หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 263707 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:54:21 PM »

ถนนร่มไผ่เลี้ยง,กล้วย,มะละกอ
เติมโตตามระยะเวลาที่เดินไปทุกวินาทีครับ
แต่มะละกอผมยังไม่ออกลูกเลยครับ ^^

"มะพร้าว"ใส่เกลือให้เค้าอีกสักหน่อย เพราะเค้าชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 02:56:14 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #305 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:14:53 PM »

6 ธ.ค. 57   
เก็บภาพยามเย็นของสวนมาฝากครับ
เวลาประมาณ 17.00 น. พระอาทิตย์กำลังตกดิน

ป่าหญ้าพื้นที่ข้างๆ แล้งนี้คงมาพร้อมกับไฟป่าแน่ๆ
ดังนั้นจึงต้องตัดหญ้ากันแนวเขต เพื่อป้องกันไฟป่าลามมาหาเราครับ

ดอกไม้ที่โปรยๆทิ้งไว้ข้างต้นตะขบเมื่อเดือนก่อน ก่อนหมดฝน
ขณะนี้ได้ ออกดอก มาให้ชมแล้วครับ ^^

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #306 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:48:41 AM »

6 ธ.ค. 57 18.00 น.
ทิศตะวันตก = พระอาทิตย์ตกดิน
ทิศตะวันออก = พระจันทร์เต็มดวงสวยใหญ่มากครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #307 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:25:53 PM »

"ต้นกล้วยไม้"ของแม่ นัดกันออกดอกแล้วครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าชื่ออะไรบ้าง เห็นสวยดี เลยแอบถ่ายรูปเก็บไว้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

"ต้นชมจันทร์" ปลูกง่าย กินได้
ออกทั้งดอกและออกฝัก มีเมล็ดให้ขยายพันธุ์เพิ่มแล้วครับ.....

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #308 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:36:44 PM »

"ต้นมะนาว"แป้นพิจิตร1
ที่เคย อดน้ำอดปุ๋ย อดมาเป็นเดือนๆ ใบก็ยังไม่เหี่ยวไม่เหลืองสักที แต่ก็มีอาการใบงอๆ
สงสัยจะโกรธ คงจะหิวน้ำหิวปุ๋ยจัด  ยิงฟันยิ้ม
อาทิตย์ก่อนทำการใส่ดินใส่ปุ๋ยหมักขี่ไก่ให้เค้า และรดน้ำให้เค้ากระชุ่มกระชวย ไม่ทันไรก็ออกดอกมาให้เห็นเลยครับ

ต้นนี้ปลุกในโอ่งเก่าที่รั้ว เคลื่อนย้ายได้สะดวก

ภาพดอกมะนาวที่ออกครับ

แขวนลูกเหม็นไล่แมลงให้เค้าสักหน่อยครับ ดูมาจากรายการหอมแผ่นดินครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #309 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:32:41 PM »

"ประดู่ สะเดา มะค่า ตะเคียน มะนาว มะพร้าว ต้นกาแฟ ฯลฯ"
ใส่ปุ๋ยคอกนิดใส่ดินหน่อย (เปลี่ยนดินให้กล้าไม้)
เพาะเลี้ยงไว้เตรียมปลูกต้นฤดูฝนในปีหน้า โอกาศรอดจะประมาณ 70-90 %

แต่ถ้านำไปปลูกตอนช่วงแล้งนี้ โอกาศรอดไม่น่าเกิน 70% แต่ต้องใส่ใจและดูแลสูงกว่าเก่า
ซึ่งไม่เหมาะสมกับจังหวะงานที่ผมทำตอนนี้ครับ จึงจำเป็นต้องทำแบบนี้ครับ...

ไม่เร่งรีบมากนัก ค่อยๆทำแบบมีคุณภาพดีกว่าครับ
เหมือน กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว........  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บอนไซบางส่วนที่ปลูกไว้ ไม่ค่อยได้ดูแลเลยครับพักนี้ ^^

9_shane
*

« ตอบ #310 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 06:25:35 PM »

หวัดดีครับน้องเอ็มพี่เข้ามาติดตามรวดเดียวจบ กดlike น่าจะครบถ้าไม่ตาลาย  ยิงฟันยิ้ม  ขอชมก่อนว่าที่สวยครับ ตอนแรกคิดว่าดินจะแดงๆแต่กลับดำดี พอปลูกข้าวสีเขียวและสุกทองตัดกับทิวเขาสวยเหมือนภาพวาดเหมือนกันนะครับ ชอบในความคิดของน้องตรงที่ใฝ่เรียนรู้คู่ลงมือทำ วางแผน คิดแก้ปัญหาดี ครอบครัวดี เริ่มต้นได้ดี มีอนาคตทางนี้แน่นอนครับ ความรู้บางอย่างได้จากที่นี่เลย จากที่ไม่เคยสนใจทำนา อยากขึ้นมาซะงั้นอยากให้มีคนแบบนี้เยอะ อ่านเรื่องราวแล้วได้บรรยากาศพอเพียงจริงๆ เพราะส่วนตัวผมจะไม่สนใจติดตามการที่คนหันมาทำเพื่อหวังรวยหรือลงทุนมากๆ รู้สึกเหนื่อยแทนและไม่มีความสุข ปักหมุดติดตามให้กำลังใจครับ อยู่เป็นเพื่อนกันไปนานๆ อย่าเพิ่งเบื่อ ชมแล้วขอนิดนึงติว่าจะให้ดีต้องชวนแฟนมาดำนาด้วยครับ ปลูกดอกไม้ก็ได้เสริมวิวทิวทัศน์ ยิงฟันยิ้ม

(ต้นไม้ที่ถามที่หน้า12น่าจะ ชัยพฤกษ์ ครับ ดอกสวย เคยเห็นเขาปลูกข้างทาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 08:55:25 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #311 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:10:05 PM »

หวัดดีครับน้องเอ็มพี่เข้ามาติดตามรวดเดียวจบ กดlike น่าจะครบถ้าไม่ตาลาย  ยิงฟันยิ้ม  ขอชมก่อนว่าที่สวยครับ ตอนแรกคิดว่าดินจะแดงๆแต่กลับดำดี พอปลูกข้าวสีเขียวและสุกทองตัดกับทิวเขาสวยเหมือนภาพวาดเหมือนกันนะครับ ชอบในความคิดของน้องตรงที่ใฝ่เรียนรู้คู่ลงมือทำ วางแผน คิดแก้ปัญหาดี ครอบครัวดี เริ่มต้นได้ดี มีอนาคตทางนี้แน่นอนครับ ความรู้บางอย่างได้จากที่นี่เลย จากที่ไม่เคยสนใจทำนา อยากขึ้นมาซะงั้นอยากให้มีคนแบบนี้เยอะ อ่านเรื่องราวแล้วได้บรรยากาศพอเพียงจริงๆ เพราะส่วนตัวผมจะไม่สนใจติดตามการที่หันมาทำเพื่อหวังรวยหรือลงทุนมาก รู้สึกเหนื่อยแทนและไม่มีความสุข ปักหมุดติดตามให้กำลังใจครับ อยู่เป็นเพื่อนกันไปนานๆ อย่าเพิ่งเบื่อ ชมแล้วขอนิดนึงติว่าจะให้ดีต้องชวนแฟนมาดำนาด้วยครับ ปลูกดอกไม้ก็ได้เสริมวิวทิวทัศน์ ยิงฟันยิ้ม

(ต้นไม้ที่ถามที่หน้า12น่าจะ ชัยพฤกษ์ ครับ ดอกสวย เคยเห็นเขาปลูกข้างทาง)

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ขอบคุณมากครับพี่ ที่มารับชมและให้คำแนะนำต่างๆ
ผมอยู่อีกยาวครับ จะไม่หนีพื้นที่ในเว็ปนี้ไปไหนแน่นอน
พื้นที่ในส่วนนี้ก็เหมือนครอบครัวใหญ่ๆ ที่คอยสอนคอยให้ความรู้ต่างๆ
มีทั้งครูบาอาจารย์ ที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาก่อน คอยลงบอกเล่าเรื่องราว
ถ้าอ่านเจอบทความดีๆของใคร ก็จะนำมาปรับใช้ครับ

ส่วนเรื่องแฟนผมที่มาให้ช่วยดำนา คงยากครับ เพราะเรามันคนละแนวกันเลย
เค้าเป็นแนวรักสวยรักงาม ทนแดดทนฝนแบบผมไม่ได้หลอก ความคิดบางครั้งก็ยังไม่โต(แอบนินทาแฟนนิดนะ ยิงฟันยิ้ม)
ผม27 แฟนผม23 มีแฟนเด็กก็ต้องทำใจครับ เค้าพึ่งเรียนจบ ป.ตรีมาสดๆร้อนๆเดือนที่ผ่านมา
ภารกิจต่อไปคือการหางานทำที่ไกล้ๆบ้าน หลังเลิกงานคอยทำงานบ้านและทำกับข้าวให้กินแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

ส่วนเรื่องเกษตรค่อยๆปรับค่อยๆจูนครับ

(ทดสอบกล้องใหม่ ภาพถ่ายเมื่อวานนี้ครับ)
น่ารัก+ฉลาด แต่ซุกซนเหมือนลิงครับ 555^^

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #312 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:41:19 PM »

13 ธ.ค. 57   
"ไก่ไข่" เลี้ยงแค่นี้ก็พอกินเหลือขายแล้วครับ ^^
เลี้ยงแบบไม่กักขัง เลี้ยงแบบปล่อย ไก่จะอารมส์ดีครับ
เชื่องมาก เราเดินไปไหน เค้าก็เดินตาม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำระบบน้ำหยดเล็ก ให้ต้นไผ่สักหน่อย
เพื่อในปีหน้า จะให้เค้าเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ เอาไว้ขยายพันธุ์ไปปลูกในสวนครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #313 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:49:57 PM »

13 ธ.ค. 57   
ต้นผักหวานป่า ที่ซื้อมากจาก อ.น้อย ในเว็ปนี้ก็ปลูกขึ้นดีครับ
ปลูกที่หลังบ้าน ประมาณ 6 ต้น ที่เหลือแบ่งปันให้ญาติพี่น้องไปปลูก
เพราะพื้นตรงนี้ที่ไม่พอปลูก
จะไปปลูกที่สวนก็ไม่มั่นใจว่าจะปลูกแล้วรอดหรือป่าว จึงยังไม่ได้เริ่มครับ
เพราะต้นผักหวานเค้าบอกว่า ต้องมีไม้พี่เลี้ยง หรือร่มเงาเพื่อดูแลเค้ายามแดดจัดครับ

ปลูกที่หลังบ้าน พื้นที่จำกัด แบ่งพื้นที่กันอยู่และหากินครับ ^^

9_shane
*

« ตอบ #314 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:05:25 PM »

แฟนยังวัยรุ่นก็แบบนี้ล่ะครับ เอาไว้มีครอบครัวมีลูกจะมีความเปลี่ยนแปลง(มาก)ขึ้น ยิงฟันยิ้ม ขอถามนิดครับว่า พื้นที่ค่อนข้างสูง ไม่สนปลูกข้าวไร่บ้างรึครับผมเคยสั่งข้าวลืมผัวมาปลูกพื้นที่ไร่ราบต่ำ ได้ผลเหมือนกันแต่ไม่ค่อยดี  แถเพชรบูรณ์เห็นเขาปลูกๆกัน แถวนั้นที่ราคาแรงไหมครับ เป็นที่โฉนดไหมแถวนั้น

ที่สวนผมปลูกไม้ดอกไว้หลายชนิดครับ มีชัยพฤกษ์ กัลปพฤกษ์ ปีบ กันเกรา ทองกวาว ไว้เป็น (อาหาร)ตา

ภาพจากเน็ต ยิงฟันยิ้ม น่าจะเหมาะกับที่น้อง

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ขอบคุณครับพี่ (มี่ภาพประกอบให้ด้วย) ผมลองปลูกแต่ข้าวหอมนิลครับ
ส่วนข้าวเหนียวก่ำลืมผัว เพาะไม่งอกครับ เลยล้มเลิกไป (พื้นที่ส่วนมากจะเป็น สปก. ครับ)

ต้นไม้ที่ปลูกไว้ริมถนน ก็ปลูกบ้างแล้วครับมีดังนี้ครับ ราชพฤกษ์ แคนา ปีบ และก็ชัยพฤกษ์(ที่พี่บอกเมื่อสักครู่)
และก็ว่าจะหาเก็บฝักต้นหางนกยูงมาเพาะกล้วไว้ปลูกในปีหน้าที่จะถึงครับ
เห็นว่าโตไวดี และสวยงาม

จินตนาการไว้ว่า อนาคตถนนในบริเวณสวนแถวนี้ จะมีต้นไม้ออกดอกสวยงามตามภาพริมถนน หลากหลายสีสลับกันไปครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 10:34:47 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
9_shane
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 01:22:13 AM »

klailib
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 05:20:23 AM »

POOMJIT
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 12:52:10 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ
kru mos
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 06:48:03 PM »

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:11:38 PM »

ขอบคุณพี่ๆที่แวะมารับชม
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้แวะมาเลยครับ
ถึงอย่างไรก็ขอ สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านนะครับ มั่งมี ร่ำรวย สุขๆ สมหวัง ไม่เจ็บไม่จนกันนะครับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์