ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกลุ่มบ้านเกษตรพอเพียง  (อ่าน 10247 ครั้ง)
kok kamin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 06:02:01 PM »

ขอคำปรึกษาค่ะ
คือมีความคิดที่จะทำที่ดินแปลงเล็กๆ
ในที่ดินนี้จะมีบ้านพักอาศัย บ่อน้ำ ปลูกพืชยืนต้นจำพวกผลไม้
มีพื้นที่สำหรับปลูกพืชผักสวนครัว
ถ้าทำที่ดินประมาณนี้ขายให้สำหรับกลุ่มคนที่มีแนวความคิดเดียวกัน
อยู่รวมกันเป็นกลุ่มก้อน พอแต่ละบ้านมีผลผลิตเหลือกิน
เราก้อจะรวมกลุ่มขายผลผลิตให้กับคนซื้อได้เพราะมีสินค้าหลากหลาย
สินค้ามีปริมาณมากพอที่ลูกค้าจะซื้อได้ หรือจัดตั้งเป็นร้านค้าของกลุ่ม
หาวิธีขายให้กับคนซื้อที่มีความต้องการสินค้าของกลุ่มเรา
แนวความคิดนี้เป็นไปได้มั้ยคะ
เพิ่งตั้งกระทู้นี้เป็นครั้งแรก หากผิดกฎระเบียบก้อขออภัย
และยินดีให้ลบกระทู้ได้นะคะ
ขอบคุณค่ะ

TEACHER
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:25:11 PM »

โครงการที่ว่าอยู่ในจังหวัดไหนคะ และที่ดินจัดทำเป็นแปลงละกี่ไร่ ถ้ามีชาวเกษตรพอเพียงอยู่รวมกันน่าจะดี เท่าที่อ่านดูมีทั้งบ้านและบ่อน้ำท่าทางราคาจะสูง
Kon-it
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:46:20 PM »

ขอคำปรึกษาค่ะ
คือมีความคิดที่จะทำที่ดินแปลงเล็กๆ
ในที่ดินนี้จะมีบ้านพักอาศัย บ่อน้ำ ปลูกพืชยืนต้นจำพวกผลไม้
มีพื้นที่สำหรับปลูกพืชผักสวนครัว
ถ้าทำที่ดินประมาณนี้ขายให้สำหรับกลุ่มคนที่มีแนวความคิดเดียวกัน
อยู่รวมกันเป็นกลุ่มก้อน พอแต่ละบ้านมีผลผลิตเหลือกิน
เราก้อจะรวมกลุ่มขายผลผลิตให้กับคนซื้อได้เพราะมีสินค้าหลากหลาย
สินค้ามีปริมาณมากพอที่ลูกค้าจะซื้อได้ หรือจัดตั้งเป็นร้านค้าของกลุ่ม
หาวิธีขายให้กับคนซื้อที่มีความต้องการสินค้าของกลุ่มเรา
แนวความคิดนี้เป็นไปได้มั้ยคะ
เพิ่งตั้งกระทู้นี้เป็นครั้งแรก หากผิดกฎระเบียบก้อขออภัย
และยินดีให้ลบกระทู้ได้นะคะ
ขอบคุณค่ะ

ผมชอบแนวคิดนี้จัง คล้ายๆกับหมู่บ้านจัดสรร  แต่เป็นชุมชนเกษตรพอเพียงจัดสรร มีเพื่อนบ้านที่มีแนวคิดคล้ายคลีงกันมารวมตัวกันเพื่อทำกิจกรรม ผมว่ามันน่าจะเกิดการแบ่งปัน เกื้อกูลกันได้เป็นอย่างดี  และในที่สุดเราจะได้อะไรที่มากกว่าที่เราคิด
ploennet
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 05:28:37 PM »

ดีนะค่ะ Concept ดี ค่ะ คุณลุงก็ใจดี อยากร่วมด้วยสัก 1-2 ไร่ครับ

Liked By: Chuthikarn, Sanya_Sr, phen
boon.c
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 06:34:01 AM »

ดีครับน่าสนใจ แต่อย่าไกล กทม.มากนะครับ เดี๋ยวมาหาลูกลำบาก
mr.g
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:00:10 AM »

ขอสนับสนุนแนวคิดดีๆนี้ครับ

Liked By: yaisee, Sanya_Sr, phen
narakittikor
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 03:52:35 PM »

อยากทราบว่าจะเริ่มโครงการที่ว่า เมื่อไหร่คับ พื้นที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ขอสนับสนุนแนวคิดคับ

Liked By: yaisee, Sanya_Sr, phen
ชีวิตอิสระ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 12:51:44 PM »

คล้ายกับระบบสหกรณ์ใช้หลักพึ่งพิงช่วยเหลือกัน  ชอบค่ะ

Liked By: Sanya_Sr, phen
Fray
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 04:31:11 PM »

ถ้าเกิดจริง รบกวนติดต่อด้วยค่ะ สนใจมาก

dumbe
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 03:35:24 PM »

สนใจมากค่ะ....ขอร่วมด้วยคน
หาเนื้อคู่มานานไม่เจอซักที ยิ้ม

Liked By: yaisee, Sanya_Sr, plaina, phen
phandow
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 05:16:35 PM »

ถ้าเกิดโครงการนี้เกิดได้ จะขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งในหมู่บ้านด้วย แต่ขออย่างเดียว ราคาอย่าแรงเกิ้นครับ

thanapol1
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 03:59:34 PM »

สนใจครับขอทราบพิกัดครับ หาเนื้อคู่เหมือนกันครับ

Chuthikarn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 03:36:27 PM »

ลองเสนอมาดู ว่าน่าสนใจหรือป่าว
เงื่อนไขคือ
1) ไม่ควรไกลจาก กทม. เกิน 200 โล
2) มีน้ำมีไฟเข้าถึง
3) ไม่ควรไกลจาก รพ. หรือ อนามัยเกิน 5 โล
4) ราคาที่ดินต้องเกินจากราคาประเมิน มากนัก
5) ที่ดินไม่ควรถม
6) ต้องไม่เป็นที่นาเก่า

เยอะไปป่าวเนี่ย 5555  ตกใจ
Sanya_Sr
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:57:41 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่ จขกท.ได้ที่ไปหรือยังครับ ยิ้ม

แต่ละท่านมีความเห็นไปในแนวทางเดียวกัน แบบนี้ชอบเลย
ผมเองกำลังมองหาที่ทำเกษตรอยุ่เหมือนกันครับ คงจะได้สัก 2-3 ไร่ตามงป.ในกระเป๋าครับ
พอไปลองหาดู..... ส่วนใหญ่ที่ดินเค้าจะขายกันเป็น สิบๆไร่ครับ(ที่ประกาศ)   เห็นสวยก้อหลายที่แต่ไม่มีกำลังพอ...
      แต่วิธีนี้จะช่วยได้ และยังได้ช่วยเหลือกันได้หลายด้าน อย่างน้อยก้อมีเพื่อนบ้านล่ะ  ยิ้มเท่ห์
ใครเจอที่ดีๆแต่ขาดกำลัง หรือขาดเพื่อนก้อมานำเสนอกันน่ะครับ
ตัวอย่างข้างบนทั้ง 6 ข้อใช่เลยครับ แต่สงสัยหน่อยครับ(ความรู้ไม่ถึงจริงๆ 5555)
      ช้อนี้ครับ   6) ต้องไม่เป็นที่นาเก่า   อันนี้จะหมายถึงใช่เกี่ยวกับการใช้สารเคมีหรือยาฆ่าแมลงมาอย่างหนักหรือป่าวครับ....
Chai-Ayuttaya
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:47:03 PM »

สนใจครับผมเพิ่งเห็นหลังจากไปตั้งกระทู้เรื่อง "หาคนร่วมหุ้นซื้อที่แปลงใหญ่ ต.ชอนสมบูรณ์ อ.หนองม่วง ลพบุรี มาแบ่งจัดสรรทำเกษตร" ไปแล้วแต่ที่ดินที่ผมมองอยู่อยากได้ขนาดซัก 10ไร่น่ะครับ แปลงที่ผมเจอเขาขาย 100 ไร่แน่ะ ถ้ารวมกลุ่มกันได้จริงๆจะทำอะไรก็น่าจะง่ายกว่า ไม่ว่าจะ ขอน้ำ ขอไฟฟ้า ขอถนน ของบจากนักการเมือง ฯลฯ จะได้เกื้อกูลกัน แบ่งปันความรู้ ดูแลซึ่งกันและกัน ให้ความรู้ด้านเกษตรต่อกัน แม้กระทั่งช่องทางทางการตลาดของผลผลิต ก็น่าจะดีกว่าทำกันเองต่างคนค่างทำนะครับ ว่ามั๊ย ไปอยู่กันต่างที่ต่างถิ่นไม่รวมตัวกันให้ได้น่าจะอยู่ยาก เจอคนพื้นที่ดีก็โชคดีไป เจอพวกมืออาชีพ ได้ยินว่าเป็นคนกรุงเทพฯ เครื่องสูบก็เดินสูบทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะทำอะไร ขุดบ่อ ขอน้ำ ขอไฟ ฯลฯ ไม่จ้างเฝ้าหายหมด กระทั่งขุดดินไปขายก็มีคนเจอมาแล้ว

Liked By: Chuthikarn, jaket, nantins, phen
Chuthikarn
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 08:55:09 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่ จขกท.ได้ที่ไปหรือยังครับ ยิ้ม

แต่ละท่านมีความเห็นไปในแนวทางเดียวกัน แบบนี้ชอบเลย
ผมเองกำลังมองหาที่ทำเกษตรอยุ่เหมือนกันครับ คงจะได้สัก 2-3 ไร่ตามงป.ในกระเป๋าครับ
พอไปลองหาดู..... ส่วนใหญ่ที่ดินเค้าจะขายกันเป็น สิบๆไร่ครับ(ที่ประกาศ)   เห็นสวยก้อหลายที่แต่ไม่มีกำลังพอ...
      แต่วิธีนี้จะช่วยได้ และยังได้ช่วยเหลือกันได้หลายด้าน อย่างน้อยก้อมีเพื่อนบ้านล่ะ  ยิ้มเท่ห์
ใครเจอที่ดีๆแต่ขาดกำลัง หรือขาดเพื่อนก้อมานำเสนอกันน่ะครับ
ตัวอย่างข้างบนทั้ง 6 ข้อใช่เลยครับ แต่สงสัยหน่อยครับ(ความรู้ไม่ถึงจริงๆ 5555)
      ช้อนี้ครับ   6) ต้องไม่เป็นที่นาเก่า   อันนี้จะหมายถึงใช่เกี่ยวกับการใช้สารเคมีหรือยาฆ่าแมลงมาอย่างหนักหรือป่าวครับ....

ใช่ค่ะ และที่นาส่วนใหญ่มักเป้นที่ราบลุ่มน้ำท่วมถึง อาจจะไม่เหมาะทำสวนเกษตร และหากเราจะสร้างบ้าน เราต้องเสียเงินถมมากกว่าปกติ

Liked By: phen
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์