หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำนวนกำไรจากการเลี้ยงเป็ดไข่  (อ่าน 53020 ครั้ง)
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:06:58 AM »

ผมรบกวนพี่แนะนำอีกหน่อยครับ ผมหาต้นกระเฉดบกไม่ได้ และมีพืชชนิดอื่นอีกหรือเปล่า ผมจะเอาทดลองทำดู ตอนนี้ผมใช้วิธีหมักหยวกกล้วยกับกากน้ำตาล เป็ดไม่ค่อยกิน กินเหมือนกันแต่กว่าจะหมด ให้หยวกกล้วยสดกินเรียบ ตัดหญ้าสดอันของชอบเขาเลย ในความคิดผมเสริมพวกหญ้ากับหยวกกล้วยเสริมเรื่องป้องกันโรค แต่ถ้าประเภทให้โปรตีน ผมยังหาไม่เจอ พี่ช่วยแนะนำให้ละเอียดอีกที และวิธีทำให้มันชอบกิน และมีความรู้เรื่องสมุนไพรอย่างอื่นมั้ยว่าจะเอามาให้มันกินอย่างไร่ เช่นใบตะไคร ขิง ขา ว่าจะหาวิธีอย่างไรให้กันกินง่าย จะต้มหรือหมักอย่างไร ลอง ๆ ดูครับ .........   

sompong15
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:10:30 AM »

เคยดูรายการ ทีวี เขาใช้วิธีต้มน้ำตะไคร์ ขิง ขา อะไรต่าง ๆ เอาน้ำให้ไก่กิน แต่ถ้าเป็ดผมว่าไม่เหมาะสม เพราะเป็ดมันกินน้ำสกปรก
markonikove
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 11:39:19 AM »

ถั่วต่างๆ ที่กรมปศุสัตว์ส่งเสริมปลูกเป็นพืชอาหารสัตว์เลยคับ

มีหลายชนิด ขอความช่วยเหลือ สนับสนุนเมล็ดพันธุ์จากปศุสัตว์ได้เลยคับ ....

เป็ดเทศผม 200 กว่าตัว ช่วงนี้กะถินข้างถนนกำลังแตกดอกแตกยอด ผมไปหักเอามาต้มกินอยู่ตอนนี้ ... ส่วนผักกะเฉด ตอนนี้ให้งัวลุยกินอยู่ กะว่าหลังปีใหม่ถึงจะเอาลูกเป็ดไข่มาลงจึงจะปล่อยให้แตกยอดขึ้นมา

เป็ดเทศ 200 กว่าตัวก็กินเท่าเป็ดไข่ 3 ร้อยกว่าตัว กะถินข้างถนนเก็บไม่ทันยอดแก่หมด

เด๋วตอนเย็นจะถ่ายรูปยอดกะถิน และเตาต้มอาหารเป็ดของผมมาให้คับ .... แต่เป็นอาหารเป็ดเทศ ที่เลี้ยงแบบกึ่งปล่อย ( ขุนเสริม ) จะต่างกับอาหารเป็ดไข่เยอะเลยคับ .... ส่วนเป็ดไข่ของผมคงต้องรอหลังปีใหม่ จึงจะเริ่มเอาลูกเป็ดมาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 11:46:10 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 11:52:38 AM »

เป็ดเทศแค่เล่ยสนุกๆ ตอนเย็นไปเก็บยอดกะถิน ใช้เวลา 15 นาที มานั่งรูดเอาแต่ก้าน ใบ และยอด อีก ครึ่งชั่วโมง จากนั้นก็ใช้อีโต้สับหยาบๆกะเขียง ( แค่ไม่ให้ก้านใบเกะกะ ) อีก 15 นาที ใส่กะทะต้มเติมน้ำ ( เป็นชามอลูมิเนียม ใบละ 800 บาท เพราะกะทะใบบัวขนาดเท่ากันราคา เกือบ 3 พัน ) ทิ้งยาวเลย ใช้ถ่าน 1 เตาพอ เช้าวันรุ่งขึ้นมาตักไปให้เป็ดกิน

ได้เงินใช้เล่นๆ 3 เดือน เป็นหมื่นเหมือนกันนะ ( หักต้นทุนค่าปลายข้าว / ข้าวเปลือกแล้ว ) ....

