หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเรียกเสียงหัวเราะเพราะ(ปลูกผักหวานป่า)ไม่หวานอย่างที่คิด  (อ่าน 94439 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 05:51:22 PM »

สวัสดีครับครูอย่าเพิ่งท้อครับมาถึงขั้นนี้แล้ว ได้ลองน้ำส้มควันไม้หรือน้ำหมักสูตรต่างๆบ้างหรือยังครับ ถ้าไม่สำเร็จคงจำเป็นต้องจัดการขั้นเด็ดขาดคือพึ่งยา ให้มันรู้ไปว่ามันจะทนได้รักษาผักหวานไว้ก่อนครับจุดนี้  ผมมั่นใจว่าผักหวานถ้าโตได้ระดับนี้แล้วตายยากกกก ตอนนี้ที่สวนผมผักหวานรุ่นล่าสุดเริ่มแห้งตายพอเอาน้ำรดให้ดินชื้นหน่อยก็แตกยอดขึ้นใหม่ หน้าร้อนที่สวนขาดน้ำ 100% ผักหวานผมทุกต้นต้องทนจนกว่าฝนจะตกเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ขอบคุณ คุณเชนค่ะที่ให้กำลังใจ  น้ำส้มควันไหม้  กาวดักแมลง ดินเหนียวอุดรู ช่วยได้นิดหน่อย ตอนนี้ต้องพึ่งเคมีแต่ก็ยังป้องกันไม่ได้100% แต่ดีกว่าที่ไม่ได้ใช้  ตอนนี้พยายามให้ต้นโตเสียก่อน ส่วนน้ำประปาหมู่บ้านใกล้สวนตอนนี้น้ำแห้งหมดแล้ว  ที่สวนก็ต้องลุ้นว่าจะผ่านแล้งไ้ด้ไหม   ที่สวนคุณเชนขาดน้ำ 100% ถ้าเราไม่ได้รดตั้งแต่หมดฝนผักหวานสามารถปรับสภาพได้ค่ะ   แต่ช่วงแล้งเคยได้น้ำแล้วขาดสงสัยจะไปไม่รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 12:12:37 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

Thesun215
*

« ตอบ #337 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 02:27:28 PM »

สวัสดีครับครูมอส อย่าเพิ่งท้อ และตกใจไปเลยครับ สวนผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ สาเหตุ ผมเดานะครับ

1 สภาพอากาศที่เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวหนาวครับ เมล็ดจากบางแหล่งจะเซนซิทิฟ ต่อสภาพอากาศครับ
2 ปริมาณแสงแดด ถ้าได้แดดน้อยเกินไป หรือไม้พี่เลี้ยงใบเยอะๆ มีโอกาสยอดหงิกงอ
3 แมลงรบกวน
4 ปริมาณน้ำไม่เพียงพอ ไม่ต้องรดมาก แค่ 3 -4 วันครั้งครับ โดยเฉพาะดินทราย ดินแข็ง ต้องหาฟางหาปุ๋ยคอกใบไม้คลุมรักษาความชุ่มชื้นในดิน เพราะสังเกตที่สวนร้อยเอ็ด พ่อตาผมรดตลอด แตกยอดดีไม่ยุบเหมือนที่ชัยภูมิเลยครับ

ส่วนการที่ยอดกุดยอดเหี่ยวอย่าไปซีเรียสครับ ที่สวนผมก็เป็น นับจากช่วงนี้ไปหาเดือน มิย รับรองแตกยอดเรื่อยๆครับ

ต้นนี้แตกยอดก่อนเพื่อน แต่แมลงก็รุมซะยอดกุดใบแหว่ง ตอนนี้ก็แตกยอดมาใหม่แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

@ ขอบคุณ คุณอาทิตย์   ที่ให้คำแนะนำในการดูแลผักหวานในช่วงแล้งค่ะ   ผักหวานคุณอาทิตย์แตกยอดดีจริงค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 12:16:14 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #338 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:21:31 PM »

ถึงจะแห้งแล้งขนาดไหน แต่ผักหวานก็พยายามโต

kru mos
*

« ตอบ #339 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:29:10 PM »

กิ่งตอนกิ่งแรกที่ปลูก พ่อค้าลดราคา เหลือไม่ถึงร้อย  ปลูกได้ปีกว่าๆ  ตอนนี้เริ่มแตกยอดแล้ว  หวังให้แตกกิ่งก้านเป็นทรงพุ่มถ้ารอดจากแมลงนิรนาม

kru mos
*

« ตอบ #340 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:36:33 PM »

สภาพสวนแห้งแล้งสุดๆ ดินแข็งไม้พี่เลี้ยงเหี่ยวเฉา  ใบไม้ร่วง  น่าสงสาร ฝนไม่ยอมตกเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

gotoloei
*

« ตอบ #341 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:48:44 PM »

โตได้ดีเลยตรับอาจารย์ ถึงแล้งก็เขาก็ยังทนได้ครับ ร่มเงาต้นแคก็เป็นแบบนี้ครับ ทิ้งใบหน้าแล้ง

@ ไม้พี่เลี้ยงเป็นตะขบค่ะอาจารย์  แต่แห้งแล้งจนยืนต้นไม้  ส่วนแคปลูกแล้วไม่รอดได้แค่ปีเดียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 02:28:42 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
kru mos
*

« ตอบ #342 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 02:39:50 PM »

ผักหวานปี 58 ที่ปลูกซ่อมในหลุมที่ไม่โต    เมล็ดพันธุ์จากสวนพระยืน 

kru mos
*

« ตอบ #343 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 02:45:45 PM »

เมล็ดพันธุ์จากสวนพระยืน  อยากปลูกเพิ่มแต่ไม่มีพื้นที่ที่จะปลูกแล้ว  หลุมที่ไม่โตก็จะใช้กิ่งตอนที่ซื้อมาแล้วกำลังอนุบาลไว้ลงช่วงหน้าฝน  ช่วงนี้ไม่กล้าปลูกกลัวแห้งตายเปล่าๆ

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #344 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 01:52:01 PM »

ยังแก้ไขปัญหาไม่อยู่เนาะ ผมคิดว่าผ่านพ้นไปแล้ว ลืมแนะนำวิธีแก้เพิ่มเติม  1 ต้นที่มียอดอ่อน ให้เด็ดยอดมาปรุงอาหารซะไม่ตายหรอกครับ  2 กางมุ้งให้เลยครับป้องกันได้ 100 เปอเซ็นต์  3 นั่งสังเกตุดูต้นที่มีอาการหนักทั้งคืนเลย ผู้ร้ายเป็นใครกันแน่  ที่พูดแบบนี้ ผมเคยไปแวะชมสวนครูมอสแล้ว เป็นสัตว์หากินกลางคืนครับ ถ้าเป็นผมจะเลือกข้อ 3 เพราะบ้านสวนก็มีอยู่แล้วลองเสียเวลาสักคืน นึกว่าไปฮันนี่มูนก็แล้วกันครับ
่jukgrapong16
*

« ตอบ #345 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 03:01:28 PM »

ของผมก็เจอเยอะมาก  แมลงเจาะยอดอ่อนแบบนี้ แต่ผมอาศัยเดินตรวจบ่อยๆ ถ้าเจอจะเด็ดยอดนั้นออกเลย นำไปทำลาย(ใส่ขวดน้ำดื่ม 6 ลิตรเปล่า นำไปวางไว้กลางแดดให้แดดเผา โหดไปหน่อย) จนตอนนี้มีบ้างแต่น้อยมาก เพราะไม่มีโอกาสเป็นตัวเต็มวัย
kru mos
*

« ตอบ #346 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 09:29:51 PM »

ยังแก้ไขปัญหาไม่อยู่เนาะ ผมคิดว่าผ่านพ้นไปแล้ว ลืมแนะนำวิธีแก้เพิ่มเติม  1 ต้นที่มียอดอ่อน ให้เด็ดยอดมาปรุงอาหารซะไม่ตายหรอกครับ  2 กางมุ้งให้เลยครับป้องกันได้ 100 เปอเซ็นต์  3 นั่งสังเกตุดูต้นที่มีอาการหนักทั้งคืนเลย ผู้ร้ายเป็นใครกันแน่  ที่พูดแบบนี้ ผมเคยไปแวะชมสวนครูมอสแล้ว เป็นสัตว์หากินกลางคืนครับ ถ้าเป็นผมจะเลือกข้อ 3 เพราะบ้านสวนก็มีอยู่แล้วลองเสียเวลาสักคืน นึกว่าไปฮันนี่มูนก็แล้วกันครับ

@ ขอบคุณท่าน ผอ.มานิจที่มาให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาได้ค่ะ  สุดท้ายใช้เคมีก็ดูเหมือนแก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่งแต่ก็ต้องสังเกตไปอีกสักระยะว่า แก้ได้จริงไหม   อยากเด็ดมาแกงค่ะ  แต่ส่วนมากต้นยังเล็กอยู่ถ้าเด็ดกลัวต้นแคระแกรนไม่โตซักที
kru mos
*

« ตอบ #347 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 09:33:58 PM »

ของผมก็เจอเยอะมาก  แมลงเจาะยอดอ่อนแบบนี้ แต่ผมอาศัยเดินตรวจบ่อยๆ ถ้าเจอจะเด็ดยอดนั้นออกเลย นำไปทำลาย(ใส่ขวดน้ำดื่ม 6 ลิตรเปล่า นำไปวางไว้กลางแดดให้แดดเผา โหดไปหน่อย) จนตอนนี้มีบ้างแต่น้อยมาก เพราะไม่มีโอกาสเป็นตัวเต็มวัย
ขอบคุณวิธีการแก้ปัญหาที่แนะนำค่ะ  ครั้งแรกท่ีเจอปล่อยปละละเลยคิดว่าพอแล้งคงจะหายไปเอง  แต่สุดท้ายกลายเป็นขยายพันธุ์ให้มันเยอะจนลำบากในการแก้ไข   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kru mos
*

« ตอบ #348 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:29:32 AM »

วันนี้พอมีเวลาบ้างก็เอาความคืบหน้าของสวนมาฝากค่ะ   ถึงจะแห้งแล้ง  แต่ก็มีการแตกยอดใหม่ทำให้ต้นเจริญเติบโตบ้าง

kru mos
*

« ตอบ #349 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:36:09 AM »

เห็นการแตกยอดก็พอมีกำลังใจขึ้นมาบ้าง  ถึงต้นจะเล็กก็เห็นแววว่าจะโต

Thesun215
*

« ตอบ #350 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 06:16:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับครู เห็นผักหวานแตกยอดแล้ว คงหายเหนื่อยนะครับ สวนผมตอนนี้ก็เก็บเเต่งพุ่มผักหวานเลยครับ ไม่ให้สูงจะเก็บยากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

@ สวัสดีค่ะคุณอาทิตย์ พอแตกยอดก็มีกำลังใจขึ้นเยอะ  การเด็ดยอดคนสวนหวงมากอยากให้โตก็เลยยังไม่เด็ดเป็นทางการ (มีแต่หลอยเก็บ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2016, 05:01:06 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #351 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 09:20:21 AM »

เป็นอย่างไรหนอ วันสองวันก่อนฝนตกอยู่บ่อครับ แถวบ้า่นผมตกสองรอบ ตกเช้า กับเย็น ทำให้ต้นไม้ได้น้ำเต็มอิ่มเลยครับ รอวันแบบนี้มานานมาก ช่วงนี้ปิดโรงเรียนเดือนเดียว ไม่รู้ว่าจะใส่ปุ๋ยผักหวานทันหรือเปล่า 3 พ.ค. ก็เปิดก่อน เตรียมเอกสารรอการตรวจโรงเรียนสุจริตครับ

@  สวัสดีค่ะท่าน ผอ มานิจ ฝนตกบ้างนิดหน่อย พอชุ่มช่วยชีวิตพี่เลี้ยงไว้ได้ทัน อยากให้ฝนตกแรงๆแต่ก็ไม่ตกซักทีมีแต่ร้อนสุดๆ  ส่วนปุ๋ยยังไม่ได้ใส่เลยค่ะ   งานโรงเรียนก็ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดีค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 08:21:42 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์