หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำนวนกำไรจากการเลี้ยงเป็ดไข่  (อ่าน 46585 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:50:01 PM »

ขอมูลนี้อย่าเชื่อผมนะครับผมต้องการ ข้อมูลสนับสนุนที่ถูกต้อง สูตรนี้ผมคิดเอง
เป็ด                               250  ตัว
ไข่/ปี                               260  (ตามข้อมูลอ้างอิงแหล่งต่าง ๆ )
ปีละ                               65,000  ฟอง
คิด30ฟอง1แผง               2,167 แผง
แผงละราคา 110 บาท             238,333 บาท (ราคาตลาดบ้านแถวบ้านผม)
ค่าหารวันละ 500 บาท             182,500 (อาหารสำเร็จวันละ 40 กก.)
จำนวน 365 วัน   
ค่าตัวเป็ดปีที่ 1             35,000 (ซื้อมาในราคาตัวละ 150 บาท)
คงเหลือกำไรปีแรก              20,833 บาท (กำไร 55833-35000)
กำไรที่ได้ปีที่ 2            55,833 บาท



Liked By: kram, tomnoynew, sompol
บันทึกการเข้า

markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:53:46 PM »

ค่าอาหารตัวละ 2 บาทต่อวัน ถ้าซื้ออาหารถุง ผมว่าไม่ได้ ... ถ้าใช้สูตรอาหารลดต้นทุน ผมก็ว่าไข่ไม่ได้ 260 ฟองต่อปี

ถ้าใช้อาหารลดต้นทุนกับเป็ดแค่ 1 - 2 พันตัว ยังพอหาวัตถุดิบในท้องถิ่นได้ แต่ถ้าเกินกว่านั้น ผมว่าหาวัตถุดิบไม่ได้ ยกเว้นคุณจะอยู่ในพื้นที่ซึ่งมีวัตถุดิบมากกว่าเขา

เป็ดขนาดที่ไข่ได้ แผงละ 110 จะต้องไม่ใช่เป็ดสาว กากี ซึ่งเป็นพวก ปากน้ำ ซีพีซุปเปอร์ พวกนั้น อย่างมากก็ต้องเป็นลูกผสม ... เป็ดก็ต้องหนักราวๆ 2 กก. ( ถ้าเป็นกากี โลครึ่ง ไม่เกิน 2 โล ) กินอาหาร 15 - 20 % ( ไม่ใช่ 10 % ตามตำรา ) ตัวนึงต้องกินราวๆ 3 - 4 ขีดแน่นอน ... ที่เหลือคำนวณเอาเอง


Liked By: kram, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 11:11:10 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:19:29 AM »

1. ผมให้อาหารต้นทุนตัวละ 2 บาทต่อวัน (อาหาร 1 ถุง 30 กก. ราคา 450 + (ข้าวเปลือก 8 กก. ราคา กก.ละ 7 บาท รวม 56 บาท) รวมต้นทุนอาหารปัดเศษ วันละ 500 บาท / 250 ตัว ตกวันละ 2 บาท พอดี
2. เป็ดกินวันละ 40 กก. /250 ตัว 1.6 ขีด ตามตำรา ให้มากกว่านี้ มันกินเท่านี้ข้อนี้ผมเชื่อครับ
3. พันธ์เป็ดผมไม่รู้จักพันธุ์อะไร แต่ผมซื้อมาจากนครสวรรค์ เขานิยมเลี้ยงกันแถวนั้น
4. ราคา 110 - 120 บาท ผมเฉลียราคาส่งแม่ค้าในตลาด อ.โกสัมพีนคร จ.กำแพงเพชร ผมคิดขั้นต่ำไว้ก่อน
ปัญหาของผมคือมีต่อว่า
1. ลดต้นทุน ใส่ข้าวเปลื่อก ข้าวโพด ไดแคลเซียม หยวกหมักกากน้ำตาล ลดต้นทุนอาหาร วันละ 300- 350 แล้วแต่จะหาได้
ผลปากฏว่า จำนวนไข่ลดลงตามราคาต้นทุนอาหาร เป็ดไข่ 120 ฟองต่อวัน ถ้าให้อาหารสำเร็จ เป็ดไข่ 180 ฟองต่อวัน
ผมว่าสุตรของผมยังไม่ได้กำไร ถ้าหักค่าตัวเป็ดที่ซื้อมา 37,500 ( 250 * 150 ) ต้นทุนวันละ 100 (37,500/365วัน)
จึงอยากรบกวนผู้ที่ประสพการณ์ช่วยหาสูตรอาหารให้ผมหน่อย แล้วผมจะมีคำถามอื่นอีกตามมา


