หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์ท่านที่จะให้ผู้อื่นใช้ที่ดินและใช้ที่ดินของผู้อื่น  (อ่าน 4624 ครั้ง)
ธีรพงศ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:53:59 AM »

ิิคิดให้ดีๆสักนิดนะครับ  สำหรับผู้ที่กำลังจะให้ผู้อื่นใช้ที่ดินของเรา  และท่านผู้กำลังจะเข้าไปใช้ที่ดินผู้อื่น   เพราะตอนนี้ผมเจอปัญหากับตัวเองแล้วครับ  ส่วนปัญหาทั้งหมดที่เกิดขึ้นและผลลัพธ์ที่กำลังจะเกิดขึ้นทั้งหมด  เดี๋ยวผมจะมาเล่าสู่กันฟังและโพสรูปภาพให้ดูประกอบด้วยว่ามันเกิดอะไรขึ้นนะครับ  รอเคลียเรื่องนี้ให้จบก่อนนะครับ  เพื่อให้บทเรียนนี้เป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกท่านที่กำลังคิด และกำลังจะเดินทางเดียวกับผมจะได้ไม่ต้องผิดหวังครับ

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 11:32:36 AM »

ปูเสื่อรอฟังประสบการณ์

Liked By: Ekachaiyan, Tommy_LA
paul
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:15:04 PM »

มาเก็บค่าเช่าเสื่อ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: lookpu99
supotjea
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:59:34 PM »

อายจัง
lief36
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:01:02 PM »

โดยมีผมเองเป็นคู่กรณีเองครับ แล้วเรามาแชร์ปัญหาร่วมกันครับ แต่อย่าลบกระทู้ไปก่อนล่ะครับ ขอบคุณ

Liked By: Ekachaiyan
ธีรพงศ์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:16:53 PM »

ผมต้องขอออกตัวก่อนนะครับ  ผมไม่ได้จะมากล่าวหาว่าใครผิดใครถูกนะครับ  เพียงแต่มาเตือนสติก็เท่านั้นเอง  ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นกับใครทั้งสิ้น

ท่านใดที่เคยติดต่อสอบถามเกี่ยวกับพื้นที่ทำเกษตรพอเพียงกับผมมาทางกล่องข้อความหรือคุยกันทางโทรศัพท์ในอดีต  คงได้รับคำอธิบายชัดเจนอยู่แล้วนะครับ  ว่าผมมีวัตถุประสงค์เพื่ออะไร  ( แต่ตอนนี้ผมขอปิดแล้วนะครับ เข็ดหลาบแล้วจริงๆ อิอิอิ )

ส่วนใครก็ตามที่มีแนวคิดใกล้เคียงกับผมในอดีต  กลับมาคิดไตร่ตรองให้มากๆหน่อยนะครับ   เพราะในอดีตเคยมีผู้ใหญ่เตือนผมแล้วเหมือนกัน  แต่ผมดื้อรั้นไม่เชื่อผู้ใหญ่  เลยต้องมาเจอแบบนี้อะ

ค่าเช่าเสื่อเดียวผมออกให้นะครับ  จะได้นั่งด้วยคน 555  ยิ้มกว้างๆ

ธีรพงศ์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 02:33:54 PM »

ท่านใดที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้อย่าพึ่งตกใจนะครับ  ว่าเค้าเข้ามาทะเลาะกันอีกแล้วหรือ  ( ไม่ใช่นะครับ ) เราเป็นปัญญาชนแล้วไม่มีมาทะเลาะกันแบบเด็กๆหลอกครับ  เพียงแต่เข้ามาบอกกล่าวเล่าสู้กันฟัง  ของประสพการณ์ผู้ให้เค้าใช้พื้นที่ทำเกษตรพอเพียงที่ต้องประสพพบเจอ  และ  ผู้เข้ามาใช้พื้นที่ทำเกษตรพอเพียงที่เค้าต้องเจอมาเช่นกัน  จะได้เป็นอุทาหรณ์สำหรับทั้งสองฝ่าย  ที่กำลังตัดสินใจใดๆลงไปก็เท่านั้นเองครับ

