หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงเริ่มที่บ้าน  (อ่าน 43817 ครั้ง)
lanee999
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 03:45:55 AM »

ปีต่อมาพาลูกๆกลับไป  ไม่มีบ่นสักคำ  ทั้งๆที่บ้านตากับยายแตกต่างกับบ้านตัวเองแต่ลูกๆก็มีความสุข เด็กอยู่ที่ใหนก็ใด้ ขอแค่พ่อกับแม่อยู่กันพร้อมหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 04:53:18 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า

lanee999
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:03:04 AM »

ตอนนี้เปลี่ยนไปมากแล้วนะคะ แต่ไม่มีรูปถ่าย  กลับไปจะถ่ายรูปมาเพิ่ม ตอนนี้มีมีบ้านเลขที่(เป็นเจ้าของบ้านหลังแรกในเมืองไทย ดีใจมากๆ)

บ้านตอนนี้ก็สร้างดีกว่าในรูปนี้ดีแต่ก็เป็นบ้านสร้างง่ายๆแบบชาวบ้านทั่วไป

ต้นไม้ก็ลงใว้บางส่วน สระน้ำก็มีน้ำเต็มสระตลอดปี แต่ยังไม่ใด้ลงมือทำเอง จ้างคนอื่นทำให้ไม่มีทางใด้อย่างที่คาดหวังค่ะ  ทำเองดีที่สุด

Liked By: TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 05:04:54 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:06:59 AM »

ตอนนี้เท่าทีรู้เป็นไร่มันค่ะ คงขุดเดือนหกนี่มั้ง ฮืม

พาไปเที่ยวแถวบ้านนะคะ   อยู่ติดไม่ใกลจากเขื่อนแควน้อยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 04:28:48 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:13:33 AM »

รูปถ่ายที่ดินในทางผ่านไร่ของน้องสาวค่ะ(จอดรถถ่ายรูป) ส่วนที่ดินของน้องสาวอยู่ติดแดนที่น้ำจะท่วม ถ้าน้ำเต็มเขื่อนจะอยู่ติดน้ำเลยค่ะ รูปนี้ถ่ายตอนเขื่อนกำลังอยู่ระหว่างการก่อสร้าง

ที่ดินน้องอยู่จุดดีกว่าของปูค่ะ ติดน้ำเขื่อนคงเลี้ยงปลาในกระชังใด้ แต่ถนนยังไม่เสร็จและส่วนพื้นที่อยู่ในซอยลึกแยกออกจากถนนใหญ่พอควร

ส่วนที่ดินที่อยู่แถวนี้(ในรูป)มีคนมาบอกขายไร่ละสองแสน(กะรวยเลยมั้ง) ที่ดินไม่มีโฉนด ลังเล  ปูคิดว่ามันเสี่ยงเพราะมันอาจจะเป็นพื้นที่ในเขตอยุทยานในอนาคตก็ใด้  ส่วนที่ดินที่บ้านน้องสาวตั้งอยู่เป็นที่ดินที่แม่ย่าน้องสาวแบ่งให้เค้าซึ่งทำกินกันมาร่วมยี่สิบกว่าปีแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 04:20:34 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:02:52 AM »

พาเที่ยวแก่ง ที่บ้านของพ่อนะคะ ตอนนี้ย้ายออกเพราะน้ำท่วมหมดแล้วค่ะ บ้านหลังนี้ปูเคยอยู่ช่วยพ่อแม่ทำงานแค่สามปี ยิ้ม

ใด้ทำงานหนัก ใด้เรียนรู้ชีวิตแบบคนป่า  สามปีที่ลำบากแต่มีความสุขมากๆค่ะ 

ตอนนี้ถึงไม่กลัวที่จะกลับไปสานต่อความฝันที่ตั้งใว้ค่ะ

ไร่อยู่ทั้งสองฝั่งน้ำแต่ตอนนี้น้ำท่วมหมดแล้วค่ะ ที่มองเห็นคือไร่ที่ปล่อยร้างเพราะโดนเวนคืน  ปกติจะปลูกของตลอดปี ก่อนย้ายก็มีคนมาขโมยตัดกิ่งพันธ์ผลไม้ที่ตอนใว้ไปหมด  ต้นมะขามเก่าอายุมากน่าจะเป็นร้อยปีก็โดนคนขโมยตัดเอาลูกแต่โค่นต้นทิ้งเลย มะพร้าวก็ขโมยตัดเอายอดไปกิน