Liked By: kram, tomnoynew, sompol, manop919
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 12:50:28 PM »

ผ่านมาครึ่งวันยังไม่มีใครตอบคำถามของผม ผมต้องการข้อมูลสนับสนุนเพื่อเพิ่มความรู้และความรู้สึกที่ขัดแย้ง
ท่านที่เข้ามาอ่านกะทู้ผมแล้ว ถ้าเป็นนักวิชาการเกษตรหรือจนท.ปศุสัตว์ ช่วยตอบผมด้วยครับเพราะว่าท่านอยู่กับงานนี้โดยตรง ผมมีคำถามอื่น
ตามมาอีกมาก อาจจะต้องต่อว่ากันบ้างคงไม่ผิดระเบียบมากนะครับ และถ้าคำพูดผมไม่ดีต้องขออภัย บางครั้งต้องพาทพิงบ้างเพื่อที่จะได้ทราบปัญหาของเกษตรกร หรือชาวบ้านจริง ๆ ให้ตรงประเด็น ตอนนี้ผมกำลังทดลองทำเกษตรแบบพอเพียง และต้องการถ่ายทอดให้ชาวบ้าน (ข้างบ้านที่ไม่ดูฟ้าดูฝน)
ว่ากันเรื่องของเป็ดของผม ผมจะให้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมเลี้ยง 250 ตัว เลี้ยงแบบขุน มีโรงเรือน และสระน้ำให้เป็ดเล่น มีการล้อมด้วยตาข่ายถักอย่างดี (กันหมาแต่ไม่กันงูเหลือมแม่ให้เลียกว่าขโมยเพราะกล้วเจ้าที่)   ต้นทุนในการขุดสระสร้างโรงเรือนล้อมด้วยตาข่าย ประมาณ 50000 บาท เนื้อที่ 2 งาน
ราคาเป็ดสาย 37500 บาท ค่าอหารช่วงระหว่างตกใจ 15000 บาท
ผมมีเรื่องเล่าและถามเกี่ยวกับการเลี้ยงแบบนี้ต้องการรู้ว่าผมทำถูกหรือทำผิด และ จนท.ปศุสัตว์ หรือ จนท.ของรัฐ ควรจะต้องช่วยกันให้เกษตรพอเพียง
ที่ชาวบ้านทำได้จริง ไม่ใช่ทำปู ๆ ปลา ไม่ดูฟ้า ดูฝน มีแต่ทฤษดี หรือศูนย์ทดลองที่ใช้เงินงบประมาณของรัฐแบบผิด ๆ ข้อสำคัญนี้คือข้อมูลนี้ผมจะไปถ่ายทอดข้างบ้านที่คุณพี่ลงทุนไปแล้ว 300000 บาท กับเป็ด 1,750 ตัว และมีผู้ที่สนใจอีกประมาณ 3-4 คนที่กำลังจะลงทุนเพราะเห็นเขาเก็บไข่ขายได้วันละ 2000-3000 บาทแต่ยังไม่หักต้นทุน จะบ้างสงสารเกษตรไม่มีความรู้และเล่นเน็ตไม่เป็น กับบาปกรรมต้องฆ่างูเหลือมไป 3 ตัวกับอีกหมา 5-6 ตัว ความดีนี้ขออุทิศให้กับสัตว์ทั้งหลายด้วยครับ
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 01:38:40 PM »

ผมก็ไม่ใช่นักวิชาการนะ เกษตรกรล้วนๆเลยนี่แหละ .... ถามถึง วิชาการ ก็พอมีบ้าง แต่เป็นสายอื่น ที่สามารถนำมาประยุกต์กับกสรเกษตรแนวใหม่ ได้ดีกว่า สายเกษตรโดยตรงเขาทำได้เสียอีก  ถามถึงประสบการณ์ ก็เคยเลี้ยงเป็ดเป็นอาชีพมาก่อน แต่ตอนนี้เลิกละ เพราะเลี้ยงงัวด้วย ตอนนี้งัวฝูงใหญ่มาก ดูแลไม่ไหว เลยต้องเลิกเลี้ยงเป็ดไข่ หันมาเลี้ยงเป็ดเทศ สนุกๆ 100 - 200 ตัวแทน เป็นรายได้ จากนั้นก็เอาลูกเป็ดมาขุนเล่นๆ ตอนหน้าหนาว แล้วไปขายตัวให้เขาเลี้ยง ตอนหน้าฝน ( กำไรดี )

