หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเรียกเสียงหัวเราะเพราะ(ปลูกผักหวานป่า)ไม่หวานอย่างที่คิด  (อ่าน 106709 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 09:50:27 AM »

ปีนี้ทดลองปลูกลงถุงขนาดใหญ่  เห็นเขาทำขายแล้วโต แต่ที่เราปลูกไม่รู้จะผลออกมาจะเป็นอย่างไร

งามๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

@ ยังไม่งามเลยค่ะคุณอาทิตย์   สงสัยทำแล้วไม่ประสบผลสำเร็จเสียแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2015, 05:18:18 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

kru mos
*

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 12:39:15 PM »

ผักหวานปี 58  เมล็ดพันธุ์จากสวนพระยืน   หลังจากให้ปุ๋ยจากใบตะขบ  รู้สึกว่าใบโตและเขียวมีแววว่าจะโต

kru mos
*

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 12:45:19 PM »

นอกจากใส่ปุ๋ยจากใบตะขบแล้วยังทดลองคลุมฟาง  แต่ก็ไม่ทั่วสวนเพราะไม่ได้ทำนาเอง  และหาซื้อก็ยาก  ผลก็ดูดีขึ้น

gotoloei
*

« ตอบ #307 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 03:02:41 PM »

ต้นกล้าผักหวาน 58 โตดีครับอาจารย์  อายจัง อายจัง อายจัง
สวนผมก็ลุ้นไปเรื่อย ๆ ครับ และส่วนที่ปลูกปีที่แล้ว บางส่วนดี บางส่วนก็ยังนิ่ง ๆ ไปเรื่อย ๆ

@ ดูยังไงก็สู้สวนอาจารย์ไม่ได้ค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ที่สวนต้นปีที่แล้ว  รู้สึกว่าต้นเล็กลงกว่าเดิมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 04:01:03 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
Thesun215
*

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 08:34:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ งามๆครับครู งามกว่าสวนผม ปลูกเยอะ ดูแลไม่ทั่วถึง อาทิตย์นี้ก็ไม่ได้กลับกลางสัปดาห์อีก แต่โชคดีมีฝนมากวนชาวนา ผักหวานผมเลยพลอยได้รับอานิสงค์ไปด้วยครับ  โกรธ โกรธ โกรธ

@ ดีใจด้วยค่ะคุณอาทิตย์ที่ฝนตก  จริงด้วยค่ะ ปลูกเยอะแต่ไม่มีเวลาดูแลจริงจัง ก็ไม่โตเหมือนสวนอื่นๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 03:58:06 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 02:43:28 PM »

ขอบคุณครับที่ไปเยี่ยมชมสวนผักหวานของผม ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ ทีแรกผมก็คิดเหมือนคุณแหละครับ พอทำไปทำมา ได้สี่ - ห้าปี ประกอบกับไปเที่ยวศึกษาดูงานสวนผักหวานป่า 5-6 ที่ ก็ได้ข้อสรุป แล้วลองทำไม่ยากครับ ผักหวานมันชอบคนที่ไม่ค่อยมีเวลาครับ ปล่อยให้มีหญ้าบ้างครับ เพราะตัวหญ้านั่นและเป็นตัวควบคุมความชื้นครับ และที่ขาดไม่ได้คือ นักมวยต้องมีพี่เลี้ยง ผักหวานก็เช่นกัน พี่เลี้ยงที่ดี เช่น ต้นแดง ต้นจิก ต้นไม้ใบเล็ก ต้นตากบ ต้นมะขามเทศ ต้นชะโอม ปลูกอยู่ทางทิศตะวันตกครับ แล้วค่อยเอาเมล็ดผักหวานหยอดลงไปในหลุมปลูก4-5 เมล็ด เอาหญ้าแห้งคุมบางๆ แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จ รออีก 3 เดือนจึงไปดูหลุมปลูก ไม่ต้องทำอะไร ปล่อยให้อยูอย่างนั้น 1 ปี เข้าปีที่สอง อัดขี้วัวลงไปครับ ใบเท่าฝ่ามือเลยครับ ปลูกเมล็ดเป็นการลงทุนแบบประหยัดครับ  ที่สวนของผมลองทุกวิธีแล้ว ถุงเล็ก ถุงเพาะใหม่ กิ่งตอน อัตราริดตาย 25-30 เปอร์เซน ครับ แต่ที่ดีหน้อย ถุงเพาะแบบยาวเหมือนถุงเบี้ยยางพารา มีไม้พี่เลี้ยง อัตรารอด 85 เปอร์เซ็น แต่ต้องรดน้ำช่วงมีนา-เมษา ก็ดีนะครับ แถวสกลนคร มีผักหวานป่าพร้อมพี่เลี้ยงแบบ ถุงใหญ่ อายุ 2 ปี ถุงละ 250 บาท ก็อัตรารอดดีครับ แต่ต้องรดน้ำช่่วง มีนา-เมษา น่าจะอยู่ที่ 95 เปอร์เซ็น ง่ายสุดสั่งจองเมล็ดครับ มีวิธีเก็บเมล็ดผักหวานในตู้เย็นแล้วครับ รอให้มีฝนตก 3-4 ครั้งก่อนค่อยนำลงหลุมปลูก ขอโทษ ครับมาครั้งแรกก็ให้ความรู้ ปานว่าเพิ่นเป็นครูโรงเรียนโต
*

« ตอบ #310 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 03:10:27 PM »

ผมลืมดูพื้นเพเจ้าของสวน ว่าอยู่สกลนคร อาโต่ คือสีได้เปรียบแท้ ถ้าอยู่แถวอำเภอโคกศรีสุพรรณได้การหละ เพราะทีผมกล่าวไว้ในกระทู้ข้างบน มันอยู่บ้านห้วยยาง อำเภอโคกศรีสุพรรณ ครับ เล่นถุงใหญ่ และถุงยาวเลยครับ ถุงผักหวานป่านะครับ ผมเห็นถุงเพาะของคุณแล้วครับ มันสั้นไปครับ รากลงไม่ลึก โอกาสรอด เมษาน้อยครับ บ้านนี้เขาเพาะทุกอย่าง รวมถึงไม้แดง ชะโอมเพาะจากเมล็ดก็มี ครับ อยู่ใกล้ได้เปรียบ ถุงเพาะใหญ่ ผมขนมาใส่ท้ายรถ ได้ประมาณ 40 ถุงเพราะมันใหญ่มาก (โตโยสมาทแค็ป)
kru mos
*

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 08:24:25 PM »

ขอบคุณครับที่ไปเยี่ยมชมสวนผักหวานของผม ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ ทีแรกผมก็คิดเหมือนคุณแหละครับ พอทำไปทำมา ได้สี่ - ห้าปี ประกอบกับไปเที่ยวศึกษาดูงานสวนผักหวานป่า 5-6 ที่ ก็ได้ข้อสรุป แล้วลองทำไม่ยากครับ ผักหวานมันชอบคนที่ไม่ค่อยมีเวลาครับ ปล่อยให้มีหญ้าบ้างครับ เพราะตัวหญ้านั่นและเป็นตัวควบคุมความชื้นครับ และที่ขาดไม่ได้คือ นักมวยต้องมีพี่เลี้ยง ผักหวานก็เช่นกัน พี่เลี้ยงที่ดี เช่น ต้นแดง ต้นจิก ต้นไม้ใบเล็ก ต้นตากบ ต้นมะขามเทศ ต้นชะโอม ปลูกอยู่ทางทิศตะวันตกครับ แล้วค่อยเอาเมล็ดผักหวานหยอดลงไปในหลุมปลูก4-5 เมล็ด เอาหญ้าแห้งคุมบางๆ แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จ รออีก 3 เดือนจึงไปดูหลุมปลูก ไม่ต้องทำอะไร ปล่อยให้อยูอย่างนั้น 1 ปี เข้าปีที่สอง อัดขี้วัวลงไปครับ ใบเท่าฝ่ามือเลยครับ ปลูกเมล็ดเป็นการลงทุนแบบประหยัดครับ  ที่สวนของผมลองทุกวิธีแล้ว ถุงเล็ก ถุงเพาะใหม่ กิ่งตอน อัตราริดตาย 25-30 เปอร์เซน ครับ แต่ที่ดีหน้อย ถุงเพาะแบบยาวเหมือนถุงเบี้ยยางพารา มีไม้พี่เลี้ยง อัตรารอด 85 เปอร์เซ็น แต่ต้องรดน้ำช่วงมีนา-เมษา ก็ดีนะครับ แถวสกลนคร มีผักหวานป่าพร้อมพี่เลี้ยงแบบ ถุงใหญ่ อายุ 2 ปี ถุงละ 250 บาท ก็อัตรารอดดีครับ แต่ต้องรดน้ำช่่วง มีนา-เมษา น่าจะอยู่ที่ 95 เปอร์เซ็น ง่ายสุดสั่งจองเมล็ดครับ มีวิธีเก็บเมล็ดผักหวานในตู้เย็นแล้วครับ รอให้มีฝนตก 3-4 ครั้งก่อนค่อยนำลงหลุมปลูก ขอโทษ ครับมาครั้งแรกก็ให้ความรู้ ปานว่าเพิ่นเป็นครูโรงเรียนโต
ขอบคุณ คุณครูมานิตย์มากค่ะที่มาแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ในการปลูกผักหวานป่าค่ะ   จากบ้านไปบ้านห้วยยางโคกศรีสุพรรณ ประมาณ 20 กิโลเมตรค่ะ   เคยไปซื้อต้นกล้า  และก็เมล็ดผักหวานมาปลูกค่ะ แต่ยังขาดประสบการณ์ในการดูแลรักษา  (อาจเป็นเพราะเบิ่งแยงสู้มื้อมันกะเลยบ่งาม)  สองปีกว่าๆกับการปลูกและดูแลผักหวานป่าแแต่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร  มีต้นที่พอจะโตบ้างประมาณ 10 ต้นค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ     (เบิ่งนามสกุล  คือกันแท้เนาะค่ะ   แก้วไกรศร)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 08:26:03 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
sho
*

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 11:34:43 PM »

พึ่งเจอกระทู้ครูภูไทเมื่อตระกี้อ่านหน้าแรกและหน้าสุดท้ายไว้ก่อนดึกแล้ว เจอคำที่สะกิดใจอย่างมาก ของท่านข้างบนว่าผักหวานเหมาะสำหรับคนที่ไม่มีเวลาเอาใจใส่ เราก็เหมือนครูภูไทเลย เอาใจใส่เกินไปผักหวานเลยไม่โตหญ้าสักต้นก็ไม่อยากให้มี ดูทุกวัน บางวันรดน้ำถึงสี่ทุ่ม ปีนี้ทำผิดพลาดอย่างที่สุดกับการปลูกผักหวานจำนวน6000เมล็ด ว่าจะปลูกทุ่มทิ้งท้ายเป็นปีสุดท้ายแต่ผิดหวังแนวคิดผิด ปี59แก้ตัวใหม่อีกครั้ง
9_shane
*

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 08:45:55 PM »

ผมเป็นคนนึงครับที่ไม่มีเวลาและเชื่อว่าผักหวานไม่ต้องดูแลมาก จากประสบการณ์ตัวเองคือ เคยรดน้ำพรวนดินใส่ปุ๋ยคอก แต่ผลที่ได้คือนิ่งแล้วก็ใบเหลืองทั้งที่ใส่แบบประหยัดสุดๆน้อยมาก พอเป็นแบบนี้ใจไม่ดีเลยไม่ขอยุ่งอีกเลย ปล่อยให้เจอแล้ง ต้นไหนผ่านได้ก็ผ่าน ต้นไหนตายก็ตาย ฝึกให้อึด เจ้าของก็ขี้เกียจด้วย ตัดหญ้าอย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ส่วนใหญ่รอดครับ แปลกมากทั้งที่ดินแยกแตกระแหง ปลูกอ้อยมาเป็นสิบปี พี่เลี้ยงก็หลอมแหลม  ผมคิดเองว่ามันเป็นของป่าน่าจะโตเองได้ตามธรรมชาติของมัน มีเพื่อนคนนึงลงทุนสามแสนบาทกับผักหวานสองไร่สองปี ได้ยินตอนแรกไม่เชื่อแต่ฟังเขาเล่าแล้วต้องอึ้ง หนักคือระบบน้ำ แต่เขามีงบและมีสุขก็เลยไม่ใช่ปัญหา ก็ว่ากันไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ขอบคุณ คุณเชนมากค่ะที่มาแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ในการปลูกผักหวานป่า   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:36:05 AM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #314 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 03:23:55 PM »

นอกจากใส่ปุ๋ยจากใบตะขบแล้วยังทดลองคลุมฟาง  แต่ก็ไม่ทั่วสวนเพราะไม่ได้ทำนาเอง  และหาซื้อก็ยาก  ผลก็ดูดีขึ้น

ผักหวานรุ่นนี้ปี 58 ทั้งเมิ้ดบ้อครู งามเสมอกันคัก ฟางข้าวแถวบ้านผม ผมซื้อก้อนละ 30 ถูกรอตเตอรี่จักงวดสิซื้อรถอัดฟาง มาอัดแถวบ้านขายถืกๆ เด้ครับ

@  เป็นผักหวานปี 58  ทั้งหมดค่ะคุณนพ  แต่เป็นต้นที่พอดูได้   ต้นที่ไม่งามไม่ได้เอามาโชว์ค่ะ    ออนซอนฟางทางบึงกาฬค่ะหาง่าย    ทางสกลเพิ่นเลี้ยงงัวขุนหลายกะเลยหายากแหน่จั๊กหน่อย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2015, 04:06:14 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #315 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 03:57:39 PM »

พึ่งเจอกระทู้ครูภูไทเมื่อตระกี้อ่านหน้าแรกและหน้าสุดท้ายไว้ก่อนดึกแล้ว เจอคำที่สะกิดใจอย่างมาก ของท่านข้างบนว่าผักหวานเหมาะสำหรับคนที่ไม่มีเวลาเอาใจใส่ เราก็เหมือนครูภูไทเลย เอาใจใส่เกินไปผักหวานเลยไม่โตหญ้าสักต้นก็ไม่อยากให้มี ดูทุกวัน บางวันรดน้ำถึงสี่ทุ่ม ปีนี้ทำผิดพลาดอย่างที่สุดกับการปลูกผักหวานจำนวน6000เมล็ด ว่าจะปลูกทุ่มทิ้งท้ายเป็นปีสุดท้ายแต่ผิดหวังแนวคิดผิด ปี59แก้ตัวใหม่อีกครั้ง
   เหมือนกันเลยค่ะ คุณsho  คิดว่าปี 58 จะซ่อมเป็นปีสุดท้าย แต่ดูแล้วคงต้องปลูกซ่อมไปเรื่อยๆอีกหลายปีกระมังคะ  เอาเถอะยังไงใจก็ยังรักผักหวานอยู่เหมือนเดิม   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   
*

« ตอบ #316 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:33:22 AM »

สวัสดัครับ คุณครูผู้มีใจชื่นชอบการปลูกผักหวานป่า และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมอยากจะมาระดม ความคิดเห็น เรื่อง ไม้พี่เลี้ยง ต้นผักหวาน จากสมาชิกที่อ่านกระทู้นี้ ผมจะเสนอแนวทาง ให้  5  ชนิด แล้วลองให้คะแนนดู จากประสบการณ์์ในสวนตัวเอง ครับ 1 ต้นตะขบ  2 ต้นแดง  3 ต้นมะขามเทศ  4 ต้นชะโอม
5 ต้นต้นจิกต้นฮัง  ต้นไม้ชนิดใหนเป็นพี่เลี้ยงได้ดีที่สุด
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #317 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 05:38:47 PM »

ว่าแต่แล้งนี้ครูมีวิธีรับมือกับมันไป้ ผมได้แต่ประหยัดน้ำเอาช่วงนี้ น้ำสระแห้งไวโพดครับครู ฟางกะคลุมต้นไม้ไว้แล้วหละ แต่สิซอยได้ส่ำได๋

@ ถ้าน้ำประปาของตัวเองแห้งหมด  หวังน้ำบ่อหน้า(ประปาหมู่บ้าน) ถ้าประปาหมู่บ้านหมด ก็ปล่อยตามยถากรรมเลยค่ะคุณนพ  เพราะไม่มีแหล่งน้ำอื่นเลยค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 01:03:50 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #318 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 10:48:20 AM »

สำหรับแนวทางการปลูกผักหวานแบบใหม่ของผม โดยเฉพาะสวนที่ขาดแคลนน้ำ  ผมจะเริม่ต้นตั้งแต่ปลูกด้วยเมล็ดทีแรกเลย 1 หลุม ประมาณ 4-5 เมล็ด ได้เมล็ดมาปลายเดือนเมษา ช่วงนั้นฝนยังไม่ตก ให้เก็บ เมล็ดผักหวานในตู้เย็นไว้ก่อน (อยากรู้วิธีเก็บให้ตามไปดูรายละเอียดในกระทู้ผมครับ) พอฝนตก2-3 ครั้ง
แล้วค่อยหยอดลงหลุมปลูก กลบด้วยหญ้าแห้งนิดหนึ่ง ให้มันเกิดเองจากความสมดุลย์ทางธรรมชาติครับ เหมือนในป่า ไม่มีใครไปรดน้ำมันครับ ในหลุมปลูกต้องมีพี่เลี้ยงแล้วนะครับ ปีนี้ ผมได้ทดลอง ประมาณ 200 หลุ่่ม ไปดูแล้ว ก็งอกดี หลุมละ 2-4 ต้น ปีนี้จะไม่รดน้ำเลยครับ ถ้าต้นผักหวานสู้แดดไม่ไหว ลำต้้นจะเหี่ยวแห้งไป แต่่ลำต้้นใต้ดินไม่ตายนะครับ  รอฝนใหม่ตกครั้งสองครั้งมันจะงอกขึ้นมาใหม่
ทีนี้ละก็อัดขี้วัวลงไปเลยครับ สูตรนี้ สำหรับสวนที่มีน้ำน้อยครับหรือน้ำไม่พอใช้ ครับ  ไม่ควรให้น้ำแต่ต้นปี สร้างความเคยชินให้ต้นผักหวาน เหมือนคนติดยา ครับ ต้องการน้ำเลื่อยๆและตลอดไป
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #319 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 03:58:15 PM »

มาเยี่ยมชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

@  ขอบคุณผู้หมู่วุฒิค่ะที่มาแวะชม   ผักหวานที่สวนหลังถูกหนอนเจาะยอดแล้ว ก็ไม่ค่อยแตกยอดยังนิ่งๆอยู่ค่ะ  ช่วงนี้ก็ลุยใส่ปุ๋ยคอก คลุมฟางแต่ยังไม่เสร็จเลยค่ะ  เพราะช่วงนี้เสาร์ อาทตย์ติดการอบรม  และวันที่ 7-8 ธันวาคมที่ผ่านได้มีโอกาสไปบุรัรัมย์  สุรินทร์  ร้อยเอ็ด  เห็นแถวนั้นดินยังชุ่มชื้นไม่แห้งแล้งไม่เหมือนแถวบ้านเลยแห้งแล้งคักขนาด   ออนซอนเพิ่นหลาย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 01:13:32 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์