ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกลุ่มบ้านเกษตรพอเพียง  (อ่าน 9468 ครั้ง)
pongsakmake
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 04:52:29 PM »

รูปจะติดไหม

Liked By: Ekachaiyan, chaiyawan

pongsakmake
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 04:54:56 PM »

ผมอยู่ ซ. 18 สายโทครับ  แบ่งกัน 4 คนครับ คนละ 2-4 ไร่   ทีดินติดคลองห้วยอยาง  ในรูปคือ แปลงด้านหน้าขุดสระแล้วเก็บน้ำได้  แต่แปลงด้านหลังไม่เก็บน้ำครับ 555
pongsakmake
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 05:02:27 PM »

ทำถนนและวางท่อระบบรดน้ำอยู่่ครับ

บรรยากาศด้่นหลังที่มองเห็นด้านหลังเป็นเขาพรพะยาเดินธง

บรรยากาศตรงข้ามที่ เขาทำนาและเลี้ยงวัวนมครับ  แต่ช่วงนี้น้ำยังไม่มากพอ ก็ปลูกข้าวโพดอยู่

ให้มาไถยกกร่องครับ 

ลงมันญี่ปุ่นครับ

Liked By: Ekachaiyan, wee
pongsakmake
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 05:29:32 PM »

บ้าน มีห้องโถงและห้องน้ำ  และห้องปั๊ม  อันนี้ใช้ร่วมกันครับ ช่วยกันออกเงินสร้าง

เจาะบาดาลครับ เพราะปีที่ผ่านมาแล้งสุดๆ ลงต้นไม้ป่าไปตายกว่าครึ่ง

รถเก่าเลย ถ้าเจอหินแข็ง รถคันนี้คงเจาะไม่ลง  คาเจาะ 35000+ค่าทอ pvc 8000 +สายไฟ 1500+ปั็๊มกับตู้ franklin 12000 +ที่ครอบกันขโมย 2000 รวม 58500 บาท

แถวนี้เจาะได้น้ำประมาณ 4-6 คิว/ชม  น้ำจืดใสแจ๋ว แต่คาดว่ามีหินปูนพอสมควร

แทงค์น้ำ  รวมประมาณ4 คิว  สำหรับพื้นที่ 10 ไร่

เดินไฟชั่วคราว ไกลหน่อย 200 กว่าเมตร  หมดไปเกือบ 16000 สาย อะลูมิเนียม 25 SQMM เมตรละ 10 บาท

ไม้ป่าปลูกไว้เมื่อปีที่แล้ว

Liked By: Ekachaiyan
pongsakmake
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 05:30:43 PM »

รูปคลองด้านหลังถ่ายเมื่อ เดือน มกราคม น้ำเกือบแห้ง 55

guang
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 12:10:56 PM »

สวยสุดยอดเลย.......ผมว่านะอีก5ปี. คงเป็นสวนป่าแน่ๆ ตามแน่คิดเลย.....
koch
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:33:40 AM »

เยี่ยมมากๆเลยค่ะ
somyos
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 09:28:40 AM »

สายไฟฟ้าควรไว้เหนือพื้นดินเวลาหญ้าขึ้นหนูจะกัดครับ ผมเจอมาเดือนที่แล้วปั๊มหยุดไปเฉยฯกว่าจะหาพบเสียเวลาไปมาก ส่วนใส้กรองน้ำผมซื้อที่ดูโฮมคลอง6แบบแผ่นทางเข้า-ออก 2นิ้ว ราคาตัวละแปดร้อยกว่าบาท

rpm6365@gmail.com
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 09:45:08 PM »

ขายถูก ๆ ครับ ที่ดิน เพชรบุรี 25 ไร่ๆ  250,000 ครับ ติดถนนลาดยาง และคลองชลประทาน มีน้ำตลอดปี อยู่ ต.ช่องสะแก อ.เมือง เพชรบุรี ห่างตลาดเมืองเพชรแค่ 5 กม.สนใจ ทักมาได้ครับ โทร.095-535-5953
Pening
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 12:57:09 PM »

ที่ดินยังมีเหลืออยู่ไหมคะ? และราคาเท่าไหร่? สนใจอยากรวมกลุ่ม เพราะอยากหาซื้อ แต่ก็กลัวเรื่องคนในพื้นที่ ดีหรือไม่ดี เราเข้าไปลำพัง โดดเดี่ยวเกิน
ruok191
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 01:16:44 AM »

ที่ดินยังมีเหลืออยู่ไหมคะ? และราคาเท่าไหร่? สนใจอยากรวมกลุ่ม เพราะอยากหาซื้อ แต่ก็กลัวเรื่องคนในพื้นที่ ดีหรือไม่ดี เราเข้าไปลำพัง โดดเดี่ยวเกิน

ก็ร่วมกลุ่มกันไว้ อีกหน่อย มี ใครเป็นต้นเรื่อง จะได้ ตาม ได้ ถูก

ถ้ามี ผมขอ แชร์ด้วย นะ รูดซิบปาก
kobscc999
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 08:01:45 AM »

-อันนี้มีปัญหาจริงครับ จากประสบการณ์ที่อยู่มาหลายที่ แต่คนต่างถิ่นเข้าไปอยู่ยังไงก็แปลกแยก อยู่ที่ว่าจะฟลุ๊คเจอว่าคนแถวนั้นจิตใจเอื้ออาทรดีมั้ย แต่ที่เคยอยู่มาทั่่วทุกภาคในสมัยนี้บอกเลยว่าไม่เคยเจอเลย ส่วนมากต้องดูแลตัวเองแล้วก็ต้องมีเพาเวอร์ซักหน่อย ไปอยู่หรือทำตัวแบบหงิมๆโดนกดโดนแกล้งน่าดู ไม่งั้นก็ปลูก?ไปหายหมด(หรือว่าผมอาจจะดวงไม่ดี) ล่าสุดคนที่เช่าปลูกอ้อยแค่คนละตำบลโดนแกล้งเผาไร่เกลี้ยงหมด เจ้งกันไป แล้วเราคนต่างถิ่นจะเหลือ?

โคราชVSนราธิวาสVSเชียงใหม่VSสงขลาVSตรัง
guang
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 07:12:37 PM »

-อันนี้มีปัญหาจริงครับ จากประสบการณ์ที่อยู่มาหลายที่ แต่คนต่างถิ่นเข้าไปอยู่ยังไงก็แปลกแยก อยู่ที่ว่าจะฟลุ๊คเจอว่าคนแถวนั้นจิตใจเอื้ออาทรดีมั้ย แต่ที่เคยอยู่มาทั่่วทุกภาคในสมัยนี้บอกเลยว่าไม่เคยเจอเลย ส่วนมากต้องดูแลตัวเองแล้วก็ต้องมีเพาเวอร์ซักหน่อย ไปอยู่หรือทำตัวแบบหงิมๆโดนกดโดนแกล้งน่าดู ไม่งั้นก็ปลูก?ไปหายหมด(หรือว่าผมอาจจะดวงไม่ดี) ล่าสุดคนที่เช่าปลูกอ้อยแค่คนละตำบลโดนแกล้งเผาไร่เกลี้ยงหมด เจ้งกันไป แล้วเราคนต่างถิ่นจะเหลือ?
จากที่ไปสำผัสผมว่าคนที่พัฒนานิคม ลพบุรี ดีนะครับ ลุงบุเลิศ กับคุณมอง เขาดีมากแก่เลี้ยงวัวนม และทำนาปลูกข้าวโพค ยังมาช่วยเอารถมาไถที่ปลูกต้นไม้ไห้ผมอีก วันนั้นผมรอรถจนคำ่ เดินไปที่บ้านแกยังเอาห่อหมอกกับข้าวมาไห้ผมกินละหว่างรอรถกลับบ้าน..ประทับใจสองคนผัวเมียคู่นี้มาก...และยังแอบอิฉาชีวิตร์ชนบทของพวกเขาเลยครับสังวันผมคงมีโอกาศอยู่แบบนี้บ้างครับ...

guang
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 08:46:00 PM »

จากที่ไปสำผัสผมว่าคนที่พัฒนานิคม ลพบุรี ดีนะครับ ลุงบุเลิศ กับคุณมอง เขาดีมากแก่เลี้ยงวัวนม และทำนาปลูกข้าวโพค ยังมาช่วยเอารถมาไถที่ปลูกต้นไม้ไห้ผมอีก วันนั้นผมรอรถจนคำ่ เดินไปที่บ้านแกยังเอาห่อหมอกกับข้าวมาไห้ผมกินละหว่างรอรถกลับบ้าน..ประทับใจสองคนผัวเมียคู่นี้มาก...และยังแอบอิฉาชีวิตร์ชนบทของพวกเขาเลยครับ สักวันผมคงมีโอกาศอยู่แบบนี้บ้างครับ...คงไม่นานเกินรอไปอยู่ที่นั้นแน่ๆครับ อากาศแสนจะสะอาจสดใสสบายใจเวลาได้ไปครับ...
pongsakmake
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 10:16:59 PM »

ที่ผมไปอยู่นี่ เพื่อนบ้านดีครับ  มีฟาร์มวัวตรงข้าม ผ่านมา 1 ปียังไม่เคยมีอะไรหาย  ที่มีแปลงที่ติดกับผม  เห็นว่าจะแบ่งขาย  ใครสนใจ แอดไลน์มาได้ ถ้ามีโอกาสไปจะถามให้ครับ  มีเพื่อนเยอะๆจะได้ไม่เหงา  แต่ของผมยังไม่ได้ไปอยู่  คงอีกนานสัก 10 ปี  ตอนนี้ก็ปลูกต้นไม้ทิ้งไว้ก่อน  อ้อของผมจุดประสงค์ เอาไว้อยู้พักผ่อนปลูกต้นไม้ตอนแก่  ตอนนี้ก็ลง  พยูงไป 10 กว่าต้น  มะฮอกกานี 10 กว่าต้น ยางนา 40 ต้น  มะม่วง ไม้ผลทิ้งไว้  บ่อน้ำของเพื่อนที่ซื้อที่ด้วยกัน ก็ปล่อยปลาไปเอาไว้เวลาไปทำสวน  มีกิจกรรมให้อาหารปลา ลง ปลานิลไป 50 ตัว ปลาตะเพียน 30 ตัว ปลาแรด 30 ตัว ปลาสวาย 30 ตัว ปลานวลจันทร์ 30 ตัว  ปลาคราฟท์ 50 ตัว     เวลาเห็น พืชสัตว์ที่เราดูแลมันเติบโตแล้วมีความสุข 

Liked By: Ekachaiyan, Gift39
zombiebeara
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:10:28 PM »

สนใจครับ 1-2 ไร่ แต่ขอราคาถูกๆได้ไหม ทำเกษตรพอเพียง ทำจริงจัง แต่งบน้อย
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์