หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำนวนกำไรจากการเลี้ยงเป็ดไข่  (อ่าน 49041 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:17:02 AM »

ตามที่ผมเข้าใจ ศึกษาจากข้อมูลในเน็ต หรือ วีดีโอยูทูป และรายการต่าง ๆ ที่เข้าเอามาลง
ที่ผมเข้าใจ ต้นทุนการเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง คือ จะเอาเป็ดไปปล่อยในทุ่ง ถ้าคิดแบบง่าย ๆ คือ ค่าแรงวันละ 300 บวก ค่าน้ำมันรถพาเป็ดไปปล่อย ไม่รวมต้นทุนคงที่เช่นโรงเรือน และซื้อรถพาเป็ดไป ประมาณไว้ 400 บาทต่อวัน ถ้าเลี้ยงเป็ด 2000 ตัว ไข่ 70 เปอร์เซ็น 1400 ฟอง /30 เท่ากับ 46 แผง คูณราคา 110 บาท เขาได้วันละ 5,060 บาท หัก ค่าแรงวันละ 400 บาท จริงหรือไม่ ...............
ไม่ให้อาหารเลยหรือ .....................
คำถามและความเข้าใจอาจจะดูตลก คือความจริงใจที่ผมอยากเปลียบเทียบ กับการเลี้ยงแบบผม 


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า

sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:56:58 AM »

เกษตรพอเพียงพิสูจน์มาแล้ว
เลื้องเป็ด 50 ตัว ไข่ 70 เปอร์เซ็น ไข่วันละ 35 ฟอง คูณราคา 110 บาท คิดง่าย วันละ 110 บาท ขายวันละแผง
ต้นทุนให้ กินข้าวเปลือก 8 กก.ราคา กก.ละ 7 บาท 56 บาท ปล่อยกินธรรมชาติ กำไรยังเหลือวันละ 50 บาท ความเสียง ต้องระวังสุนัข กับงูเหลือม
ข้อความนี้ผมมั่นใจว่าทำได้จริง และมีคนสนับสนุนสูตรที่ผมคิดนี้
แต่คุณรู้มั้ยทุกวันนี้ มีคนสนใจอยากทำเลี้ยงสัก 30-50 ตัว รองไปถามหาซื้อเป็ดสาวมาเลี้ยงเถาะครับโทรไปเลยสถานที่ต่าง ๆ ผลตอบมาว่า คุณจะเลี้ยงกี่พันตัวครับ (ไม่มีใครขายให้หลอกครับ 30-50 ตัว) นี้แหละปัญหา เกษตรพอเพียง ผมอยากให้ผู้ที่เกี่ยงข้อง ช่วยหาเป็ดให้เกษตรที่อยากเลี้ยง แค่ 30-50 ด้วยครับ บางคนแนะนำให้ซื้อลูกเป็ดมาเลี้ยงตัวละ 30 บาท แต่ไม่วายวอดตัวเมียหมดครับ สอบถามหลายที่แล้วถ้าไม่รักกันจริง ขายขั้นต่ำ 200 ตัว ถึงจะวิ่งมาส่งให้ ปัญหาเลี้ยงเป็ดเล็กมีมากมายตายเรียบ คนที่คิดจะเลี้ยง 30-50 ตัว เขาไม่คิดจะเลี้ยงแบบถนอม มีอะไรก้อโยน ๆ ให้กิน
ผมอยากให้คนที่เข้าทำโครงการเศรษฐกิจพอเพียงมาถ่ายทอดกับชาวบ้านจริง ๆ ไม่ใช่สร้างภาพ ขออภัยโครงการนี้ไม่ได้หมายถึงของในหลวงนะครับ (มีโครงการหลอกๆตามหน่วยงานต่าง ๆ อยากให้ คสช.ช่วยตรวจสอบ) จะมีหน่วยงานใหนมั้ยครับ มาเดินในหมู่บ้านแล้วถ่ายทอดความคิดนี้ อันนี้ผมหมายถึงสถาพทั่วไป แต่สำหรับหน่วยงานที่จริงใจ ได้กำลังทำอยู่ช่วยปลุกกระแสด้วยครับ เพราะตอนนี้พวกน้า ๆ ว่าผมบ้า เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่เปลืองข้าวเปลือก...