ประวัติของที่ดินตรงนี้ คนแก่(ลาวโซ้งเล่าให้ฟังว่าเป็นหมู่บ้านเก่ามาก่อน) บนเนินอีกฝั่งจะมีเนินที่เจอเศษถ้วยจาน เศษกระดูกโดนน้ำเซาะเกลื่อนค่ะ  แต่คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรมีค่าหลงเหลืออยู่เพราะชาวบ้านแถวนั้นนิสัยแย่มากๆ เจอประจำที่ไม่ขโมยของแต่ฟันของทิ้งเกือบหมดสวน ฟันแค่เป็นแผล และก็ชอบจุดไฟเผาไร่ บ้านคน(เค้าไม่ใด้อยู่ประจำ)ยังเผาใด้เลยค่ะ หมู่บ้านนั้น(ขอสงวนชื่อแต่ถ้าใครคิดจะซื้อที่ดินอยากให้กลับใจเลยค่ะ  นอกจากเส้นจะใหญ่จริงๆ)

ส่วนหมู่บ้านแก่งเจ็ดแควที่พ่อข้ามฝั่งมาอยู่ใด้ประมาณห้าปีก่อนที่โครงการณ์เขื่อนจะสร้าง เป็นหมู่บ้านที่คนแถวพิจิตรย้ายไปอยู่เยอะ  มีปัญหาวัยรุ่นประปรายแต่ไม่มีปัญหาเรื่องที่ดินเพราะชาวบ้านส่วนมากจะมีที่นาที่พิจิตรและทำไร่เป็นอาชีพเสริม ไม่ใด้อยู่ประจำ บางช่วงก็ปิดบ้านทิ้งใว้  กู้ยืมกันใด้ง่ายด้วย ยิงฟันยิ้ม  แต่หลังจากเขื่อนสร้างใด้ไม่นานการกินอยู่ของคนพื้นที่ก็เปลี่ยนไป ถนนหนทางเข้าดีกว่าก่อนแต่ยังไม่ใด้ลาดยาง  จะมีอ๊อฟโร้ดเข้าบ่อยค่ะ

Liked By: NHU, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 06:12:35 AM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:14:59 AM »

พาไปช้อนกุ้ง ปู ปลา ค่ะ

Liked By: worawit6311, TAWUN
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:31:38 AM »

หญิงเก่งมาอีกคนนึงแล้วครับ   
สงสัยมานานแล้วครับพวกฝรั่ง(ขอโทษนะครับถ้าใช้คำเรียกไม่เหมาะสม)เขาทำสวนครัวกันไหมครับ
แล้วเวลาอย่างคุณปู  พี่เจน  คุณหญิงอ้อยนี่ปลูกผักปลูกพืชนี่เขาสงสัยกันไหมว่าปลูกอะไรกัน

มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 06:32:26 AM »

สวัสดีค่ะคุณปู มีโอกาสได้มาทักทายอย่างเป็นทางการก็วันนี้
ยินดีต้อนรับสู่ชุมชนเกษตรพอเพียง
ชุมชนแห่งการแบ่งปันค่ะ
 ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

<a href="http://spamtheweb.com/ul/upload/240210/40320_Long_live_the_King.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/upload/240210/40320_Long_live_the_King.swf</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:17:08 AM โดย มะเอ@รักควาย » บันทึกการเข้า
lanee999
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 06:42:27 AM »

