หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกลุ่มบ้านเกษตรพอเพียง  (อ่าน 13179 ครั้ง)
Chuthikarn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 09:10:51 PM »

สนใจครับผมเพิ่งเห็นหลังจากไปตั้งกระทู้เรื่อง "หาคนร่วมหุ้นซื้อที่แปลงใหญ่ ต.ชอนสมบูรณ์ อ.หนองม่วง ลพบุรี มาแบ่งจัดสรรทำเกษตร" ไปแล้วแต่ที่ดินที่ผมมองอยู่อยากได้ขนาดซัก 10ไร่น่ะครับ แปลงที่ผมเจอเขาขาย 100 ไร่แน่ะ ถ้ารวมกลุ่มกันได้จริงๆจะทำอะไรก็น่าจะง่ายกว่า ไม่ว่าจะ ขอน้ำ ขอไฟฟ้า ขอถนน ของบจากนักการเมือง ฯลฯ จะได้เกื้อกูลกัน แบ่งปันความรู้ ดูแลซึ่งกันและกัน ให้ความรู้ด้านเกษตรต่อกัน แม้กระทั่งช่องทางทางการตลาดของผลผลิต ก็น่าจะดีกว่าทำกันเองต่างคนค่างทำนะครับ ว่ามั๊ย ไปอยู่กันต่างที่ต่างถิ่นไม่รวมตัวกันให้ได้น่าจะอยู่ยาก เจอคนพื้นที่ดีก็โชคดีไป เจอพวกมืออาชีพ ได้ยินว่าเป็นคนกรุงเทพฯ เครื่องสูบก็เดินสูบทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะทำอะไร ขุดบ่อ ขอน้ำ ขอไฟ ฯลฯ ไม่จ้างเฝ้าหายหมด กระทั่งขุดดินไปขายก็มีคนเจอมาแล้ว

เห้นด้วยกับคุณ Chai เป้นเรื่องจริงค่ะ ดิชั้นเคยซื้อที่ตรงฉะเชิงเทราก็เจอปัญหาแบบนี้ ล้อมรั้วแล้วมันก็ดัน ดันหนักๆ มันขุดหน้าดินหายหมด หมุดก็ไม่หลือ อุตส่าเสียภาษี อบต ก็ไม่ได้ช่วยอะไร นั่งหัวเราะกิ๊กๆกี๊กๆ  พูดไปก้เงียบ เลยคิดว่าแล้วเราจะเสียภาษีไปเลี้ยงท้องถิ่นมันทำไม เปรตมันเยอะ ถ้าไปอยุ่คงลำบากแบ่งส่วนบุญให้ไม่ไหว สุดท้ายตัดใจ

คน กทม ไปอยุ่ ต่างถิ่น โดนฟันหัวแบะทุกเรื่อง อย่างที่คุณ Chai ว่านั่นแหละ เป้นไปได้ คุยกับเพื่อนบ้าน ตีสนิทไว้ เพราะเพื่อนบ้านเป็นรั้วที่แข็งแรงที่สุด

Sanya_Sr
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 09:29:40 PM »

ขอบคุณครับ   ยิ้มเท่ห์ เข้าใจแล้วล่ะเรื่องที่นา

เอาใจช่วยครับ
กำลังมองหาอยู่เหมือนกันกะว่าจะออกจากงานประจำแล้ว มาลุยเกษตรแบบเต้มตัว  มองๆไว้แถว นนทบุรี นครนายก ฉะเชิงเทรา แต่มันเกินงบมากแต่ละที่แพงเอาเรื่องเลย ซื้อที่ได้แค่แบบปลูกบ้าน ได้พื้นที่น้อยมาก แบบงบมีไม่มากครับ
    อีกแนวทางหนึ่งคือการเช่าที่เค้าทำ ลงทุนเรื่องที่ดินไม่มาก ยังลังเลอยู่ ไม่อยากย้ายสวนบ่อยๆมันลำบากไปหมด
   ส่วนที่ดินราคาไม่แพงแบบไม่ได้เป็นโฉนดก้ออยู่ไกลลิบ ข้อดีเป็นที่เรา(ถึงไม่ได้กรรมสิทธิแบบ ๑๐๐ เปอร์เซนต์)ประหยัดค่าเช่า ลงทุนเรื่องที่ไม่มาก ทำอะไรได้เต็มที่ ข้อเสียอย่างไกล  รูดซิบปาก
   จะหันมาเอาดีทางเกษตรกรนี้มันยากเหมือนกันน่ะ  ตกใจ  มองเห็นภาพเลยเกษตรกรที่ไม่ที่ทำกินของตัวเองนี่ว่ามันเป็นอย่างไร ลงทุน ลงแรงก้อไม่น้อย ผลผลิตก้อไม่แน่นอน ฝากไว้กับลมฟ้าอากาศ ราคาผลผลิตอีกที่ไม่ค่อยได้ราคา ส่วนก้อหนึ่งต้องแบ่งเป็นค่าเช่าที่อีกหากไม่มีที่เป็นของตัวเอง  ยิ้ม

วันนี้หาที่ดินจากเวบทั้งวันเลย หลังจากใช้เวลามา 7 เดือนเศษ พอจะโฟกัสได้มั่งแล้วครับ
เป้าหมายเปลี่ยนจาก โซน สุพรรณ ราชบุรี สิงห์บุรี นครนายก ปทุม สระบุรี เนื่องจากอยู่ใกล้ครอบครัว
เป็นขยับออกไปไกลอีก 100 กิโล ลองคำนวนดูน่าจะเที่ยวไป-กลับ ในวันหยุดได้อยู่....
ตอนนี้บีบโซนมาแถว ลพบุรี-เพชรบรูณ์ล่ะ พอได้เค้าแล้วครับ มีหลายแปลงที่เหมาะกับการเกษตรมาก
เป้าหมายเรื่มชัดเจนขึ้นล่ะ..
เท่าที่ดูมีข้อดีหลายอย่างที่ตอบโจทย์ด้านบนของผมได้เลย
....โดยเฉพาะเรื่องงบในกระเป๋า  มีข้อเสียเดียวคือ  มันไกลกว่าคิดไปอีก เกือบร้อยโล 5555 ตกใจ
Chai-Ayuttaya
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 12:03:32 AM »

สนใจครับผมเพิ่งเห็นหลังจากไปตั้งกระทู้เรื่อง "หาคนร่วมหุ้นซื้อที่แปลงใหญ่ ต.ชอนสมบูรณ์ อ.หนองม่วง ลพบุรี มาแบ่งจัดสรรทำเกษตร" ไปแล้วแต่ที่ดินที่ผมมองอยู่อยากได้ขนาดซัก 10ไร่น่ะครับ แปลงที่ผมเจอเขาขาย 100 ไร่แน่ะ ถ้ารวมกลุ่มกันได้จริงๆจะทำอะไรก็น่าจะง่ายกว่า ไม่ว่าจะ ขอน้ำ ขอไฟฟ้า ขอถนน ของบจากนักการเมือง ฯลฯ จะได้เกื้อกูลกัน แบ่งปันความรู้ ดูแลซึ่งกันและกัน ให้ความรู้ด้านเกษตรต่อกัน แม้กระทั่งช่องทางทางการตลาดของผลผลิต ก็น่าจะดีกว่าทำกันเองต่างคนค่างทำนะครับ ว่ามั๊ย ไปอยู่กันต่างที่ต่างถิ่นไม่รวมตัวกันให้ได้น่าจะอยู่ยาก เจอคนพื้นที่ดีก็โชคดีไป เจอพวกมืออาชีพ ได้ยินว่าเป็นคนกรุงเทพฯ เครื่องสูบก็เดินสูบทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะทำอะไร ขุดบ่อ ขอน้ำ ขอไฟ ฯลฯ ไม่จ้างเฝ้าหายหมด กระทั่งขุดดินไปขายก็มีคนเจอมาแล้ว

เห้นด้วยกับคุณ Chai เป้นเรื่องจริงค่ะ ดิชั้นเคยซื้อที่ตรงฉะเชิงเทราก็เจอปัญหาแบบนี้ ล้อมรั้วแล้วมันก็ดัน ดันหนักๆ มันขุดหน้าดินหายหมด หมุดก็ไม่หลือ อุตส่าเสียภาษี อบต ก็ไม่ได้ช่วยอะไร นั่งหัวเราะกิ๊กๆกี๊กๆ  พูดไปก้เงียบ เลยคิดว่าแล้วเราจะเสียภาษีไปเลี้ยงท้องถิ่นมันทำไม เปรตมันเยอะ ถ้าไปอยุ่คงลำบากแบ่งส่วนบุญให้ไม่ไหว สุดท้ายตัดใจ

คน กทม ไปอยุ่ ต่างถิ่น โดนฟันหัวแบะทุกเรื่อง อย่างที่คุณ Chai ว่านั่นแหละ เป้นไปได้ คุยกับเพื่อนบ้าน ตีสนิทไว้ เพราะเพื่อนบ้านเป็นรั้วที่แข็งแรงที่สุด

สนใจรวมกลุ่มกันมาลองช่วยกันหาที่ทำเลดีๆราคาไม่แพงมาแบ่งกันนะครับ มาอยู่ด้วยกันครับลองอ่านดูครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=119416.0
sahli
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 02:23:47 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ

Liked By: phen
Sirichai (Kai)
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 05:02:18 PM »

แนวคิดดีครับแต่เคยอ่านกระทู้ในนี้แหละครับว่ารวมตัวกันซื้อแล้วมีปัญหาเคลียร์กันไม่ลงตัว
ถึงขั้นฟ้องร้องกันก็เคยมาแล้ว อยากให้พิจารณาสมาชิกด้วยครับว่าจุดประสงค์ที่อยากมาอยู่ด้วยกันคืออะไร
ถ้ามาเพราะเรื่องเงิน อาจมีปัญหาภายหลังถ้าเขาไม่ได้รับผลประโยชน์ที่คาดหวังไว้

ส่วนตัวผมก็กำลังเก็บเงินหาซื้อที่ดินเพื่อทำเกษตรอินทรีย์ตามวิถีพอเพียงอยู่ครับ ถ้าได้เพื่อนๆที่มีแนวความคิดใกล้เคียงกัน (แบบเพื่อนๆในเวปนี้) ก็จะดีมากเลยครับ
  บ้านอยู่ชลบุรี อยากได้ที่ห่างจากบ้านไม่เกิน 100 กม.
  พื้นที่ที่ต้องการ = 10 ไร่ (ปลูกป่า 5 ไร่, กล้วย 4 ไร่, บ้านและอื่นๆ 1 ไร่)
  อยากอยู่ใกล้ตลาดเพราะจะได้เอากล้วยไปขายเองได้

ประมาณนี้ครับ

Liked By: somyos, jaket, phen

ยิ่งให้ไป ยิ่งได้มา
gogreen2
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 12:07:48 PM »

ในความเห็นสำหรับคนที่ชอบทำเกษตร  การรวมตัวของคนกลุ่มเล็กๆ ที่ชอบเรื่องเดียวกันเป็นแนวทางที่ดี
และถ้ามีความคิดและแนวทางที่ใกล้เคียงกันแล้ว  จะทำให้กลุ่มนั้นมีความเข้มแข็งขึ้น 
เพราะถ้าให้ตัวเล็กๆ ไม่ซื้อแปลงใหญ่คงไม่ไหว  คนที่มีแปลงใหญ่ก็ทำเกษตรเชิงเดี่ยวกันซะเยอะ

การรวมตัวกันก็จะเป็นอีกทางหนึ่งของ เกษตรกรมือใหม่ อย่างเรา
 ยิงฟันยิ้ม

เข้ามาร่วมยกมือ  หาที่เหมือนกัน

Liked By: somyos, phen
guang
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:53:13 PM »

ดีจังครับ ลพบุรี อ.พัฒนานิคมเป็นไงครับ ผมไปซื้อกับเพื่อนในเวป..มาครับ..วันพรุ่งนี้ วันเสาร์ ที่9/7/59 จะไปกันครับ ผมซื้อได้ที่ซอย 18 ติดลำหัวยยางครับ..เวลานี้เจาะนำ้บาดาลแล้วด้วยร่วมกันกับเพื่อนๆในนี้ครับ...กำลังต่อระบบนำ้ ครับ เพื่อนๆมีไครจะไปก็เชิญนะครับ...ไอดีไลน์ guang46 ผมกวงครับ...
gogreen2
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 02:46:34 PM »

ดีจังครับ ลพบุรี อ.พัฒนานิคมเป็นไงครับ ผมไปซื้อกับเพื่อนในเวป..มาครับ..วันพรุ่งนี้ วันเสาร์ ที่9/7/59 จะไปกันครับ ผมซื้อได้ที่ซอย 18 ติดลำหัวยยางครับ..เวลานี้เจาะนำ้บาดาลแล้วด้วยร่วมกันกับเพื่อนๆในนี้ครับ...กำลังต่อระบบนำ้ ครับ เพื่อนๆมีไครจะไปก็เชิญนะครับ...ไอดีไลน์ guang46 ผมกวงครับ...

น่าจะมีคนสนใจอยู่นะคะ   แปลงข้างๆ ยังเหลือไหมคะ  (วันนี้ไปซื้อหรือคะ)  ถามเผื่อไว้  มีคนสนใจแถวลพบุรี
guang
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 07:51:26 AM »

น่าจะมีคนสนใจอยู่นะคะ   แปลงข้างๆ ยังเหลือไหมคะ  (วันนี้ไปซื้อหรือคะ)  ถามเผื่อไว้  มีคนสนใจแถวลพบุรี

ซื้อมาแล้วครับ....สวยมาก...แปลงข้างๆก็ยังมีครับ.. ราคาไม่แรงครับ...นำ้ดี ทุกอย่างดีหมดเลย เพือนๆไปอยู่ด้วยกัน4 เจ้าครับ...
ผมคิดว่าอีกไม่กี่ปีจะไปอยู่ครับ....
jaket
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 08:47:29 AM »

ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
somyos
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:44:33 AM »

ขอเสริมคุณกวงอีกหน่อยครับ ถนนบริเวนนั้นเชื่อมต่อถึงกันหมดเหมือนตาหมากรุกทุก 2 กม กับ 1 กม จะมีสี่แยก ไฟฟ้าเข้าถึงทุกเส้นเพราะผังเป็นนิคมสร้างตนเองปัจจุปันเป็นโฉนดหมดแล้ว น้ำไม่ท่วม(สูงกว่าระดับน้ำทะเลประมาณ 50 เมตร) แต่ก็มีข้อเสีย1ข้อคือฤดูหีบอ้อยจะมีเถ้าถ่านจากการเผาอ้อยปลิวเข้ามแต่าตอนนี้น้อยลงไปมาก
guang
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 05:06:20 PM »

ราคาประมาณเท่าไหร่คะ ตอนที่ผมซื้อไร่ละแสนสี่หมื่นหกพันบาทครับ ค่าโอนออกเองครับ....

Liked By: somyos, jaket
pongsakmake
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 01:17:38 PM »

ผมเป็น 1 ในคนที่ซื้อที่ลพบุรีครับ  ที่แถวนี้ราคา วิ่งแถว แสนห้า-3แสน   บางทีถูกกว่านี้ก็ม่ีแต่คงไม่เหมาะกับการเพาะปลูกและเรื่องสาธารณูปโภค  แบบที่คุณสมยศบอกที่แถวนี้ จัดวางผังเมืองไว้อล้วที่ดิน ถนน จะเป็นแถวเป็นแนว   รูปบรรรยากาศที่ไปซื้อกันครับ   ตรงข้ามจะเป็นฟาร์มวัวนม

Liked By: somyos, chaiyawan
pongsakmake
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 01:23:28 PM »

รูปไม่ขึ้น[/url]Thanks: เกมส์ ฟังวิทยุออนไลน์[/img]
guang
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 11:32:22 AM »

ผมเป็น 1 ในคนที่ซื้อที่ลพบุรีครับ  ที่แถวนี้ราคา วิ่งแถว แสนห้า-3แสน   บางทีถูกกว่านี้ก็ม่ีแต่คงไม่เหมาะกับการเพาะปลูกและเรื่องสาธารณูปโภค  แบบที่คุณสมยศบอกที่แถวนี้ จัดวางผังเมืองไว้อล้วที่ดิน ถนน จะเป็นแถวเป็นแนว   รูปบรรรยากาศที่ไปซื้อกันครับ   ตรงข้ามจะเป็นฟาร์มวัวนม

1  ขอรูปหน่อยครับ...
                   2 ปลูกอะไรไปบ้างครับ...
somyos
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 08:31:26 PM »

รูปไม่ขึ้น[/url]Thanks: เกมส์ ฟังวิทยุออนไลน์[/img]
รอดูรูปอยู่ครับ เวลาไปลพบุรีจะได้ไปเยี่ยมชมบ้าง
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์