หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง การตั้งกระทู้ขอรับบริจาคพันธุ์ไม้  (อ่าน 4941 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:20:17 PM »

เรียน สมาชิก กพพ. ทุกท่าน
เรื่อง การตั้งกระทู้ขอรับบริจาคพันธุ์ไม้

เนื่องจากปัจจุบันเว็บมีสมาชิกมากขึ้น พื้นที่ในการจัดเก็บข้อมูลก็ต้องใช้มากขึ้น
สมาชิกส่วนมาก ตั้งกระทู้ขอรับบริจาคกันพอแต่ต้องการจริง ๆ
แต่มีสมาชิกบางท่าน ตั้งกระทู้ขอรับแบบว่าตามใจฉัน อยากตั้งก็ตั้ง
ที่เคยขอมาแล้ว ก็มาตั้งกระทู้ขออีกซ้ำ ๆ บางกระทู้ที่มีเพื่อนสมาชิกมาโพสต์ให้
เจ้าของกระทู้ก็ไม่มาตอบ

ซึ่งการกระทำเช่นนี้เป็นเรื่องไม่สมควรอย่างยิ่ง ตามหลักของการพึ่งพาและอยู่ร่วมกัน
ไม่สร้างความรำคาญแก่สมาชิกท่านอื่น และเพื่อพื้นที่การจัดเก็บข้อมูลของทางเว็บ
จะได้มีเพียงพอแก่การเก็บข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ไม่เกิดอาการเว็บล่มเหมือนที่ผ่าน ๆ มา

ดังนั้น ทางเว็บจะอนุญาตให้ตั้งกระทู้ขอรับบริจาคได้ 1 กระทู้ / เดือน เท่านั้น
ภายในเดือนนั้น ๆ ท่านจะขอกี่ชนิดพันธุ์พืช ให้อยู่ภายใน 1 กระทู้

กระทู้ที่ 2 ที่ตั้งมาภายในเดือนนั้น ๆ จะถูกทีมงานลบทิ้งทันทีหากพบเห็น

กฏนี้เริ่มใช้ตั้งแต่เดือน กันยายน 2557 เป็นต้นไป

จึงเรียนมาให้ทราบและปฏิบัติโดยทั่วกัน

ขอให้ปฏิบัติ
ทีมงานเกษตรพอเพียง

Ararekaset
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:37:59 PM »

รับทราบ และถือปฏิบัติค่ะ

บางท่าน ตั้งกระทู้ขอรับบริจาค หรือขอรับการแบ่งปัน
ตั้งกระทู้ มากกว่า 10 กระทู้ เต็มกระดานขอรับบริจาคพันธุ์พืช
จนอ่านไม่ไหว  เพียงความต้องการของคน ๆ เดียว ลังเล ลังเล

อีกเรื่องที่ขอบ่น คือ
วันนี้ มีเพื่อนสมาชิกที่ต้องการรับการแบ่งปัน
โพสเข้าข้อความส่วนตัว เข้าไปถามว่า "มีต้น....ไหม"
พอตอบว่า "มี"
ก็ส่งข้อความ "ขอรายละเอียดการรับ"

นี่มันอะไรกัน ฮืม
ไม่ใช่ว่า ไม่อยากแบ่งปันนะคะ
แต่เหมือนการบังคับ

น้ำเคยส่งข้อความส่วนตัวถึงเพื่อนสมาชิกด้วยกัน
น้ำยังเสนอขอแลกเปลี่ยน
แต่ไม่ใช่การขอเอาดื้อ ๆ เหมือนบังคับ

ขนาดเพื่อนสมาชิกที่รู้จักกัน ยังต้องเสนอแลกเลย
ถ้าเขาไม่มีเจตนาให้เรา ตั้งแต่แรก

ดังนั้น การขอรับการแบ่งปัน ควรตั้งกระทู้แต่พอดี พองาม
และจะมีเพื่อนสมาชิกแบ่งปันให้ค่ะ

การพิมพ์ในกระทู้ว่า ยินดีออกค่าใช้จ่ายในการส่ง
อย่างไร เพื่อน ๆ ที่ขอแบ่งปัน ก็ต้องออกค่าใช้จ่ายอยู่ดี
มีเพียงบางท่านที่แบ่งปันให้ และไม่ต้องส่งซองไปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 08:28:30 PM โดย Ararekaset » บันทึกการเข้า
Moderator
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:27:49 PM »

เห็นกระทู้แล้ว ขอเริ่มกฏตั้งแต่วันนี้เลยดีกว่า คงไม่ว่าทีมงานใจร้าย  ยิ้มเท่ห์
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:32:30 PM »

และสำหรับสมาชิกบางคน อาจจะต้องถูกแบนการเป็นสมาชิกในเร็ววัน
ตอนนี้กำลังสืบดูว่าเป็นใคร อยู่ที่ไหน จะขอพันธุ์ไม้ไปสร้างสวนป่าหรือเจตนาเพื่อป่วนเว็บ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:47:08 PM »

คะ เป็นกำลังใจให้ผู้ดูแลนะคะ

เจอเหมือนกันคะ ส่งข้อความถาม บางคนบอกอยากได้นั่นนี่

พอบอกว่ามี  แต่ไม่พอแบ่งปัน เพราะมีไม่กี่ต้น ก็หายไปเลย 

แต่บางคนถามมา บางอย่างเราพอมี ก็ยินดีแบ่งปันคะ

บางอย่างที่เพื่อน ๆ ตั้งกระทู้ขอรับ เราไม่มีตั้งหลายอย่าง

ก็แปลกใจว่า ความต้องการอะไรจะเยอะ มากมาย อะไรขนาดนั้น

เราว่า หากเป็นต้น  ลองไปเดิน ตลาดต้นไม้ ค่อย ๆ สะสมไป

ไม่นานก็ เกือบครบที่ต้องการ แต่ความต้องการก็คงไม่หยุด

พอได้มาแล้ว  กิเลส ก็สร้างความต้องการอย่างอื่นมาแทนอีก

เคยเป็นมาก่อน ฉะนั้น ทางที่ดี คือ ลดกิเลส เอาที่ต้องการมาก จริง ๆ

ถึงค่อยมา เปิดกระทู้ขอรับ ดีกว่า ตั้งบ่อย ๆ ดูไม่ดีนะคะ

"สังคมแห่งการแบ่งปันยังสวยงามเสมอคะ"ถ้ามีให้ ยินดีให้เสมอคะ

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:04:30 PM »

เข้าใจนะครับว่าเป็นบอร์ดสาธารณะ สมาชิกมีสิทธิ์ใช้เท่าๆกัน แต่การตั้งกระทู้พร่ำเพรื่อมันเหมือนแย่งพื้นที่เพื่อนท่านอื่นไปโดยอัตโนมัติ

ตั้งทีละสี่ห้ากระทู้ในคราวเดียว กระทู้สมาชิกท่านอื่นก็ตกวูบลงไปห้าอันดับ แล้วก็ต้องคอยมาดันกระทู้ให้ขึ้นมาอยู่อันดับต้นๆ

ลองทบทวนเรื่องมารยาทการใช้พื้นที่สาธารณะกันก่อนดีไหมครับ

ปล.ถ้ามีตามที่ขอ ก็ไม่ให้ครับ   ยิ้มกว้างๆ
kungten
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:04:42 AM »

รับทราบครับ  ยิ้มเท่ห์
พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:30:21 AM »

บางคนขอแล้วได้รับฟรีๆไงคะ เลยขอแล้วขออีก ขอทั้งๆที่เอาไปแล้วไม่เลี้ยงดูดีๆ หรือปลูกไปปลูกมาไม่เอาละโยนทิ้ง ขอใหม่ดีก่า

แต่บางคนก็ไม่ทราบจริงๆ คิดว่า ขอแล้ว ที่ตั้งกระทู้ขอใหม่เพราะมันไหลไปไกล จะอัพกระทู้ตัวเองก็ไม่เอา ตั้งใหม่ดวกกว่า
พี่น่ะแจกปีละครั้ง แจกจริงๆ ส่งแบบด่วนๆด้วย แจกฟรีแค่ส่งชื่อที่อยู่มา

แต่ตอนนี้อยากแจกก็ต้องขอให้ผู้อยากได้จ่ายค่าขนส่งเอง บางคนบอกไปว่าค่าแสตมป์ลงทะเบียนรวมกล่อง40บาทพี่แกส่งมาร้อยนึง จะทอนยังไง
บางคนบอกค่าส่ง67บาท ems ส่งมา50ก็หยวนๆ อย่าให้เข้าเนื้อแยะนัก555สะใจคนให้

น้องต้อมศรีมณีเด้ง มาตั้งกระทู้บอกก็ดีแล้วค่ะ คนไม่รู้จะได้แก้ไขปรับปรุง คนรู้จะได้ปรุงแล้วปรับ
NumCha
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:41:01 AM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่ง พอดีเพิ่งเห็นกระทู้นี้  บางทีสมาชิกเข้ามาไม่ได้ทันได้ดูว่ามีกระทู้ปักมุดใหม่ ยอมรับเลยว่าเป็นกับตัวเองเลยละค่ะว่าไม่เห็นกระทู้นี้ จนกระทั้งมีการล๊อกกระทู้ของสมาชิกในเวป เลยเข้าไปอ่านนึกว่าเค้าขอรับได้แล้ว  แต่จริงๆก็คือขอหลายอย่างพร้อมๆกัน แต่มีหลายกระทู้ ในแง่ของคนตั้ง อาจจะมองว่าขอหลายอย่างอย่างไหนได้แล้วก็ล๊อกอันนั้นไป  ข้อเสียมันเป็นภาระของผู้ดูแลและเวป   แต่ถ้าหากตั้งทีเดียวแต่ขอหลายๆอย่างพร้อมๆกัน บางอันได้บางอันไม่ได้ ก็มี   ข้อดีไม่เป็นภาระของผู้ดูแลและทางเวป   ตรงนี้คงต้องทำความเข้าใจกับสมาชิกก่อนมังค่ะ   จะเป็นการยุ่งยากเกินไปหรือไม่ค่ะ  ถ้าหากมีการออกกฎใหม่ๆหรือแจ้งข่าวขึ้นมา ขอให้ส่งลิ้งก์แจ้งทางข้อความส่วนตัวกับสมาชิกทุกท่านในเวป(ไม่ทราบว่าจะสิ้นเปลืองทรัพยากรเวปหรือป่าว  ยิงฟันยิ้ม) สมาชิกก็จะทราบกันทั่วหน้า(ยกเว้นท่านที่กล่องข้อความเต็ม) จะปฎิเสธว่าไม่รู้ไม่เห็นคงไม่ได้เพราะว่าแจ้งทางข้อความส่วนตัวแล้ว  อันนี้ขอฝากไว้พิจารณานะค่ะ  เพราะว่าโดยส่วนตัวแล้วคงมีคนไม่เห็นและไม่ทราบเหมือนกับ Numchaหลายคน
pteerapol
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 02:32:07 PM »

รับทราบครับขอบคุณมากที่ชี้แจง
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:47:59 AM »

ยิ้มเท่ห์
Nang22
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 10:16:21 AM »

รับทราบค่ะ จะปฏิบัติตามกฎที่แจ้งให้ทราบ ขอบคุณค่ะ
ENGR's Tube
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 08:50:34 AM »

รับทราบครับ 

พอดีไม่ได้อ่านกฎ กติกาที่เปลี่ยนไป เลยไม่รู้เลย ...ขอบคุณครับ จะได้เป้นแนวทางในการปฎิบัติที่เป้นในแนวทางเดียวกันครับ

เพชรในดิน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 10:19:05 PM »

ขอบคุณคับที่ให้ความรู้ทางเว็บ พอดีผมสมชิกใหม่ไม่ค่อยรุ้อยุ่พอดีคับ
suganya
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 10:18:44 AM »

หากเราจะถามหาซื้อหรือตามหาเมล็ดพันธ์จะโพสได้ที่ไหนคะ

--------------------------

บอร์ดซื้อสินค้าทั่วไปค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=17.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2015, 12:17:37 PM โดย ต้อมศรี มณีเด้ง » บันทึกการเข้า
witool2522
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 08:35:30 PM »

การขอพันธุ์ไม้ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ขั้นตอนการขอต้องทำอย่างไร พอดีมีที่ดินอยู่ที่เพชรบูรณ์ ถ้าขอเป็นพันธุ์ไม้สักจะได้หรือป่าว
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์