ตอบคุณเดี่ยวฟาร์มนะคะ และสวัสดีคุณไก่โต้ง คุณเจน และคุณมะเอค่ะ

คนทำสวนที่บ้านส่วนมากจะเป็นคนมีอันทำกินค่ะ แต่ก็มีหลายระดับ

ถ้าในลอนดอน ตอนนั้นอยู่โซนในมีที่น้อยก็ปลูกใส่กระถาง  

ทุกเทศบาลจะมีแปลงปลูกผักให้เช่า น้ำ ไฟพร้อมแต่ต้องรอคิวนานมากๆค่ะ  ถ้าดูแลสวนไม่ดีก็จะโดนตัดสิทธิหมดสิทธิเช่าปีต่อไป ส่วนมากคนจะทำกันช่วงเย็นและเสาร์อาทิตย์ อยู่แบบชุมชน แต่ไม่ใช่ทุกคนที่รักการทำสวน  เพื่อนบ้านหลายหลังค่ะที่จ้างคนมาทำสวน บางคนก็มีแต่ต้นสนและตัดหญ้าในสวนอย่างเดียวค่ะ  บางเมืองเทศบาลอาจจะขายแปลงผักให้บริษัทสร้างบ้านด้วยแทบไม่มีที่ให้ปลูกค่ะ แต่สวนธารณะจะมีอยู่ทั่วไป อังกฤษมีต้นไม้และสวนเยอะมาก เป็นเมืองที่น่าอยู่ถ้าอากาศดีค่ะ

คนอังกฤษชอบปลูกผัก ทำสวน ตกแต่งบ้านและทำอาหารมากๆค่ะ สังเกตุจากรายการทีวีที่นี่เอาค่ะ  ร้านขายต้นไม้มีแทบทุกมุมเมือง ไม่น้อยหน้าร้านขายอาหารค่ะ  

นิสัยคนอังกฤษจะชอบพูดให้ตัวเองดูแย่แต่ชื่นชมคนอื่น(ตามมรรยาท) ส่วนมากคนจะคิดว่าอาหารอังกฤษรสชาติไม่ดี แต่จริงๆแล้วเค้าชอบลองอาหารแปลกๆและเอามาดัดแปลงค่ะ  ผักออร์แกรนิกส์จึงมีราคาแพงค่ะ  คนจึงหันมาปลูกผักกินเอง และทำใด้ไม่แพ้คนชาติอื่นค่ะ เสียที่อากาศหนาวไม่แน่นอน

ส่วนที่ดินที่ดิฉันซื้อใว้ไม่เกี่ยวกับพ่อบ้านค่ะ เพราะเค้าไม่ถนัดทำสวน แต่ชอบตกแต่งบ้าน ชอบงานไม้จะทำเป็นงานอดิเรก
งานจริงๆทำ QA, QC, และควบด้านความปลอดภัยด้านพลังงานและเชื้อเพลิงของบริษัทน้ำมันค่ะ  เรื่องทำสวนทำฟาร์มไม่ใด้อยู่ในความคิดของเค้าเลยค่ะ เค้าต่อต้านตลอดเพราะคิดว่าปูจะทำไม่ใหว แม้จะย้ายกลับไทยนี่ยังต้องโน้มน้าวกันอีกเยอะค่ะ  บ้านที่นี่ถึงจะขายก็ต้องซื้ออีกหลังใว้ที่นี่เผื่ออยู่เมืองไทยไม่ใด้  

สวนนี้ก็ให้พ่อบ้านทำรั้วขุดสระและทำแปลงผักให้แต่ต้องบอกอย่างที่เราอยากใด้จริงๆไม่งั้นไม่ใด้อย่างที่เราหวังค่ะ  งานสวนจะทำกันแบบครอบครัวแต่ปูเป็นคนวางแผนค่ะ พ่อบ้านทำงานอยู่ต่างประเทศ ไปเดือนกลับเดือนแต่อาจมีช่วงว่างงาน(ตกงานเพราะหมดสัญญาจ้าง) พ่อบ้านจะเป็นคนละเอียดรอบคอบมากๆ งานทำสวนไม่ถนัดค่ะ แต่ถ้าให้หาตลาดส่งออกและควบคุมมาตรฐานสินค้าผลิตผลจากการเกษตรสู่ตลาดต่างชาติคิดว่าเค้าจะทำใด้ดีค่ะ

