หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 259284 ครั้ง)
tatum08
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 02:27:43 PM »

แนวคอนเซปของโลโก้โอครับ ที่คอมเมนต์จะเป็นยังงี้ครับ
1.วงกลมเขียวฟ้าเก้าดวง น่าจะลองไปดูแนวสีจากเว็บนี้ http://colorschemedesigner.com/csd-3.5/ เป็นไอเดียนะครับ คลิกแนว theme สีจากวงกลมสีใหญ่ๆ และเลือกย่อยจากวงกลมเล็กๆที่มีหลายๆอันที่มีคำว่า mono , complement , triad .... ครับ ซึ่งจะได้แนวสีที่เหมาะสมในการออกแบบของรูปและองค์ประกอบทั้งหมดครับ ลองเอาเมาส์ชี้ที่สี จะได้เลขรหัสสีที่จะนำไปใช้ใน Photoshop หรือโปรแกรมออกแบบครับ
2. จัด Alignment ที่สมดุลในคำว่า "สวนสุขเกษม" ให้อยู่กึ่งกลางวงกลม หรืออาจจะต้องใช้ขนาดตัวอักษรที่เล็กลงอีกสักกะติ๊ดครับ
3. หางที่ออกมาจากวงกลมใหญ่ น่าจะหมายถึงภูเขาชิมิ คอมเมนต์ว่าลองใช้ Pen Tool ในการสร้างครับ น่าจะได้รูปทรงที่ดูนิ่มนวลและลงตัวกว่านี้
4. ในวงกลมใหญ่ แต่วางไว้หลังตัวหนังสือ อาจจะลองเอารูปใบไม้ มาทำแบบ จางๆ (Opacity ต่ำๆ) อาจจะให้อารมณ์ของเส้นสายลายเงาได้เพิ่มขึ้นครับ
5. จุดที่อยู่ใจ้คำว่า ไร่นาผสมผสาน อาจจะเปลี่ยนเป็นเส้นสายลายหญ้าอาจจะได้ฟิลอีกแบบนะครับ เพราะไม่งั้นจะมีจุดเยอะมากไปเพราะรอบวงกลมใหญ่ก็มีจุดมากพอสมควรแล้ว
6. รูปรวงข้าวหรือเมล็ดข้าววันที่ 21 ก.ย อาจจะใช้ประโยชน์ได้นะครับ

ดีใจกับผลงานไร่นาผสมผสานที่กำลังผลิดอกออกรวงให้ผมผลิตด้วยครับ จะคอยติดตามผลงานครับ  ยิ้ม

ตอบกลับ : ขอบคุณมากครับพี่ที่สละเวลาชี้แนะ เดี๋ยวว่างๆจะแก้ไขทำออกมาให้ดูใหม่นะครับ
ว่าแต่โปรแกรม http://colorschemedesigner.com/csd-3.5/ เอาไว้ทำอะไร เอาไว้เช็คดูสีหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 06:49:45 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

Lek.33
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 03:20:19 PM »

ได้ความรู้มากๆครับ

ขอชื่นชม กับผลงานครับ   ยิ้ม

ตอบกลับ : ขอบคุณมากครับพี่ ความรู้ที่แชร์,แบ่งปัน ส่วนใหญ่ผมก็ได้มาจากพี่ๆชาว กพพ. พื้นที่นี้แหละครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 06:51:31 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 10:28:39 PM »

27 ก.ย. 57 
นาผมเป็นนาที่ออกรวง ออกเมล็ด ในบริเวณนี้เจ้าเดียว
ทำให้ไม่ปลอดภัยเรื่องนก ใหม่ๆนกมาไม่กี่ตัวเจอหุ่นไร่กาก็กลัวๆบ้าง
แต่ปัจจุบัน พวกนกพาพวกพาฝูงมากันเป็น10 เห็นหุ่นไร่กาก็เหมือนชินๆ ร้องไห้ ร้องไห้

ส่วนเรื่องรวงข้าว ออกไม่ค่อยพร้อมกันสักเท่าไหร่ บางต้นเมล็ดหรือรวงก็ม่วงแล้ว บางต้นก็กำลังเขียวอยู่เลย
แต่ถ้านับวันตั้งแต้เริ่มปลูก ตั้งแต่ข้าวเริ่มงอกในถาดเพาะข้าวเริ่มงอกโผล่ออกจากถาดเพาะ ในวันที่ 2 ก.ค. 57
สอบถามพี่ๆและดูในinternet ว่าข้าวหอมนิลจะมีอายุการเก็บเกี่ยวประมาณ 95-105 วัน
นับวันแล้วถ้าอย่างนั้นก็คงต้องเก็บเกี่ยวประมาณวันที่ 5-10 ต.ค.นี้ คงต้องดูอีกที

