หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนผลไม้ไร้สารพิษ "หนึ่งน้ำฟ้า" จันทบุรี  (อ่าน 111864 ครั้ง)
krading
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 05:43:31 AM »

ขอลอกไปทำ ส่งการบ้านที่หน้าการบ้านนะครับคุณสมเจตน์

ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:50:15 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 08:46:16 AM »

สวัสดีครับพี่สมเจตน์ผมสนใจเรื่องชันโรงอยู่พอดี อยากทราบว่าวิธีล่อชันโรงจากธรรมชาติเข้ากล่องที่เราจะนำไปเลี้ยงต้องทำอย่างไรบ้างพอรู้ไหมครับ

ส่วนใหญ่ถ้าแงะงัดเข้าถึงรังได้ก็เอาไข่และน้ำหวานเท่าที่เอาได้ใส่รังใหม่แล้วตั้งไว้ใกล้ที่เดิม ตัวจะบินเข้ารังใหม่ครับแล้วเราก็เอาไปเลี้ยง

ถ้าสุดปัญญาจะแงะงัดได้ เข้าใช้วิธีเอาท่อ(หลอดกาแฟ,สายยาง,ท่อ)ต่อเข้ากับปากทางเข้ารัง แล้วไปต่อไว้ที่ด้านท้ายรัง(ต้องเจาะรูอีกหนึ่งรู)ใช้ดินน้ำมันช่วยปิด เพื่อให้ตัวชันโรงรังเดิมต้องเดินผ่านไปตามท่อและผ่านรังใหม่แล้วจึงออกไปทางรูหน้ารัง    และคอยสังเกตว่ามีตัวมาทำรังมากพอแล้วค่อยย้ายออกปิดรูท้ายรังช่่องว่าง
ปัจจัยคือรังเดิมคับแคบก็จะขยายออกมาที่ใหม่  แต่ถ้ารังเดิมกว้างเช่นอยู่ในท่อเหล็กยาวๆ ก็ไม่ค่อยได้ผลเพราะบ้านเดิมยังอยู่สบายไม่อยากย้ายใหม่

อีกวิธีก็เอายางชันโรงมาแปะไว้ในรังและปานทางเข้ารังใหม่ แล้วไปวางใกล้ๆ รังเดิม  วัธีนี้ต้องรอให้ประชากรรังเดิมแน่นแล้วถึงเวลาย้ายรังถ้าเหมาะสมก็เข้ารังใหม่ วิธีนี้ก็ยากอยู่ครับ

มีรายละเอียดอยู่อีกมากครับเช่น รังต้องไม่ถูกแสงแดดส่อง เพราะชันโรงไม่สามารถลดอุณหภูมิในรังได้เหมือนผึ้ง กระเปาะต่างๆ จะละลาย
ไม่ตั้งตากฝน อาจชื้นจนเป็นราได้ทั้งรัง
ระวังศัตรู จิ้งจก,มด,อึงอางคางคก,นก     คอยจับชันโรงกิน
ค่อยๆศึกษาครับ
ขอบคุณครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมประทับใจคือพวกมันทุกตัวจะทำงานทั้งกลางวันกลางคืนแม้จะปิดรังไว้  เคยติดตามเฝ้าดูหลังแยกรังเมื่อหลายปีมาแล้วตั้งแต่เรียนรู้ใหม่ๆ
ปัจจุบันไม่อยากจะไปรบกวนมัน แม้น้ำหวานก็เกือบสิบปีแล้วมังที่ไม่ได้เอา สงสารตอนแยกรังมีหลายตัวที่ตกน้ำหวานตายและอื่นๆ

ขอบคุณมากครับพี่
somjade
*

« ตอบ #274 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:07:01 PM »