 


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:06:33 AM »

ตอนนี้ ผมเลี้ยงเป็ด 250 ตัว กำลังจะพิสูจน์ให้น้า ๆ ได้เห็นว่า 250 ตัว ก้อเพียงพอ
จากเคยเลี้ยงเป็ด 50 ตัว กำลังคิดวิธีให้ได้กำไรวันละ 250 บาทต่อวัน จะทำให้จริงหรือไม่ต้องพิสูจน์ 2 ปี รอบเป็ด
โครงการต่อไป ผมจะขุดนาให้เป็นร่องจะทำไร่นาส่วนผสม
รายงานผลวันนี้ เลี้ยงเป็ด 250 ตัว ต้นทุนอาหาร 500 บาท ขายไข่ 660บาท หักค่าตัว 100 บาท ได้กำไรสุทธิ 60 บาท
ชดเชยด้วยการตัดกล้วยน้ำวาขาย 50 บาท วันนี้ผมเดินเล่น ๆ 6 โมงเช้า - 8 โมง ได้กำไรแล้วรับ 110 บาท


Liked By: itiipong, sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:40:01 AM »

ตามที่ผมเข้าใจ ศึกษาจากข้อมูลในเน็ต หรือ วีดีโอยูทูป และรายการต่าง ๆ ที่เข้าเอามาลง
ที่ผมเข้าใจ ต้นทุนการเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง คือ จะเอาเป็ดไปปล่อยในทุ่ง ถ้าคิดแบบง่าย ๆ คือ ค่าแรงวันละ 300 บวก ค่าน้ำมันรถพาเป็ดไปปล่อย ไม่รวมต้นทุนคงที่เช่นโรงเรือน และซื้อรถพาเป็ดไป ประมาณไว้ 400 บาทต่อวัน ถ้าเลี้ยงเป็ด 2000 ตัว ไข่ 70 เปอร์เซ็น 1400 ฟอง /30 เท่ากับ 46 แผง คูณราคา 110 บาท เขาได้วันละ 5,060 บาท หัก ค่าแรงวันละ 400 บาท จริงหรือไม่ ...............
ไม่ให้อาหารเลยหรือ .....................
คำถามและความเข้าใจอาจจะดูตลก คือความจริงใจที่ผมอยากเปลียบเทียบ กับการเลี้ยงแบบผม 

สมัยก่อนไม่มีเลยจริงๆ แต่พอนกปากห่างกลายมาเป็นนกประจำถิ่น หอยเชอรี่ ในนาก็ถูกมันกินจนไม่เหลือ ทำให้เป็ดไม่ได้กินโปรตีน เพราะในนาเหลือเพียงข้าวเรื้อเท่านั้น .... เดี๋ยวนี้จึงต้องมีค่าอาหารด้วยเช่นกัน หากเป็ดกินข้าวเรื้ออิ่มนะ เราจะต้องให้อาหารถุงเพิ่มอีก 1 ถุงต่อเป็ด 500 ตัว เป็ดจึงจะไข่ได้ 90 %

เป็ดไล่ทุ่งปัญหาเยอะกว่าเป็ดโรงเรือน ต้องมีประสบการณ์เยอะหน่อยจึงจะอยู่ได้


Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 11:55:25 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:50:18 AM »

เกษตรพอเพียงพิสูจน์มาแล้ว
เลื้องเป็ด 50 ตัว ไข่ 70 เปอร์เซ็น ไข่วันละ 35 ฟอง คูณราคา 110 บาท คิดง่าย วันละ 110 บาท ขายวันละแผง
ต้นทุนให้ กินข้าวเปลือก 8 กก.ราคา กก.ละ 7 บาท 56 บาท ปล่อยกินธรรมชาติ กำไรยังเหลือวันละ 50 บาท ความเสียง ต้องระวังสุนัข กับงูเหลือม
ข้อความนี้ผมมั่นใจว่าทำได้จริง และมีคนสนับสนุนสูตรที่ผมคิดนี้
แต่คุณรู้มั้ยทุกวันนี้ มีคนสนใจอยากทำเลี้ยงสัก 30-50 ตัว รองไปถามหาซื้อเป็ดสาวมาเลี้ยงเถาะครับโทรไปเลยสถานที่ต่าง ๆ ผลตอบมาว่า คุณจะเลี้ยงกี่พันตัวครับ (ไม่มีใครขายให้หลอกครับ 30-50 ตัว) นี้แหละปัญหา เกษตรพอเพียง ผมอยากให้ผู้ที่เกี่ยงข้อง ช่วยหาเป็ดให้เกษตรที่อยากเลี้ยง แค่ 30-50 ด้วยครับ บางคนแนะนำให้ซื้อลูกเป็ดมาเลี้ยงตัวละ 30 บาท แต่ไม่วายวอดตัวเมียหมดครับ สอบถามหลายที่แล้วถ้าไม่รักกันจริง ขายขั้นต่ำ 200 ตัว ถึงจะวิ่งมาส่งให้ ปัญหาเลี้ยงเป็ดเล็กมีมากมายตายเรียบ คนที่คิดจะเลี้ยง 30-50 ตัว เขาไม่คิดจะเลี้ยงแบบถนอม มีอะไรก้อโยน ๆ ให้กิน
ผมอยากให้คนที่เข้าทำโครงการเศรษฐกิจพอเพียงมาถ่ายทอดกับชาวบ้านจริง ๆ ไม่ใช่สร้างภาพ ขออภัยโครงการนี้ไม่ได้หมายถึงของในหลวงนะครับ (มีโครงการหลอกๆตามหน่วยงานต่าง ๆ อยากให้ คสช.ช่วยตรวจสอบ) จะมีหน่วยงานใหนมั้ยครับ มาเดินในหมู่บ้านแล้วถ่ายทอดความคิดนี้ อันนี้ผมหมายถึงสถาพทั่วไป แต่สำหรับหน่วยงานที่จริงใจ ได้กำลังทำอยู่ช่วยปลุกกระแสด้วยครับ เพราะตอนนี้พวกน้า ๆ ว่าผมบ้า เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่เปลืองข้าวเปลือก...

 

ถ้าโครงการส่งเสริมของรัฐ ไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ  เรื่องการบริหารจัดการ คอก เล้า ใครเขาเอาตำรามากางกันล่ะ ....... เวบเกี่ยวกะการเกษตรที่ต่างๆ ที่อยู่รอดมาได้ เกษตรกรที่เข้าเวบต่างๆ แล้วพยุงให้เวบอยู่รอดมาได้ " คุณเคยเห็นที่ใหนคุยถึงวิชาการกันมั่งไหมคับ "  .... ลองๆ ไล่อ่านความเห็นในเวบนี้ดูคับ แทบไม่มีวิชาการกันเลย

จะมีก็แต่เวบงัวเท่านั้น เพราะคนในเวบเกือบทั้งหมด ไม่ได้เป็นเกษตรกร และเวบเหล่านั้นก็ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการทำเกษตรด้วย แค่คนในเวบแอบอ้างกันเอาเองเท่านั้น " ไม่งั้นที่คุณเลี้ยงงัวคงไม่จบที่ความพินาศหรอก นั่นเพราะองค์ความรู้ที่คุณได้รับมานั้น ไม่ได้มาจากเกษตรกรจริงๆ " .... มีแต่คนเรียนสูงๆ ที่เที่ยวได้หลงเชื่อแหล่งความรู้ที่มิใช่เกษตรกรเท่านั่นแหละ ที่หมดตัว

พูดเรื่องชาวบ้านเลี้ยงเป็ด 50 ตัว อยู่รอดได้จริงๆคับ และทำได้จริงๆด้วย .... การซื้อลูกเป็ดต้องๆปขอแบ่งจากเกษตรกรเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งเท่านั้นคับ "  อาจจะแพงหน่อย ถูกย้อมแมวเอาเป็ดแก่มาขาย " แต่ก็เป็นแหล่งที่ชาวบ้านธรรมดาขอแบ่งซื้อได้จริงๆคับ

สวนผลกำไร ... เป็ดต้องกินโปนตีน จึงจะไข่ได้ .... แมลง ใส้เดือน กิ้งกือ หนอน กุ้ง หอย ปู ปลา ต้องมีให้มันเดินไปหากินครับ นี่คือหัวใจสำคัญ ถ้าไม่มีตรงนี้ ก็จบ ข้าว เป็นแค่ของที่เราเสริมเอาเฉยๆ ( ไม่ต้องให้ก็ยังได้ )


Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 11:57:10 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:53:44 AM »

ตอนนี้ ผมเลี้ยงเป็ด 250 ตัว กำลังจะพิสูจน์ให้น้า ๆ ได้เห็นว่า 250 ตัว ก้อเพียงพอ
จากเคยเลี้ยงเป็ด 50 ตัว กำลังคิดวิธีให้ได้กำไรวันละ 250 บาทต่อวัน จะทำให้จริงหรือไม่ต้องพิสูจน์ 2 ปี รอบเป็ด
โครงการต่อไป ผมจะขุดนาให้เป็นร่องจะทำไร่นาส่วนผสม
รายงานผลวันนี้ เลี้ยงเป็ด 250 ตัว ต้นทุนอาหาร 500 บาท ขายไข่ 660บาท หักค่าตัว 100 บาท ได้กำไรสุทธิ 60 บาท
ชดเชยด้วยการตัดกล้วยน้ำวาขาย 50 บาท วันนี้ผมเดินเล่น ๆ 6 โมงเช้า - 8 โมง ได้กำไรแล้วรับ 110 บาท

ถ้าทำแบบเสริม ๆ ก็โอเคคับ

แต่ถ้าทำจริงๆ จังๆ ผมว่าน้อง อ่านหนังสือมากเกินไปแล้วล่ะคับ

มันจะออกแนว น้อง กดเครื่องคิดเลข การเลี้ยงเป็ด ตอนเริ่มกระทู้นี้เอา ....


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 12:02:33 PM »

ผมอยากจะแนะนำอย่างหนึ่งว่า นานมากแล้วที่ความรู้ในโรงเรียน ตามหลังความรู้ในแปลงนา
เคยเห็นคนเรียนสูงๆ แล้วออกมาทำนาด้วยวิชาการเต็มกระเป๋า แล้วไปรอดมั่งไหมคับ มีใครทำไร่ ทำนา เลี้ยงสัตว์ แล้วได้ดีกว่าเกษตรกร มั่งไหมคับ

ตำราแค่ หอสมุดเดียว สู้แปลงนาหนึ่งไร่ไม่ได้หรอกคับ

แบบที่ สมัยเมื่อ 10 ปีที่แล้ว คนทำงานกินเงินเดือนในเมือง ข้าราชการเกษียณ แห่กันมาเลี้ยงงัว แล้วไม่เชื่อฟังเกษตรกร เพราะเข้าใจว่า วิชาการที่ตนเองเรียนรู้มานั้นดีเลิศ แหล่งดูงานที่เป็นฟาร์มของคนเมือง ฟาร์มพ่อค้า นั้นคือแหล่งความรู้ ..... สุดท้ายก็เป็นอย่างที่น้องเจอมานั่นแหละคับ


Liked By: aphisakn, sompol
บันทึกการเข้า
toonkneng
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 431


« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:15:31 PM »

หาพันธุ์กระเฉดบกได้ที่ไหนจ๊ะ

ทุกวันนี้อิฉันใช้หญ้าจนสับต้มกับปลายข้าวจ้า  หัวอาหารขึ้นราคาอีกแล้ววววว
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:04:17 PM »