หนุ่มสาวฝรั่งที่นี่หลายคนเค้าทำแกงเขียวหวาน ทำต้มข่าไก่ ทำผัดไทยกุ้งสดเป็นนะคะ  

ส่วนฟาร์มสัตว์ของที่นี่จะเป็นแบบเพื่อการค้า ส่วนมากจะเช่าที่ระยะยาวและกู้เงินมาค่ะ  เจอปัญหามือเท้าเปื่อยฟาร์มเมอร์ที่นี่ถึงล้มละลายกันเยอะ อยู่อังกฤษบ้านทั่วไปจะห้ามไม่ให้เลี้ยงสัตว์ที่ไม่ใช่สัตว์เลี้ยง  ถ้าเป็นสัตว์เลี้ยงเลี้ยงใด้แม้กระทั่งจรเข้หรืองูค่ะ แต่อาจโดนร้องเรียนจากเพื่อนบ้าน กฏหมายคุ้มครองเยอะ ถ้ามีบ้านที่ไม่ใด้อยู่ในเขตเอสเตรทนี่เลี้ยงเป็ดไก่ใด้ค่ะ  

บ้านที่อยู่นี่ก็เลี้ยงไม่ใด้ค่ะ เคยเลี้ยงกระต่ายกับแมวเท่านั้นค่ะ แต่ตอนนี้ตายหมดแล้ว

ส่วนฟาร์มสัตว์ส่วนมากเจ้าของฟาร์มจะเป็นคนเช่าที่ดินมาอีกทีค่ะ ส่วนเจ้าของจริงๆจะรวยมากๆกินเงินค่าเช่าอย่างเดียวค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:29:46 PM โดย lanee999 » บันทึกการเข้า
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:15:42 AM »

รอชมสวน เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ประสบความสำเร็จ ผ่านพ้นอุปสรรคและปัญหาต่างๆ ไปได้ดังใจหมาย

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 10:45:30 AM »

ขอต้อนรับสมาชิกที่อยู่ต่างประเทศอีกคนค่ะทีมงานเวปเกษตรพอเพียง พวกเราภูมิใจมากๆๆที่เรามีคนรักเกษตรเหมือนพวกเราค่ะ พี่ดวงพรดูแล้วคุณปูรักการปลูกจริงๆๆ ค่ะ พี่ดวงพรชอบใจจริงๆๆที่คุณบอกว่า   ต้องทำเองให้คนอื่นทำจะไม่ได้ดั่งใจ ค่ะพี่ก็ทำเกษตรเลยตัดสินใจทำเองดูแลเอง  เอาภาพมาดูเยอๆๆนะคะ

กัญจน์
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:10:52 AM »

ยอดเยี่ยมมากเลยนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:25:12 AM »

ขอบคุณครับคุณปู  ขอให้ทำได้ตามที่หวังไว้นะครับ  เอารูปกะเรื่องราวจากต่างประเทศมาให้ดูบ่อยๆนะครับ 
ได้ดูจากอิตารีแล้วจะได้ดูจากอังกฤษบ้างดีจังครับ

kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:32:44 AM »

สวัสดีค่ะคุณปู.....
ดีใจจังค่ะ ที่คุณปูเปิดบ้าน เปิดสวนให้พวกเราชม
เห็นแบบนี้แล้ว กุ้งยิ่งอยากกลับบ้านค่ะ...เพราะเห็นคุณปู พี่เจน คุณหญิงอ้อย
อยู่ต่างบ้าน ต่างเมือง ยังรักการปลูก ซึ่งจริง ๆ แล้วพื้นที่อาจจะไม่อำนวยเหมือน
ที่เมืองไทย....คุณปูเอารูปมาให้ชมอีกนะค่ะ กุ้งกำลังเพลินเลยค่ะ...
..ลูกสาวคนเล็กน่ารักจังค่ะ....อยากมีแบบนี้บ้างจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:37:24 AM »

สวัสดีครับ ขอต้อนรับสู่ครอบครัวเกษตรพอเพียงครับ
ไม่มีที่ใดอบอุ่นเท่าบ้านเรา ครับ

เข้ามาเป็นกำลังใจครับ สู้ๆๆๆๆๆ

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:48:13 AM »

ยินดีต้อนรับครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์