กว่าจะทำฟาร์มไก่พื้นเมืองในอีก 2 - 3 เดือนข้างหน้า เพราะแปลงหญ้าเลี้ยงงัว แปลงบนไร่ ว่างอยู่ เลยต้องใช้ประโยชน์ให้คุ้มค่าที่สุด ( แบบ งัวกินหญ้า ไก่กินแมลง ) ส่วนแปลงที่เป็นนา ตอนนี้ เป็ด กะงัว หากินร่วมกันอยู่ ..... แบบนี้ ถือว่าลดต้นทุนได้ไหมคับ

แต่ก่อนที่ทำฟาร์มเป็ดนั้น เป็นกึ่งไล่ทุ่ง กึ่งขุน ช่วงทุ่งปิดก็ขุน 100% ช่วงทุ่งเปิดก็กึ่งขุน ( เป็ดเคยตัวชิบ ขี้เกียจหากินจะเอาแต่รอเราขุนต้องฝึกให้เป็นด้วย )


Liked By: kram, tomnoynew, sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 01:47:48 PM »

จากร่ายยาวที่ผมเห็นจุดบกพร่องคือ

1. เป็ดกิน 10 % ของ นน. ตัว ( ยึดตำราเลย )  แถมเป็นอาหารถุงโปรตีน 18 % แค่ตัวละ 1.2 ขีด จากนั่นก็ให้ข้าวเปลือกโปรตีน 8 % จำนวน 0.4 ขีด เป็ดไข่ 70 % ได้ไข่ 6 แผง เป็นเงิน 660 บาท ( ตามราคา นครสวรรค์ ) หักกำไรจากค่าอาหารเหลือ 160 บาท ยังไม่หักค่าเสื่อมตัวเป็ด และค่าอื่นๆ ค่าเสื่อมโรงเรือน อุปกรณ์  ( สรุป คุณขาดทุนแล้วล่ะ ) .... มันก็ ตามนี้แหละ

เพราะเป็ดคุณกินไม่อิ่ม แถมสารอาหารไม่ครบ .... ผมถึงพูดว่า ค่าอาหารเป็ดคุณไม่ใช่ตัวละ 2 บาทแน่นอน เพราะว่าไข่ 260 ฟองต่อปีนั้น เขาไข่ กันทีนึง 90 % เลยครับ ไม่งั้นขาดทุน

แต่ถ้าให้อาหารถุงจนอิ่มไข่ได้ 90 % ค่าอาหารก็เกินต้นทุน .... สรุปก็คือขาดทุนเหมือนกัน

สูตรอาหารลดต้นทุน ผมแนะนำพืชตระกูถั่ว เอามาต้มกับธัญญาพืช ครับ เพราะถั่วโปรตีน 28 % ( ในขณะที่อาหารถุง โปรตีน 18 % ) ส่วนซีเรียล ปรกติเราก็ข้าวเปลือก หรือไม่ก็ข้าวโพด โปรตีน 8 % จากนั้นก็มาผสมกับปลาป่น เพื่อให้ได้ กรดอมิโนจำเป็นครบตามที่ร่างกายเป็ดต้องการ

เพิ่ม แคลเซี่ยมอีกนิด วิตามินรวมอีกหน่อย ( พรีมิกซ์ ) แค่นั้นพอคับ


Liked By: kram, tomnoynew, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 02:21:06 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 02:09:44 PM »

การคำนวณการให้อาหาร ต้องคำนึงปริมาณ ดังนี้

1. ปริมาณที่เป็ดกินอิ่ม ... ถึงเป็ดจะกินให้ได้สารอาหารเท่าที่ร่างกายต้องการ แต่ปริมาณไม่เต็มอิ่มก็ได้ แต่ว่า เป็ดจะเครียดเพราะหิว ทำให้ไข่ไม่เต็มที่อยู่ดี เพราะงั้นเป็ดต้องกินให้อิ่ม ซึ่งจะต้องกินอย่างน้อย 15 - 20 % ( นน. แห้ง ถ้าเปียกก็ตามความชื้น ) ผมเดาเอาจากราคาขายไข่นะ เป็ดคุณต้องหนักเฉลี่ยราวๆ 2 โล เพราะงั้นเป็ดคุณต้องกิน 3 - 4 ขีด ไม่ใช่ 1.6 ขีด ยิ่งถ้าเป็นอาหารเปียก อย่างน้อยก็ราวๆ ครึ่งโล ต่อวัน ( เป็ดมันจะกินปาก ออกตูด กินแล้วขี้หมด กินได้มันทั้งวัน  )