จะให้เมล็ดพันธุ์ไม่ปะปนพันธุ์อื่นคงต้องใช้คนเกี่ยว(อีกอย่างรถเกี่ยวคงไม่มาแน่เพราะแค่ไร่เดียว)
ราคารับจ้างค่าคนเกี่ยวแบบเหมา 500-600 บาท/ไร่ (เกี่ยวไม่เป็นก็คงต้องจ้างครับ จะได้ไม่เสียเวลา เอาแบบวันเดียวให้จบ)

ลองแกะเมล็ดดู บางเมล็ดก็ยังเป็นน้ำนม บางเมล็ดก็กลายเป็นแป้งแล้วครับ

[/size]

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 10:40:50 PM »

27 ก.ย. 57  
ภารกิจของวันนี้ มาปลูกต้นไม้ และเติมกากน้ำตาลที่แห้งหายไปกับแดดที่ร้อนๆ
กรอกใส่ขวดมาจากบ้านครับ จะได้สะดวกในการเติมลงไปใส่กระปุ๊กล่อแมลง
หลักการใช้ ง่ายมากครับ เพียงแค่ซื้อกากน้ำตาล มาผสมกับน้ำนิดหน่อย ไม่ให้ข้นหรือเหลวเกินไป ล่อแมลง ผีเสื้อได้ดีมากครับ

มะพร้าวเค้าชอบเกลือครับ เหมือนกับว่าเราจำลองว่าดินเค้าเป็นดินเค็ม เป็นดินชายหาดริมทะเล
ถ้าจำไม่ผิด ใน1ปี ถ้าให้ดีต้องใส่ประมาณ 3 ครั้ง ครั้งละประมาณ 2 กำมือหรือตามความเหมาะสมของลำต้น
ใส่ก่อนฝน หลังฝน หรือตามความเหมาะสม
ถ้าจะให้มะพร้าวกกใหญ่ ต้นใหญ่สมบูรณ์ เค้าว่าอย่าไปตัดใบของเค้าครับ (นอกจากใบล่างที่เหลืองแห้ง)
อายุของมะพร้าวออกจั่น ประมาณ 5 ปี ครับ

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2014, 10:59:10 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 10:57:24 PM »

27 ก.ย. 57   
การรดน้ำที่เพิ่มประสิทธิภาพ เพิ่มการเจริญเติมโตของพืช ดินที่โดนรดก็จะซุย ชุ่มชื่นครับ
อัตราการผสมใช้ดังนี้ น้ำ1ถัง 20 ลิตร ผสมจุลินทรีย์หน่อกล้วย หรือน้ำหมักหยวกกล้วย 1 ฝาล้น หรือ 20 cc
นำไป รด ราด ฉีด พ่น (ทุก 5-7 วัน) อัตราส่วนห้ามเกินกำหนดนี้
ถ้าเข้มข้นเกินไปจะกลายเป็นโทษทันทีครับ

(สำหรับคนชอบรดน้ำบ่อยๆ จะต้องผสมน้ำหมักเจือจางให้น้อยกว่าที่กำหนดนี้ครับ)

[/size]

prajak23
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:17:18 PM »

27 ก.ย. 57   
ภารกิจของวันนี้ มาปลูกต้นไม้ และเติมกากน้ำตาลที่แห้งหายไปกับแดดที่ร้อนๆ
กรอกใส่ขวดมาจากบ้านครับ จะได้สะดวกในการเติมลงไปใส่กระปุ๊กล่อแมลง
หลักการใช้ ง่ายมากครับ เพียงแค่ซื้อกากน้ำตาล มาผสมกับน้ำนิดหน่อย ไม่ให้ข้นหรือเหลวเกินไป ล่อแมลง ผีเสื้อได้ดีมากครับ

มะพร้าวเค้าชอบเกลือครับ เหมือนกับว่าเราจำลองว่าดินเค้าเป็นดินเค็ม เป็นดินชายหาดริมทะเล
ถ้าจำไม่ผิด ใน1ปี ถ้าให้ดีต้องใส่ประมาณ 3 ครั้ง ครั้งละประมาณ 2 กำมือหรือตามความเหมาะสมของลำต้น
ใส่ก่อนฝน หลังฝน หรือตามความเหมาะสม
ถ้าจะให้มะพร้าวกกใหญ่ ต้นใหญ่สมบูรณ์ เค้าว่าอย่าไปตัดใบของเค้าครับ (นอกจากใบล่างที่เหลืองแห้ง)
อายุของมะพร้าวออกจั่น ประมาณ 5 ปี ครับ

[/size]

กากน้ำตาล ใช้ล่อแมลงชนิดใดบ้างครับ น่าสนใจดีครับ ในภาพท่านใช้ล่อเพลี้ยกับถั่วไช่มั๊ยครับ ยิ้มเท่ห์

ตอบกลับ : กากน้ำตาลที่นำมาใส่ขวดดักแมลง จะมีผีเสื้อกลางคืน และผีเสื้อหนอนกอข้าว จะชอบมาติดมากครับรับประกันเห็นผลจริง
ขวดดักแมลงผมจะตั้งหรือแขวนไว้ทั่วสวนเลยครับ (แนะนำให้เอาขวดสีเหลืองจะดีมากครับ)

ส่วนเพลี้ยดักไม่ได้ครับ แต่มีสูตรไล่เพลี้ยหรือทำให้เพลี้ยไข่แห้งฟ่อ เรียกว่าสูตรปรามโรค
ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
1. หัวเชื้อจุลินทรีย์หน่อกล้วย 1 ส่วน
2. กากน้ำตาล 1 ส่วน
3. น้ำส้มสายชูแท้ 1ส่วน
4. เหล้าขาว  1 ส่วน
ผสมให้เข้ากัน หมัก24ชม.หรือผสมฉีดพ่นได้ทันมี
อัตราการใช้ไล่แมลงไล่เพลี้ย น้ำหมักสูตรปรามโรค 10-20 cc ต่อน้ำเปล่า 20 ลิตร ฉีดพ่น เพลี้ยหายชัวครับ
รับประกันครับ ได้ผลจริง เพราะว่าที่สวนใช้สูตรนี้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 07:42:45 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 08:11:05 PM »

27 ก.ย. 57
ดูสภาพแปลงนาที่เต็มไปด้วยหญ้า แต่ก็ไม่ได้เสียใจและต้องรับสภาพ เพราะว่าเราเป็นนาอินทรีย์ ปลอดยาฆ่าหญ้า
นาอินทรีย์ต้องควบคู่ไปกับหญ้าเป็นธรรมดา

บริเวณนี้เป็นนาหว่านข้าวหอมมะลิ105 บางส่วนที่โตไม่ทันเพื่อน จำเป็นต้องแก้ไข
ตอนเย็นๆผมได้ฉีดน้ำหมักขี้หมู ไป1เป้ (ย้ำว่าฉีดเฉพาะข้าวที่โตไม่ทันเท่านั้น ต้นที่งามแล้วไม่ฉีดเลย)
ฉีดพ่นน้ำหมักบ่อยหรือว่าใส่ปุ๋ยมากใช่ว่าจะดีสำหรับข้าวสายพันธุ์นี้
ถ้าศึกษาหรือถามผู้รู้มาก่อนก็จะเข้าใจ เค้าจะบอกว่าข้าวพันธุ์นี้ ถ้างามใบมากจะออกแต่ใบไม่ออกรวงหรือออกเมล็ด
เป็นปัญหาอย่างหนึ่งที่เกษตรกรเจอ และไม่เข้าใจ
นาหว่างตรงนี้จึงเป็นส่วนที่ประหยัดแรงและประหยัดปุ๋ย และอื่นๆ
(ที่ๆทำอยู่ ทำตามหลักความเป็นจริงคนที่เคยทำมาก่อนเพียงแค่เราดัดแปลงแก้ไขบางส่วนให้เหมาะสม "เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด")

(รูปบริเวณนาทดลองใช้เครื่องตัดหญ้าตัดเป็นแถว ลืมถ่ายไว้ด้วยครับ)

28 ก.ย. 57  
หาซื้อถั่วแบบแบ่งขายในตลาดไม่มี ไปโลตัสเจอถุงแบบนี้ ก็ลองเอามาปลูกดูครับ
ปลูกตรงริมถนนพื้นที่ที่ถางหญ้า บริเวณที่ปลูกต้นคูณเมื่อครั้งก่อน ระยะห่างต่อหลุมประมาณ 30cm
ความต้องการให้ถั่วแทนหญ้า และบำรุงดินครับ

อีกจุดนึงก็โปรยเมล็ดดอกดาวเรือง กว่าจะหาพันธุ์ได้ ก็เกือบจะหมดฝนแล้ว ^^
ไม่รู้ว่าจะรอดหรือป่าว ปลูกไกล้ๆต้นตะขบ,ต้นกล้วยนี้แหละครับ จะได้ไม่โดนแดดมากเกินไป

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 12:04:17 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

tatum08
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:18:45 PM »

แนวคอนเซปของโลโก้โอครับ ที่คอมเมนต์จะเป็นยังงี้ครับ
1.วงกลมเขียวฟ้าเก้าดวง น่าจะลองไปดูแนวสีจากเว็บนี้ http://colorschemedesigner.com/csd-3.5/ เป็นไอเดียนะครับ คลิกแนว theme สีจากวงกลมสีใหญ่ๆ และเลือกย่อยจากวงกลมเล็กๆที่มีหลายๆอันที่มีคำว่า mono , complement , triad .... ครับ ซึ่งจะได้แนวสีที่เหมาะสมในการออกแบบของรูปและองค์ประกอบทั้งหมดครับ ลองเอาเมาส์ชี้ที่สี จะได้เลขรหัสสีที่จะนำไปใช้ใน Photoshop หรือโปรแกรมออกแบบครับ
2. จัด Alignment ที่สมดุลในคำว่า "สวนสุขเกษม" ให้อยู่กึ่งกลางวงกลม หรืออาจจะต้องใช้ขนาดตัวอักษรที่เล็กลงอีกสักกะติ๊ดครับ
3. หางที่ออกมาจากวงกลมใหญ่ น่าจะหมายถึงภูเขาชิมิ คอมเมนต์ว่าลองใช้ Pen Tool ในการสร้างครับ น่าจะได้รูปทรงที่ดูนิ่มนวลและลงตัวกว่านี้
4. ในวงกลมใหญ่ แต่วางไว้หลังตัวหนังสือ อาจจะลองเอารูปใบไม้ มาทำแบบ จางๆ (Opacity ต่ำๆ) อาจจะให้อารมณ์ของเส้นสายลายเงาได้เพิ่มขึ้นครับ
5. จุดที่อยู่ใจ้คำว่า ไร่นาผสมผสาน อาจจะเปลี่ยนเป็นเส้นสายลายหญ้าอาจจะได้ฟิลอีกแบบนะครับ เพราะไม่งั้นจะมีจุดเยอะมากไปเพราะรอบวงกลมใหญ่ก็มีจุดมากพอสมควรแล้ว
6. รูปรวงข้าวหรือเมล็ดข้าววันที่ 21 ก.ย อาจจะใช้ประโยชน์ได้นะครับ

ดีใจกับผลงานไร่นาผสมผสานที่กำลังผลิดอกออกรวงให้ผมผลิตด้วยครับ จะคอยติดตามผลงานครับ  ยิ้ม

ตอบกลับ : ขอบคุณมากครับพี่ที่สละเวลาชี้แนะ เดี๋ยวว่างๆจะแก้ไขทำออกมาให้ดูใหม่นะครับ
ว่าแต่โปรแกรม http://colorschemedesigner.com/csd-3.5/ เอาไว้ทำอะไร เอาไว้เช็คดูสีหรอครับ

ครับไว้เช็คดูสีที่เหมาะสมในการดีไซน์ ในธีมที่เรากำลังทำ ยกตัวอย่างถ้าหากเราใช้สีเขียวเป็นโทนสีหลักของธีมที่เราออกแบบ แล้ววางแนวคอนเซปว่าเป็นรูปแบบที่ดูสบายตา ก็ไม่มเหาะที่จะมีสีโทนร้อนเช่นแดงหรือส้ม เข้ามาเกี่ยวข้องในการออกแบบ และสีที่จะนำมาออกแบบร่วมกับสีหลักก็จะเป็นในแนวเขียวๆ ฟ้าๆ ทำนองนี้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเอาเขียวไหนฟ้าไหนก็ได้มาใช้ เพราะจะส่งผลใช้สิ่งที่เรากำลังดีไซน์นั่นดูขัดตา หรือ ไม่นุ่มนวล ราบรื่น ในสายตาครับ ดังนั้นถ้าเราเอาสีที่ได้จากในเว็บที่ผมให้ไปนั่นไปใช้ก็จะทำให้ภาพรวมทั้งหมดที่เราทำจะดูดีครับ ลองดูวิธีใช้คร่าวๆจากลิงค์ที่ให้ด้านล่างนะครับ พอดีไปค้นหามาได้เท่านี้ หรือลองไปค้นหาต่อดูจากคำค้นหาประมาณว่า "วิธีใช้ color scheme" ดูนะ  ยิ้ม
http://searchdeedee.wordpress.com/tag/colorschemedesigner-com/

ตอบกลับ : ขอบคุณครับพี่ที่แบ่งปัน ถ้าว่างเมื่อไหร่จะลองเล่นและศึกษาดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 08:13:33 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 06:45:25 PM »

28 ก.ย. 57
พื้นที่บนเนินเขา ไม่ได้ทำประโยชน์ใดๆ
ผมใช้เสียมขุด งัดๆ นิดหน่อย ให้พอเป็นหลุมมีพื้นที่เอาต้นกล้ายูคาลงปลูกได้
ปลูกเอาไว้ใช้ประโยชน์ ใช้สอยต่างๆนาๆ

แต่จะพยายามปลูกต้นยูคาให้ไกลจากแปลงนา
เพราะว่าใบยูคาที่ร่วง จะทำให้น้ำเน่าเสีย

ฟักทอง สงสัยก่อนหน้าไม่โดนฝน ทำให้บางลูกสมบูรณ์แต่ลูกก็ร่วงหล่น  ร้องไห้ ร้องไห้

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 06:49:11 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #217 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 07:08:26 PM »

2 ต.ค. 57  
สมาชิกใหม่ของสวน น่าจะต้องเป็นสิ่งจำเป็นในอนาคตของสวนครับ
ปั๊มน้ำ Wizz รุ่น WHF/5AM ขนาดท่อเข้า-ออก 2 นิ้ว มอเตอร์ 2 แรงม้า
ปริมาณน้ำ 500 ลิตร/นาที ส่งสูง 10-22 เมตร ไฟ 220 V.
ใบพัดทองเหลือง รับประกัน 1 ปี

3 วันก่อนหน้านี้ ฝนตกเกือบทุกวัน สงสัยจะเป็นฝนทิ้งท้ายทิ้งทวน หน้าหนาวกำลังจะมา
ส่วนแปลงนาก็เป็นดังภาพ โดนฝน จะเปิดน้ำออกจากในนาก็เปิดออกไม่หมด
สาเหตุเกิดจากแปลงนาไม่ได้ระดับ (ปีแรกก็ต้องปรับเปลี่ยนไป)
ถ้าจะให้ดี คงต้องยืมกล้อง อบต.มาส่งระดับเองสะมั้ง 555 ยิงฟันยิ้ม

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 07:10:26 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #218 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 07:16:55 PM »

2 ต.ค. 57   
ข้าวหอมนิล ไกล้จะครบกำหนดแล้ว เมล็ดข้าวบางต้นก็แห้งแล้ว แต่บางต้นก็เขียวอยู่ก็มี (โตไม่พร้อมกัน)

ลองแกะเมล็ดด้านในดู เป็นดังภาพครับ ดำๆ ม่วงๆ น่ากินจริงๆ ^^ ยิงฟันยิ้ม

[/size]

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #219 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 07:38:21 PM »

2 ต.ค. 57  
วันนี้เห็นสภาพใบข้าวนาหว่านบางจุดต้องผิดหวังอย่างหนึ่ง
ตรงบริเวณนาหว่านที่ทดลองฉีดน้ำหมักขี้หมูเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สภาพวันนี้ไปเห็นใบเหลืองไหม้
สาเหตุน่าจะเกิดจาก ผสมน้ำหมักเข้มข้นเกินไปไม่เหมาะสม (นี่ขนาดผมใส่น้อยกว่าตำราที่กำหนดนะครับ ไม่เข้าใจจริงๆ)  ร้องไห้ ร้องไห้
เสียใจแต่ก็ไม่สามารถกลับไปแก้ไขเรื่องราวในอดีตได้ มีแต่ปรับปรุงและแก้ไขปัจจุบันและอนาคต
ครั้งต่อไปต้องระมัดระวังให้มากกว่าเก่า

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 09:57:30 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #220 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 07:23:58 PM »

บุ้งตัวร้าย!!!
สภาพที่เห็นฟ่อตาย ซี่แหงแก๊  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สงสัยเจอสูตรปราบโรค  อายจัง อายจัง อายจัง

[/size]

namnile
*

« ตอบ #221 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 11:25:39 AM »

สวัสดีครับ มาขอติดตามด้วยคนครับ  อยู่พิษณุโลกครับ แต่เป็นเขยหล่มเก่ากำลัง เริ่มต้นหัดทำเกษตรครับ ตรงแถวทางขึ้นภูทับเบิก ทำเล็กน้อยแบบคู่ขนานไปก่อน

ตอบกลับ : สู้ๆครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 09:32:24 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
TonyComes
*

« ตอบ #222 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:13:14 PM »

น้องเอ็มมีสูตรกำจัดเพลี้ยไหม ตอนนี้เพลี้ยตัวเล็กๆสีเขียวๆเริ่มมาอาศัยในใบอ่อนสตรอเบอรี่ของพี่แล้วครับ เศร้า เศร้า เศร้า

ตอบกลับ :
สูตรไล่เพลี้ยหรือทำให้เพลี้ยไข่แห้งฟ่อ
เรียกว่าน้ำหมัก"สูตรปรามโรค"
ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
1. หัวเชื้อจุลินทรีย์หน่อกล้วย 1 ส่วน
2. กากน้ำตาล 1 ส่วน
3. น้ำส้มสายชูแท้ 1ส่วน
4. เหล้าขาว  1 ส่วน
ผสมให้เข้ากัน หมัก24ชม.หรือผสมฉีดพ่นได้ทันมี
อัตราการใช้ไล่แมลงไล่เพลี้ย น้ำหมักสูตรปรามโรค 10-20 cc ต่อน้ำเปล่า 20 ลิตร ฉีดพ่น เพลี้ยหายชัวครับ
ฉีดพ่นทุก 7 วัน หรือเดือนละ 3 ครั้ง

ถ้าเพลี้ยเยอะอาการหนัก ฉีดวันเว้นวัน แต่ต้องเจือจางน้ำหมักให้น่อยกว่าปริมาณที่กำหนดครับ
รับประกันได้ผลจริง เพราะว่าที่สวนใช้สูตรนี้อยู่ครับ

(อย่าใส่ส่วนผสมมากกว่าที่กำหนดนะครับ อาจเป็นผลเสีย ทำให้ใบไหม้ได้)

ขอบคุณนะครับน้องเอ็ม เดี๋ยวพี่จะลองไปทำดูครับ แล้วจะรายงานผลให้ทราบนะครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 07:41:43 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า
kampao
*

« ตอบ #223 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 08:19:29 AM »

21 ก.ย. 57   
ข้าวก็ไกล้ครบกำหนดเกี่ยวแล้วครับ
น่าจะประมาณไม่เกินต้นเดือนหน้า คงต้องทำในวันที่ตรงกับเสาร์อาทิตย์
ตรงเสาร์อาทิตย์ก็คงต้องเป็นวันที่ 4-5 ต.ค. นี้

[/size]

ใกล้จะได้เก็บเกี่ยวและรับตังค์แล้ว ยิงฟันยิ้ม

ตอบกลับ : ข้าวที่ปลูกได้แค่กินในครอบครัวก็พอใจและสุขใจแล้วครับ ถ้าเหลือกินอาจจะมีแบ่งขายแพ็คถุงขายบ้างเป็นส่วนครับพี่ 
เมื่อไหร่จะเห็นการเกี่ยวข้าวแปลงนี้หนอ(แอบเข้ามาดูอยู่นะจ๊ะ)

ตอบกลับ : เก็บเกี่ยวแล้วครับ วันที่ 9 ที่ผ่านมา แต่ช่วงนี้ยุ่งๆ ยังไม่ได้อัพเดรตข้อมูลนะครับ เกี่ยวมือด้วยครับ ^^
ห่างหายไปนานเลยช่วงนี้ ถ้าพร้อมเมื่อไหร่จะมาทันทีครับผม ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 09:33:56 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์