แต่เป็ดไข่ เราปล่อยไม่ได้ต้องขังแล้วขุนทั้งวัน ภาระเยอะ งานเยอะขึ้นไปอีก เป็ดไม่ถึงพันตัว ใช้ฟืนกองเบ้อเริ่ม ( เลี้ยงแค่หน้าแล้ง ฟืนเลยเก็บง่ายหน่อย แต่ถ้าจะเลี้ยงเก็บไข่คงต้องวางแผนโรงเรือนเก็บฟืน เก็บถ่าน ล่วงหน้า ... ตุนข้าวเปลือกล่วงหน้า ภาระหนักเข้าไปอีก  ) ... แต่กำไรเยอะหน่อย เพราะเราไม่ต้องซื้อกากถั่วเหลือง แถมปลาป่น และรำ เราก็ซื้อ แค่ครึ่งนึงของคนที่ผสมอาหารเอง สำหรับพวกปลายข้าว / ข้าวเปลือก ( ไม่ซื้อ ทำนาเอง ) / ข้าวโพด ก็เท่าเขาตามปรกตินั่นแหละ ...... แค่ ปลาป่น กะ รำ ลดลงครึ่งนึง ก็เป็นเงินอื้อแล้วล่ะคับ แถมด้วยกากถั่วเหลืองไม่ต้องซื้ออีก เงินที่จะต้องเป็นทุนเรากลายมาเป็นกำไรบานเลย

อาศัยแค่ว่าทำแบบนี้แล้วงานเยอะหน่อย ( แต่หักค่าแรงแล้วเงินเหลือเยอะกว่าไปซื้อวัตถุดิบเขามา ).... วางแผนเรื่องเชื้อเพลิงดีๆหน่อย ( ผมเลยยังไม่กล้าเลี้ยงกินไข่เพราะฟืนหน้าฝนหายาก ) .... แล้วก็ เลี้ยงมากไม่ได้ อย่างมาก 5 พันตัวเราก็ต้องมีแหล่งเชื้อเพลิงดีๆแล้วล่ะ  แต่แค่พัน สองพัน กิ่งไม้ข้างทางหลวงพอคุยกันได้ ( แถม ทางหลวง กะการไฟฟ้า มาเจอดีใจใหญ่ ช่วยลดภาระงานเขาด้วย )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 12:10:00 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
sompong15
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 02:04:57 PM »

จุมพิต

Liked By: sompol
a106679
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 06:30:39 AM »

ผ่านมาครึ่งวันยังไม่มีใครตอบคำถามของผม ผมต้องการข้อมูลสนับสนุนเพื่อเพิ่มความรู้และความรู้สึกที่ขัดแย้ง
ท่านที่เข้ามาอ่านกะทู้ผมแล้ว ถ้าเป็นนักวิชาการเกษตรหรือจนท.ปศุสัตว์ ช่วยตอบผมด้วยครับเพราะว่าท่านอยู่กับงานนี้โดยตรง ผมมีคำถามอื่น
ตามมาอีกมาก อาจจะต้องต่อว่ากันบ้างคงไม่ผิดระเบียบมากนะครับ และถ้าคำพูดผมไม่ดีต้องขออภัย บางครั้งต้องพาทพิงบ้างเพื่อที่จะได้ทราบปัญหาของเกษตรกร หรือชาวบ้านจริง ๆ ให้ตรงประเด็น ตอนนี้ผมกำลังทดลองทำเกษตรแบบพอเพียง และต้องการถ่ายทอดให้ชาวบ้าน (ข้างบ้านที่ไม่ดูฟ้าดูฝน)
ว่ากันเรื่องของเป็ดของผม ผมจะให้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมเลี้ยง 250 ตัว เลี้ยงแบบขุน มีโรงเรือน และสระน้ำให้เป็ดเล่น มีการล้อมด้วยตาข่ายถักอย่างดี (กันหมาแต่ไม่กันงูเหลือมแม่ให้เลียกว่าขโมยเพราะกล้วเจ้าที่)   ต้นทุนในการขุดสระสร้างโรงเรือนล้อมด้วยตาข่าย ประมาณ 50000 บาท เนื้อที่ 2 งาน
ราคาเป็ดสาย 37500 บาท ค่าอหารช่วงระหว่างตกใจ 15000 บาท
ผมมีเรื่องเล่าและถามเกี่ยวกับการเลี้ยงแบบนี้ต้องการรู้ว่าผมทำถูกหรือทำผิด และ จนท.ปศุสัตว์ หรือ จนท.ของรัฐ ควรจะต้องช่วยกันให้เกษตรพอเพียง
ที่ชาวบ้านทำได้จริง ไม่ใช่ทำปู ๆ ปลา ไม่ดูฟ้า ดูฝน มีแต่ทฤษดี หรือศูนย์ทดลองที่ใช้เงินงบประมาณของรัฐแบบผิด ๆ ข้อสำคัญนี้คือข้อมูลนี้ผมจะไปถ่ายทอดข้างบ้านที่คุณพี่ลงทุนไปแล้ว 300000 บาท กับเป็ด 1,750 ตัว และมีผู้ที่สนใจอีกประมาณ 3-4 คนที่กำลังจะลงทุนเพราะเห็นเขาเก็บไข่ขายได้วันละ 2000-3000 บาทแต่ยังไม่หักต้นทุน จะบ้างสงสารเกษตรไม่มีความรู้และเล่นเน็ตไม่เป็น กับบาปกรรมต้องฆ่างูเหลือมไป 3 ตัวกับอีกหมา 5-6 ตัว ความดีนี้ขออุทิศให้กับสัตว์ทั้งหลายด้วยครับ