ส่วนท่านใดที่เคยมีประสพการณ์แบบนี้  ไม่ว่าจะเป็นผู้ให้ใช้ที่ดิน  หรือเป็นผู้ใช้ที่ดินก็ตาม ท่านสามารถแสดงความคิดเห็นได้นะครับ  แต่ห้ามทะเลาะกันเด็ดขาดนะครับ  ใช้เหตุใช้ผล  เค้าให้อะไรกับเราบ้างแล้วเราล่ะให้อะไรกับเค้าบ้าง  เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา  ไม่เอาเปรียบฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง  ไม่มีใครในโลกนี้จะดีไปเสียหมดและก็คงไม่มีใครในโลกนี้ชั่วไปเสียหมดทุกคนมีข้อดีและก็มีข้อเสียทั้งนั้น  เช่นผมยกตัวอย่างไว้ในใจเรานะครับ....  ถ้าเราทำกับเค้าแบบที่เค้าทำกับเรา=มันเหมาะสม+เห็นแก่ตัวหรือเปล่า  และถ้าเค้าทำกับเราแบบที่เราทำกับเค้า=มันเหมาะสม+เห็นแก่ตัวหรือเปล่า  เราตอบตัวเราเองดีที่สุด  แล้วเราก็จะรู้ว่าเราทำตัวเหมาะสม+เห็นแก่ตัวหรือเปล่า  แล้วเราจะแก้ไขมันต่อไปไหม  ( คิดใว้ในใจเราเองครับ เพราะตัวเราเองไม่สามารถโกหกตัวเองได้แน่นอน  แต่เราสามารถโกหกคนอื่นได้จริงไหมครับ )

ผมว่า...ไม่ว่าใครจะถูกหรือใครจะผิดในสายตาของใคร  แต่มันก็เสียความรู้สึกทั้งสองฝ่ายล่ะครับ  คงไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์ที่ไม่ค่อยดีเกิดขึ้นหลอกนะครับ   

แต่อย่างน้อยที่สุดกระทู้นี้อาจจะได้ช่วยให้ท่านทั้งหลายไม่ว่าเป็นท่านใด  ได้หยุด.....คิด....ไตร่ตรอง....พิจารณา....หาผลดีผลเสีย....ที่อาจจะเกิดขึ้นกับตัวท่านเองก็ได้  หากท่านตัดสินใจผิดพลาดไป  ( และต้องขอโทษ  เพื่อนเกษตรพอเพียงทุกท่านนะครับ  ถ้าข้อมูลนี้เป็นการรบกวนเพื่อนๆๆ   ขยิบตา

ธีรพงศ์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 04:01:40 PM »

วันนี้วันที่ 17 กันยายน 2557  เวลาประมาณเที่ยงนิดๆ  ผู้เข้ามาใช้ที่ดินของผมได้เข้ามาพูดคุยตกลงกันเกี่ยวกับการใช้สถานที่เพื่อทำเกษตรพอเพียง ณ ที่ไร่ของผมเอง โดยได้มีเพื่อนของเค้ามาเป็นพยานด้วย 3 ท่านเป็นสุภาพบุรุษ 2 ท่านและสุภาพสตรี 1 ท่าน  ส่วนทางฝ่ายของผมก็มีน้องชายผม และลุงคนงานของผม  อยู่ร่วมกันในการพูดคุยตกลงว่าเราจะทำอย่างไรต่อไปเกี่ยวกับการใช้สถานที่เพื่อทำเกษตรพอเพียง  โดยพยานขอร้องทั้งสองฝ่ายไม่ให้พูดถึงสิ่งที่ผ่านมาเพื่อจะได้ไม่ผิดใจกันอีกต่อไป

การพูดคุยก็ได้ข้อสรุปอันเป็นที่สิ้นสุดด้วยดีดังนี้ครับ...  ผู้เข้ามาใช้ที่ดินของผมยังมีสิทธิ์ใช้ที่ดินและบ้านพักต่อ  เพื่อเตรียมการเคลื่อนย้ายทรัพย์สินทุกประเภทของเค้าทั้งหมดออกจากบ้านพักและที่ดินของผมภายในวันที่ 31 มีนาคม 2558 และหากหลังจากวันที่ 31 มีนาคม 2558 ไปแล้วเค้าจะไม่มีสิทธิ์เรียกร้องใดๆทั้งสิ้นจากเจ้าของผู้ให้ใช้ที่ดินเพื่อทำเกษตรพอเพียงอีกต่อไป (คือตัวผมเอง)  สรุปการพูดคุยก็เป็นอันพึ่งพอใจกันทั้งสองฝ่าย โดยมีพยานทั้ง 5 ท่านอยู่ในระหว่างการพูดคุยหาข้อสรุปด้วย