2. พลังงานที่เพียงพอ ... พลังงานจะทำให้ขนาดของไข่ใหญ่ เพราะจะต้องใช้พลังงานไปสร้างไข่ขาว ดังนั้นเราต้องคำนวณอาหารประเภทพลังงานให้ดี เป็ดต้องการพลังงานอย่างน้อย 5500 กิโลแคลอรี่ต่อวัน ( คำนวนจากเป็ดหนัก 2 กก. ถ้าเป็ดหนัก โล ครึ่ง ก็ 4000 )  เราจะให้ ซีเรียล เท่าไหร่ต่อวันถึงจะพอดี ต้องคำนวนให้ถูก ( ให้มากกว่านั้นก็ได้ แต่เปลือง ไข่ก็ใหญ่สุดถึงลิมิตสายพันธุ์เป็ดแล้ว ) ... ตารางค่าพลังงานของวัตถุดิบแต่ละชนิดดูได้จาก เวบกรมปศุสัตว์ กองอาหารสัตว์ ครับ

3. ปริมาณโปรตีน .... จะกำหนดขนาดของไข่แดง โปรตีนเยอะ ไข่แดงใหญ่ ( ถ้าเยอะเกิน เปลือง ) ถ้าโปรตีนน้อย ไข่ได้น้อยอีก เป็ดหนัก 2 โล จะกินโปรตีนขั้นต่ำก็ราวๆ 45 กรัม ไม่งั้นไข่ไม่ถึง 90 % แน่ๆ ส่วนวัตถุดิบแต่ละชนิด ก็ กรมปศุสัตว์นั่นแหละ ( กองอาหารสัตว์ )

4. กรดอมิโนจำเป็นสำหรับเป็ด .... กรดอมิโนคือหน่วยย่อยของโปรตีน เพียงแต่ว่า สิ่งมีชีวิตแต่ละชนิดจะมีกรดอมิโนต่างกัน เราต้องให้กรดอมิโนให้ครบตามที่ร่างกายเป็ดต้องการ ถึงแม้ว่าเราจะคำนวณปริมาณโปรตีนเท่าจำนวนที่เป็ดต้องการแล้ว แต่ในจำนวนโปรตีนที่ให้นั้น ต้องได้กรดอมิโนจำเป็นเพียงพอด้วย ... ไลซีน  เมไธโอนีน ซีสทีน 3 ตัวนี้สำคัญกับเป็ดมากๆ

5. แคลเซี่ยม + ฟอสฟอรัส  ... เปลือกไข่ เป็นแคลเซี่ยม ถ้าไม่พอกระดูกเป็ดจะผุ ขาหักง่าย ยิ่งพวกเป็ดไล่ทุ่งจะเห็นชัดๆเลยว่าเป็ดขาหักเต็มไปหมด

6. วิตามิน ... พรีมิกซ์ เป็นซองมีขาย


Liked By: kram, Ekachaiyan, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 02:20:24 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:04:41 PM »

ขอบคุณประสพการณ์ของพี่ครับ เป็นประโยชน์กับผมได้ดีมาก พี่โชดดีมากที่ทำอะไรผมฟังดูแล้วถูกจังหวะตลอด ผมไม่เน้นวิชาการอะไรมากผมอยากได้ยินจากคนเลี้ยงจริงอย่างพี่นีแหละ
คุยเรื่องของเป็ดต่อ ผมคำนวนเป็ดผมถ้าหนัก 3 ขีด คูณ 250 ตัว  เท่ากับต้องให้อาหารรวม 75 กก.ต่อวัน ถ้าให้หัวอาหาร ประมาณ 2.5 ลูก คิดเป็นเงิน
1,125 บาท ถ้าไข่ 90 เปอร์เซ็นจริง 225 ฟองต่อวัน / 30 เท่ากับ 7.5 แผง คูณ 110 เท่ากับ 825 บาท ผมขาดทุนอยู่ดี
จากที่ผมคำนวนและต้องให้ต้นทุนอาหารไม่เกินวัน 500 บาทถึงจะไม่ขาดทุน ผมจะทดลองไม่เพิ่มอาหารแต่จะลองปล่อยให้มันไปหากินเองในไร่กล้วย
เห็นว่าพี่เลี้ยงวัวด้วย ผมอยากเลี้ยงเหมือนกัน แต่ต้องรอมรดกจากพ่อตา ที่ดิน 100 ไร่ ก่อน (ที่สำคัญไม่ถูกกับแม่ยาย) เมื่อปี 2553 ผมซื้อแม่วัวมาแล้ว 4 ตัว ราคา 60.000 แม่วัวพันบามันสวยหุ่นดี แต่ไม่ได้จังหวะ ราคาวัวเหลือแค่ตัวละ 7000 บาท ได้ลูก 4 ตัว ราคา 6000 บาท ราคาช่วงนั้นตกมาก ขายได้ 39,000 บาท (โดนแม่ยายดูถูกมาแล้ว) น้ำตาครั้งนั้นมาทดลองเลี้ยงเป็ด 30 ตัว ปล่อยทั้ง ๆ ขวาง ๆ ไข่ 90 เปอร์เซน หักขาวเปลือกแล้วได้ วันละ 70 บาท เลี้ยงได้ 3 เดือน หมากันตายหรือ 10 ตัวใจขึ้น เลยขุดสระและลงทุนอย่างที่บอก หวังว่าแม่ยายจะน้ำตาบาง แต่ลองคำนวนจะโดนซ้ำหรือเปล่า ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอย่างต่อเนื่อง เพราะแม่ยายเห็นว่าขายไข่ได้วันละ 600 บาท แล้วดีใจ จะให้ลงทุน 1000 ตัว เพื่อที่จะไม่ได้โดนแม่ยายดูถูกอีกต้องให้ชัว
 
 


Liked By: kram, sompol
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:13:42 PM »

ผมสืบราคาอาหารผสมเองในท้องตลาดแล้ว ถ้าผสมเองในราคา ไม่เกิน 500 บาท แต่ต้องให้ได้ประมาณให้เป็ดอิ่มแล้วไข่ไม่ลด 80 ดีใจแล้ว ลองช่วยผมหน่อยครับ เดียวผมจะทดลองในรอบเดือนต่อไป
สูตรอาหาร                   กก.   บาท   กก.ละ
1.หัวอาหารราคา/ลูก   30 กก.   ลูกละ 450.00 เฉลี่ย กก.ละ 15.00บาท
2.ข้าวเปลือก กก. 7 บาท   1    7.00 กก.ละ   7.00
3.ข้าวโพด กก.10 บาท    1    10.00 กก.ละ   10.00
4.ข้าวโพดบด/ลูก   50 กก.    ลูกละ 540.00 เฉลี่ย กก.ละ    10.80 บาท
5.ข้าวปลายร้านที่ 1/ลูก   50    530.00 กก.ละ   10.60
6.ข้าวปลายร้านที่ 2/ลูก   50    500.00 กก.ละ   10.00
7.ลำละเอียดร้านที่ 1/ลูก   30    350.00    กก.ละ 11.67
8.ลำหยาบ   40/ลูก    140.00    กก. ละ 3.50
9.ปลาป่น   ขายโลละ    33.00     กก. ละ 33.00
10.ไดแคลเซียม/ลูก   50 กก     500.00    กก.ละ 10.00
11. กากถั่วเหลืองขายโลละ   1    20.00     20.00
ข้อความดูไม่เรียบร้อยดูดี ๆ หน่อยนะครับ


Liked By: kram, tomnoynew, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 03:46:32 PM โดย sompong15 » บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:36:32 PM »

ผมอาจจะตอบหลายกระทู้หน่อยเพื่อที่จะได้ข้อมูลแนะนำได้ชัดเจนยิ่งขึ้น
พอดีมีเรื่องเล่าว่า เมื่อเดือนที่แล้ว ส.ค.57 ข้างบ้านเลี้ยงเป็ด 750 ตัวแบบขุน มีเหตุการณ์เป็ดไม่ไข่ หรือ20เปอร์เซน(ความเห็นของผม เป็ดของเขากำลังผัดขน) เจ้าของท้อแท้ให้กินแต่ลำกินแกบ เป็ดเลยซุดหนัก ไปปีกษาปศุสัตว์ ไม่ได้แนะนำอะไรเลย ได้แต่บอกว่าคุณต้องเลี้ยงให้ตามมาตรฐานฟาร์ม คุยแต่เรื่องโรคติดต่อว่าต้องทำวัคซีนนูนนี้ ผมถามว่าทำอย่างไรจะไม่ขาดทุน เคยคำนวนกำไรกันบ้างใหม่ เขาไม่ตอบ ผมถามว่าจะเลี้ยงแบบไล่ทุ้งจะได้กำไรดีมั้ยเขาบอกว่าต้องควบคุมเดียวเกิดโรคระบาด ต้องขออนุญาต ผมถามว่าเลี้ยงจำนวนเท่าไรกี่ตัว มาตรฐานฟาร์ม ลงทุนเท่าไร ผมถามว่า 750 ตัว ไม่ต้องเข้าได้มั้ย  คุย ๆ ไม่มีตัวเลขให้ผมมั่นใจ ว่ากลุ่มพวกผมคิดถูกหรือคิดผิดที่มาเลี้ยงเป็ด รายอื่นเขาไม่ได้สนใจอย่างผม ตอนนี้เขาเลี้ยงได้ 8 เดือนแล้ว เลี้ยงคนละ 1000 - 2000 ตัว เขายังไม่คอยบอกข้อมูลผมตรง ๆ ว่ากำไรหรือขาดทุน ผมเลี้ยง 250 ตัว ลงทุน น่าจะ 100000 บาทคิดแบบคราว ๆ ยังเสียว ๆ ดังนั้นใครมีประสบการณ์ที่มากกว่านี้แล้วได้กำไรเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าเลี้ยงอย่างไร เผื่อคนที่เข้ามาอ่านที่ตรงหรือไม่ถูกต้องแนะนำด้วยครับ
ว่ากันเรืองปศุสัตว์ต่อ ผมเองไม่สนใจเรื่องโรคเป็ดเลย เพาะว่าเป็ดผม ขาเปี้ย 2-3 ตัว ผมปล่อยให้มันว่ายน้ำในสระ 2-3 วัน ขาหายเป็นปกติ
แต่ผมไม่ประมาดแน่นอนครับเดียวจะไปหาปศุสัตว์จังหวัดคนใหม่มีคนเขาแนะนำว่าเป็นเสียนเป็ดเดียวจะมาเล่าให้ฟังว่าผมจะใช่วิชาเหล่าขาว 40 1 ขวดไปแรกกับวิชาการได้หรือเปล่า


Liked By: kram, tomnoynew, sompol
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:52:34 PM »

ลงข้อมูลใหม่ พอดีมีคนบอกว่าตารายแล้วก็งง ผมจะผสมสัดส่วนเท่าไร
และต้องเพิ่มอะไรอีก แต่มีเงือนไขว่าต้นทุนต้องไม่เกิน 500 บาท กับการเลี้ยงเป็ด 250 ตัว
อาหารสำเร็จรูป กก.ละ   15.00
ข้าวเปลือก กก.ละ        7.00
ข้าวโพด กก.ละ           10.00
ข้าวโพดบด   กก.ละ     10.80
ข้าวปลาย  กก.ละ   10.00
ลำละเอียด กก.ละ        11.67
ลำหยาบ กก.ละ             3.50
ปลาป่น กก. ละ    33.00
ไดแคลเซียม กก.ละ    10.00
กากถั่วเหลือง กก.ละ    20.00


Liked By: kram, sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:52:51 PM »

อาหารลดต้นทุน สูตรคนอื่นเขาจะนิยมหยวกกล้วยหมัก .... แต่ผมใช้ผักต้ม ซึ่งผมใช้ผักกะเฉดบก / ผักกะเฉดโคก / ผักกะเฉดต้น แล้วแต่จะเรียก ( ไม่ใช่ผักกะเฉดที่เราเอามาแกงกินนะ )

เพราะโตเร็ว ปลูกได้ทั้งที่น้ำขังแฉะ ไปจนถึงบนไร่ ถ้าใส่ปุ๋ยดีๆ เลี้ยงเป็ดได้ราวๆ 800 - 1000 ตัวต่อไร่ ( ใช้วิธีปลูกแล้วตัดแบบหญ้างัวนั่นแหละ ) เป็นพืชตระกูลถั่วโปรตีนสูง ( ทุ่นค่าอาหารสัตว์ได้โข ) .... ไม่มีตัวเลขวิชาการเกี่ยวกะคุณค่าอาหารของพืชตัวนี้ ผมเลยเหมาเอาว่ามันเท่ากระถินไปเลย

เป็นพืชมีพิษ ไมโมซิน ( ต้มก็สลายละ ) แบบเดียวกะกระถิน แต่มีน้อยกว่า แถมลำต้นอ่อนกว่า ใช้งานได้ดีกว่ากระถินเยอะ

เทคนิคการต้ม เราจะไม่ต้มผักกับซีเรียลไปพร้อมกัน เพราะสุกไม่พร้อมกัน ( การต้มช่วยให้เราได้ปริมาตรอาหารเพิ่มขึ้น อาหารเต็มกะเพาะเป็ด แต่จะเปลืองค่าเชื้อเพลิง แนะนำให้ศึกษาเตาเผาถ่านแบบถังแกลลอนด้วย ) ... สำหรับผักกะเฉด ไงเสียเราต้องต้มเท่านั้นเพราะมีสารพิษ ก็เลยถือโอกาศต้มซีเนียลไปด้วย

การต้มควรใช้กระทะ ที่รองรับ ซีเรียล เราพอดี จากนั้นก็ต้มผักก่อน ราวๆ 3 กระทะ ( ผักมากกว่าซีเรียล 2 - 3 เท่า ) เมื่อผักสุก ก็ตัดแต่เยื่อออก เหลือน้ำร้อนไว้ ต้มกะทะอื่นต่อไป ( ประหยัดเชื้อเพลิงได้ กว่าครึ่ง ) พอถึงกะทะสุดท้าย ก็เท ซีเรียล ลงไปแล้วทิ้งยาวจนไฟวอดเลย ( สุกยาก )  ... รุ่งเช้า พอเย็นแล้วค่อยมากวนผสมกัน แล้วเติมส่วนผสมอื่นๆอีกทีนึง

รำ .... ไม่ต้องต้มเพราะวิตามินจะสลายตัว
ปลาป่น .... ขาดไม่ได้เพราะ กรดอมิโนจำเป็นสูง ต้องได้จากตัวนี้ แถมกินถั่วมากๆ สีไข่แดงไม่สวย
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:58:48 PM »

ผมอาจจะตอบหลายกระทู้หน่อยเพื่อที่จะได้ข้อมูลแนะนำได้ชัดเจนยิ่งขึ้น
พอดีมีเรื่องเล่าว่า เมื่อเดือนที่แล้ว ส.ค.57 ข้างบ้านเลี้ยงเป็ด 750 ตัวแบบขุน มีเหตุการณ์เป็ดไม่ไข่ หรือ20เปอร์เซน(ความเห็นของผม เป็ดของเขากำลังผัดขน) เจ้าของท้อแท้ให้กินแต่ลำกินแกบ เป็ดเลยซุดหนัก ไปปีกษาปศุสัตว์ ไม่ได้แนะนำอะไรเลย ได้แต่บอกว่าคุณต้องเลี้ยงให้ตามมาตรฐานฟาร์ม คุยแต่เรื่องโรคติดต่อว่าต้องทำวัคซีนนูนนี้ ผมถามว่าทำอย่างไรจะไม่ขาดทุน เคยคำนวนกำไรกันบ้างใหม่ เขาไม่ตอบ ผมถามว่าจะเลี้ยงแบบไล่ทุ้งจะได้กำไรดีมั้ยเขาบอกว่าต้องควบคุมเดียวเกิดโรคระบาด ต้องขออนุญาต ผมถามว่าเลี้ยงจำนวนเท่าไรกี่ตัว มาตรฐานฟาร์ม ลงทุนเท่าไร ผมถามว่า 750 ตัว ไม่ต้องเข้าได้มั้ย  คุย ๆ ไม่มีตัวเลขให้ผมมั่นใจ ว่ากลุ่มพวกผมคิดถูกหรือคิดผิดที่มาเลี้ยงเป็ด รายอื่นเขาไม่ได้สนใจอย่างผม ตอนนี้เขาเลี้ยงได้ 8 เดือนแล้ว เลี้ยงคนละ 1000 - 2000 ตัว เขายังไม่คอยบอกข้อมูลผมตรง ๆ ว่ากำไรหรือขาดทุน ผมเลี้ยง 250 ตัว ลงทุน น่าจะ 100000 บาทคิดแบบคราว ๆ ยังเสียว ๆ ดังนั้นใครมีประสบการณ์ที่มากกว่านี้แล้วได้กำไรเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าเลี้ยงอย่างไร เผื่อคนที่เข้ามาอ่านที่ตรงหรือไม่ถูกต้องแนะนำด้วยครับ
ว่ากันเรืองปศุสัตว์ต่อ ผมเองไม่สนใจเรื่องโรคเป็ดเลย เพาะว่าเป็ดผม ขาเปี้ย 2-3 ตัว ผมปล่อยให้มันว่ายน้ำในสระ 2-3 วัน ขาหายเป็นปกติ
แต่ผมไม่ประมาดแน่นอนครับเดียวจะไปหาปศุสัตว์จังหวัดคนใหม่มีคนเขาแนะนำว่าเป็นเสียนเป็ดเดียวจะมาเล่าให้ฟังว่าผมจะใช่วิชาเหล่าขาว 40 1 ขวดไปแรกกับวิชาการได้หรือเปล่า


ปศุสัตว์ เขาไม่ได้มีหน้าที่ ช่วยเราในการจัดการฟาร์มให้มีกำไรครับ ... เขามีหน้าที่ดูแลแค่โรคระบาด และคุณภาพผลิตภัณฑ์ให้ปลอดภัย

บางคนจบด้านนี้มา มีความรู้ก็จริง ... แต่การทำมาหากิน ไปแนะนำกันสุ่มสี่สุ่มห้า ไม่ได้คับ เพราะถ้าเขาขาดทุนขึ้นมา เขาก็เสียคนเท่านั้นเอง

อย่างเรื่องงัว .... ต้นตอมันมาจากคนที่ขาดความสามารถด้านนี้ แนะนำกันเองนี่แหละ ถึงได้พังกันระนาว ....


Liked By: kram, Ekachaiyan, sompol
บันทึกการเข้า
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 87


« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 04:01:04 PM »

อันนี้ลองถามดู มีคนแนะนำให้เป็ดกินหญ้าเนเปียร เป็ดมันจะกินมั้ย และต้องหมัก หรือหั่นอย่างไร
มีใครบ้าทดลองแบบผมบ้างหรือเปล่า ผมว่าจะลองทำดู เคยหั่นหญ่าขนให้เป็ดกิน เป็ดกินนิดเดียว แค่วันเดียวหญ้าก็แห้ง
พอสังเกตุเป็ดชอบกินหญ้าเน่าในสระ เลยเอาใจเป็ดไม่ค่อยถูก


Liked By: sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 04:03:08 PM »

ลงข้อมูลใหม่ พอดีมีคนบอกว่าตารายแล้วก็งง ผมจะผสมสัดส่วนเท่าไร
และต้องเพิ่มอะไรอีก แต่มีเงือนไขว่าต้นทุนต้องไม่เกิน 500 บาท กับการเลี้ยงเป็ด 250 ตัว
อาหารสำเร็จรูป กก.ละ   15.00
ข้าวเปลือก กก.ละ        7.00
ข้าวโพด กก.ละ           10.00
ข้าวโพดบด   กก.ละ     10.80
ข้าวปลาย  กก.ละ   10.00
ลำละเอียด กก.ละ        11.67
ลำหยาบ กก.ละ             3.50
ปลาป่น กก. ละ    33.00
ไดแคลเซียม กก.ละ    10.00
กากถั่วเหลือง กก.ละ    20.00


ถ้าใช้ผักกะเฉด ตัดกากถั่วเหลืองทิ้งได้เลย  โปรตีน สูงแทบจะเพียงพอเลย เพียงแต่เป็ดต้องกินทั้งวัน ใส่ชามวางทิ้งไว้ให้กินทั้งวันได้เลย ( เป็ดกินอิ่มจนพุงหลาม นอนยาว รับรองไม่เกิน ชั่วโมง เดี๋ยวมันก็ลุกมากินอีก )


Liked By: kram, Ekachaiyan, sompol
บันทึกการเข้า
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1839


« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 04:05:06 PM »

อันนี้ลองถามดู มีคนแนะนำให้เป็ดกินหญ้าเนเปียร เป็ดมันจะกินมั้ย และต้องหมัก หรือหั่นอย่างไร
มีใครบ้าทดลองแบบผมบ้างหรือเปล่า ผมว่าจะลองทำดู เคยหั่นหญ่าขนให้เป็ดกิน เป็ดกินนิดเดียว แค่วันเดียวหญ้าก็แห้ง
พอสังเกตุเป็ดชอบกินหญ้าเน่าในสระ เลยเอาใจเป็ดไม่ค่อยถูก

เนเปียร์ โปรตีนต่ำ แค่ 14 % เอง ถั่วสูงกว่าเท่าตัว กินสดๆ เป็ดไม่กิน ต้องต้ม  .... แต่ว่าให้ผลผลิตต่อไร่สูงกว่า ผักกะเฉด ราวๆ 6 เท่าตัว

สิ่งที่คุณคิดทำ ผมทำมาแล้ว .... และมาจบที่ผักกะเฉดบก นี่แหละ เวิร์คสุด เพราะว่าเราปลูกเป็นแปลงได้ ใช้เครื่องตัดหญ้าตัดแล้วขนออกมาได้ โตเร็ว แตกกิ่งเร็ว แถมโปรตีนสูงมากๆด้วย  ( เสียอย่างเดียวต้องต้มก่อนเท่านั้น แต่ไงเสีย จะเนเปียร์ หยวกกล้วย หญ้าขน ผมลองมาหมดแล้ว ถ้าไม่ต้มเป็ดไม่ค่อยกิน สุดท้ายก็ต้องต้มเหมือนกันอยู่ดี  )


Liked By: kram, Ekachaiyan, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 04:12:18 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: