ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุนไพรกำจัดแมลงกับการทำเกษตรอินทรีย์  (อ่าน 174232 ครั้ง)
namchio
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 03:57:03 PM »

ใครพอจะมีต้นสาบเสื้อบ้างครับ ขอหน่อยเฮอะ ที่กรุงเทพหายากมาก หาซิ้อไม่ได้เลยครับ แม้แต่ที่สวนจตุจักร และ เทเวศร์

ใช่แบบนี้ไหมครับ

ถ้าใช่ขอที่อยู่ ผมจะส่งดินไปให้ พี่เอาไปโรยในกระถาางต้นไม้แล้วรดน้ำปกติ ไม่เกินเดือน ท่านจะได้ต้นสาบเสื้อ เล็กเพียบ
ของผมถอนทิ้งไม่หวาดไม่ไหว

Liked By: prml, tophy

wichach
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:09:43 AM »

เข้ามาเรียนรู้ด้วยครับ
KaRome
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:47:53 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ  เมล็ดสะเดา  กับ เมล็ดสะเดาเทียม มีคุณสมบัติ นำมาใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
chester
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:15:26 PM »

ขอนำไปใช้นะครับผม ขอบคุณครับ
somjade
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:14:06 PM »

ขอเรียนถามครับ เครื่องบดป่่นสมุนไพรก่อนที่จะไปหมัก ทั่วๆไปนิยมใช้เครื่องแบบไหนชนิดไหนครับ เคยแต่สับแล้วก็หมักประมาณ ๖ เดือน ยังเป็นแท่งๆอย่างเดิมเลยครับ (บอระเพ็ด-ขมิ้นชัน) ถ้าบดให้ระเอียดน่าจะมีผลดีกว่ากันคับ
keeratinum
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:54:09 PM »

ใส่ครกหิน ตำๆๆๆๆ

Liked By: somjade
น้าหริ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:59:33 AM »

เยี่ยมครับ..ผมเลี้ยงหมูไม่อยากให้ยุงกัด ใช้อะไรดี ผมมีตะใคร้หอม หางใหลแดง สาบเสือ สะเดา ข่า ขมิ้น ใบยูคาฯลฯ ขอบคุณครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
kobscc999
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 07:18:32 PM »

วันนั้นไปสวนถอนตะไคร้หอมมาก่อนนอนเลยเอามาขยี้ๆไว้ข้างๆหัวนอนหอมดี ผลหรือยุงตอมหู สุดท้ายอาทไฟฟ้าครับเมียนั่งขำกลิ้ง โกรธ ยิ้มกว้างๆ

เยี่ยมครับ..ผมเลี้ยงหมูไม่อยากให้ยุงกัด ใช้อะไรดี ผมมีตะใคร้หอม หางใหลแดง สาบเสือ สะเดา ข่า ขมิ้น ใบยูคาฯลฯ ขอบคุณครับ

โคราชVSนราธิวาสVSเชียงใหม่VSสงขลาVSตรัง
rotman
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:03:04 AM »

ขอแปะไว้ก่อนนะคับเดี๋ยวเข้ามาอ่านใหม่ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
น้าหริ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 06:24:56 AM »

วันนั้นไปสวนถอนตะไคร้หอมมาก่อนนอนเลยเอามาขยี้ๆไว้ข้างๆหัวนอนหอมดี ผลหรือยุงตอมหู สุดท้ายอาทไฟฟ้าครับเมียนั่งขำกลิ้ง โกรธ ยิ้มกว้างๆ

สำหรับคน ต้องปลูกรอบบ้าน ตอนเย็นใช้ไม้ตีที่ต้น แล้วตะใคร้จะขับกลิ่นออกมาเรื่อย แต่ถ้าตัดแป๊บเดียวกลิ่นจะหมด แต่ก็ป้องกันไม่ได้๑๐๐%จะมีตัวที่ดื้อบ้าง ใครไม่มีที่ปลูกแนะให้ปลูกในกระถางให้ขนาดกอโตๆ ตกเย็นก็ยกมาวางหน้าประตู แล้วขยี้ที่ใบทีละ3-4ใบ เช้าก็ยกไปกลางแจ้ง

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
tanongsak2014
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:56:16 PM »

ดีครับมีประโยชน์มากเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: น้าหริ
โจ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 03:25:51 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ  เมล็ดสะเดา  กับ เมล็ดสะเดาเทียม มีคุณสมบัติ นำมาใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เผยแพร่บทความดีๆ ให้อ่าน และสามารถในไปปรับใช้ได้  อายจัง

เมล็ดสะเดา เคยเห็น แต่ "เมล็ดสะเดาเทียม" นี่หน้าตามันเป็นยังงัยครับ มันพืชชนิดใดครับ
ขออภัยครับ ผมความรู้น้อย ขอบคุณครับ
 จุมพิต
tophy
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 05:03:53 PM »

ใครพอจะมีต้นสาบเสื้อบ้างครับ ขอหน่อยเฮอะ ที่กรุงเทพหายากมาก หาซิ้อไม่ได้เลยครับ แม้แต่ที่สวนจตุจักร และ เทเวศร์

ใช่แบบนี้ไหมครับ

ถ้าใช่ขอที่อยู่ ผมจะส่งดินไปให้ พี่เอาไปโรยในกระถาางต้นไม้แล้วรดน้ำปกติ ไม่เกินเดือน ท่านจะได้ต้นสาบเสื้อ เล็กเพียบ
ของผมถอนทิ้งไม่หวาดไม่ไหว

ที่บ้านเยอะๆๆๆ  จนถอนทิ้งไว้ไหวเหมือนกัน โกรธ
bank1308
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:28:36 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ ได้ความรู็เยอะเลย อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Armata
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 01:48:32 PM »

ขอบคุณมากครับ
chid503
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 06:33:09 PM »

ขอบคุณคับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์