สวัสดีครับ สวนทุเรียนที่เขาพลอยแหวนครับจะครบ 3 ปี ก็เดือนหน้าครับ (มี.ค.) งามผิดหูผิดตาก็ปีนี้เอง
ปีที่ 1,2 ไม่ขยับให้ปลื้มเลย พอขึ้นปีที่สามค่อยดีหน่อย วันนี้เลยจัดการทบดินครับ ปีที่แล้วเอาดินมากองไว้ระหว่างต้น
1 ดั้มรถกระบะ ระหว่าง 2 ต้น จ้างแรงงานท้องถิ่นขนดินไปกองไว้รอบๆ ต้น สนนราคาก็ ปุ่งกี๊ละ 3 บาท เดินประมาณ
3-6 ก้าว สามวันเสร็จ หมดไปแปดพันห้า  ก่อนทบดินก็รองพื้นด้วยปุ๋ยอินทรีย์ขวัญกสิกรตันครึ่ง สบายใจไป

ใช้คราดเกลี่ยดินให้เรียบหน่อยเพื่อตอนหญ้าขึ้นจะได้ตัดหญ้าไม่ถูกดินมาก รดน้ำตาม มีปลวกที่อยู่ในกองดินปนอยู่ด้วย รดน้ำมีความชื้นจะเห็นใยเชื้อราของปลวก(น่าจะราโปรโตซัว) เดินขาวอยู่ตามกองดิน   พอเห็นอย่างนี้ฝันไปเลยว่าปีหน้าคงได้เห็นทุเรียนสวนนี้ออกดอกออกลูกกันบ้างหละ

ขยายรูปหน่อยครับ มองไม่ชัดครับ
laihan
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 06:19:50 AM »

ยิ้มทุเรียน3ปีโตมากมาย ขอจองไปดูงานที่สวนได้รึเปล่าคะ ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
somjade
*

« ตอบ #276 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:35:17 PM »

ยิ้มทุเรียน3ปีโตมากมาย ขอจองไปดูงานที่สวนได้รึเปล่าคะ ยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ
จะครบ 3 ปีก็เดือนหน้า...มี.ค.60
ก็งามเป็นส่วนใหญ่ครับ
โดยเฉพาะต้นที่ถ่ายภาพ
ต้นที่ยังไม่โตก็ยังมีครับ
ปีที่1-2 ไม่ดีเหมือนคนอื่น
มาพอใจก็ขึ้นปีที่3 งามจนคิดว่าปีหน้า
ต้องได้เห็นดอกกันบ้างครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #277 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 11:04:57 AM »

สวยมากครับ คุณสมเจต

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
somjade
*

« ตอบ #278 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 11:16:05 PM »

สวัสดีครับ หายไปนานช่วงนี้งานล้นมือ  รายงานหน่อยเพราะวันนี้ครบ ๓ ปีบริบูรณ์
สวนเขาพลอยแหวน ๒๗ มี.ค.๕๗ เริ่มปลูกต้นแรก เดือนกว่าทะยอยปลูกจนหมด

วันนี้จันทบุรีฝนตกใหญ่ชุ่มฉ่ำกันทั่วหน้าปีนี้เรื่องน้ำคงไม่หนักหนาเท่าไร มีฝนพรมมาเรื่อยๆ
สองวันก่อนน้องแชมป์ทำสวนทุเรียนอยู่ขลุง มาเยี่ยมสวนพูดคุยเราได้ความรู้มากขึ้น
แถมเอากล้วยพันธุ์"สาวกระทืบหอ"มาให้ชิมกัน รสคล้ายเล็บมือนางแต่ลูกใหญ่,เนื้อฟูกว่ามาก

ทุเรียนสวนหลังบ้านต้นกำลังรุ่น ปีที่แล้วพักผ่อนเพราะโดนลมแรงไปหน่อย ปีนี้พอประมาณ
แต่ออกหลายรุ่นหน่อยแบบคุมน้ำไม่ดี ใกล้พื้นก็ใช้ค้ำง่ายๆ สูงหน่อยก็ใช้เชือกโยง

ส่วนเงาะโรงเรียนปีนี้ผลดกกว่าทุกปีตั้งแต่ทำสวนมา ออกดอกรุ่นแรกๆ ด้วย ตั้งใจปรนนิบัติบำรุงหน่อยครับกลัวลูกไม่ใหญ่

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #279 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 07:50:21 AM »

สวัสดี  ยิ้มเท่ห์ คุณสมเจต ทุเรียนลูกโตแล้ว ไม่ทราบแก่เดือนไหน คงได้ราคาดีะนครับ ที่สวนยังลูกโตไม่เท่านี้เลย สวนเงาะลูกโตพอๆ กันครับ

สวัสดีครับ อิจฉาเมล่อนจัง..... ทุเรียนต้นที่ถ่ายภาพเป็นรุ่นแรก ดอกบานตอนสัปดาห์ที่สองเดือน ม.ค. ไม่มากเท่าไร และมีต่อๆ มาอีก 3-4 รุ่นทะยอยบานประปราย วันนี้ก็ป้ายดอกอีกเหมือนกันน่าจะใกล้รุ่นท้ายสุด  เป็นสมัยก่อนคงไม่มีใครมาเดินป้ายดอกแบบนี้
ทุเรียนกล่องตอนนี้ 150.- ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 10:02:38 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
somjade
*

« ตอบ #280 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 10:17:54 PM »

ขอนุญาตประชาสัมพันธ์พี่น้องที่อยู่ จ.อุบลราชธานี ครับ
วันนี้กลุ่มวังจันท์พฤกษาขนต้นไม้จาก จ.จันทบุรี ไปจำหน่ายในงานตลาดอาริยะที่ บ้านราชเมืองเรือ บ้านไม้เมืองหินฯ บุ่งไหม วารินชำราบ
เป็นต้นพันธุ์ไม้ผลจำนวน ๖๐๐ ต้นขายต่ำกว่าทุนประมาณ ๓๕%
เช่นมังคุด,หมอน,ก้านยาวต้นทุนราคาส่ง ๔๐ ขาย ๒๕ บาท
เริ่มงาน๑๓,๑๔,๑๕ เม.ย.๖๐
นโยบายตลาดคือต่ำกว่าราคาทุนไม่รวมค่าขนส่งน้ำร้อนน้ำชาค่าจิปาถะ
รายการที่ขนไปมี มังคุด,หมอนทอง,ก้านยาว,ลำไย,เงาะโรงเรียน,เงาะสีทอง,พริกไทย,ขนุนแดงสริยา,เขียวเสวย,น้ำดอกไม้

ในงานมีสินค้าอุปโภคบริโภคที่จำเป็น ไม่ใช้สินค้าฟุ่มเฟือย รวมทั้งปุ๋ยอินทรีย์จำหน่ายต่ำกว่าทุนทุกรายการ

ขอบพระคุณครับ
somjade
*

« ตอบ #281 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 10:10:34 PM »

รายงานผลการจำหน่ายต้นพันธุ์ผลไม้ กำหนดให้ขาย ๓ วัน คนขายบอกขาย ๒ ชั่วโมงกว่าของหมดในวันที่ ๑๓ เพราะมีคนมาเข้าคิวยาว ให้ซื้อได้คนละ ๒ ต้น เกรงใจคนที่ยืนต่อแถวเข้าคิวเลยขายจนหมดเลย   ปีหน้าว่ากันใหม่ครับ

Our Loss is Our Gain
ในหลวงรัชการที่ ๙ ของเราท่านทรงให้แนวทาง   "ขาดทุนของเรา คือกำไรของเรา"

somjade
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 10:25:27 PM »