ผมไม่คิดว่า พวกเกษตรอำเภอ หรือ ปศุสัตว์ จะทำงาน ทุ่มเท ขนาดนี้ เพื่อ คนในชุมชน ครับ และคิดว่า พวก พัฒนา ชุมชน ก็ไม่ได้พัฒนา อย่างที่ชื่อ บอกครับ

sompong15
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:01:32 AM »

ผมเป็นข้าราชการ ผมยังมีความรู้สึกอึดอัดเลยครับกับทุกวันนี้ มันเป็นเพราะคน หรือระบบ หรือเกี่ยวข้องกับกฏหมาย แต่มันเป็นปัญหารวม ๆ กัน หวังว่าอนาคตคงจะดี ใจผมเองอยากเป็น จนท.เกษตรเสียเอง แต่ต้องมองกับมาดูตัวเองทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด และพยายาม ศึกษา และทดลองทำเป็นต้นแบบในช่วงหลังเวลาราชการ ผมพยายามศึกษานอกตำราจากผู้มีประสบการณ์ อาศัยคุยกับเกษตรกรตัวจริงให้มาก ๆ แต่สวนใหญ่จะเปลียนความคิดยากเพราะเขาจะมาทำแบบพอเพียงไม่ได้ เพราะเขาต้องการเงินด่วน เพราะดอกเบี้ยมันตามหลัง แค่สนับสนุนให้เขาเลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ไว้กิน 5 - 10 ตัว แบบไม่ต้องดูแลอะไรเขายังไม่คิด บอกอย่างเดียวว่ามันเปลื่อง ลำคานคนขโมย แต่ละหมู่บ้านมีผู้เลี้ยงเป็ดไก่ แบบครัวเรือน หมู่บ้านละ 2 - 3 หลังเท่านั้น ปล่อยให้บริเวณบ้านไม่มีแม้แต่ผักสวนครัวสักต้น เขาเห็นหญ้าขึ้นเขามองว่ารก เอายามาฉีด แค่ไม่กี่วันมานี้ผมมองต้นกะถิ่นไว้ ๆ ตั้งใจจะตัดมาให้เป็ดกิน แค่คิดเจ้าของที่ดินมาตัดทิ้งเสียเรียบ เสียประโยชน์ไปเปล่า ๆ  มีทางเดียวที่ผมจะช่วยเกษตรกรได้ คือเริ่มต้นจากตัวเองทำให้เขาเห็น และหวังว่าตัวเองจะประสพความสำเร็จ แล้วมีคนเดินตาม แต่มันทำยากจริง ๆ ยอมรับข้อนี้เลย ถ้าไม่มีเงินมันเนริมิตความฝันยาก ตอนนี้ลงเป็ด กับสวนกล้วยหอม อนาตค จะมีหมู ไก่ พืชไร่ พืชส่วน เนื้อที่ 4 ไร ความรู้เก็บเอาจากพวกท่านนี้แหละครับไม่ต้องไปเอามาจากที่ใหน ...............
.................สำหรับเรื่องเป็ดตอนนี้ ยอม ๆ ให้อาหารสำเร็จไปก่อน แล้วค่อย ๆ เสริมสูตรต่าง ๆ เพราะทดลองมากไม่ได้ ต้นทุนสูงก็สู้ไม่ใหวเหมือนกัน ตอนนี้ใช้หยวกกล้วย เสริมด้วยหญ้า ข้าวเปลือกแช่น้ำหมักกากน้ำตาลหยวกกล้วย บางวันให้อาหารเสริมตามที่พวกพี่แนะนำในเวบไซ แต่อาศัยว่าแอบ ให้มันกิน ลักษณะ วันนี้ให้ต้นทุนอาหารมัน 500 บาท สัก 4-5 วัน แอบให้ข้าวเปลือก กล้วยน้ำวา วัตถุดิบตามบ้านแล้วแต่จะหาได้ สัก 1 วัน ต้นทุน 300 บาท ลดต้นทุนตลอดไม่ได้ เพราะเดียวเป็ดมันรู้ตัว เคยทดลองลด จำนวนไข่ลดตาม ผมทำอย่างนี้ลดต้นทุนได้ประมาณ 500 ต่อสัปดาห์ แล้วไข่ยังปกติ แต่ตั้งหน้าตั้งตารอปัญหาอนาคตต่อไป (ช่วงผัดขน) (ขึ้นจาก70เป็น90 เปอร์เซ็นแล้ว) หาวัตถุดิบที่มีโปรตีนให้มากที่สุด หาจุดเจอแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ........

Liked By: a106679, aumblueford, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 09:07:30 AM โดย sompong15 » บันทึกการเข้า
a106679
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 11:10:09 AM »

ผมเป็นข้าราชการ ผมยังมีความรู้สึกอึดอัดเลยครับกับทุกวันนี้ มันเป็นเพราะคน หรือระบบ หรือเกี่ยวข้องกับกฏหมาย แต่มันเป็นปัญหารวม ๆ กัน หวังว่าอนาคตคงจะดี ใจผมเองอยากเป็น จนท.เกษตรเสียเอง แต่ต้องมองกับมาดูตัวเองทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด และพยายาม ศึกษา และทดลองทำเป็นต้นแบบในช่วงหลังเวลาราชการ ผมพยายามศึกษานอกตำราจากผู้มีประสบการณ์ อาศัยคุยกับเกษตรกรตัวจริงให้มาก ๆ แต่สวนใหญ่จะเปลียนความคิดยากเพราะเขาจะมาทำแบบพอเพียงไม่ได้ เพราะเขาต้องการเงินด่วน เพราะดอกเบี้ยมันตามหลัง แค่สนับสนุนให้เขาเลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ไว้กิน 5 - 10 ตัว แบบไม่ต้องดูแลอะไรเขายังไม่คิด บอกอย่างเดียวว่ามันเปลื่อง ลำคานคนขโมย แต่ละหมู่บ้านมีผู้เลี้ยงเป็ดไก่ แบบครัวเรือน หมู่บ้านละ 2 - 3 หลังเท่านั้น ปล่อยให้บริเวณบ้านไม่มีแม้แต่ผักสวนครัวสักต้น เขาเห็นหญ้าขึ้นเขามองว่ารก เอายามาฉีด แค่ไม่กี่วันมานี้ผมมองต้นกะถิ่นไว้ ๆ ตั้งใจจะตัดมาให้เป็ดกิน แค่คิดเจ้าของที่ดินมาตัดทิ้งเสียเรียบ เสียประโยชน์ไปเปล่า ๆ  มีทางเดียวที่ผมจะช่วยเกษตรกรได้ คือเริ่มต้นจากตัวเองทำให้เขาเห็น และหวังว่าตัวเองจะประสพความสำเร็จ แล้วมีคนเดินตาม แต่มันทำยากจริง ๆ ยอมรับข้อนี้เลย ถ้าไม่มีเงินมันเนริมิตความฝันยาก ตอนนี้ลงเป็ด กับสวนกล้วยหอม อนาตค จะมีหมู ไก่ พืชไร่ พืชส่วน เนื้อที่ 4 ไร ความรู้เก็บเอาจากพวกท่านนี้แหละครับไม่ต้องไปเอามาจากที่ใหน ...............
.................สำหรับเรื่องเป็ดตอนนี้ ยอม ๆ ให้อาหารสำเร็จไปก่อน แล้วค่อย ๆ เสริมสูตรต่าง ๆ เพราะทดลองมากไม่ได้ ต้นทุนสูงก็สู้ไม่ใหวเหมือนกัน ตอนนี้ใช้หยวกกล้วย เสริมด้วยหญ้า ข้าวเปลือกแช่น้ำหมักกากน้ำตาลหยวกกล้วย บางวันให้อาหารเสริมตามที่พวกพี่แนะนำในเวบไซ แต่อาศัยว่าแอบ ให้มันกิน ลักษณะ วันนี้ให้ต้นทุนอาหารมัน 500 บาท สัก 4-5 วัน แอบให้ข้าวเปลือก กล้วยน้ำวา วัตถุดิบตามบ้านแล้วแต่จะหาได้ สัก 1 วัน ต้นทุน 300 บาท ลดต้นทุนตลอดไม่ได้ เพราะเดียวเป็ดมันรู้ตัว เคยทดลองลด จำนวนไข่ลดตาม ผมทำอย่างนี้ลดต้นทุนได้ประมาณ 500 ต่อสัปดาห์ แล้วไข่ยังปกติ แต่ตั้งหน้าตั้งตารอปัญหาอนาคตต่อไป (ช่วงผัดขน) (ขึ้นจาก70เป็น90 เปอร์เซ็นแล้ว) หาวัตถุดิบที่มีโปรตีนให้มากที่สุด หาจุดเจอแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ........
คนที่เป็นข้าราชการที่ใช้ชีวิตอยู่ได้ เพราะว่ามีที่พึ่งทางการเงินหลายด้าน ครับ แต่ถ้าให้เปรียบเทียบ กับเกตรกรหรือคนยากจน มันไม่มีที่พึ่งเลยครับ
ไม่มีอำนาจต่อรองอะไรเลยครับ ยิ่งถ้าไม่มียศไม่มีตำแหน่งทางราชการ เลยอย่างผมนี้ ผมรู้สึกเหมือน ระบบชนชั้นวรรณะสมัยก่อนยังเหลืออยู่นะ

Liked By: aumblueford, sompol
sompong15
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 02:10:22 PM »

การทำการเกษตรมีความเสียงสูงจริง ๆ กำไรไม่ถึง 50 เปอร์เซ็น ต้องอาศัยความใจเย็นและสู้ วันนี้ วันที่ 30 ก.ย.57 เมื่อคืนฝนตกหนัก ต้นกล้วยหอมล้มไป 10 ต้น ทิ้งเงินไปแล้ว 1000 บาท แต่ยังดีมีเป็ด เอามาให้เป็ดกินได้ไม่ค่อยเครียดเท่าไร เพราะไม่ได้ลงทุนอะไรมากกับกล้วยถือว่าเลี้ยงให้เป็นล่มเงา และเอามาให้เป็ดกินอยู่แล้ว การเลี้ยงเป็ดผมก็เช่นเดียวกัน 2-3 วันมานี้ เป็ดไม่ค่อยกินอาหาร แต่ยังดีจำนวนไข่ ลดลง 5-6 ฟอง และไข่ขนาดเล็กลงนิดหน่อย พูดถึงเรื่องขนาดของไข่ก็จะโยงกับราคาขาย เราไม่สามารถกำหนดให้ราคาไข่สูงได้ ผมขายไข่ ราคาเฉลี่ย ประมาณ 3.5 บาท (105-110) แม่ค้าขาย 4 บาท ผมได้ทดลองตลาดระหว่างไข่ขนาดใหญ่ ราคา 5 บาท กับไข่ขนาดเล็ก 4 บาท และ 3.5 บาท ชาวบ้านจะเลือกซื้อไข่เป็ด ราคา 3.5 บาท ก่อน รองลงมา 4 บาท และ 5 บาท จึงสรุปได้ว่า กำลังซื้อ/ความนิยมของชาวบ้าน ยังมองว่าอะไรถูกฉันเอาอันนี้ เพื่อให้ตลาดมันเดินโดยไม่มีสดุดผมจึงเฉลี่ยราคาขายไข่ผมในราคา 3.5 บาท ผมไปดูในโลตัส ราคาไข่เป็ด Cp ฟองละ 7 - 9 บาท ขนาดใหญ่ และใส่กล่องอย่างดี ผมถามน้องเขาว่าขายดีมั้ย เขาบอกว่าขายไม่ได้เลย แต่ต้องเอามาขายเพราะเป็นกฏของร้าน ผมยิ้มในใจ ผมอยากจะบอกว่าผมนี้แหละขายตัดหน้า แต่ทำใจมันขายได้ราคาเท่านี้ เล็กใหญ่หลับหูรับตาขายไป เพราะถ้าไม่คิดอย่างนี้ ตลาดอึดทันที นี้คือประสบการณ์ของผมตอนนี้ ผมยินดีด้วยนะครับกับท่านที่ขายได้ราคามากกว่านี้................
ปัญหาที่ 2. ผมได้สำรวจในตลาดนัด มีแม่ค้าขายไข่เป็ด ราคา แผงละ 90 - 105 บาท ขนาดพอ ๆ กับของผม จำนวนมาก และขายไม่ค่อยได้ ผมถามแม่ค้าร้านของชำตามหมู่บ้านว่าซื้อไข่เป็ดที่ใหน ส่วนมากบอกว่าไม่ค่อยอยากเอามาขายเพราะให้เป็ดจะเสียเร็ว จึงเดาได้ว่าแม่ค้าไข่เป็ดตลาดนัดเอาไข่ไกล้เสียมาขาย จึงกำหนดราคาถูก  ทำให้ไข่เป็ดตลาดของผมราคาไม่สูง ตอนนี้ผมกำลังตีตลาด แต่ก็ไม่สามารถเพิ่มราคาได้เพราะถ้าขึ้นแม่ค้าของชำจะไข่ราคาบวกกำไรมากกว่านี้ ชาวบ้านนิยมไข่น้อยลง
ปัญหาที่ 3. ราคาไข่ไก่ตอนนี้ เบอร์เล็ก 2 บาท เบอร์ 2 ราคา 3 บาท ดูเหมือนไข่ไก่จะล้นตลาด คนนิยมเลือกไข่ไก่
ทางออก 1. แม่ค้าไข่เค็มรับเป็นประจำ แต่ก็กดราคา ส่งในราคา 110 คัดขนาดให้สวย ๆ หน่อย
ท่านที่สนใจเลี้ยงคิดตามเองนะคับ ทุกอย่างไม่ตายตัว
sompong15
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 02:20:50 PM »

ไม่เข้าใจพฤติกรรมการกินของเป็ด
บางวันชอบกิน อาหารสำเร็จ มาก กินเรียบ บางวันกินไม่ถึง ครึ่งของปริมาณปกติ
บางวันชอบกินข้าวเปลือก บางวันก็ไม่แตะ
แต่ที่ชอบกินมากที่สุดคือต้นกล้วยเป็นต้น ๆ จะหันหรือหมักไม่ค่อยชอบกิน
อาหารผสมเอง ไม่ค่อยกิน
สาเหตุ............
1. ผมปล่อยให้เป็ดเล่นน้ำในสระ ชอบเล่นแต่มันไม่ชอบกิน จะว่าเป็ดอิ่มเพราะได้อาหารเต็มที่ ก็ไม่น่าใช่เพราะสภาพเป็นสระขุดใหม่ กุ้งหอย ปู ปลา ไม่ค่อยมี
2. จะเป็นเพราะอากาศมั้ย
3. อาจเป็นเพราะนิสัยเหมือนคน บางวันก็เบื่อ เลยคิดว่าเอาใจอยากจริง ๆ

Liked By: aumblueford, sompol
Tank
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 01:00:31 PM »

แล้วแต่ สภาพอากาสครับ

prateep007
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:38:13 PM »

ไม่ลองใช้กากมันหมักยีสต์ดูครับถ้าแถวบ้านมี แบ่งเป็ดซัก 20 - 30 ตัว ลองเลี้ยงดูแล้วเทียบกับอาหารสำเร็จรูป เปอร์เซนต์ไข่จะลดหรือป่าว ลองเข้า ดร.กรู ดูแล้วพิมพ์กากมันหมักยีสต์             ส่วนตัวไม่เคยลอง แต่เคสนี้น่าสนครับ

tipat301
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:34:10 AM »

ลองทำ---แกลบหมัก EM  ดูสิครับ---ส่วนตัวยังไม่เคยลองได้แต่หาข้อมูลใน google เอาครับน่าจะช่วยได้เยอะ

sompong15
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 10:26:10 AM »

หลังจากหายไประยะหนึ่ง เพื่อรอดูผลงานไม่กล้าตั้งกระทู้ใหม่เดียวไม่ต่อเนื่อง ต้องขอโทษคำตอบบางคำตอบที่วาจาไม่เหมาะสมหรืออาจไปกระทบกับคนอื่นบ้างเพื่อเป็นจิตวิทยาในการยั่วให้ผู้สนใจตอบบ้าง ไม่มีเจตนาว่าใครจริง ๆ ครับ
...........................
วันนี้ผมมารายงานผลการเลื้ยงเป็ด ระยะเวลาที่หายไป 2 เดือน เป็ดไข่ 90 เปอร์เซ็น 250 ตัว ไข่วันละ 240 ฟอง
ต้นทุนวันละ 500 บาท  (ค่าหัวอาหาร) ขายได้วันละ 800 บาท กำไรวันละ 300 บาท ดูแล้วน่าชื่นใจ
แต่ปัจจัยแปรผันมันมีอยู่ว่า 1.ผมเปลียนอาหารไม่ได้ เพราะคุณภาพและปริมาณไข่ลดทันที จึงต้องจำยอมเป็นทาศ บริษัทขายอาหาร ของเขาดีจริง
2. ตลาดไข่เป็ดไล่ทุ้งตีตลาด แผลงละ 80 บาท มันน่าใจหายเพราะราคาไข่เป็ดน่าเป็นห่วง แต่ของผม ขายแผงละ 110 บาท เพราะไข่แดงเหนี่ยว แม่ค้าใข่เค็มยอมรับ ถึงแม้นตลาดนัดราคาไข่สดถูกแสนถูก แต่ลูกค้าเจอไข่เน่าไป หันมาง้อไข่สด ๆ ของผม แบบว่า 120 บาท ก็ยังต้องยอม.............

ความลับซึ่งจริง ๆ ก้อไม่ลับหรอกครับ ตำราปู่ย่าตายาย ผมให้เป็ดกินต้นกล้วยสดวันละ 1 ต้น แล้วก็ปล่อยให้กินหญ้า เครื่องตัดหญ้าดี ๆ สุภาพเป็ดแข็งแรง และเป็ดเล่นน้ำในสระ (ข้างบ้านป่วยเพราะไม่ได้ทำอย่างผม)
sompong15
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 10:41:27 AM »

ผมเชื่อว่าหลายคนทำแล้วขาดทุน และก็มีบางรายบางคนเขาได้กำไรงาม แต่เขาไม่ค่อยบอกกันหรอกครับ เพราะถ้าบอกกันง่าย ๆ เขาก็หันมาเลี้ยงกันหมดทำตลาดเสีย หรือไม่ บริษัทใหญ่ ๆ เขาต้องการกันตลาด ผมหวังว่าเวฟนี้เป็นเกษตรกรที่มีแต่ความจริงใจ เกษตรกรตัวจริง ทำจริง มีอะไรก็ควรบอกกัน แต่อย่าหลงชื่อ ต้องศึกษาหลาย ๆ แหล่ง ทั้งตำรา และนอกตำรา วันนี้ ผมว่าผมมาถูกทาง แต่ผมไม่ได้หยุดแค่เป็ดหรอกครับ เกษตรพอเพียงทฤษฏีนี้ต้องไปปฏิบัติได้จริง ๆๆๆๆๆ ...... รอดูต่อไป  วันนี้ผมเลี้ยง เป็ดไข่ เป็ดเนื้อ ไก่เนื้อ ไก่แจ้ (พักผ่อน) ไก่ไข่ (ราคาไม่ดีแค่ไว้ดูเล่น) กระต่าย นกขุนทอง นกเขา นกหงหยก ห่านขาว สุนัข (ขายลูกสุนัข) ปลา  อนาคตจะเลี้ยงหมู เลี้ยงวัว แต่ทุกอย่าง ผมเลี้ยงปริมาณและอัตราตามความเหมาะสมของสภาพพี้นที่ ผสมกับปลูกพื้ช กล้วยทุกชนิด และผลไม้ผสม มีรายได้ไม่ต่ำกว่าวันละ 500 บาท ขั้นต่ำของค่าครองชีพ 15000 บาท เกษตรพอยิ้มได้ ท่านอย่ามัวแต่ทำนา หรือทำอ้อย ทำมัน อย่างเดียวตามกระแสหลัก ปล่อยให้ทุนรายใหญ่เขาทำดีกว่า เนื้อที่ 4-5 ไร่ หันมามองแบบผมมันสุดยอดเลยครับ................ 
markonikove
*

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:48:42 AM »

ผมเชื่อว่าหลายคนทำแล้วขาดทุน และก็มีบางรายบางคนเขาได้กำไรงาม แต่เขาไม่ค่อยบอกกันหรอกครับ เพราะถ้าบอกกันง่าย ๆ เขาก็หันมาเลี้ยงกันหมดทำตลาดเสีย หรือไม่ บริษัทใหญ่ ๆ เขาต้องการกันตลาด ผมหวังว่าเวฟนี้เป็นเกษตรกรที่มีแต่ความจริงใจ เกษตรกรตัวจริง ทำจริง มีอะไรก็ควรบอกกัน แต่อย่าหลงชื่อ ต้องศึกษาหลาย ๆ แหล่ง ทั้งตำรา และนอกตำรา วันนี้ ผมว่าผมมาถูกทาง แต่ผมไม่ได้หยุดแค่เป็ดหรอกครับ เกษตรพอเพียงทฤษฏีนี้ต้องไปปฏิบัติได้จริง ๆๆๆๆๆ ...... รอดูต่อไป  วันนี้ผมเลี้ยง เป็ดไข่ เป็ดเนื้อ ไก่เนื้อ ไก่แจ้ (พักผ่อน) ไก่ไข่ (ราคาไม่ดีแค่ไว้ดูเล่น) กระต่าย นกขุนทอง นกเขา นกหงหยก ห่านขาว สุนัข (ขายลูกสุนัข) ปลา  อนาคตจะเลี้ยงหมู เลี้ยงวัว แต่ทุกอย่าง ผมเลี้ยงปริมาณและอัตราตามความเหมาะสมของสภาพพี้นที่ ผสมกับปลูกพื้ช กล้วยทุกชนิด และผลไม้ผสม มีรายได้ไม่ต่ำกว่าวันละ 500 บาท ขั้นต่ำของค่าครองชีพ 15000 บาท เกษตรพอยิ้มได้ ท่านอย่ามัวแต่ทำนา หรือทำอ้อย ทำมัน อย่างเดียวตามกระแสหลัก ปล่อยให้ทุนรายใหญ่เขาทำดีกว่า เนื้อที่ 4-5 ไร่ หันมามองแบบผมมันสุดยอดเลยครับ................ 

โครงการพันล้าน ระวัง งานล้มทับตายเอานะคับ ยิ่งเป็นมนุษย์เงินเดือนด้วยแล้วเวลายิ่งมีน้อยเข้าไปใหญ่ จะต้างคนงานมาทำแทน งานก็จุกจิก เอาพวกไม่เอาใหนค่าแรงถูกมามีหสังพังไม่เป็นท่า ... จะไปจ้างพวกดีๆ เก่งๆ เอาใจใส่ละเอียดละออ คนเก่งๆเขาก็รักความก้าวหน้ากันทุกคน จะให้มารับจ้างเขากิน คุณเองยังไม่เอาเลย

Liked By: top3031, sompol
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์