หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ผู้ใหญ่ใจดี ช่วยพิจารณาที่ดิน ต.หนองแสง อ.เขาใหญ่ จ.นครนายก ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4471 ครั้ง)
kar_toon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 04:57:48 PM »

พอดีดูไปที่ดิน ต.หนองแสง อ.เขาใหญ่ จ.นครนายก กับคุณแม่ไว้
โดยเค้าจะแบ่งขายแปลงละประมาณหนึ่งไร่ ขายไร่ล่ะ 5 แสนบาท (ซื้อหนึ่งไร่ครับ)
ใจนึงก็คิดว่าแพงมากๆ อีกใจก็กลัวว่าถ้ายิ่งรอเก็บเงินให้ได้อีกหน่อยสักปี สองปี
ก็กลัวว่าราคาที่ดินจะยิ่งแพงๆ ขึ้นไปอีก (แบบว่าเก็บเงินไม่ทันกับราคาที่ขึ้นไป)
ก็เลยอยากจะกัดฟันซื้อเอาไว้อยู่ตอนเกษียนในอีก 5-10 ปี

อยากรบกวนสอบถามพี่ๆ ตามนี้ครับ
1.ที่ดินแถวๆ นี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ราคาที่เค้าเสนอมาแพงเกินไปหรือเปล่า
2.มีที่ดินจังหวัดไหนราคาที่ยังไม่แพงขนาดนี้ แล้วไม่ไกลจากกรุงเทพ แนะนำบ้างครับ
3.ที่แถวๆ นี้มีน้ำท่วมบ้างหรือเปล่าครับ แล้วถ้าท่วม ท่วมสูงประมาณเท่าไหร่ครับ

รายละเอียดที่ดินตามรูปน่ะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 05:29:07 PM »

เรื่องราคามะรู้ รอผู้ชำนาญ
ดูแล้วมีคำถาม
1ที่ดินเป้าหมายคือสีแดงรึคะ อันนั้นแค่ 1ไร่รึ ดูใหญ่อะ
เดาว่าก่อนแบ่งใช่มั้ย
2มีเขตที่ดินน้ำเซาะสามจุด ที่งอกจุดเดียว ถ้าแบ่งขายแบ่งยังไง
3จุดวงขาวๆ นั่นเป็นอะไรคะ พื้นทรายพัดพาอะปะ
4เส้นสีเขียวเข้มๆ ยาวๆ นั่นแนวน้ำรึเปล่า
ที่ตรงนั้นเป็นด้านต่ำ รึติดคันดินแปลงถัดไปรึเปล่า

Liked By: kar_toon
Thinktank
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:37:05 PM »

ยิ้ม ยิ้ม บริเวณนี้น่าจะเป็น อ.ปากพลีหรือเปล่าครับ ถ้าบริเวณนี้เป็นถนนเส้น 3288 หรือ 3077 ก็น่าจะอยู่บริเวณ อำเภอปากพลี ไม่น่าจะเป็นอำเภอเขาใหญ่นะครับ ถ้าบริเวณนี้ติดกับคลองท่าแดง น่าจะเป็น 3288 ผมคิดว่าจะเป็นที่ราบต่ำละมังครับ บริเวณอำเภอนี้จะอยู่สูงประมาณ 15 เมตรจากระดับน้ำทะเลเท่านั้น

ต้องถามว่าจะเอา 1 ไร่ไว้ทำอะไร ถ้าไว้พักผ่อนควรดูหลายๆปัจจัยด้วยครับ แต่ถ้าจะเอาไว้ทำการเกษตรราคาคงสูงเกินไป ถ้าที่ติดกับคลองน่าจะเป็นพื้นที่น้ำท่วม ซึ่งถ้าฝนตกหนักน้ำจะหลากจากเขาใหญ่ลงมาทางนี้ คลองก็เป็นตัวพาน้ำมาหาเราโดยตรงเลย
และไหลมาทางลำคลองต่างๆเพราะเป็นพื้นที่ต้นน้ำ ถ้าเอาไว้พักผ่อนคงต้องคิดเผื่อน้ำท่วมน้ำป่าหลากมาด้วยครับ

เวลาดูที่ดินใกล้เขาใหญ่ฝั่งด้านนครนายกต้องดูเวลาน้ำหลากเพราะถ้าไปดูเวลาที่ไม่มีฝนมันเวลาเห็นภูเขาก็สวยครับ แต่เวลาน้ำมาจากเขาถ้าใกล้คลองเราก็จะท่วมก่อนคนอื่น เวลาน้ำหลากก็น่ากลัวหละครับ เดี๋ยวนี้ดูจะเกิดแถวๆนั้นบ่อยขึ้นเสียด้วยครับ แนะนำให้ไปถามชาวบ้านแถวๆนั้น ว่าน้ำท่วมบ่อยไหม 2 ปีก่อนที่ปราจีนท่วม แถวนี้น่าจะโดนด้วยหรือเปล่า ถ้าเดาผมว่าเป็นพื้นที่ด่านหน้ารับน้ำป่าเลยหละครับ