เจริญธรรมสำนึกดีครับ

หมอนทองจะครบ 120 วัน กลางเดือน สวนข้างๆ รุ่นเดียวกันตัดโล๊ะต้นเบาหวิวแล้ว

จันทบุรี 2 (ชะนีผสมพวงมณี)ไม่เคยพลาดแม้แตกใบอ่อน เหมือนๆ กับก้านยาว

เงาะส่งยิ้มให้ เนื่องจากฝนหนักมา 2 วัน

เก็บที่พอแดง(สามสี) เพื่อให้ที่เหลือได้ขยายลูกเต็มที่ ได้ กก.ละ 40

เก็บวันที่สองเหลือ กก.ละ 35
ไร้สารพิษตลาดทั่วไปสู้เขาลำบากหน่อย แต่เพื่อคนรับทานปลอดภัย เราสบายใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2017, 10:28:03 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า
jirasakk
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 11:00:30 AM »

สวัสดีครับ ติดตามสวนพี่มาตลอด ต้นทุเรียนสวนพี่สวยมาก อยากทานทุเรียนปลอดสารบ้าง พี่น่าจะมีขายแบบส่งตรงถึงผู้บริโภคบ้าง พวกผมจะได้มีทุเรียนดีๆๆทานบ้าง
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
สวนคนรู้จักใกล้บ้านก็คัดหัว(ส่งให้ผู้สั่งจองครับ)แต่ผมยังไม่สามารถทำได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2017, 09:14:38 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 09:38:38 AM »

ยิ้ม ขอจองจันทบุรี 2 (ชะนีผสมพวงมณี) ถ้าสุกแล้ว1ลูกเจ้าค่ะ อิอิอิ... ยิ้ม
สุกรุ่นแรกไปอยู่ในท้องคนหมดแล้วครับ เหลือหางอีกหน่อยแล้วจะเก็บไว้ให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2017, 09:18:32 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
somjade
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 09:29:28 PM »

ดีใจมากครับมีเพื่อนเก่าสมัยเรียนมัธยม จากเมืองกาจน์มาเยี่ยมถึงบ้าน
จากกัน 40 ปี มาพบกันก็เหมือนเดิม

somjade
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 10:04:07 PM »

ตัดทุเรียนรุ่นแรก(ตัดครั้งแรกของสวน)วันอังคารที่แล้วบ่มไว้ วันพุธ-ศุกร์เก็บเงาะกลางสายฝนขายได้ราคา กก.ละ 28,27 และ 25 ตามลำดับ เงาะพอได้รับน้ำฝนลูกขยายใหญ่สวยมาก วันศุกร์แบ่งไว้หน่อยจะเอาไปขาย กทม.

พร้อมกับทุเรียนที่บ่มไว้

เดินทางตีหนึ่ง ถึงตีสี่กว่า ที่หน้าสันติฯ  ถ.นวมินทร์  ขนลงจัดวาง
ที่นี้จัดให้ผู้ที่มีผลผลิตทางการเกษตร"ไร้สารพิษ"มาวางจำหน่ายในวันเสารอาทิตย์ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

สินค้ามีเงาะ,ทุเรียน,มังคุด และกล้วยน้ำว้า

ใกล้สว่างก็เริ่มมีผู้มาถามซื้อ

สามชั่วโมงผ่านไปหมดเรียนร้อย ขายดีมากคนซื้อต้องช่วยคิดเงินให้คนขาย

ถ้าทั่วๆ ไปก็เรียกว่าเป็นการเพิ่มมูลค่า แต่เราว่าเป็นการเพิ่มคุณค่าผลผลิตเรามากกว่า เพราะผู้ซื้อก็เต็มใจซื้อ เราก็ภูมิใจที่ผลผลิตได้ถึงมือผู้เห็นคุณค่า
สำนึกดีมีอภัย

pumpja
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:45:35 AM »

น่าเสียดายครับไม่ทราบก่อน จะได้ไปเจอ บ้านผมอยู่แถว นวมินทร์ ปกติเสาร์อาทิตย์เช้าจะไปแถวๆนั้น  ยิ้ม
ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาสจะบอกล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 09:35:15 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ขึ้นบน
  พิมพ์