หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 263799 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:14:07 PM »

โลโก้ของสวน
หลังจากแก้ไขปรับแต่งมาอีกนิด ได้ประมาณนี้ครับ น่าจะลงตัวที่สุดในตอนนี้แล้วครับ

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:17:57 PM »

14 พ.ย. 57   
นี่แหละนะ ที่เค้าเรียกว่า คนบ้าหอบฟาง ^^^
หอบมาใช้ประโยชน์ครับ หลังจากนวดข้าวหอมนิลที่เหลือเมื่ออาทิตย์ก่อน
เมล็ดข้าวที่นวดอาจจะออกไม่หมด ก็หอบมาให้เป็ดและไก่กินที่หลังบ้านครับ ^^

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:25:48 PM »

15 พ.ย. 57   
ปอเทืองที่ปลูกโดยการไม่ไถ ใช้วิธีการหว่านและตัดหญ้ารอฝน
ผ่านมาประมาณ 2 อาทิตย์ สภาพเป็นดังรูปครับ ใบอาจจะเป็นรูปแหว่งๆ ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน
แต่ก็ไม่คิดอะไรมาก เพียงแค่อยากให้เค้ามาแทนหญ้า เป็นปุ๋ยพึชสด

ตรงนี้ที่หว่านปอเทืองไป อีกหน่อยคงเหลืองน่าดูกว่านี้ครับ

ต้นกล้วยน้ำว้าก็เริ่มโตแล้วครับ เป็นพืชที่สำคัญสำหรับหน้าแล้งที่จะถึงนี้เลยครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:31:09 PM »

15 พ.ย. 57  
ภาพมุมเก่า เวลาใหม่ครับ
มหัสจรรย์ของข้าว ที่เค้าสามารถออกมาใหม่ได้
แปลงข้างล่างเป็นข้าวหอมนิลที่เริ่มออกรวงหมดแปลง

และแปลงข้างบนตรงกระท่อมที่เห็นเหลืองทองๆ เป็นข้าวหอมมะลิ105
ที่พร้อมเกี่ยวแล้วและได้นัดรถเกี่ยววันที่ 20 พ.ย.ที่จะถึงนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:56:02 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 11:06:35 PM »

ภาพการเปลี่ยนแปลง
ความมหัสจรรย์ของข้าว จากตอซังเดิมครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 02:09:34 PM »

ที่ตรงข้ามผม ปลูกข้าวหอมชลสิทธิ์ เนื้อที่ประมาณ 10 ไร่ ขณะนี้เกินกำหนดเกี่ยวแล้ว 
ตอนนี้ยังไม่สามารถเกี่ยวได้ เนื่องจากข้าวล้ม ดินแช่น้ำ จากฝนที่ทิ้งท้ายมาอย่างหนัก
ข้าวล้ม รถเกี่ยวไม่กล้าเข้าไปเกี่ยวเพราะเค้ากลัวติด
น่าสงสารและน่าเสียดายผลผลิตจริงๆครับ
นี่แหละนะธรรมชาติ มามากมาน้อยเราก็ไม่รู้ และแก้ไขอะไรได้ไม่มาก

ดีนะของผมใช้สูตรเปียกสลับแห้งแกล้งข้าว ทำให้ต้นข้าวแข็งแรง...

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:17:00 PM »

อาทิตย์ที่ 16 พ.ย. 57   
ข้าวหอมมะลิ 105 รถเกี่ยวข้าวนัดไว้วันที่ 20 พ.ย. 57
แต่มาก่อนวันนัด เพราะว่าเค้าได้มาเกี่ยวพื้นที่นาไกล้ๆบริเวณนี้ จึงแวะมาก่อนกำหนด
ทำให้มาเกี่ยวแบบกระทันหันโดยไม่ได้ตั้งตัว มาทีเดียว2คันเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดีแล้วครับที่ได้เกี่ยวก่อน ไม่เหมือนกับชาวบ้านหลายๆเจ้าที่ข้าวครบกำหนดแต่ไม่มีรถ จึงแย่งรถเกี่ยวทำให้ข้าวกรอบเสียหาย
เพราะช่วงนี้ข้าวหอมมะลิออกพร้อมๆกัน เป็นช่วงที่รถเกี่ยวหากินคิวยาว ไม่ค่อยจะมีคิวว่าง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:26:45 PM »

17 พ.ย. 57  
หลังเลิกงานวันนี้ รีบไปดูข้าวที่เกี่ยวทันทีครับ  ยิงฟันยิ้ม
ข้าวหอมมะลิที่เกี่ยวเนื้อที่ 1 ไร่ 2 งาน
กับการทำงานครั้งแรกในชีวิต ได้แค่พอกินในครอบครัวก็ดีใจแล้วครับ แต่ถ้าเหลือกินก็ขายก็ยิ่งดีครับ ^^
ต้องตากข้าวหลังเกี่ยวอีกสัก 2-3 แดด
ตากเสร็จจะได้ใส่กระสอบรอเช็คว่าได้กี่กระสอบ แล้วจึงนำไปเก็บให้ข้าวอยู่ตัวอีกสัก 1 เดือนแล้วจึงนำไปสีครับ  ยิงฟันยิ้ม

สภาพของดินพอมีความชื้นบวกกับน้ำค้างตอนกลางคืน
น่าทดลองเอาเมล็ดปอเทืองให้เค้างอกสะจริงๆ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:30:03 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:04:17 PM »

17 พ.ย. 57   
รถที่เกี่ยวเค้าเกี่ยวขอบๆไม่เอี่ยม พี่ผมก็ใช้เคียวเกี่ยวไว้ตากไว้ตามคันนา
ผมเห็นว่าอยู่คนละที่ ก็เลยขอเอามาอยู่ด้วยกันสะ
ตากลายไว้ ไกล้ๆกัน จะได้มัดฟ่อน ขนย้ายได้สะดวกครับ

มาต่อกันด้วยภาพแปลงข้าวหอมนิลครับ
ข้าวออกรวง ผสมเกษรกันหมดแล้ว ที่จริงต้องมาฉ๊ดฮอร์โมนไข่ให้เค้าเมล็ดเปล่งปลั่ง
แต่ตอนนี้เครื่องพ่นยาเสีย เลยต้องตามสภาพ  โกรธ เซงมากซ่อมไปซ่อมมาราคารวมซื้อเครื่องใหม่ได้เลย)

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:51:17 AM »

"กล้วย"
ที่ล้มก่อนแก่ลูกยังเล็ก พี่ผมนำมาแขวนไว้ให้นกกิน
ฝีมือเจ้านกน้อยจิกกินเป็นตามภาพครับ ^^

"ต้นมะกอกน้ำ"
อายุที่ปลูกประมาณ 3 เดือน
โตวันโตคืนเลยครับ ต้นเล็กๆแต่ออกลูกเต็มต้นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:35:23 PM »

18 พ.ย. 57   
ดินยังพอมีความชื้น หลังเลิกงานวันนี้ จัดซะเลยครับ "เมล็ดปอเทือง"
ลองหว่านเสี่ยงๆดูครับ คิดว่าน่าจะงอก เพราะว่าดินยังพอมีความชื้นอยู่

บางคนถามว่าปลูกไปทำไมปอเทือง กินได้หรอ ขายได้หรอ
ผมไม่สนใจเรื่องขายหรือกินครับ แต่สนใจในประโยชน์และการดูแลง่ายของเค้า
ประโยชน์ของ"ปอเทือง"คร่าวๆคือ...การตรึงไนโตรเจนเหมือนพืชตระกูลถั่ว,เพิ่มอินทรีวัตถุให้แก่ดิน,ควบคุมการเกิดวัชพืช
การดูแลง่ายคือ...ไม่ต้องเสริมเติมแต่งอะไร ไม่ต้องสูบน้ำใดๆ ไม่ต้องฉีดพ่นยาใดๆ เค้าสามารถโตมาเองได้ขอแค่ความชื่นพอให้เค้างอกในตอนแรก

ต้นหญ้าพวกนี้ที่ชาวไร่ชาวนาไม่ชอบ
ขอถ่ายเล่นๆหลังเค้าเริ่มออกดอกครับ

ต้นนี้มาพร้อมกับหนามที่แหลมคม "ต้นไมยราบ"

ส่วน2ต้นนี้ไม่ทราบชื่อครับ

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:47:16 AM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
ขอถามเรื่อง "เมล็ดปอเทือง" หน่อยคับ
เขาไปหาซื้อได้ที่ไหน ทางสวนสุขเกษมซื้อมาแล้วเพาะเอง หรือ ซื้อเม็ดมาใหม่ทุกครั้งที่จะหว่าน
 ทำไมแถว(ร้านเกษตร)บ้านผม ไม่ยักมีเลย ไปถามดูหลายที่ละ บางร้านไม่รู้จักด้วยซ้ำ  แลบลิ้น
เฮ้อ....อยากปรับปรุงดินเหมือนกันแต่หาไม่ได้สักที  ตกใจ

สวนสุขเกษมตอบกลับ: ร้านขายเมล็ดพันธุ์เกษตรทั่วไปครับแต่ช่วงนี้น่าจะหาซื้อยากหน่อยเพราะความต้องการสูงครับ
ส่วนที่ผมมีปลูกเพราะว่าผมได้ไปขอแบ่งเมล็ดพันธุ์มาจากเพื่อนผม
เพื่อนผมเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว2ถุงปุ๋ยครับ
ที่แบ่งมารอบละถุงรอบนี้เป็นรอบที่ 2 แล้วครับ รวมแล้วประมาณ10กก.ครับ

แต่เมล็ดที่ได้ก็ไม่ได้ซื้อขายกัน เพียงแค่เอาข้าวหอมนิลไปขอแลกครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:11:39 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:09:42 PM »

ข้าวหอมนิล ออกรวงตามภาพ น่าจะได้เกี่ยวอีกเร็วๆนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

POOMJIT
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:53:10 PM »

ข้าวก็งามน้ำก็ดีวุ๊ย  ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม ตอบกลับ : ใช่ครับพี่ น้ำดี แต่ยังดีไม่พอครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีงบว่าจะขุดเพิ่มอีกสักหน่อย เพื่อไว้ชะลอน้ำและกักเก็บน้ำไว้ใช้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 06:43:28 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:33:32 PM »

หลังเกี่ยวข้าวหอมมะลิ105
ทุกเย็นหลังเลิกงานต้องไปกลับกองข้าวที่ตากแดดไว้ เพราะตอนกลางวันไม่มีคนดู ทั้งผมและพี่ผมต้องทำงาน(ตรงกับวันธรรมดา)
ตากข้าวได้ 3 แดด (ใจจริงอยากแค่2แดด) แต่เช็คดูแล้วข้าวยังมีความชื้นสูงเนื่องจากมีน้ำค้างและไม่ได้คอยกลับกองข้าว

หลังจากเลิกงาน วันพฤหัสที่ 20 พ.ย. 57   
นั่งกรอกข้าวใส่กระสอบปุ๋ย ตอนแรกว่าจะใส่กระสอบป่าน คงไม่ไหวในเรื่องการขนย้าย
จึงเปลี่ยนมาใส่กระสอบปุ๋ย เพราะว่าง่ายต่อการขนย้ายแบกคนเดียวได้สบาย

นั่งกรอกๆไม่มืดไม่กลับบ้าน ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น
วันเวลา ช่างผ่านไปไวสะจริงๆ ไปไวไม่พอ ไปพร้อมกับความสว่าง....
18.30 ก็มืดแล้วครับทำให้ทำอะไรได้ไม่มากนัก

ข้าวที่ได้ไม่มากและก็ไม่น้อยแห่งความภาคภูมิใจครับ  ยิงฟันยิ้ม
ได้ข้าวกี่ถุงปุ๋ยจะนำภาพมาให้ชมครับ
วางแผนไว้ว่าวันเสาร์จะมาขนย้ายให้หมด

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:48:51 PM »

เช้าวันเสาร์ที่ 22 พ.ย. 57   
ทำพิธีเลี้ยงหัวหมูเจ้าที่สิ่งศักดิ์ศิทธิ์ที่ดูแลคุ้มครองให้ได้รับความปลอดภัย
ทำให้ข้าวไม่พบเจอกับภัยธรรมชาติ น้ำท่าอุดมสมบูรณ์

ปกติพ่อผมจะมาเลี้ยงเจ้าที่ทุกต้นปีเป็นประจำทุกปีอยู่แล้วครับ นับของผมในรอบนี้ ปีนี้เจ้าที่ได้กินรอบที่2แล้ว
ไม่เป็นไรครับ เจ้าที่อิ่ม ผมก็อิ่มครับ เพราะต้องเสสังเอาไปกินต่ออยู่แล้ว^^

นี่ครับ "แม่ผม" คนที่บอกพิธีและพามา 

ระหว่างรอเจ้าที่กิน ก็เยี่ยมชมแปลงนาข้าวหอมนิลที่ไกล้ได้เก็บเกี่ยวอีกแล้วครับ
เมล็ดเปล่งแต่รวงน้อยไปหน่อย แต่ไม่คิดอะไรมาก เพราะต้นทุนน้อยลงทุนแค่การสูบน้ำไม่กี่ครั้งครับ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์