ถ้าอยากจะคาดหวังว่าฤดูหนาวจะหนาว คงจะไม่หนาวมาก แถมหน้าร้อนคงจะร้อนจัดเสียด้วย เพราะฝั่งนี้พื้นที่ต่ำกว่าด้านปากช่องมาก ถ้าด้วยราคาระดับนี้ก็ต้องถือว่าราคาขึ้นไปมากแล้ว แต่โดยทำเลก็ไม่ถือว่าเลวร้ายนักเพราะใกล้โรงพยาบาล และถนนสุวรรณศร ซึ่งไปปราจีนได้ ข้ามเขาใหญ่ไปฝั่งอิสานได้ก็เป็นข้อดี

แต่ถ้าให้ผมเลือกผมกลัวน้ำป่ามามากที่สุด ถ้าจะพักผ่อนควรดูดีๆ เพราะเจอน้ำป่าท่วมบ้านทีเดียวก็คงไม่อยากจะไปพักผ่อนแล้วหละครับ
ผมแนะนำด้วยความเห็นส่วนตัวจริงๆ เพราะไม่ใช่คนในพื้นที่ แต่พยายามจะตอบโดยใช้ตรรกะตามเหตุผลของภูมิศาสตร์หละครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ คงต้องให้สมาชิกที่อยู่แถวๆนั้นมาตอบน่าจะได้ลายละเอียดมากกว่าครับ  ยิ้ม

Liked By: kar_toon, Tommy_LA, wee
kar_toon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:55:04 PM »

เรื่องราคามะรู้ รอผู้ชำนาญ
ดูแล้วมีคำถาม
1ที่ดินเป้าหมายคือสีแดงรึคะ อันนั้นแค่ 1ไร่รึ ดูใหญ่อะ
เดาว่าก่อนแบ่งใช่มั้ย
2มีเขตที่ดินน้ำเซาะสามจุด ที่งอกจุดเดียว ถ้าแบ่งขายแบ่งยังไง
3จุดวงขาวๆ นั่นเป็นอะไรคะ พื้นทรายพัดพาอะปะ
4เส้นสีเขียวเข้มๆ ยาวๆ นั่นแนวน้ำรึเปล่า
ที่ตรงนั้นเป็นด้านต่ำ รึติดคันดินแปลงถัดไปรึเปล่า

ขอบคุณคุณลูกปูน่ะครับที่ช่วยถาม เพราะจะอธิบายได้ละเอียดดีขึ้น
1.ใช่ครับก่อนแบ่งมีประมาณเก้าไร่ครับ
2.แบ่งขายเป็นแปลงๆ ตามรูปด้านล่างครับ ส่วนใครได้แปลงไหนต้องคุยกันอีกทีครับ
3.เป็นทรายๆ อ่ะครับ
4.สีเขียวเข้มเป็นคลองตรวจครับไหลมาจากเขื่อนครับ แล้วก็จะเป็นทางสาธารณะประโยชน์ แล้วค่อยเป็นที่ดินที่จะแบ่งขายครับ

kar_toon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 09:05:10 PM »

ยิ้ม ยิ้ม บริเวณนี้น่าจะเป็น อ.ปากพลีหรือเปล่าครับ ถ้าบริเวณนี้เป็นถนนเส้น 3288 หรือ 3077 ก็น่าจะอยู่บริเวณ อำเภอปากพลี ไม่น่าจะเป็นอำเภอเขาใหญ่นะครับ ถ้าบริเวณนี้ติดกับคลองท่าแดง น่าจะเป็น 3288 ผมคิดว่าจะเป็นที่ราบต่ำละมังครับ บริเวณอำเภอนี้จะอยู่สูงประมาณ 15 เมตรจากระดับน้ำทะเลเท่านั้น

ต้องถามว่าจะเอา 1 ไร่ไว้ทำอะไร ถ้าไว้พักผ่อนควรดูหลายๆปัจจัยด้วยครับ แต่ถ้าจะเอาไว้ทำการเกษตรราคาคงสูงเกินไป ถ้าที่ติดกับคลองน่าจะเป็นพื้นที่น้ำท่วม ซึ่งถ้าฝนตกหนักน้ำจะหลากจากเขาใหญ่ลงมาทางนี้ คลองก็เป็นตัวพาน้ำมาหาเราโดยตรงเลย
และไหลมาทางลำคลองต่างๆเพราะเป็นพื้นที่ต้นน้ำ ถ้าเอาไว้พักผ่อนคงต้องคิดเผื่อน้ำท่วมน้ำป่าหลากมาด้วยครับ

เวลาดูที่ดินใกล้เขาใหญ่ฝั่งด้านนครนายกต้องดูเวลาน้ำหลากเพราะถ้าไปดูเวลาที่ไม่มีฝนมันเวลาเห็นภูเขาก็สวยครับ แต่เวลาน้ำมาจากเขาถ้าใกล้คลองเราก็จะท่วมก่อนคนอื่น เวลาน้ำหลากก็น่ากลัวหละครับ เดี๋ยวนี้ดูจะเกิดแถวๆนั้นบ่อยขึ้นเสียด้วยครับ แนะนำให้ไปถามชาวบ้านแถวๆนั้น ว่าน้ำท่วมบ่อยไหม 2 ปีก่อนที่ปราจีนท่วม แถวนี้น่าจะโดนด้วยหรือเปล่า ถ้าเดาผมว่าเป็นพื้นที่ด่านหน้ารับน้ำป่าเลยหละครับ

ถ้าอยากจะคาดหวังว่าฤดูหนาวจะหนาว คงจะไม่หนาวมาก แถมหน้าร้อนคงจะร้อนจัดเสียด้วย เพราะฝั่งนี้พื้นที่ต่ำกว่าด้านปากช่องมาก ถ้าด้วยราคาระดับนี้ก็ต้องถือว่าราคาขึ้นไปมากแล้ว แต่โดยทำเลก็ไม่ถือว่าเลวร้ายนักเพราะใกล้โรงพยาบาล และถนนสุวรรณศร ซึ่งไปปราจีนได้ ข้ามเขาใหญ่ไปฝั่งอิสานได้ก็เป็นข้อดี

แต่ถ้าให้ผมเลือกผมกลัวน้ำป่ามามากที่สุด ถ้าจะพักผ่อนควรดูดีๆ เพราะเจอน้ำป่าท่วมบ้านทีเดียวก็คงไม่อยากจะไปพักผ่อนแล้วหละครับ
ผมแนะนำด้วยความเห็นส่วนตัวจริงๆ เพราะไม่ใช่คนในพื้นที่ แต่พยายามจะตอบโดยใช้ตรรกะตามเหตุผลของภูมิศาสตร์หละครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ คงต้องให้สมาชิกที่อยู่แถวๆนั้นมาตอบน่าจะได้ลายละเอียดมากกว่าครับ  ยิ้ม

ขอบคุณความเห็นพี่ Thinktank  มากๆ เลยครับ
ใช่ครับน่าจะเป็นอำเภอปากพลี แต่ในโฉนดมีสองหน้าเขียนอำเภอไม่ตรงกันอ่ะครับ ผมเลยเดาเอาจากหน้าที่คิดว่าน่าจะถูก 555+
(แต่ตำบลตรงกันน่ะครับ)
ตั้งใจจะเอาไว้อยู่หลังเกษียณ อีกซัก 5- 10 ปีครับ ปลูกพืชกินอยู่ แบบเกษตรพอเพียงครับ
กลัวสุดก็เรื่องน้ำท่วมนี่แหละครับ

Liked By: Thinktank
tongs13
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 09:09:07 PM »

ลองขับรถวิ่งไปดูดีกว่าครับถามใครก็ตอบยากหากมันไม่ใช่ที่ชุมชนบางแห่งที่ดินเราไม่ท่วมแต่ทางเข้าที่ดันน้ำท่วมออกไม่ได้ก็มี..ขับรถไปดูไปถามชาวบ้านร้านค้าแถวๆนั้นๆว่าแถวไหนน้ำท่วมบ้างหรือลองสังเกตรอยน้ำที่สะพาน หรือเสาไฟฟ้าดู แต่เห็นคุณบอกว่ามีทรายอาจเป็นน้ำพามาก็ได้เพราะไม่มีต้นไม้อะไรขึ้น แต่ให้ดีผมว่าถือเจ้าแผนที่นี้ไปถามช่างที่ อบต. หรือเทศบาลแถวนั้น ผมว่าเขารู้หมดและถ้าเราไม่อยากถามพวกผู้ใหญ่บ้านซึ่งหาตัวยากกว่า

Liked By: kar_toon, Tommy_LA, wee
Thinktank
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 09:32:49 PM »

:)อีกสัก1-2 ประเด็นที่ให้เป็นข้อสังเกต (แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ)
ชื่อของตำบลเรียกว่า หนองแสง แปลว่าคงเป็นที่หนอง ให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยครับว่าเป็นที่ต่ำน้ำท่วมถึงเรียกว่าหนอง ถ้าที่หนองก็หมายถึงน้ำท่วม
แต่ถ้าขึ้นต้นเรียกว่า ดอน เนิน โนน ชื่อประมาณนี้ละครับมักจะเป็นที่สูงๆครับ

ถ้าตามหน้าแผนที่รังวัดเป็นแบบนี้ ที่ดิน 3 แปลงบน ตามแผนที่เป็นส่วนโค้งของทางน้ำโอกาสพื้นที่สูญหายจากตลิ่งพังในอนาคตมีมากกว่า คลองที่ติดกับที่ดินทำเขื่อนกั้นหรือไม่ ลองไปดูการไหลของน้ำด้วยก็ดีครับ ถ้าเป็นคลองชลประทานที่มาจากเขื่อนหรือฝายโดยตรงที่เป็นคันปูนก็คงไม่น่าห่วงครับ แต่ถ้าเป็นคันดินและมีลักษณะทางน้ำไหลเร็วๆ ตอนนี้ถ้าไปดูนี้น่าจะพอจะเห็นนะครับ เพราะเป็นช่วงหน้าฝนพอดี ถ้าน้ำไหลแรง แปลว่า ฝายหรือเขื่อนอาจจะควบคุมการไหลของน้ำได้ไม่ดีนักก็มีความเสี่ยงครับ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่งั้นสุดท้ายมาดูอีกทีที่ดินหายหรือต้องไปเสียเงินค่าทำเขื่อนอีกหลายบาทครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:10:29 PM »

เกือบครบทุกประเด็นแล้ว ขาดแต่เรื่องดิน
คือทุกแปลงเป็นนาเก่า ยกเว้นในวงแดงถูกทิ้งร้างมานาน
คาดว่าจะมีปัญหาเรื่องความอุดมสมบูรณ์ของดิน
แต่ถ้าซื้อปลูกบ้าน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากมาย  จุมพิต

lookpu99
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:08:33 PM »

ถ้าเป็นเราจะขับไปถามแปลงข้าง ๆ ที่เค้าจัดสรรแล้ว
ไล่ถามไปเรื่อยว่าเป็นไง

kar_toon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:03:53 PM »

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากเลยครับ ตั้งใจวันเสาร์นี้จะไปลองดู แปลงอื่นๆ ก็ยังไม่ได้จัดสรรเหมือนกันครับ
เหมือนคนที่บอกขายเค้ารอคนมาซื้อพร้อมๆ กัน จากนั้นจะรวมเงินของคนซื้อทั้งหมด แล้วเอาไปจ่ายเจ้าของที่ดินตัวจริงครับ
แต่ยังไงก็ตั้งใจจะไปลองถามชาวบ้านแถวนั้นดูครับว่าที่แถวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: JULY26
JULY26
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:24:47 PM »

ใจเย็นค่ะ อย่าใจร้อน ราคาแรงเหมือนกันนะ

Liked By: Tommy_LA, kar_toon
kar_toon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:51:20 PM »

เผื่อเป็นข้อมูลพี่ๆ น่ะครับ
ผมได้ลองลงพื้นที่ไปดูและได้สอบถามกับคนในพื้นที่สองสามคน (คุณยาย เด็กๆ ผู้ใหญ่)+ถามหลวงพี่ด้วย
พบว่าที่ตรงนั้น น้ำจะท่วมเกือบทุกปี ยิ่งปีที่น้ำท่วมหนัก น่าจะสูงเมตรกว่าๆ ถึงสองเมตร เลยครับ
ถ้าดูจากวิวที่นายหน้าลงจะดูน่าอยู่มากครับ (ขอไม่ลงรูปน่ะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นการโฆษณาไป)
แต่ถ้าลงพื้นที่จริงแล้วจะพบว่าบริเวณที่ดิน จะเป็นพื้นที่ต่ำ พบแต่แอ่งน้ำในพื้นที่เต็มไปหมด ไม่น่าอยู่เลยครับ

ยังไงขอยอบคุณพี่ๆ ที่ให้ความเห็นมากครับ
Naiteetee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 03:21:42 PM »

ลองขยับขึ้นมาอีกหน่อยมาอยู่ใกล้กัน แถวต.เนินหอม อ.เมืองปราจีน ทางขึ้นเขาใหญ่ แถวนั้นก็วิวสวย แถมราคาไม่แรงเท่าปากพลี ยิงฟันยิ้ม

Liked By: JULY26
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์