่ที่อีสานเลยรู้ว่าอึ่งแถวนี้มีเยอะกว่ามากค่ะ ขังแช่โอ่งใว้กินเป็นเดือนๆค่ะ   จับง่ายด้วยค่ะ น้ำคลองขี้น ส่องจับลอยมาเป็นคู่ๆ แต่ต้องระวังงูด้วยค่ะ (เคยไปกับแม่ครั้งหนึ่ง)

ไข่มดแดงก็เยอะค่ะ ส่วนปลาแม่น้ำแต่ก่อนนี้กินเป็นอาหารโปรตีนในบ้านค่ะ พ่อจะล่องเรือใส่ข่ายบ้าง ลงเบ็ดบ้าง ยิงปลาบ้าง แต่ตอนนี้ชาวบ้านแถบน้ันกินปลาเขื่อนแทนค่ะ น้ำขึ้นไม่เยอะเลยค่ะ แค่สามสิบเปอร์เซนต์ แต่มีชาวบ้านที่หาปลาแล้วเสียชีวิตไปแล้วค่ะ(เมา)

เอารูปน้องสาวพายเรือพาตัวเล็กล่องเรือเล่นนะคะ  เก็บรูปนี้ใว้เป็นที่ระลึกถึงแม่น้ำแควน้อยและแก่งกุ่มค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 03:45:26 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:58:05 PM »

มาแอบชื่นชมธรรมชาติริมแม่น้ำแควน้อยค่ะ
ดูสงบดีจัง
 ยิ้ม   ยิ้ม   ยิ้ม
lanee999
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:59:54 PM »

วันนี้เจอพายุหิมะค่ะ โรงเรียนหยุด แอร์พอร์ตปิด ถนนยังไม่มีรถเทศบาลมาเกรดหิมะเลยค่ะ  ตกตั้งแต่เมื่อวานแล้ว

อากาศปัจจุบันของเดือนกุมภาค่ะ

ลูกสาวคนโตอายุสิบสี่นิดค่ะ สูง171ซ.ม.ค่ะ  โตกว่าแม่มากค่ะ พูดไทยใด้ เขียนไม่เก่งเพราะไม่ใด้เรียนจริงๆจังๆ(บังคับเค้าไม่ใด้ค่ะ)

ที่บ้านมีหนังสือการ์ตูนส์และนิทานภาษาไทยเยอะเพราะหอบมาทุกครั้งที่กลับไทยค่ะ อ่านให้ลูกฟังก่อนนอน แต่ตอนนี้เค้าจะอ่านเป็นหนังสือที่นี่ให้เราฟังก่อนเค้าเข้านอนค่ะ มีดีวีดีสอนภาษาไทยเยอะแต่ลูกคนโตไม่ตั้งใจ และเราห่วงกับการเรียนที่นี่เลยไม่ใด้เคร่งครัดมากค่ะ

กลับเมืองไทยจะเน้นเรียนเพิ่มทั้งสองคนค่ะ

คนเล็กพูดใด้เป็นบางคำ แต่ฟังรู้เรื่องหมด  ตกใจ ร้องไห้

ชอบอาหารไทย ชอบดูการ์ตูนส์ไทย และติดโดราเอมอนแต่เป็นภาคสองภาษาตอนนี้มีถึงเล่มที่สิบเอ็ดเองค่ะ  กลับเมืองไทยไปซีเฮ็ดบุคส์เค้าบอกว่ายังไม่มีขาย แต่ในเน็ตออกมาถึงเล่มที่สิบสี่แล้วค่ะ

[/b]
ใด้รับการยืนยันจากเพื่อนๆลูกสาวที่พ่อแม่เป็นฟาร์มเมอร์แล้วนะคะ ว่าร้อนนี้ไปเยี่ยมชมที่ฟาร์มใด้เต็มที่ค่ะ  

จะถ่ายรูปและสอบถามเรื่องการเลี้ยงดูมาฝากเพื่อนๆชาวเว๊ปค่ะ

Liked By: viranya
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 06:21:10 PM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 06:37:57 PM »

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
เอนึกว่าพี่ปูอยู่ไทยนะนี่
หลงเข้าใจผิดคิดว่าพี่กลับมาแล้ว
เลยถามถึงว่าสนใจเมล็ดพันธุ์ไหม
แต่ถ้าสนใจบอกเอได้นะคะ  ทั้งอ้อยแดงด้วยค่ะ
ying-oui
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:01:07 AM »

สวัสดีคะคุณพี่ปูยินดีที่ได้รู้จักคะ หญิงอ้อยแวะมาเยี่ยมชมบ้านพี่คะ ผักงดงามมากคะ  ช่วงนี้ตั้งตารอหน้าร้อนคะจะได้ปลูกพริกคะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เวลาเจอ..งานหนัก....ให้บอกตัวเองว่า..นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ
ถูกแบน
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:17:47 AM »

แรงใจไม่มีวันหมดค่ะ

ห้ามอ่านต่ำกว่าวันละ ๒ ครั้ง(แรงใจจะลดหาย)
เด็ก และ สตรีมีครรภ์ ให้ตั้งใจอ่าน(จะได้มีแรงใจเพิ่มขึ้น)
ผู้ป่วยควรอ่านบ่อยๆ(แรงใจจะได้ดี)

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:28:44 AM »

อรุณสวัสด์ครับคุณปู

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
wirot
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:42:14 AM »

สวัสดีครับ
ขอบคุณที่เอาข้อมูลต่างๆมาแบ่งปัน ได้หูตากว้างไกลมากขึ้น และเข้าใจอะไรมากขึ้น สักวันคงได้ขนของไปขายเอาเงินฝรั่ง  ยิงฟันยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์