ขอบคุณมากเลยครับอ่านแล้วทำให้ทำสบายใจ ผมอาจจะมีเรื่องถามจุกจิกหน่อยเพราะเรื่องเล็กๆ ผมก็ไม่อยากมองข้าม
ได้ความรู้มาจากคนเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เขาบอกว่าให้หาตัวผู้เป็นจ่าฝูง ตัวผุ้ 1 ตัว ต่อเป็ด 100 ตัว ตอนนี้ผมกำลังจะหาตัวผู้
ขอข้อมูลด้วยครับว่าตรงใจหรือเปล่า (อ้างอิงจากคนขายเป็ด) 


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:22:31 PM »

หาพันธุ์กระเฉดบกได้ที่ไหนจ๊ะ

ทุกวันนี้อิฉันใช้หญ้าจนสับต้มกับปลายข้าวจ้า  หัวอาหารขึ้นราคาอีกแล้ววววว

แถวภาคอีสานผมไม่เคยไป แต่แถว ภาคกลาง กทม. ปริมนทน เหนือ หาได้ทั่วไปตามท้องถนนเลยคับ มันขึ้นกระจายเต็มไปหมด มองไกลๆ นึกว่าผักกะเฉดน้ำด้วย ( เวลามันขึ้นในน้ำ )


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 02:27:01 PM »

บางที่เรียกผักระฉูด เพราะมันคือฝาแฝดกับผักกระเฉด ... ถ้าลงน้ำ นี่คนไม่สังเกตุยังนึกว่ามันคือตัวเดียวกันเลยคับ


Liked By: Ekachaiyan, sompol
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:20:14 AM »

เป็ดไข่   250   ตัว   90   %   225   ฟอง   คิดเป็นแผง    7.5    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    825.00    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   80   %   200   ฟอง   คิดเป็นแผง    6.7    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    733.33    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   70   %   175   ฟอง   คิดเป็นแผง    5.8    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    641.00    บาท


Liked By: aphisakn, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 09:24:43 AM โดย sompong15 » บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:40:20 AM »

คิดอัตราส่วนอาหาร 40 กก. ต้นทุน 501 บาท อ้างอิงจากหนังสือ สำนักงานปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์                     
ข้าวโพดบด   /ข้าวปลาย 16.80   กก.   ราคา/กก.    11    บาท รวมเป็นเงิน    184.80     บาท
ลำละเอียด   14.00   กก.   ราคา/กก.    11    บาท รวมเป็นเงิน    154.00     บาท
วัสดุอื่น แล้วแต่จะเพิ่ม   4.00   กก.   ราคา/กก.    -      บาท รวมเป็นเงิน    -       บาท
ปลาป่น   4.80   กก.   ราคา/กก.    33    บาท รวมเป็นเงิน    158.40     บาท
ไดแคลเซียม   0.40   กก.   ราคา/กก.    10    บาท รวมเป็นเงิน    4.00     บาท
รวม   40   กก. รวมเป็นเงิน   501.    บาท
สูตรของผมปัจจุบัน อาหารสำเร็จ 1 ลูก ราคา 450 บวก ข้าวเลือก 8 กก.(8*7) 56 บาท รวม 506 บาท         
เป็ดผมไข่ 70 % คิดเป็นเงินขายต่อวัน 641 บาท                     
ถ้าเป็นคุณจะเลือกใช้อะไร โจทย์วันนี้ไข่ต้องไม่ลดลงมากว่า 70 /                     


Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 09:52:24 AM โดย sompong15 » บันทึกการเข้า
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 913



« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:50:24 AM »

เป็ดไข่   250   ตัว   90   %   225   ฟอง   คิดเป็นแผง    7.5    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    825.00    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   80   %   200   ฟอง   คิดเป็นแผง    6.7    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    733.33    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   70   %   175   ฟอง   คิดเป็นแผง    5.8    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    641.00    บาท

ใช้อาหารยี่ห้ออะไรครับ ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
บ้านสวนพสธร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 913



« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:09:55 AM »

เป็ดไข่   250   ตัว   90   %   225   ฟอง   คิดเป็นแผง    7.5    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    825.00    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   80   %   200   ฟอง   คิดเป็นแผง    6.7    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    733.33    บาท
เป็ดไข่   250   ตัว   70   %   175   ฟอง   คิดเป็นแผง    5.8    ขายแผงละ   110   บาท   วันละ    641.00    บาท

ใช้อาหารยี่ห้ออะไรครับ ยิงฟันยิ้ม
อ้าว...เงียบเลยครับ ผมเองไม่รู้หรอกนะว่าคุณต้องการอะไร ต้องการให้เพื่อนสมาชิกแสดงความคิดเห็น หรือคล้อยตามในสิ่งที่คุณคำนวณ  ที่พี่เค้าบอกเพราะเค้าเคยเลี้ยงกันมาครับ จึงเล่าสู่กันฟัง แต่ไม่ใช่ทั้งหมดที่จะเกิดขึ้นคุณ และก้ไม่ใช่มันจะไม่เกิดขึ้น ถ้าใส่ค่าแรงเข้าไปก็หมดแล้วครับกำไร ค่าน้ำมันไปซื้ออาหารอีก ค่าโรงเรือน ค่าอุปกรณ์ ค่ายา ค่าพันธุ์เป็ด นอกจากคุณเลี้ยงเป็นอาชีพเสริมได้อยู่ครับ การคำนวณเป็นแค่การคาดการณ์ครับ ไม่ใช่สิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆ
บันทึกการเข้า

จงอย่าหยุดที่จะเดิน แล้วจงเดินอย่างมั่นคงและมีสติ
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:51:33 AM »

1. ผมต้องการความคิดเห็นที่แตกต่าง เพื่อที่จะมีคำถามต่อไป
2. ข้อมูลที่ผมลง คือผมคิดวันต่อวัน จากวันที่ปฏิบัติปัจุบันและข้อมูลที่ได้จากแหล่งเรียนรู้ และความคิดเห็นของผู้มีประสบการข้างนอก(ไม่เล่นเน๊ต)
มาวิเคราะห์
3. ผมพอรู้ว่าจะมีปัญหาเรื่องอื่น ๆ อีกตามมา ผมยังไม่คิดเรื่องโรค เรื่องถ่ายขน
4. ผมต้องการพิสูจน์ว่าตำราที่ผมอ่านผมเข้าใจถูกต้องมั้ย กับการมาปฏิบัติ และเปลียบเที่ยบเพื่อให้คนเลี้ยงด้วยกันคิดตามและคิดว่าถูกต้องหรือไม่
สาเหตุมาจาก หลายคนลืมคิดต้นทุนหลายอย่างไป ตัวอย่างเกษตรกรส่วนใหญ่จะดีใจกับตัวเลขขายไข่ได้วันละ 660 บาท ลืมคิดว่าต้นทุนคิดแล้วจะเหลือ 50 บาท

5. เมื่อรู้ปัญหาแล้ว ผมต้องการความคิดเห็นว่าจะแก้อย่างไร ควรสนับสนุนให้เลี้ยงหรือหยุดเลี้ยง
6. ผมขอยอมรับว่าผมไม่มีประสบการณ์ และกำลังจะเลี้ยงจริง ๆ ขอมูลนี้ถ้าท่านใดได้อ่านโปรดอย่าเชื่อผมทั้งหมด มีอะไรที่ไม่ถูกต้องใส่มาได้ครับ
7. ถ้าทำได้ดีจริง ผมจะเพิ่มประมาณ ในรอบต่อไป แต่ถ้าขาดทุน ผมรู้ว่าจะต้องอธิบายให้คนข้างบ้านรู้ตัว (คนอื่นเลี้ยง 1500-2000 ตัว แบบเดียวกัน)


Liked By: sompol, ็Hex
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: