หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 250211 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:37:26 PM »

เสาร์ที่ 14-15 มีนาคม 2558
"เอาความเหนื่อย,ความทุกข์,ความผิดหวังในเรื่องต่างๆไปโยนทะเล" ยิงฟันยิ้ม
ได้มีโอกาศไปพักผ่อนกับแฟนและกับเพื่อนๆ ที่ บางแสนชลบุรี และหาดสวนสน ระยอง

พบปะพูดคุย และเปลี่ยนความคิดต่างๆ คุยเรื่องเก่าๆสนุกเฮฮา
เวลาแห่งความสุขผ่านไปไวจริงๆ อยากอยู่นานๆจัง แต่ต่างคนก็ต่างมีภาระหน้าที่ที่ต้องทำกันต่อ

นัดเที่ยวกันเป็นกลุ่มแบบนี้ปีละ1-2ครั้ง เพื่อนบางคนต้องทำงานว่างไม่ตรงกันจึงไม่ได้มาก็มีอีกหลายคู่
ขอเก็บภาพบรรยากาศซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับสวนมาลงเป็นความทรงจำในนี้หน่อยนะ คงไม่ว่ากันนะครับ ^^

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #353 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 04:09:23 PM »

เสาร์ที่ 21 มีนาคม 2558 ได้มีโอกาศไปเที่ยวสวน
ก่อนอื่นขอเดินชมถ่ายบรรยากาศรอบสวน
บรรยากาศตอนนี้ขอใช้คำนี้ "ในน้ำมีปลา ในนามีหญ้า" ^___^"

กล้วยปล่อยตามมีตามเกิด ตรงที่ปลูกข้างนาที่เป็นดินดำก็งามดี แต่ตรงที่ปลูกตรงโคกเนินดินก้นสระบางต้นก็ตาย
ปีนี้ต้องขยายเพิ่ม คัดต้นพันธุ์ที่ดีๆขยาย

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 04:31:28 PM »

ไม่ได้แวะมานาน รอบนี้มาเห็นการเปลี่ยนแปลงใหม่
พี่ผมได้จ้างเหมารถไถปรับขยายพื้นที่นาและสวนเพิ่ม
ขยายเพิ่มอีกประมาณ 1-2 ไร่ พร้อมคันคูถนนใหม่ ตามภาพที่เห็นด่านล่างครับ

jirasakk
*

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:14:43 AM »

สวัสดีครับ ขอมาเยี่ยมชมสวนสุขเกษมด้วยคน สวนสวย วิวดี ดินดำ น่าปลูกต้นไม้มากเลยครับ ถ้ามีแหล่งน้ำดีๆ น่าปลูกผลไม้มากเลยครับ

สวนสุขเกษม : ขอบคุณมากครับพี่ที่มารับชม
ส่วนเรื่องสวนผลไม้นั้นในอนาคตมีแน่ครับ แต่จะทำผสมผสานหลายๆอย่างครับ ไม่ได้เป็นพึชเชิงเดี่ยวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 10:04:07 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #356 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:09:37 PM »

ถนนริมสระ มีต้นกล้วย ,ชะอม และไผ่
ได้มีโอกาศตัดแต่งใบบางส่วน และรดน้ำผสมน้ำหมัก เพิ่มสารอาหารให้พืช

ต้น มะฮอกกานี ทนแล้งได้ดีมากครับ แต่ตอนนี้พี่ผมได้เดินระบบน้ำให้เค้าแล้ว

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #357 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:19:25 PM »

ได้ผลผลิตบางส่วนติดไม้ติดมือกลับบ้าน มีทั้งปลา,หัวปลี,ชะอม
ได้มือดีมาจับปลามาจากที่บ้าน ตอนแรกใช้เบ็ดตก สักพักปลาเริ่มไม่กินเหยื่อ ขอให้แหแทน เลยจัดการไปยืมอามาให้

ผมลองลงโดดน้ำแก้ร้อน และไปช่วยจับปลาดู
สถาพน้ำที่เห็น เย็นและลึกมากครับ น้ำท่วมหัวพร้อมท่วมชูมือเลยครับ
น่าจะลึกประมาณเกือบ 2.50 เมตร น้ำดีจริงๆครับ นึกไปนึกมา นึกไปเสียดายว่าขุดสระเล็กไปหน่อย

ของฝากกลับบ้าน หัวปีเต็มไปหมดเลยครับ ^^

เมนูวันนี้ ต้มแซบปลานิลครับ ^^

TonyComes
*

« ตอบ #358 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 09:54:28 PM »

ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมนานมากจนปลาโตกินได้แล้ว
ดีใจด้วยนะครับน้องเอ็ม ^^

สวนสุขเกษม : ขอบคุณมากครับพี่ ที่มาเยี่ยมชม
ปลาที่ปล่อยไปมี 4 พันธุ์ดังนี้ครับ 1.ปลานิล 2.ตะเพียน 3.ปลาทับทิม 4.ปลาดุก
แปลกตรงที่ ทั้งตกทั้งหว่าน จะได้ปลา 2 พันธุ์นี้ 1.ปลานิล และ 2.ปลาตะเพียน
ดังนั้น จึงมีการวานแผนต่อไปที่จะปล่อยปลาชนิดไหนที่ได้กินในรอบต่อไปในปีนี้ครับ
ก่อนอื่นต้องรอฝนแรงตกมาราดสระซะก่อน เพราะเกรงว่าปลาจะออกหนีหมด
^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2015, 12:42:48 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #359 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:52:08 PM »

ปีนี้เป็นปีที่แล้งจริงๆ พืชผลทางการเกษตรพี่ๆน้องแย่กันเป็นแถว
หลังจากห่างหายไปนาน ไม่ได้หายไปไหนไกล
ผมได้แต่เข้ามาอ่านเรื่องราวประสบการณ์ต่างๆ หลายๆท่านในมุมสมาชิกครับ
เพียงแค่ไม่ได้อัพเดรตของผมเอง

ตอนนี้ว่างพร้อมที่จะอัพโหลดเรื่องราวและรูปภาพที่ผ่านมา ขออัพเรื่องเก่าๆคงไม่ว่ากันนะครับ
ว่างๆจะอัพเดรตเรื่องๆครับ

ในช่วงเวลาว่างของเดือนมีนาคม-เมษายน 2558
ระหว่างรอฤดูฝน ก็หาทำอะไรไปก๊อกๆแก๊กๆ เป็นแท่นที่สูบน้ำครับ
อาจจะป้องกันขโมยได้ไม่100% แต่ก็ยังดีกว่าไม่ป้องกันอะไรเลยครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #360 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:07:32 PM »

18 เมษายน 2558
หลังจากอ๊อกเหล็กแท่นเครื่องสูบน้ำเสร็จ
ก็ได้ทำการทาสีพร้อมติดหลังคากันฝน นำขึ้นรถออกเดินทางไปติดตั้งที่สวนต่อครับ

ก่อแบบด้วยอิฐบล็อก และก็เอาเศษหินที่ไร้ประโยชน์เอามาทำให้มีประโยชน์ นำมาใส่ข้างในแบบและเอาน้ำปูนลาด
ของเหลือๆทิ้งๆ ถ้าเอามาทำประโยชน์ได้ ก็จะเอามาใช้ครับ อย่างเช่นเศษโต๊ะเก่าๆที่ที่ทำงานทิ้ง
เอามาตั้งแบบเสริมความสูง เพื่อเทคอนกรีตหุ้มโครงเหล็กอีกทีครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #361 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:14:46 PM »

19 เมษายน 2558
ต้นไม้บางชนิดเริ่มพลัดใบแห้งเหี่ยว ผืนนาก็เต็มไปด้วยหญ้าขน พื้นดินที่มีแต่หินก็ร้อนมากๆ
ต้นกล้วยที่ว่าแน่ๆ ตายไปหลายต้นเหมือนกันครับ
ปีที่แล้วซื้อหน่อกล้วยมาปลูก ซื้อแบบลวกๆโดยไม่ได้ดูต้นพันธุ์แม่พันธุ์ ขอแค่เป็นน้ำว้าเอาหมด
จึงได้พันธุ์ที่ไม่แน่นอน ลูกเล็กบ้าง ต้นสูงบ้าง เตี้ยบ้าง ไม่เหมือนกัน

แต่ปีนี้ขอเริ่มปลูกใหม่แบบปราณีตสักหน่อย โดยจะเลือกเฉพาะพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ดี เอาหน่อเค้ามาปลูกเท่านั้นครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #362 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:55:25 PM »

4 พฤษภาคม 2558
จ้างรถไถเจ้าเก่ามาปรับแต่งพื้นที่เตรียมพร้อมจะปลูกไผ่ ปลูกกล้วย และอื่นๆอีกหลากหลาย
เจ้านี้ฝีมือดีต้องจองคิวล่วงหน้าเกือบเดือนถึงจะได้

คุ้นเคยกันมาตั้งแต่ที่ทำงาน ในเรื่องการปรับถนน งานดิน งานลูกรัง ใช้บริการบ่อย
เมื่อปีที่แล้วที่มาปรับนาให้ผมครั้งแรก ทำงานดี ทำไว ได้งาน ติดใจ เหมาะสมกับการจ่ายเงินให้ครับ

แต่ถ้าจ้างมั่วไม่รู้จักฝีมือก็แย่หน่อย อาจเจอพวกหัวหมอ เล่นกินชั่วโมง งานไม่ออก เนื้องานไม่เดิน ก็ซวยไป
ผมเคยเจอเหมือนกันครับพวกหัวหมอแบบนี้ แต่ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่เราจะคัดให้เป็นลำดับท้ายๆ นอกจากหาไม่ได้จริงๆ

มุมด้านหน้าถนน ก่อนและหลัง

มุมด้านถนนข้างสระต้นกล้วยต้นไผ่ ก่อนและหลัง

มุมนี้ รวมคันนาเล็กมารวมกับคันนาใหญ่ เพื่อในการปลูกไผ่และอื่นๆในปีนี้ครับ ภาพก่อนและหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 02:26:39 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #363 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:04:45 AM »

4 พฤษภาคม 2558
ปาดขี้หญ้า ไว้ตรงทางน้ำไหลออก กันน้ำกัดเซาะแรงพังทะลายหน้าดินครับ

กันเองๆไถไร่ให้ผมฟรีอีกประมาณ 2-3 ไร่ครับ
ผมเลยขอบคุณไปและบอกว่า เห็นว่าคิวยาวไม่ค่อยว่าง ผมขอจองปีนี้มาไถปีอีกได้ไหม?
คนขับบอกว่า ได้ๆ (ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จนะ เพราะโทรไปทีไรไม่ว่างตลอด)  ยิงฟันยิ้ม

มีอีกหลายๆมุมที่ไม่ได้ถ่ายรูป เป็นอันว่าเสร็จพิธี....
ภารกิจต่อไปคือรอฝน ฝนที่เรียกว่าตกจริงๆ ตกแบบเทน้ำเทท่า แล้วค่อยเริ่มการปลูกต้นไม้ต่อไป  เจ๋ง

จ่ายเงินสบายใจ..... ก่อนกลับก็เก็บของติดไม้ติดมือกลับบ้านซะหน่อย.....

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #364 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:23:32 AM »

เก็บหินรวบรวมไว้เป็นจุดๆ เผื่อได้ใช้ประโยชน์
ตอนนี้อาจดูไม่มีค่า แต่พอเทพื้นหรือก่อสร้างอะไรสักอย่างเค้ามีประโยชน์มาก
และอีกอย่างป้องกันหินกระเด็นตอนที่ใช้เครื่องตัดหญ้า

หยอดเมล็ดมะขามทำรั้ว
ไม่น่าเชื่อของปีที่แล้วที่หยอดไว้ก็ยังอยู่ ถึกและทนจริงๆ

ภาพอีกมุมที่ดันไว้ ดูเอี่ยมสะอาดตาดีจัง

nomadic_man
*

« ตอบ #365 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:58:57 AM »

สวัสดีครับ แวะเข้ามาเยี่ยมชมเป็นกำลังใจ
ดินดี น้ำท่าบริบูรณ์ สมกับอยู่ จ.เพชรบูรณ์จริงๆ  อายจัง  อายจัง ที่สำคัญเห็นความมุ่งมั่นของเจ้าของสวนแล้วขอชื่นชมครับผม  ยิ้ม

สวนสุขเกษม : ผมขอขอบคุณมากครับ ที่เข้้ามาทักทายและเยี่ยมชม
ใช่ครับ ดินดี น้ำดี ผมยังเสียดายเลย ว่าขุดสระเล็กไปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 02:55:21 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
andrew
*

« ตอบ #366 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:25:14 PM »

ชมสวนกันเพลินเลยค่ะ ได้ทั้งหัวปลี ทั้งปลา อาหารทั้งนั้นเลย

สวนสุขเกษม : ผมขอขอบคุณมากครับ ที่เข้้ามาทักทายและเยี่ยมชม
หัวปรีมีให้ตัดให้กินเรื่อยๆครับ ปีหน้าจะต้องเยอะกว่านี้ เพราะมีโครงการปลูกเพิ่มเติมจากพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ที่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 02:54:56 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

FB: pathumthipgarden
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #367 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 03:07:34 PM »

ปีนี้แล้ง แล้งแบบไม่ธรรมดา อากาศร้อนมากๆ
ระหว่างรอฟ้าฝนจะมา ก็หาอะไรทำไปเรื่อยๆครับ

คิดและต้องทำ ทำจึงจะได้ประสบการณ์ความรู้ใหม่ๆ
รอบนี้หัดตอนกิ่งดูครับ มีพริกไท มะนาว ไผ่

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32   ขึ้นบน
  พิมพ์