หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 260866 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:09:18 PM »

ภาพเมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2557 "ใส่ปุ๋ยคอก ตัดหญ้า"
ภารกิจวันนี้ ใส่ปุ๋ยตัดหญ้า ถ่ายภาพ ตามอัธยาศัย

หญ้าก็ขึ้นไว ตัดให้ดูเรียบสะอาดตา
มุมมอง ข้าวหอมมะลิ ข้าวนาหว่าน

ข้าวอินทรีย์นั้นดูเขียวมาก
มุมมอง ข้าวหอมปทุมนาปาเป้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:32:08 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

Thanawat9
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:04:21 AM »

มาติดตามผลงานครับ

สวนสุขเกษม : ขอบพระคุณครับ ยินดีต้อนรับพร้อมรับคำติชมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:33:33 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:27:07 AM »

เข้ามาชมสวนดินดีน้ำดี  วิวสวย  พืชที่ปลูกเจริญเติบโต ยินดีด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนสุขเกษม : ขอบพระคุณครับ ยินดีต้อนรับพร้อมรับคำติชมนะครับ
ดินดีน้ำดี วิวดี หญ้าก็เยอะดีจังเลย ตัดไม่ทันเลยจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:34:12 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:55:48 AM »

ภาพเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2557 "เพาะกล้าไม้ไว้ใช้"
ต้นไม้บางส่วนที่ปลูกไม่ทันก็เพาะใส่ถุงดำหรือกระถางไว้ปลูกในรอบต่อไป

แหนแดงขยายเต็มกะละมังได้อย่างรวดเร็ว

มีคนมาขายไก่พันธุ์ไข่ ตอนนั้นยังเป็นลูกเจี๊ยบดูไม่ออก ดูไม่เป็น
สรุปแล้วพอมันเริ่มโต ชัดเลย "เป็นไก่ตัวผู้ทั้งหมด"

เก็บแหนแดงไว้ให้มาขยายมั้งเด้อ ;Dแต่ไก่กลัวว่าจะเป็นไก่เนื้อซ่ะจริงเชียวพี่โดนมาแล้ว  โกรธ

สวนสุขเกษม : ด้วยความยินดีครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:37:08 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:28:57 PM »

มาติดตามผลงานครับ
ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:30:47 PM »

เข้ามาชมสวนดินดีน้ำดี  วิวสวย  พืชที่ปลูกเจริญเติบโต ยินดีด้วยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนสุขเกษม : ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์
สภาพหน้าฝน อะไรๆก็ดูเขียวดูงามตาไปหมดครับ แต่ถ้าหน้าแล้งเมื่อไหร่ แห้งแล้ง และมาพร้อมกับไฟ จึงต้องควมคุมให้อยู่ในปีนี้ที่ทำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:38:14 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:38:09 PM »

ภาพเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2557 "เพาะกล้าไม้ไว้ใช้"
แหนแดงขยายเต็มกะละมังได้อย่างรวดเร็ว

มีคนมาขายไก่พันธุ์ไข่ ตอนนั้นยังเป็นลูกเจี๊ยบดูไม่ออก ดูไม่เป็น
สรุปแล้วพอมันเริ่มโต ชัดเลย "เป็นไก่ตัวผู้ทั้งหมด"

เก็บแหนแดงไว้ให้มาขยายมั้งเด้อ ;Dแต่ไก่กลัวว่าจะเป็นไก่เนื้อซ่ะจริงเชียวพี่โดนมาแล้ว  โกรธ

สวนสุขเกษม : ด้วยความยินดีครับพี่

สวนสุขเกษม : ถ้าแวะมาตลาดหนองไผ่ ยินดีแบ่งให้ไปขยายครับพี่  ยิ้มเท่ห์  
อยู่หลัง ธ.กรุงศรีและหลังตลาดสดหนองไผ่ ที่บ้านพี่ผมเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์
ติดตั้งจานดาวเทียม และติดตั้งกล้องวงจรปิดครับ ถามคนแถวๆนั้นดูก็รู้จักครับ (ชื่อร้านเซอร์วิสมายด์ โซลูชั่นส์)  ยิ้มเท่ห์

ส่วนเรื่องไก่ ผมก็ว่า ไก่น่าจะเป็นไก่เนื้อแน่ๆครับ ฮ่าๆ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่เป็ฯไร กายเป็นอาหารก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:40:48 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

TonyComes
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 06:53:33 PM »

สวนสุขเกษม : ถ้าแวะมาตลาดหนองไผ่ ยินดีแบ่งให้ไปขยายครับพี่  ยิ้มเท่ห์  
อยู่หลัง ธ.กรุงศรีและหลังตลาดสดหนองไผ่ ที่บ้านพี่ผมเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์
ติดตั้งจานดาวเทียม และติดตั้งกล้องวงจรปิดครับ ถามคนแถวๆนั้นดูก็รู้จักครับ (ชื่อร้านเซอร์วิสมายด์ โซลูชั่นส์)  ยิ้มเท่ห์

ส่วนเรื่องไก่ ผมก็ว่า ไก่น่าจะเป็นไก่เนื้อแน่ๆครับ ฮ่าๆ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่เป็ฯไร กายเป็นอาหารก็ได้ครับ

แหนแดงเลี้ยงแบบนี้ได้เลยใช่ไหมครับ???
เพิ่งได้มา 2กก. แต่ยังไม่มีที่ลงครับ
สงสัยคงต้องเป็นกะละมังอย่างของคุณเอ็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:42:19 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:25:53 AM »

แหนแดงเลี้ยงแบบนี้ได้เลยใช่ไหมครับ???
เพิ่งได้มา 2กก. แต่ยังไม่มีที่ลงครับ
สงสัยคงต้องเป็นกะละมังอย่างของคุณเอ็ม

สวนสุขเกษม : ในกะละมังต้องมีดินผสมด้วยดังนี้ครับ
ดิน 1 ส่วน
ปุ๋ยคอก 1 ส่วน (เคมีไม่ได้เลยนะครับ)
ถ้ามีรำข้าว ก็ใส่ไปสัก 1 กำมือ หรือตามความเหมาะสมของกะละมัง แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ
แล้วก็เติมน้ำแช่ไว้ 1 คืน
พอแช่ไว้ 1 คืนเสร็จก็เอาน้ำเก่าออก เอาน้ำใหม่เข้าไป (ขอเป็นน้ำฝนนะครับ น้ำประปาห้ามครับ)
จากนั้นก็เอาแหนแดงใส่แค่เพียง1กำมือ ก็จะเต็มกะละมังไวมากครับ

ลักษณะแหนแดงชอบน้ำนิ่ง ชอบแดดรำไร คือไม่แดดมาก ไม่ล่มเกินไป พอดีๆ จะเจริญงอกงามดีมากครับ
ลองเลี้ยงไว้หลายๆกะละมังครับ แล้วก็เติมน้ำหลายๆระดับ จะได้ศึกษาไปด้วยครับ ว่าแหนแดงชอบแบบใด

ยิ่งหน้าฝนแบบนี้ระวังแหนแดงออกนอก กะละมังหมดนะครับ 555
ถ้าให้ดีต้องเจาะรูเล็กๆแถวขอบตรงกะละมัง เวลาน้ำฝนตกใส่ ก็จะไม่ล้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:45:41 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:29:59 AM »

สวัสดีครับ

ลองดูไอเดียกทารทำที่เพาะเลี้ยงแหนแดงสูตรของผมดูมั๊ยครับ เคยแนะนำเพื่อนสมาชิกเอาไว้

รูปการทำที่เพาะขยายแหนแดงของผมลงทุนไป 600 บาทค่าแผ่นพลาสติก ส่วนยางรถยนต์ฟรีทั้งหมด ได้พื้นที่ประมาณ 15 ตารางเมตรสามารถขยายแหนแดงได้ประมาณ 15 กิโลกรัมภายใน 7-14 วัน ตักแหนแดงไปเลี้ยปลา เหลือแนวเอาไว้หน่อยหว่านปุ๋ยอินทรีย์ดูแลน้ำ 1 เดือนเปลี่ยน้ำสักครั้ง(ถ้าไม่ทำแหนแดงจะเริ่มขยายช้า)

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:46:11 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:09:11 AM »

สวัสดีครับ

ลองดูไอเดียกทารทำที่เพาะเลี้ยงแหนแดงสูตรของผมดูมั๊ยครับ เคยแนะนำเพื่อนสมาชิกเอาไว้

รูปการทำที่เพาะขยายแหนแดงของผมลงทุนไป 600 บาทค่าแผ่นพลาสติก ส่วนยางรถยนต์ฟรีทั้งหมด ได้พื้นที่ประมาณ 15 ตารางเมตรสามารถขยายแหนแดงได้ประมาณ 15 กิโลกรัมภายใน 7-14 วัน ตักแหนแดงไปเลี้ยปลา เหลือแนวเอาไว้หน่อยหว่านปุ๋ยอินทรีย์ดูแลน้ำ 1 เดือนเปลี่ยน้ำสักครั้ง(ถ้าไม่ทำแหนแดงจะเริ่มขยายช้า)

ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม : ขอบคุณครับพี่นพ สำหรับไอเดียบ่อปลา  ยิ้มเท่ห์
แต่บ้านผม พื้นที่จำกัด ถ้าจะทำคงต้องทำที่สวน
ส่วนวัสดุ ถุงพลาสติกใหญ่ๆแบบนี้ คงหาซื้อยากเหมือนกันครับ
บริเวณแถวนี้ ไม่มีแน่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:47:23 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:46:20 PM »

พรุ่งนี้จะไปปล้น สวนชาวนาที่เพชรบูรณ์..สวนนี้มีอะไรให้ปล้นบ้างมั้ยคะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:58:26 PM »

พรุ่งนี้จะไปปล้น สวนชาวนาที่เพชรบูรณ์..สวนนี้มีอะไรให้ปล้นบ้างมั้ยคะ

ปล้นใจเจ้าของสวนมั๊ยเสือภา 5 5 5

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Pa ketnet

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:08:42 PM »

ปล้นใจเจ้าของสวนมั๊ยเสือภา 5 5 5

ยิงฟันยิ้ม

5 5 5 เกรงใจค่ะพี่..ไปปล้นเต่ง ก่อนพรุ่งนี้ ฝากปล้นอะไรมั้ยคะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:54:44 PM »

ยิงฟันยิ้ม

5 5 5 เกรงใจค่ะพี่..ไปปล้นเต่ง ก่อนพรุ่งนี้ ฝากปล้นอะไรมั้ยคะ

ฝากอุ้มพระพิรุณ ส่งมาทางแพร่หน่อยครับไม่มีน้ำเอาใส่นาแล้วสงสารข้าวที่ปลูกไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Pa ketnet

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:32:30 PM »

ลังเล ลังเล ลังเล เมื่อต้นเดือน ขึ้นไปช่วยพี่ลม  ทำนาที่เชียงใหม่ ฝนตกทุ๊กวันเลย ค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์