มีใครเคยทำกาลักน้ำ กับบ่อบาดาลบ้างครับ

<< < (10/21) > >>

pi-ohm:
   ฮ่าๆ...........ได้ไปลองทำมาเรียบร้อยแล้ว.....

ใช้อุปกรณ์ และวาว์ล ทุกรูปแบบ ปรากฎ ว่า.....น้ำไม่ไหล

แต่ กาลัก น้ำ ข้าม ภูเขา  แบบ ที่ใช้ ทั่วไป ก็ไม่จำกัด ความสูงภูเขา  ถ้า มีความต่างศักย์ ของแห่งน้ำ
และอ่างรับน้ำ

.........ขอบคุณกับขอเสนอต่างๆ  และ รูป แบบที่คิดขึ้นมา

KENETIC_E®:
อ้างจาก: jaruk ที่ มีนาคม 10, 2010, 12:12:00 PM

ฮ่าๆ...........ได้ไปลองทำมาเรียบร้อยแล้ว.....

ใช้อุปกรณ์ และวาว์ล ทุกรูปแบบ ปรากฎ ว่า.....น้ำไม่ไหล

แต่ กาลัก น้ำ ข้าม ภูเขา  แบบ ที่ใช้ ทั่วไป ก็ไม่จำกัด ความสูงภูเขา  ถ้า มีความต่างศักย์ ของแห่งน้ำ
และอ่างรับน้ำ

.........ขอบคุณกับขอเสนอต่างๆ  และ รูป แบบที่คิดขึ้นมา

ไม่ทราบว่าลองทำข้ามความสูงเกิน 10 เมตรหรือเปล่าครับ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับว่ามันจะข้ามไม่ได้จริงอย่างทฤษฎีว่าไว้หรือเปล่าน่ะครับ

และกาลักน้ำภูเขาแบบพิเศษที่ว่าทดลองทำแล้วนั้นมีรูปไหมครับ ผมอยากเห็นน่ะครับ ผมก็ลองใช้ถังพลาสติกสีฟ้า 120 ลิตรทดสอบมาแล้วเช่นกัน มันบุบบี้จนเสียทรงเมื่อน้ำไหลออกจากถังลงมาเหลือน้ำประมาณ 60-70% น่ะครับ แล้วอากาศก็รั่วครับและมีอากาศย้อนน่ะครับ ยังหาทางป้องกันอากาศย้อนอยู่ครับ แล้วอยากหาถังที่ทนความดันมากกว่านี้น่ะครับ
ขอบคุณครับ

sompol:
...ถึงน้อง KENETIC_E ในความคิดของวิศวกรไฟฟ้าผมว่าทำได้นะถ้ามีเวลาฝากทดลองด้วย
------------------------------------------
และกาลักน้ำภูเขาแบบพิเศษที่ว่าทดลองทำแล้วนั้นมีรูปไหมครับ ผมอยากเห็นน่ะครับ ผมก็ลองใช้ถังพลาสติกสีฟ้า 120 ลิตรทดสอบมาแล้วเช่นกัน มันบุบบี้จนเสียทรงเมื่อน้ำไหลออกจากถังลงมาเหลือน้ำประมาณ 60-70% น่ะครับ แล้วอากาศก็รั่วครับและมีอากาศย้อนน่ะครับ ยังหาทางป้องกันอากาศย้อนอยู่ครับ แล้วอยากหาถังที่ทนความดันมากกว่านี้น่ะครับ
ขอบคุณครับ
----------------------------------------------
   1.การป้องกันอากาศรั่วทำได้โดยที่ท่อน้าออกใช้สายยางหรือท่อจุ่มลงในที่รับน้ำที่มีน้ำอยู่ก่อนแล้วโดยที่ถังรับน้ำมีขนาดเล็กกว่าถังปล่อยน้ำสัก 1:20(หรือมากกว่า) น้ำที่ถังปล่อยน้ำจะใหลออกมาจนล้นถังรับน้ำจึงนำน้ำที่ล้นไปใช้งาน
   2.เมื่อน้ำไหลออกจากถังปล่อยน้ำซึ่งมึขนาดใหญ่และมีน้ำอยู่เต็มจะเกิดสูญญากาศ(สมมุติว่ามีน้ำในถังปล่อยน้ำสัก 10000 ลิตร=หนัก 10 ตัน และสมมุติว่าเราทำเป็นระบบปิดได้โดยสมบูรณ์ไม่มีจุดรั่ว) นั่นหมายความว่าถังปล่อยน้ำทำหน้าทีคล้ายลูกสูบของปั๊มน้ำ เมื่อน้ำไหลออกจากถังปล่อยน้ำระดับหนึ่งจะมีแรงดูดเพียงพอที่ดูดน้ำจากถังส่งน้ำที่อยู่ข้างล่างเข้ามาแทนที่สูญญากาศที่เกิดขึ้นที่ถังปล่อยน้ำ(ลักษณะคล้ายแรมปั๊ม)
   3.แรงดันสูญญากาศก็จะเกิดมากขึ้นและน้อยลงลักษณะคล้ายการเกิด oscillater ในวงจรอิเลคทรอนิกส์
  4.ถ้าหากเกิดรอยรั่วของอากาศในระบบ(ในทางเป็นจริง)เราก็เติมน้ำในถังปล่อยนน้ำอีกและเริ่มต้นระบบใหม่
...ฝากนักคิดค้นพลังงานทดแทนทดลองต่อด้วยครับ

boonmag:

Re: มีใครเคยทำกาลักน้ำ กับบ่อบาดาลบ้างครับ
« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:18:18 AM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
ที่บอกว่ากาลักน้ำสามารถลักน้ำข้ามภูเขาได้สูงไม่เกิน 10 เมตร หรือประมาณ 34 ฟุตนั้น มีที่มาที่ไปตามนี้นะครับ
จาก  http://en.wikipedia.org/wiki/Siphon
The maximum height of the crest is limited by atmospheric pressure, the density of the liquid, and its vapour pressure. When the pressure within the liquid drops to below the liquid's vapor pressure, tiny vapor bubbles can begin to form at the high point and the siphon effect will end. This effect depends on how efficiently the liquid can nucleate bubbles; in the absence of impurities or rough surfaces to act as easy nucleation sites for bubbles, siphons can temporarily exceed their standard maximum height during the extended time it takes bubbles to nucleate. For water at standard atmospheric pressure, the maximum siphon height is approximately 10 m (33 feet); for mercury it is 76 cm (30 inches).             
         เท่าที่ทราบมานะครับ ที่ความดันบรรญากาศ จะมีความดันที่กดอยู่ทุกแห่งทุกหนมีค่าเท่ากับ 14.69 psia (14.7 ปอนด์/ตารางนิ้ว) หรือ 101.32 kPa abs.(101.32 กิโลนิวตั้น/ตารางเมตร) หรือ 760 mm Hg abs.[/glow]

ถูกต้องครับ เราเรียกว่าแรงดัน 1 บรรยากาศครับ แต่ต้องทำที่ระดับน้ำทะเล ไม่ใช้บนภูเขาครับ

boonmag:
ก็ถูกต้องอีกครับ และ็h2 ยาวกว่า h1 ก็ถูกต้องที่สุดครับผม
ไหลโดยไม่ต้องใช้ไฟฟ้าแม้แต่ 1 วัตต์เลยยย
ขอบคุณมากที่ช่วยหาภาพมาอธิบายครับผม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว