หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 259215 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 10:44:55 AM »

เลี้ยงเจ้าที่เสร็จ มาต่อด้วยการออกกำลังกาย ขนย้ายกระสอบปุ๋ยข้าวกลับบ้าน
ไม่แน่ใจว่า1กระสอบปุ๋ยกี่กิโล เดินไปเดินมา20กว่าเที่ยว ระยะเฉลี่ยน่าจะ 3-4 กิโล ^^

เนื้อที่ประมาณ 1 ไร่ 2 งาน ที่ปลูกข้าวหอมมะลิ 105 ได้ 23 กระสอบปุ๋ย
ปริมาณที่ได้อาจดูน้อยไปหน่อย แต่มากไปด้วยความภูมิใจและตรงเป้าหมาย
เป้าหมายที่ตั้งคือทำข้าวให้ปลอดภัยเพื่อบริโภคในครอบครัว ไม่ได้ทำเพื่อแข่งขันกับใครครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 01:21:12 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 01:13:36 AM »

คืนอินทรีย์วัตถุสู่ผืนนาลดต้นทุน
https://www.youtube.com/watch?v=8rOUZdcFVUY
ขออนุญาตินำมาแชร์ต่อนะครับ บางท่านอาจยังไม่เคยดู
บางทีดูแล้วอาจเปลี่ยนแปลงความคิดเดิมๆได้ หรือไม่เปลี่ยนก็เป็นไปได้  

credit: อ.นพ หน้าที่ 7

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73279.96
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 01:16:39 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 07:06:30 PM »

27 พ.ย. 57   
ขออนุญาติ พักเรื่องนามาที่สวนหลังบ้านนะครับ ยิงฟันยิ้ม
จำตรงนี้ได้ไหมครับ บริเวณที่ปลูกดอกไม้ไว้ ตอนนี้เค้าเริ่มออกดอกงอกงามให้เชยชมแล้วครับ

เล้าไก่เดิม รื้อออก กลัวน้องไก่สาวอึดอัด
อึน้องไก่เต็มไปหมด รอให้แห้งตากแดดอีกสักนิดก็จะกรอกเก็บใส่ถุงปุ๋ยไว้ใช้

เล้าใหม่กว้างกว่าเก่า มีเนื้อที่ให้เจ้าไก่สาวเดินเล่น เดินออกกำลังกาย
เลี้ยงแบบนี้เค้าบอกว่า อารมส์ของเจ้าไก่จะดี ไก่ไม่เครียด
ราดน้ำหมักที่พื้นกันกลิ่นเหม็น + เอาฟางมาใส่ให้เค้า

มีอยู่1ตัว เริ่มมีไข่ให้กินแล้วครับ
ฟองไข่ยังเล็ก เพราะเป็นไก่สาว รุ่นๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 08:10:07 PM »

"กล้วยน้ำว้า"
เครือกล้วยลูกดก ออกหลายหวี ทำการทดลองเพิ่มขนาดของลูกด้วยวิธีการปาดวันละนิดบางๆ ตามสูตรฉบับของพี่ๆใน กพพ.

"ไผ่กิมซุง"
เอาลงดิน เริ่มออกหน่อมาให้เห็นแล้วครับ แต่ยังต้องไว้หน่อก่อน ปีหน้าน่าจะได้เก็บกินแล้วครับ ^^

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 08:25:16 PM »

"ต้นหมาก(แดง)"
ตอนซื้อมาปลูกเมื่อประมาณ 4 ปีที่ผ่านมา ไม่รู้ว่าเป็นหมากแดง นึกว่าเป็นหมากที่คนแก่หรือยายผมชอบเคี้ยว
ปลูกไปปลูกมา เริ่มมีลูกออกมาให้เชยชม ตอนแรกก็ดีใจนึกว่าใช่
ไปๆมาๆ ชักเริ่มไม่ใช่แล้ว กลายเป็นหมากแดง ซึ่งหมากแดงเป็นไม้ประดับ กินไม่ได้

ไม่เป็นไรครับ ผิดเป็นครู   โกรธ
คราวนี้แยกออกแล้วครับ ว่าหมากแดงกับหมากกิน เป็นแบบไหน
ต่อไปไม่มีพลาดครับ  ยิงฟันยิ้ม

"ต้นถั่วหมามุ้ย"
ไม่รู้ว่าชื่อนี้จริงหรือป่าว อาผมแบ่งเมล็ดพันธุ์มาให้ทดลองปลูก ก็เลยมาปักๆทิ้งไว้ ขึ้นง่ายมากครับ
ลักษณะของฝักคล้ายหมามุ้ย แต่กินได้ ไม่มีขนไม่คัน อร่อยๆ มันๆ
แต่ตอนนี้ยังไม่ออกฝักเลยครับ เคยกินแต่ของคนอื่น

"ต้นหม่อน"(มัลเบอร์รี่)
เริ่มออกลูกมาให้ชมให้ชิมแล้วครับ ต้นนี้ปลูกอยู่ในกระถางพลาสติก
ก่อนหน้านี้ถูกทิ้ง ไม่ได้ดูแลใส่ใจ เค้าเลยไม่ค่อยงาม
ผลออกมา ลูกเล็กนิดเดียวเองครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 08:33:34 PM »

29 พ.ย. 57   
ชักร่องยกคันเตรียมแปลงปลูกผักไว้กินในครอบครัว
เริ่มด้วยการปรุงดินให้อร่อย ขุดดินตากดินไว้สัก 1 อาทิตย์ พร้อมกับโรยปูนขาวปรับสภาพดิน 1-2 กำมือ
ต่อด้วยการ ผมผสมปุ๋ยคอก(ขี้ไก่) สักเล็กน้อย ยังไม่แน่ใจว่าจะปลูกอะไรดี ^^

แต่ก่อนหน้านี้ ได้ปลูกตะไคร้หยวก และแซมด้วยต้นปอเทืองเป็นแถวเพิ่มสีสันเล็กน้อย

klailib
*

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 09:45:28 AM »

ต้นหมาก(แดง) ที่ว่าดูคล้ย หมากนวล นะครับ

สวนสุขเกษมตอบกลับ : ฮ่าๆ ขอบคุณครับพี่ "klailib"
ขออภัยครับ ผมเรียกชื่อผิด น่าจะชื่อหมากนวล อย่าที่พี่ว่าแหละครับ (แต่ลูกมันสีแดงๆ)
หมากนวล ลูกแดง ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 11:32:30 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
Bigface
*

« ตอบ #295 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 11:09:30 PM »

ขอบคุณมากนะครับสำหรับเรื่องราวดีๆ
ติดตามอ่านมาตั้งแต่วันแรก
และจะติดตามอ่านไปเรื่อยๆ
เพราะสิ่งที่ได้คือแรงบันดาลใจ...

สวนสุขเกษมตอบกลับ :ผมยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่ลงเรื่องราวต่างๆในพื้นนี้
และขอขอบคุณเจ้าของพื้นที่ เว็ปเกษตรพอเพียง ที่มอบพื้นที่ให้แบ่งปัน
เรื่องราวต่างๆที่ลงไป คงเป็นเรื่องราวเก็บไว้เหมือนสมุดบันทึกหรือไดอารี่
เก็บไว้ให้ลูกให้หลาน ให้ครอบครัวได้รับชมในปัจจุบันและอนาคต
เป็นความภาคภูมิใจเล็กๆ อาจมีสาระบ้างไม่มีสาระบ้าง ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 11:32:39 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #296 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 11:24:03 AM »

เศรษฐกิจพอเพียงเป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ พระราชทานเพื่อชี้แนะแนวทางในการดำเนินชีวิต
และปฏิบัติตนให้แก่พสกนิกรชาวไทย ซึ่งหัวใจหลักของคำว่า “ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง”
นั่นคือ ให้ดำเนินชีวิตตามทางสายกลาง มีจุดมุ่งหมายโดยการพึ่งตัวเองเป็นหลัก มีการดำเนินอย่างเป็นขั้นเป็นตอน
ด้วยความรอบคอบ ระมัดระวัง พิจารณาถึงความพอเหมาะ พอดี มีเหตุผล และสามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้ ในทุกมิติ
ของการดำเนินชีวิต... ด้วยคำว่าพอเพียง

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน......
ด้วยเกล้า ด้วยกระหม่อมขอเดชะข้าพระพุทธเจ้า นายชวลิต สุขเกษม และครอบครัวสุขเกษม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #297 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 09:50:17 PM »

4 ธ.ค. 57   
ข้าวหอมนิล ที่เหลือ2แปลง พื้นที่ประมาณ3งาน
ที่ปลูกและปล่อย จากตอซังเดิม เมล็ดครบกำหนดแล้วครับ
ดูรวงและเมล็ดบางกว่ารอบแรกมาก แต่ไม่เป็นไรครับ ต้นทุนเราต่ำ ยิงฟันยิ้ม

แต่น้ำในสระผมยังเต็มอยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วัชพืชที่ขึ้น ทำการตัดห่มดินเป็นอินทรีย์วัตถุในดินครับ
อาจจะโดนเจ้าปอเทืองบ้างในบางส่วน  ร้องไห้

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #298 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 09:59:37 PM »

4 ธ.ค. 57   
"ต้นปอเทือง" ขึ้นพร้อมกับหญ้า และขาดน้ำ ดูอาการแล้วแย่ แต่เค้ายังมีเพื่อนเกาะใบอยู่เป็นเพื่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

"ฟักทองและฟักเขียว"
เวลาตั้งใจดู ไม่ยอมออกให้เห็น พอลืมๆเค้าหน่อย ลูกนี้โผล่มาไงนะ สงสัยเค้าจะอายไม่อยากให้จ้องมอง^^

พืช3ระยะที่ปลูก(ระยะสั้น , ระยะกลาง , ระยะยาว) เค้าก็ช่วยเหลือเกื้อกูลกันดีครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #299 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:11:07 PM »

4 ธ.ค. 57   
ก่อนกลับบ้าน แวะพบปะพูดคุยเรื่องเกษตร กับอาทั้งสองสักหน่อย
พอลงจากรถมาก็เท่านั้นแหละ หอมอาหารที่เค้ากำลังทำมากครับ
คิดในใจ ลาปปากจริงๆเลยผมวันนี้ ^^

จำชื่ออาหารมื้อนี้ไม่ได้ บอกผมแล้วแต่ผมดันลืม
ทำจากเนื้อวัว ต้มด้วยเลือดวัว อร่อยมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:32:32 PM »

5 ธ.ค. 57  
"วันพ่อ" วันหยุดวันนี้
เลิกงามยามดี เกี่ยวข้าวเอาสะเลยครับ
ตอนแรกว่าจะใช้มือเกี่ยว แต่ติดตรงที่แรง มีแรงเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เลยไปสอบถามรถเกี่ยวดู เสี่ยงๆดูไม่รู้ว่าจะว่างหรือป่าว
สรุปคือว่างครับ  ยิงฟันยิ้ม เลยนัดกันไว้วันที่ 5 ธ.ค. 57 นี้ 4 โมงเย็น

ทำความรู้จักตั้งแต่ครั้งก่อนที่มาเกี่ยวข้าวหอมมะลิ105ที่ผ่านมา
ขนาดนาน้อยๆแค่นี้ เนื้่อที่เกี่ยว ประมาณแค่ 3 งาน เค้ายังมาให้  ยิงฟันยิ้ม

ใจเขาใจเราครับ รถมาให้ก็ดีแล้ว ดังนั้นเราต้องอย่างกในสิ่งเล็กๆที่มองข้าม
พื้นที่ไม่ถึงไร่ผมเหมาให้เค้าไปเลย 1 ไร่ ตามด้วยกำลังใจจากเครื่องดื่ม M150   ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเกิดความประทับใจแล้ว ครั้งต่อไปอย่างไรก็เป็นง่ายครับ...

นั่งดูรถเกี่ยวไป ก็ยิ้มๆ คุยกับพี่ผมว่า เราจะได้สักกี่กระสอบนะ 555
พอเกี่ยวเสร็จ ระหว่างระบายข้าวออกผมก็มาถามคนเกี่ยวข้าวว่า
"ข้าวที่เกี่ยวเมื่อกี้พี่ว่าผมจะได้เท่าไหร่ครับ กี่กระสอบ"
ถามยังไม่ทันจบ ข้าวที่กำลังระบายออกจากรถเกี่ยวหมดสะแล้ว....
คนเกี่ยวข้าวเดินไปดูที่รถเกี่ยวอีกรอบ และหันมาบอกว่า "สงสัยว่าข้าวจะออกหมดแล้ว คงจะได้แค่นี้แหละ"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สรุปแล้ว ได้ข้าว 3 ถุงปุ๋ยแน่นๆครับ ก็ประมาณ 70-90 กก.  ยิงฟันยิ้ม

รถเกี่ยวใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชม. ก็เกี่ยวเสร็จ
ระหว่างรอพระอาทิตย์ตกดิน
ก็ทำภารกิจต่อไป "คือการตัดหญ้าฆ่ามด" ^^
ตัดหญ้าเพื่อป้องกันไฟป่าแล้งที่จะถึงนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 10:56:16 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #301 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:49:19 PM »

6 ธ.ค. 57   
ภาระกิจวันนี้ มี4อย่างหลักๆ
1.ตากข้าวที่เกี่ยวเมื่อวาน
ข้าวที่ได้ตามรูปครับ ทำการตากแดดให้เค้าสัก 3  แดดครับ

2.เอาข้าวหอมมะลิ ที่เกี่ยวเมื่อเดือนที่แล้ว
เอาทดลองไปสีกิน 4 ถุงปุ๋ย

3.ตัดหญ้ากันไฟป่าหน้าแล้งที่จะถึง

4.บันทึกเรื่องราว บันทึกความทรงจำออกมาเป็นรูปภาพครับ

berserk
*

« ตอบ #302 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 11:08:47 PM »

อายจัง

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ขอบคุณที่รับชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 01:24:05 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
kampao
*

« ตอบ #303 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:59:09 AM »

หน้าแล้งนี้ปลูกอะไรค่ะ..แถวหล่มปลูกผัก,ถั่ว,ยาสูบฯลฯ เห็นที่เกี่ยวข้าวออกแล้วน่าปลูกอะไๆต่อ(เห็นมีสระน้ำแล้ว)

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ว่าจะลองปลูกข้าวโพดหวานหน้าแล้งดูสักแปลงครับ
แต่ไม่รู้จะได้เริ่มวันไหน ดินยังเปียกๆอยู่เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 01:25:49 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์