และต้องขอขอบคุณพยานทุกท่านนะครับที่เสียสละเวลาอันมีค่าของท่าน  ซึ่งบางท่านผมก็ไม่รู้จักกัน  แต่พอได้พูดคุยกันแล้วรู้สึกสบายใจดีครับ  และการมาแจ้งข้อสรุปให้ทราบเพื่อจะได้ไม่ต้องมาผิดใจกันภายหลังอีกครับผม  และรบกวนถ้าผู้เข้ามาใช้ที่ดินของผมเข้ามาอ่านกระทู้แล้วช่วยยื่นยันผลสรุปที่เราตกลงกันวันนี้ด้วยนะครับ   อายจัง อายจัง อายจัง

ขอขอบคุณเจ้าของเว็บมากนะครับ  ที่ให้โอกาสสมาชิกเกษตรพอเพียงอย่างผมได้ปรึกษาหารือ หรือแก้ไขปัญหาของกันและกัน  ยิ้มเท่ห์

lief36
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:57:17 AM »

น่าเสียดายนะครับที่มีแต่บทสรุป ไม่ได้มีข้อมูลรายละเอียดที่เกิดขึ้นจริง ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างอะไรทำให้เป็นปัญหาแล้วจะป้องกันปัญหาได้อย่างไร ก็ได้แต่เสียดายที่ไม่ได้เป็นอุทาหรณ์เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆสมาชิกต่อไปตามหัวข้อกระทู้
       สำหรับผมก็แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์ปัญหาที่เกิดขี้นจริงและได้รับฟังจากทั้งสองฝ่ายแต่ใครผิดใครถูกก็คงต้องให้คนอ่านตัดสินเองครับ
"นกกระจอกหรือจะกินพญาอินทรี"
       ถ้ากล้าแสดงข้อมูลความเป็นจริงที่เกิดขึ้นคงได้ประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกอีกมากมาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

TEACHER
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:02:24 PM »

น่าเสียดายนะครับที่มีแต่บทสรุป ไม่ได้มีข้อมูลรายละเอียดที่เกิดขึ้นจริง ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างอะไรทำให้เป็นปัญหาแล้วจะป้องกันปัญหาได้อย่างไร ก็ได้แต่เสียดายที่ไม่ได้เป็นอุทาหรณ์เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆสมาชิกต่อไปตามหัวข้อกระทู้
       สำหรับผมก็แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์ปัญหาที่เกิดขี้นจริงและได้รับฟังจากทั้งสองฝ่ายแต่ใครผิดใครถูกก็คงต้องให้คนอ่านตัดสินเองครับ
"นกกระจอกหรือจะกินพญาอินทรี"
       ถ้ากล้าแสดงข้อมูลความเป็นจริงที่เกิดขึ้นคงได้ประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกอีกมากมาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยค่ะ เมื่อคืนอ่านแล้วยังงงว่าเป็นอุทาหรณ์อย่างไร

Liked By: lief36
ธีรพงศ์
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 08:21:37 AM »

จริงๆแล้วผมคิดว่า  ผมคงจะไม่ตอบอะไรไปมากกว่านี้แล้วครับ  เพราะผมได้ข้อสรุปเรียบร้อยแล้ว  โดยมีพยานที่ไม่ใช้คนของผมฝ่ายเดียวร่วมอยู่ด้วย  และใช้เหตุใช้ผลในการรับฟังอยู่ด้วยกัน  ( ผมได้ยกภูเขาออกจากอกแล้ว  คงจะไม่เอาภูเขามาทับอกตัวเองอีกรอบแล้วครับ อิอิอิ )

และต้องขอบคุณ TEACHER นะครับที่สอบถามเรื่องนี้  แต่ถ้าต่างฝ่ายต่างเอาเหตุผลที่คิดว่ามันชอบธรรมสำหรับตัวเราเองมาตอบกัน  มันก็คงไม่มีทางจบสิ้นในประเด็นนี้   สำหรับผมว่าตอนนี้มันจบแล้วครับ  ส่วนเรื่องอุทาหรณ์สำหรับผมตอนนี้   คือแค่เป็นการเตือนให้.....คิด.....ไตร่ตรอง.....พิจารณา.....หาผลดีผลเสีย.....สำหรับท่านที่กำลังตัดสินใจในเรื่องนี้อยู่  ( สำหรับท่านที่สงสัยอย่างหาที่สุดไม่ได้จริงๆ  ถ้าท่านกำลังจะเป็นผู้ให้ใช้พื้นที่ทั้งฟรีและเก็บเงิน(ให้เช่า)ก็ลองสอบถามผมในกล่องข้อความแล้วกันครับแต่ผมจะไม่พูดพลาดพิงถึงใครทั้งนั้นนะครับ ./. ส่วนท่านที่กำลังจะเป็นผู้เข้าไปใช้พื้นที่ของผู้อื่นทั้งฟรีและเสียเงินก็ลองสอบถามท่านนั้นๆในกล่องข้อความของเค้าก็แล้วกันนะครับ ) เพราะผมคงไม่ตอบในนี้อีกแล้วนะครับ

สำหรับคำตอบครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายแล้วนะครับที่จะตอบ  เพราะผมขี้เกียจพิมพ์อะมันเหนื่อย ( หากพิมพ์อะไรผิดพลาดไปมันเหมือนเป็นการเสียมให้คนเราทะเลาะกันได้ โดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม )   และต้องขอขอบคุณเว็บมาสเตอร์นะครับที่ให้ผมใช้พื้นที่และไม่ลบกระทู้นี้ทิ้งไป     ขอขอบคุณเว็บเกษตรพอเพียงอีกสักครั้งครับผม เพราะผมเองก็ได้อะไรดีๆจากเว็บนี้เยอะอยู่ครับ.....ขอให้ทุกท่านที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้นี้  มีแต่ความสุขความเจริญรุ่งเรื่องในสิ่งที่เราทำแต่กรรมดีๆทุกๆขณะจิตครับผม  โชคดีทุกท่านครับ
lief36
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 02:49:11 PM »

ขอบคุณที่ยกภูเขาจากอกคุณมาใส่หัวผมเรียบร้อยขอบคุณมากๆ เรื่องข้อตกลงไม่ต้องเป็นห่วงครับเพราะผมไม่ได้เป็นคนเลือกที่จะทำผิดข้อตกลงเพราะก่อนหน้านี้ผมก็ได้บอกคุณไปก่อนแล้วว่าผมไม่ทำสวนต่อผมจะย้ายออกแต่ขอเวลาผมให้ต้นไผ่โตพอที่จะขุดย้ายได้และมีสถานที่ใหม่รองรับ ถ้าคุณไม่ตัดน้ำตัดไฟเหมือนที่ผ่านมาผมก็จะทำตามข้อตกลงแน่นอน ส่วนเรื่องที่มาตั้งกระทู้นี้ผมไม่ได้เริ่มและไม่อยู่ในข้อตกลงด้วยคุณอยากจะมาบอกเตือนเพื่อนๆผมก็เห็นด้วยว่ามีประโยชน์ผมจึงมาร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยกัน ส่วนเรื่องเหตุผลความชอบธรรมนั้นไม่ต้องเอาใช้ประกอบเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง แค่เรามาบอกเล่าความเป็นจริงที่เกิดขึ้นก็พอว่า คุณทำอะไรยังไงเพื่ออะไรแล้วผมทำอะไรบ้างคนที่จะตัดสินไม่ใช่คุณกับผมแต่เป็นคนอ่านในสังคมนี้ครับ
แต่ก็น่าเสียดายนะครับว่า "คนดีๆไม่กล้าที่จะบอกเล่าความเป็นจริงที่เกิดขึ้นจากการกระทำของตัวเอง" โกรธ โกรธ โกรธ
ปล.สำนวนคุณยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิม อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: mac2011, Ekachaiyan
kumtom
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:32:16 PM »

คุณสองคนมีปัญหากัน  แล้วคิดยังไงมาตั้งกระทู้ในนี้  ตั้งหัวข้อซะดูหรูหรา ชวนให้คนเขาติดตาม พอแก้ปัญหากันได้ ดันไม่บอกที่มาที่ไป
  เฮ้อ คนเยื่องนี้ก็มี
Auto.
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:17:39 PM »

มันไม่มีที่มาที่ไปรายละเอียด  เลยบอกอะไรไม่ได้ นึกไม่ออก 

lookpu99
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:11:04 AM »

คุณสองคนมีปัญหากัน  แล้วคิดยังไงมาตั้งกระทู้ในนี้  ตั้งหัวข้อซะดูหรูหรา ชวนให้คนเขาติดตาม พอแก้ปัญหากันได้ ดันไม่บอกที่มาที่ไป
  เฮ้อ คนเยื่องนี้ก็มี

^ ตรงใจมาก ๆ คะ

สำหรับคู่กรณีทั้งสอง ตกลงกันจบก็ดีแล้วละ
hs7zwk
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 12:09:15 PM »

ติดตาม ฟัง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์