หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอกกวี  (อ่าน 871 ครั้ง)
เอกกวี
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 04:39:34 PM »

สวัสดีครับสมาชิกชมรมเกษตรพอเพียงทุกท่าน
ขอขอบคุณทุกท่านที่ท่านได้แบ่งเมล็ดพันธ์
ต่างๆมาให้กับผมนะครับ ผมทยอยลงเพาะอนุบาลเด็กน้อยอยู่ครับ
1.การเพาะเมล็ดของผมจะใช้เวอร์มิคูไลท์ล้างให้เปียกให้อมน้ำแล้วเอาใส่ในกล่อง
2.ผมใช้ผ้าขาวบางชุบน้ำวางบนเวอร์มิคูไลท์ 1แผ่น
อันนี้ผมดัดแปลงจากคนอื่นใช้ทิชชู่เพาะนำกลับใช้ใหม่ได้เเละผ้าขาวบางมันมีช่องรูเล็กๆระบายไอชื้นได้ดี
3.เมล็ดพันธ์กระตุ้นด้วยน้ำอุ่นประมาณ5-10นาที
4.นำเมล็ดพัน์วางบนผ้าขาวบางในกล่องเกลี่ยให้ทั่วรอบๆไม่ให้ซ้อนกัน
5.นำผ้าขาวบางชุบน้ำอีกผืนวางปิดทับบนเมล็ดพันธ์แล้งปิดกล่อง
ข้อเสียคือเราจะมองไม้เห็นว่าเมล็ดพันธ์งอกหรือยัง
ถึงไม่ปิดก็มองยากครับเพราะไอชื้นมันเกาะมองไม่เห็นอยู่ดี
6.อาศัยประสบการณ์ครับ
ในการนำเมล็ดตุ่มรากออกจากกล่อง
ถ้าพริก ประมาณ3-4วันก็ตุ่มราก
ถ้ามากวันกว่านี้รากจะแทงลงผ้าขาวบางเราต้องแกะรากที่ติดผ้าขาวบางอีกที
7.เมื่อเมล็ดพันธ์ตุ่มรากเราเอาออกจากกล่อง
ให้เอาน้ำใส่ขัน แล้วเอาเมล็ดพันธ์ที่อยู่บนผ้าขาวบาง
มาวางลอยในน้ำเพื่อเอาเมล็ดพันธ์ออกจากผ้าขาวบาง
เมล็ดพันธ์จะได้ชุ่มชื้น
เพื่อนำไปลงยังวัสดุปลูกต่อไป
8.ผมใช้พีชมอทผสมกับวัสดุอื่นๆในการอนุบาลเด็กน้อยจากตู้อบในกล่องวัสดุนี้ค่อนข้างแพง ครึ่งกิโล50บาท
เหตุที่ใช้พีชมอส+เพอร์ไลท์+เวอร์มิคูไล
เพราะวัสดุมีค่าphเป็นกลาง มีธาตุอาหารอยู่ในตัวใน
เพื่ออนุบาลต้นกล้าก่อนที่จะลงปลูกจริง
ดินมีความร่วนน้ำหนักเบาไม่ต้องรดน้ำบ่อยแค่ฉีดสเปย์ด้วยฟ็อกกี้ก็พอ
ตอนนี้กำลังสนุกกับการเรียนรู้และอนุบาลเลี้ยงเด็กน้อยวัยกระเตาะให้เขาเดินเองได้ ช่วงนี้กำลังมีความสุขครับ
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแบ่งปันเมล็ดพันธ์ต่างๆให้กับผมมาดูเเลนะครับ

ผมออนมือถืแอยากลงรูปแต่ทำไมเป็นครับรบกวนแนะนำด้วยครับ

5.

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์